Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
316
0
0

thuytruc

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Cây hồng Thuy vương tặng mình ra lá xanh nõn và cả nụ nữa, nhưng không biết rét thế này có chịu được không nữa. Thấy mọi người trồng hồng đẹp quá cũng muốn bon chen. Rét quá không dám mua cây với mang cây về trồng nữa. Còn nợ popy cây cleome nhưng đợt này rét quá nên cứ để tạm các em ấy ở nhà mẹ Ngộ đã. Hôm nào ấm mới lên đón về.

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Hihi, sao em biết là nó sẽ được dùng để làm nghiên cứu???
Hi, kiểu này thì củ trắng để đó anh kiếm cho em, coi như là hậu tạ
Đơn giản là em dựa vào những gì anh đã nói trên này nên em suy đoán thui.

Anh trai, anh nói đùa hay nói giỡn vậy (em ko ghi là nói thật vì em sợ lắm), anh đừng nói là em tưởng bở hay nhiều khi anh cũng ko biết mình nói gì nha. Em ko mún sập bẫy đâu à.
Thui, để em ghi dòng này cho chắc ăn nha: Em cảm ơn anh SD rất nhiều vì củ huệ trắng anh sẽ gửi cho em ạ....hahaha

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Hoa lá nhà mấy chị sum suê quá, nhìn thix cả mắt, mà các chị gieo hạt cũng tài nữa, lên vù vù, còn em gieo cúc cả mười ngày nay mà chưa thấy gì, chắc ko xong rùi.

Em hồng nhà chị Thuyvuong yêu quá đi :-O :x , đúng cái màu em thix mà chưa có, em lại thèm nữa rùi, chẳng lẽ chạy đua vũ trang à. Nhìn đám hồng nhà em mà chán, trụi lũi hết rùi.

Bù lại, em có miền vui mới với mấy em lan ạ

Em này em nuôi mấy năm rùi, giờ mới thấy nụ đấy ạ, ko biết hoa màu gì và ra sao nữa.

Còn em này hôm em khoe có 3 vòi hoa đấy, thế mà tịt 2 rùi, chỉ có mỗi em này phát triển thui.

250
0
0

tanh

Chà, chào cả nhà ngày đầu năm mới (với em thôi) :))

Từ hôm đi Mộc châu về tới giờ, em cứ ngó ngó qua nhà mình, kịp nhấn thanks vài cái rồi lại phải ra ngay. Hà Nội mấy ngày nay lạnh dữ thật ạ, em đang run như cầy sấy và bập bập từng phím vì ngón tay đông cứng rồi đây.

Chẳng hiểu sao em chẳng bao giờ hứng được cái nóng cái rét của nơi khác (đi Quảng Bình thử thách sức nóng thì trời mát, đi Sapa, Mộc châu tìm cái lạnh thì trời nắng :))), nhưng cứ về đến HN là lại "hưởng" trọn... :( :))

Em đến Mộc châu thời gian này kể cũng hơi dang dở. Đây là lúc dã quỳ đã tàn, cải sắp rũ mà đào mận lại mới he hé mầm bông. Nhưng em thì chẳng có lựa chọn nào hơn vào lúc này nữa, không đi bây giờ thì năm sau, năm sau nữa không hiểu lúc nào mới được đi. Vậy là chiêm ngưỡng hết, "hít thở" hết những gì còn sót lại và mới nảy mầm, thui, vẫn là cái thú. Có lẽ tiếc nhất chỉ là vì em chẳng có thu hoạch cây cối gì sau chuyến đi này, hix

Em tặng mọi người quang cảnh Mộc Châu mùa này nè! Sắc xuân cũng dần về rồi đó :D

Đi tới đâu bạn cũng có thể bắt gặp những cánh đồng hoa dại này. Loài hoa thơ dại chỉ nhỏ nhoi, xơ xác chẳng có gì đáng kể, vậy mà cứ cây đan cây hoa đan hoa thì nhiều lúc khiến ta phải sững sờ ngưỡng mộ lắm đấy!

Hoa cải cuối mùa chỉ còn là những cánh đồng xanh xào xạc. Nhưng nếu để ý, cũng có thể bạn sẽ bắt gặp cánh đồng cải nở muộn như thế này chăng?!

Màu cải trắng sáng cả một vùng trời...

Đường vào bản cong cong yểu điệu, hân hoan chào đón là sắc trắng mận đào...

Trong tàn cỗi đã ươm chồi mầm sống, đông khẽ thì thầm dạo khúc cuối báo hiệu xuân đang về...

Chúc cả nhà mình có những ngày cuối đông thật ấm áp nha :X

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Hoa đẹp quá! Thèm đi MC chít đi đc, chẹp chẹp...

1,284
1
0

small_dracula

Hoa hồng nhà thuyvuong đẹp thế! Cúc thì tươi rói, cây cúc nhà mình toàn bị chột nụ. Cho mình hỏi, thược dược nhà mình trót trồng 10 cây trong 1 khay trồng rau, lại còn kèm theo 2 cây hướng dương (bây giờ chúng lớn rồi chả đánh ra được) thì có nên bấm ngọn ko? mình sợ không đủ đất cho chúng nó nhớn. Sao Violet nhà thuyvuong cao thế nhỉ, cây nhà mình lùn tịt, khoảng 20cm đã có nụ rồi.
Cây sống nhờ dinh dưỡng chứ không nhờ đất nhiều, chị bón phân đủ cho nó là được. Thược dược giờ mới chừng đó sợ là đã muộn tết, bấm ngọn lại càng muộn hơn nữa, nếu như chị chỉ cần cây ra hoa thì sao cũng được.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Đơn giản là em dựa vào những gì anh đã nói trên này nên em suy đoán thui.

Anh trai, anh nói đùa hay nói giỡn vậy (em ko ghi là nói thật vì em sợ lắm), anh đừng nói là em tưởng bở hay nhiều khi anh cũng ko biết mình nói gì nha. Em ko mún sập bẫy đâu à.
Thui, để em ghi dòng này cho chắc ăn nha: Em cảm ơn anh SD rất nhiều vì củ huệ trắng anh sẽ gửi cho em ạ....hahaha
Haha, đó đó, tưởng rồi đó! anh chỉ nói để anh kiếm, kiếm được mới gửi chớ, em nói "sẽ gửi" e là còn quá sớm!!!
Hi hi, anh tham gia nhiều diễn đàn, dễ có được thông tin nhiều chiều, vì thế có khi anh cũng biết em dựa vào đâu để đoán rồi. Cố gắng giúp anh nhé.

792
0
0

J.C

Hello! Em đã về nè, :D
Đi xe từ Lào cai về Hà nội mất đúng 18 tiếng 30'. thế là tuần này chỉ phải đi làm có 3 hôm thôi :)). Về nhà một cái là em chạy ngay đi xem đám hoa lá cây cỏ, thương chúng nó quá, nhà e chả ai thèm tưới cây hết, héo hắt hiu, poppy với snapdragon thì rũ rượi, còn lũ cây mầm, cây non các loại thì lặng lẽ biến mất, không còn nhìn thấy xác luôn. Bó tay với mọi ng nhà em thật, chỉ thỉnh thoảng ngó ra ban công xem hoa hoét thế nào, có đẹp không để bình phẩm, còn thì không chịu tưới tắm gì cả, lại còn đổ tại trời mưa rồi cần gì tưới nữa.Haizz, phen này lại hì hục đi gieo hạt mới đây. :D.
Bạn Hoa_le_ban có vào đọc thì biết tình trạng lũ cây non rồi nhé, huhu, tớ sorry ! :((
Vườn ươm ở Viện di truyền giống cây.. Sapa:
Phong lữ thảo

Lan rất xơ xác:
Hình như là hoa báo xuân - cinenaria(?) - anh trực ở Viện đó bảo như vậy, rất nhiều màu:
và hoa bắp cải:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Bọn hoa hồng nhà em năm ni tệ quá, cây rất còi, đã thế còn bị rầy nữa
Cách tết 30 ngày mà thằng này đã ra hoa

Trảm

5 cái lận nhưng có một cái nở trước bị bấm từ hôm qua

Hì hì, quẳng đi thì tiếc nên đem vô cắm, ai dè tốn thêm mấy cái nụ Hồ Điệp

Cắm vô cái ly uống nước mà mẹ không cho bắt đổi qua cái gạt tàn, tặng cả nhà tuần đầu năm.

792
0
0

J.C

Ủa, sao cái hình J.C cho vào bài nó nông nỗi vậy ta?

792
0
0

J.C

Bạn SD cho hỏi, hoa phong lữ và hoa báo xuân mà tớ đính kèm hình đó, chăm sóc như thế nào? Tớ còn xin đc 1 cành lồng đèn, 1 khóm hoa rum, một ít hoa thóc (hoa như bông lúa, và màu đỏ, chăm sóc như thế nào hả cậu?

1,284
1
0

small_dracula

Hehe, chị này sao bây giờ xưng hô khách sáo thế. Nói thật là số đó có vài thứ em đã trồng nhưng không ra hoa ở QB, có một số giờ mới nghe, không trả lời được rồi

792
0
0

J.C

Hehe, chị này sao bây giờ xưng hô khách sáo thế. Nói thật là số đó có vài thứ em đã trồng nhưng không ra hoa ở QB, có một số giờ mới nghe, không trả lời được rồi
he he, đầu năm lịch sự một tí không được hả cậu? Thế việc chị nhờ cậu, cậu có làm giúp chị chửa? :p

792
0
0

J.C

Thank you, thank you :*.
Vài thứ trồng rồi nhưng ko có hoa chắc là lồng đèn, phong lữ, báo xuân và hoa rum phải ko? Vì nắng quá nó ko nở hoa đc hả SD? Thế nó có chết ko vậy? Xí xớn vác nó về mệt quá, lại còn đắt ngang ở chợ Bưởi nữa T_T

1,284
1
0

small_dracula

Mùa này vẫn sống nhăn, qua mùa hè thì lụi. Rum vẫn sống quanh năm nhưng chưa thấy hoa lần nào, lâu lâu lại lụi rồi lên lại nhỏ xí xi.

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Haha, đó đó, tưởng rồi đó! anh chỉ nói để anh kiếm, kiếm được mới gửi chớ, em nói "sẽ gửi" e là còn quá sớm!!!
Hi hi, anh tham gia nhiều diễn đàn, dễ có được thông tin nhiều chiều, vì thế có khi anh cũng biết em dựa vào đâu để đoán rồi. Cố gắng giúp anh nhé.
Thì em nói "ghi thế cho chắc ăn mà", để anh còn nhớ mà kiếm cây chứ. Nói thế thui, chứ ko kiếm dc cũng ko sao đâu ạ. Nếu anh có kiếm dc mà em ko có huệ hay cái tin đó ko giúp gì cho anh thì em cũng ko dám nhận đâu, lúc đó kiếm chỗ mà núp còn ko kịp nữa là...

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

@songviet: Cây Hoàng Thảo đùi gà nhà chị ra rễ mới rồi đấy. Không biết rét thế này nó có làm sao không. Còn cây Lan Kiều vẫn chưa thấy động tĩnh gì. Ngày nào cũng săm soi xem có gì mới không. Nhìn thấy mấy cái rễ mới vui quá.
Nếu em nó ra rễ thì là niềm vui đó ạ. Kiều thì thường chậm hơn cứ giữ ẩm cho em nó là rồi rễ sẽ ra thôi ạ. Không săm soi mới lo chứ săm soi là ok rồi.. Chúc chị có nhiều giò lan đẹp

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Hoa hồng nhà thuyvuong đẹp thế! Cúc thì tươi rói, cây cúc nhà mình toàn bị chột nụ. Cho mình hỏi, thược dược nhà mình trót trồng 10 cây trong 1 khay trồng rau, lại còn kèm theo 2 cây hướng dương (bây giờ chúng lớn rồi chả đánh ra được) thì có nên bấm ngọn ko? mình sợ không đủ đất cho chúng nó nhớn. Sao Violet nhà thuyvuong cao thế nhỉ, cây nhà mình lùn tịt, khoảng 20cm đã có nụ rồi.
Violet nhà em cũng có nụ lúc thấp tè mà, bây giờ nó cao lên thế mà nụ vẫn bé lắm. Còn cúc chắc bị rệp và lạnh quá cũng bị chột nụ nhiều chứ hồi đầu nó ra rất nhiều. Em đang giâm mấy cành hồng chị thích không lúc nào nó tươi tỉnh em gửi tặng nhé.

Hoa lá nhà mấy chị sum suê quá, nhìn thix cả mắt, mà các chị gieo hạt cũng tài nữa, lên vù vù, còn em gieo cúc cả mười ngày nay mà chưa thấy gì, chắc ko xong rùi.

Em hồng nhà chị Thuyvuong yêu quá đi :-O :x , đúng cái màu em thix mà chưa có, em lại thèm nữa rùi, chẳng lẽ chạy đua vũ trang à. Nhìn đám hồng nhà em mà chán, trụi lũi hết rùi.
Em hồng này thơm lắm mà dễ giâm, chị toàn tỉa cành rồi cắm loanh quanh đem chia cho bạn bè, em ở sài gòn nếu không tìm được thì có cách nào gửi nhắn chị gửi cho nhé.

Bọn hoa hồng nhà em năm ni tệ quá, cây rất còi, đã thế còn bị rầy nữa
Cách tết 30 ngày mà thằng này đã ra hoa

Trảm
Hồng trắng nhà chị cũng ra 4,5 cái nụ, trảm để nó ra hoa tết à em ơi, HN lạnh thế này chắc cũng khó kịp nhỉ...

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.