Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
331
1
0

loakenthangmuoimot

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Nasturtium (sen cạn):

Mầm cúc trắng:

Cúc Indo gieo hạt, nuôi mãi chả chịu lớn:

Pensee

Mắt nai:

Salvia:

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Tối nay e đi sapa rùi nè, ka ka, hy vọng sẽ mua đc ít hoa mang về. Buồn một nỗi là e đang bị đau răng, má một bên tròn một bên hóp, lên đấy ko ăn đồ nướng được rùi :((
ui thèm đi Sapa quá, mà chị sợ đi vào những dịp lễ này lắm. Không ăn được đồ nướng thì tranh thủ xem cây xem hoa mua về nhá :D

792
0
0

J.C

Ah ha ha, nhờ bài của chị Kèn mà e biêt cây sen cạn, e cũng gieo 1 hạt sen cạn và lên được vài cái lá, y chang của chị mà e ko biết là cây gì, vì e gieo xong hổng đánh dấu, mà cũng hổng nhớ là gieo hạt gì.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Chúc cả nhà năm mới vui vẻ trồng cây mát tay nhé. Chắc mấy ngày tới em bận không ghé được. Chị Songviet ơi mai có bận không em đi HN này. em không ghé lại nên nếu chị không bận thì nhắn tin vào máy cho em nhé. Em muốn chị đưa đi bưởi và qua Ngọc Anh luôn.

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

@ Chị Thuyvuong: Em cũng ko biết là đúng ko nữa. Nhưng Chị nói thế làm em khoái. Thanks chị nhiều :x

Các chiên gia thẩm định cho em với. Em này có giống ko ạ, em thấy giống cẩm hồng thì phải ::-?

Mặt chính diện của em nó đây ạ

BB cả nhà nhé, tới giờ em đi làm "con sen" đây ạ:((

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
331
1
0

loakenthangmuoimot

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Để mai thu hoạch em để riêng hạt trắng cho chị nhé, bây giờ đang để lẫn mất rồi.
Chua me nhà em nó toàn tự mọc đấy, mọc khắp nơi nhất là chậu nào trồng rau, mà rễ nó ăn rất sâu nên có nhổ đi chỉ mấy hôm lại thấy mầm mới. Nó có củ đấy chị thích lúc nào em đào cho chị trồng chứ vặt chắc không sống được.
Hì hì cái em chua me đất này mà chị có trồng thì cũng bị bố chị nhổ đi thôi, để bao giờ "ra riêng"...

Các chiên gia thẩm định cho em với. Em này có giống ko ạ, em thấy giống cẩm hồng thì phải ::-?
Chị không rõ lắm nhưng cảm giác nó là huệ cam dại thì phải, của em đỏ cam.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

@ Thuyvuong: Em nó là Hoàng thảo Đùi gà ạ. (Dendrobium nobile) Hoa đẹp chị ạ nhưng hơi khó trồng. Chị buộc vào gỗ hay lũa giữ ẩm nhưng không ướt. Nó ưa khô tưới ít thôi chị ạ. khi nào khô hẳn hãy tưới và chỉ tưới qua thôi chứ không có tưới sũng nhé chị. Tránh mưa tuyệt đối cho an toàn nếu tay nghề chị còn non. Nắng 100%. Khô và thoáng. Chúc chị có giò lan đẹp. Chị có một giò hai thứ cây. Hai cây này đều khô thoáng nhưng Kim điệp thì không chịu nắng 100% nên chị buộc chung khó điều chỉnh chế độ ánh sáng. Còn đùi gà ít nắng sẽ èo uột và kém hoa thậm chí không hoa. Em cũng mới chỉ có chừng đó kinh nghiệm thôi vì mới trồng được thời gian ngắn nên chị tham khảo thêm nhà mình nhé.
Chị trồng hoàng thảo đùi gà bằng than rồi, hihi tay quá non ý chứ nhưng cũng quán triệt lời song viet chị lười tưới lắm, hôm mua về đến giờ mới phun 2,3 lần nước. Chị để nó trong góc ban công mưa to mới hắt tý tẹo thôi, vì chậu đấy nặng chị chưa treo lên được hóa ra lại gặp may nhỉ.
Còn buộc 2 cây vào vì xin được ông có 1 khúc gỗ đấy, có khi về cưa ra nhỉ, tại thấy trông hay hay nên cứ để thế. Cây này cũng đùi gà à, chị cũng thấy có mầm hoa rồi đấy, phù lại hy vọng tiếp

250
0
0

tanh

Em đi MC à, chị cũng đi đây, thứ 2 chị mới tới nơi vì còn qua Mai Châu nữa, có mấy em ở SG ra muốn qua cả Mai Châu cho biết.
Hix, chán thế, em đi t7, cn về rồi, ko gặp được chị rồi:( Cosmoss của chị đẹp thật đấy, e đăng ký hạt nha

Tối nay e đi sapa rùi nè, ka ka, hy vọng sẽ mua đc ít hoa mang về. Buồn một nỗi là e đang bị đau răng, má một bên tròn một bên hóp, lên đấy ko ăn đồ nướng được rùi :((
Sapa ạ, thích thật thích thật, cảnh sắc đẹp lắm đấy, e muốn đi thêm 1 lần nữa quá. Công nhận, lên đó chỉ ăn đồ nướng là nhiều mà chị lại ko ăn được, bùn bùn, cuối cùng lại phải tìm quán cháo nào thôi, hay ăn thắng cố nhá, chắc mềm :))

Ah ha ha, nhờ bài của chị Kèn mà e biêt cây sen cạn, e cũng gieo 1 hạt sen cạn và lên được vài cái lá, y chang của chị mà e ko biết là cây gì, vì e gieo xong hổng đánh dấu, mà cũng hổng nhớ là gieo hạt gì.
Ủa, là cái cây chị cho e hạt đúng ko ta?

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Chị không rõ lắm nhưng cảm giác nó là huệ cam dại thì phải, của em đỏ cam.
Dạ đúng rùi ạ, em ấy có cấu trúc giống cam dại, hoa nhỏ như vậy lun, nhưng được cái màu khác, nên em khoái. BB chị nhé

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Hi đã bảo không vào nữa mà rùi lại vào rùi. Dạy nhóc học chút nên tranh thủ máy lúc con đi đánh răng các mẹ ạ. Tặng cả nhà này. Năm mới vui vẻ nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
832
0
0

Phụng Hàm

[FLASH]http://www.nhaccuatui.com/m/4HrQThra2W[/FLASH]

832
0
0

Phụng Hàm

[FLASH]http://www.nhaccuatui.com/m/4ftPjnDbQC[/FLASH]

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Chị trồng hoàng thảo đùi gà bằng than rồi, hihi tay quá non ý chứ nhưng cũng quán triệt lời song viet chị lười tưới lắm, hôm mua về đến giờ mới phun 2,3 lần nước. Chị để nó trong góc ban công mưa to mới hắt tý tẹo thôi, vì chậu đấy nặng chị chưa treo lên được hóa ra lại gặp may nhỉ.
Còn buộc 2 cây vào vì xin được ông có 1 khúc gỗ đấy, có khi về cưa ra nhỉ, tại thấy trông hay hay nên cứ để thế. Cây này cũng đùi gà à, chị cũng thấy có mầm hoa rồi đấy, phù lại hy vọng tiếp
Đúng rồi đó chị em nó cũng là đùi gà đó. Nếu có chị Songviet tư vấn thì chắc yên tâm rồi. Lúc nào chị chụp cái hình chỗ các em ý ngụ cư em coi với nhé. Nghe chị nói thía em thấy lo lo... Còn cái khúc gỗ thì cưa ra chị ạ. Như thế dễ chăm sóc hơn.

1,284
1
0

small_dracula

@ Anh SD: Em nhớ là đâu có làm gì anh đâu, em làm gì sai à ?????????
Hic! Chắc lâu rồi em không ghé lại blog nhỉ, vì khoảng nửa năm trước anh có nhắn tin trong đó xin em cây này.
Hehe, đau lòng thật, thấy em vô đây anh đang chờ lúc nào em post hình cây đó lên để hỏi lại, không ngờ lúc post lên là để báo cây không còn.
Cây mất nhưng chắc em nhớ là em đã kiếm được cây đó ở đâu nhỉ?! cho anh biết thông tin đó cũng được nhé, coi như là tặng anh quà năm mới.

1,284
1
0

small_dracula

Chúc mọi người năm mới vui vẻ, trồng hoa mát tay!

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Hic! Chắc lâu rồi em không ghé lại blog nhỉ, vì khoảng nửa năm trước anh có nhắn tin trong đó xin em cây này.
Hehe, đau lòng thật, thấy em vô đây anh đang chờ lúc nào em post hình cây đó lên để hỏi lại, không ngờ lúc post lên là để báo cây không còn.
Cây mất nhưng chắc em nhớ là em đã kiếm được cây đó ở đâu nhỉ?! cho anh biết thông tin đó cũng được nhé, coi như là tặng anh quà năm mới.
hí hí... bắt quả tang à nha, thì ra anh mừng khi em vô đây là vì....... lúc đó anh với chị SV nói ji mà em ko hiểu....giờ thì biết gồi.
Nếu em ko lầm thì ẻm xuất thân từ Đồng Nai, mà chính xác là nơi nào thì em hổng biết. Do một người bạn mới quen mấy tháng tặng (mà giờ nó nghỉ học rùi), mà kì lắm, lúc đưa em thì bảo hoa đỏ, to lắm mà lúc nở thì vậy đấy ạ. Để sáng mai em gọi hỏi nó, nếu nó bảo có thì ..... hahaha

Em nghĩ là Đồng Nai đấy ạ, lúc nhận dc củ này thì em cũng nhận dc củ của chị Rose và của 1 chị khác ở Hà Đông, 3 củ có kích cỡ và củ hơi dài (chứ ko tròn xoe) như nhau nên em lộn, nhưng hoa nhà chị R thì em nhớ là màu cam, sọc trắng, giống giống hồng sọc, còn của chị kia thì cũng đỏ, có sọc trắng, hoa to hơn và cánh khít hơn, hình như là giống cây của chị thuyvuong nên em nghĩ quê quán của ẻm ở DN.

Thui, anh chịu khó chờ tin em nhé. Để em hỏi lại cả 3 cho chắc, sẽ sớm có tin cho anh thui.

@ cả nhà: hình như chị R ko có trong đây nhỉ, phải ko trời, sao em ko nhớ ai với ai nhỉ. AC nào có mail hay số của chị thì cho em xin nhé. Em cảm ơn nhiều.

@ Chị R: Tha lỗi cho em nếu như chị có trong đây nhé. Giúp em trả lời cái nghi án này với.

792
0
0

J.C

Happy new year cả nhà!
Em đã đến sapa rồi, trời lạnh thật nhưng e vũ trang đầy đủ nên cảm thấy rất vui. ^^
Sapa ạ, thích thật thích thật, cảnh sắc đẹp lắm đấy, e muốn đi thêm 1 lần nữa quá. Công nhận, lên đó chỉ ăn đồ nướng là nhiều mà chị lại ko ăn được, bùn bùn, cuối cùng lại phải tìm quán cháo nào thôi, hay ăn thắng cố nhá, chắc mềm :))

Ủa, là cái cây chị cho e hạt đúng ko ta?
Không, chị cho e hạt bìm bìm chứ, còn trẻ mà hay quên vậy trời :D
Hạt này của cô cho đó, hình như mỗi ng đc 1 hay 2 hạt hay sao ý, hạt to đùng, và gieo mất 1 tháng mới lên thì phải.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.