Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

@ chị út: Em quên hỏi, chị có thể đưa được chậu 80x40 lên sân thượng không? hoặc ít cũng phải 60x40. Sứ Đại mà trồng chậu nhỏ hơn không ổn mấy đâu ạ, loại này phải để cái xác nó to chứ không cắt gọn được. Hì, không thì không trồng thứ này nữa, hoặc kiếm chổ khác trồng, hoặc chuột bạch chậu nhỏ hơn...

273
0
0

meby

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

trời nhìn giò CC của Meby phê quá Meby ơi.
Meby trồng chung 2 loại với nhau à?
Lá giống nhau nên không biết là 2 loại, khi nở hoa mới biết, nhưng vậy nhìn cũng hay.

273
0
0

meby

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Cẩm tú cầu
Xứ nóng ở mình mà em chăm được hả, năm trước xã chị mang một cây về trồng, cũng nở hoa được 2 mùa, nhưng hoa nó nhỏ dần và giờ thì chỉ bằng bông cúc thôi. Cái loại này nó hút nước kinh khủng luôn, cũng tưới như các cây khác mà đến chiều là nó gục. Em chăm thế nào chỉ cho chị với.

1,284
1
0

small_dracula

Hè hè, thì nó vẫn gục đấy thôi, khắc phục bằng cách trồng dưới tán cây và cạnh vòi nước rửa, lần nào rửa đồ cũng cho nó một gáo. Thường thì tưới thằng này nhiều hơn các cây khác 1-2 lần /ngày. Chủ yếu mùa này nó bị quá nắng, chơi xong hoa là dúi vô bụi cây, đến tháng 9-10 nó gần như vàng hết lá, lúc đó cắt ngắn cho nó lên mầm mới và để nắng 100%, đến tầm này là cây mạnh và ra hoa.
Hi, có điều trồng kiểu này có vẻ chỉ hợp với phía ngoài đèo Hải Vân, phía trong sợ rằng chậm hơn nữa trời mới mát và nóng lại sớm nên cây chưa đủ thời gian sinh trưởng. Miễn cưỡng thì trồng thử dưới bóng cây thôi ạ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
213
0
0

"hot boy utvanut"

@ chị út: Em quên hỏi, chị có thể đưa được chậu 80x40 lên sân thượng không? hoặc ít cũng phải 60x40. Sứ Đại mà trồng chậu nhỏ hơn không ổn mấy đâu ạ, loại này phải để cái xác nó to chứ không cắt gọn được. Hì, không thì không trồng thứ này nữa, hoặc kiếm chổ khác trồng, hoặc chuột bạch chậu nhỏ hơn...
Ui, em làm chị run rồi đấy. Xã nhà chị còn chọc chị là nên trồng thêm cây dừa trên sân thượng nữa :D
Chị có sẵn chậu đk lọt lòng 55, cao 35 rồi nên chị trồng vào đó xem sao đã. Khi nào rễ phát triển kín chậu thì chị sẽ cho nó qua cái khác to hơn.
Cám ơn em nhé.

1,284
1
0

small_dracula

Cỡ đó cũng được, không tệ lắm đâu ạ, rễ kín chậu thì càng dễ ra hoa, lúc đó cũng chẳng cần thay. Chị cố gắng làm cho nó cái chất trồng tơi xốp và nhiều cát, loại này ưa khô ráo.

1,492
1
0

songviet09

ONG: huệ Xì Gòn nè Ong ơi . Của Ong nở chưa ?

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Lá giống nhau nên không biết là 2 loại, khi nở hoa mới biết, nhưng vậy nhìn cũng hay.
Meby, cái môi son cũng nhiều loại hi.hi cái loại chị có em chưa có, hay hôm nào tới nhà xin một đoạn về trồng he. ..

@ Cái cẩm cù nhà em nó chả có hoa gì cả, gần 2 năm rồi :( . Có cách nào không chị Ong ơi

813
0
0

coldmoon1990

Cỡ đó cũng được, không tệ lắm đâu ạ, rễ kín chậu thì càng dễ ra hoa, lúc đó cũng chẳng cần thay. Chị cố gắng làm cho nó cái chất trồng tơi xốp và nhiều cát, loại này ưa khô ráo.
Quỷ ơi. Thế với cây chà là trồng trong chậu thì có thế không. Nếu rễ kín đặc chậu mà mình kệ nó, không cắt bớt rễ thì càng dễ ra hoa à em? Lúc chị mua cách đây 2 năm là nó có 2 chùm hoa và quả bé ti ti. Giừ chị đang mong nó lại ra hoa và quả tiếp, nhưng hôm nọ chị cắt bớt rễ và thay đất mới mất rồi. Không cắt rễ thì càng dễ ra hoa à em???????

@Loa kèn: em ơi, 1 thằng evêning glory của chị thuan thao em cho chị lên rồi. Mừng quá L ạ, tại chị tưởng đám hạt đó tèo hết. Lá to ghê gớm, không biết lúc lớn thì lá có bé đi không.

@mehuungo: Giờ chị đồng ý với em là MG Mỹ có thể có lá to hơn cả MG dại. Ghê thật đấy. Chị có 1 cây lá bé hoa bé. Còn cây này năm ngoái chị trồng nó còi cọc lá bé ty ty, thế mà năm nay chuyển chỗ cho leo giàn lá to gần bằng cái bát nước mắm rồi, ghê thật. Chắc có nắng nó bốc he he he. Lá to quá giàn thì bé nên nhìn chán..

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Mai là em có máy ảnh rồi, sẽ chụp giò lan 20K cho cả nhà coi!! :)

2,501
0
0

Haidang02

Mẹ Ngộ ơi, chị đã gửi khóm đồng tiền cho em qua nhà Thuyvuong rồi nhé. Chị trồng chậu nó không được ngon lành lắm, em trồng ra vườn chắc chắn sẽ nhiều hoa và tươi tốt hơn đấy.

1,517
0
0

Mehuungo

hihi sáng nay Thuyvuong báo em rồi, chiều sẽ có cửu vạn nhà mang về cho em. Em cám ơn chị nhiều nhé, em mong nó ra hoa nhanh để khoe chị và mọi người.

SV : Sáng nay chị sang chậu cho cây CC lá tim rồi, trông đẹp hẳn lên với cái lồng T làm cho chị, thích lắm lắm ý, cảm ơn 2 VC em nhiều nhiều.

Ong : Giâm cành CC rừng cho nàng rồi nhé, hôm qua được viện trợ thêm ít dớn nên giâm luôn cho nàng, hôm nào nhớ qua lấy nhé.

Chị D ơi, chậu DYT hoaau của em sáng nay phát hiện 1 góc có rệp trắng rồi, em xử trảm ngay đám cành đó nhưng đang lo bị lây lan. Cả nhà cứu với, mua cái gì về diệt đám ác ôn ý bây giờ???

Sao ai gieo EG cũng lên mà sao của em vẫn chưa thấy gì nhỉ? gieo 2 lần rồi.

273
0
0

meby

Meby, cái môi son cũng nhiều loại hi.hi cái loại chị có em chưa có, hay hôm nào tới nhà xin một đoạn về trồng he. ..
Hồi nào mang kéo đến chị, loại này hoa bé xíu, chẳng thơm tho gì nhưng nhìn cũng hay hay.

1,284
1
0

small_dracula

Quỷ ơi. Thế với cây chà là trồng trong chậu thì có thế không. Nếu rễ kín đặc chậu mà mình kệ nó, không cắt bớt rễ thì càng dễ ra hoa à em? Lúc chị mua cách đây 2 năm là nó có 2 chùm hoa và quả bé ti ti. Giừ chị đang mong nó lại ra hoa và quả tiếp, nhưng hôm nọ chị cắt bớt rễ và thay đất mới mất rồi. Không cắt rễ thì càng dễ ra hoa à em???????
Không hẳn đâu chị ơi, còn tùy đặc điểm của mỗi cây. Có loại cây càng cằn cỗi càng hoa nhiều, cũng có loại tươi tốt mới có hoa, và cả loại ra hoa theo mùa. Em chưa biết Chà là thuộc loại nào!
Chị trồng nó 2 năm rồi không có hoa thì thay đất cắt rễ là đúng rồi ạ. Em chỉ đoán đoán cây này là cây nhiệt đới, ra hoa quanh năm. Giờ theo dõi tiếp để biết thêm, đại khái chị mới bón phân mà 1-2 tháng sau cây ra hoa thì dễ chừng đó là hoa cũ, chưa chịu ảnh hưởng của phân, cây ra hoa mùa này; nếu 5-6 tháng sau cây tươi tốt rồi ra hoa thì đúng là cắt rễ bón phân cây sẽ cho hoa; còn cây tươi tốt nhưng phải 1-2 năm sau chững lại mới có hoa thì loại này cần rễ chặt chậu... Còn nếu thay đất bón phân mà cũng không hoa thì có thể do vườn chị thiếu nắng ...v.v.

316
0
0

thuytruc

Khoe cả nhà hoa Thủy tiên tiếp tục ra hoa này

Thi với Song việt xem Huệ trắng của ai ra hoa trước nhé

Huệ đỏ nhung lai Hồng đào đây, đang gieo hạt

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Mẹ Ngộ ơi, chị đã gửi khóm đồng tiền cho em qua nhà Thuyvuong rồi nhé. Chị trồng chậu nó không được ngon lành lắm, em trồng ra vườn chắc chắn sẽ nhiều hoa và tươi tốt hơn đấy.
Chiều nay là chị H nhận được cây chị nhé :)
sáng nay vài con ốc sên bò lên túi em bỏ ra đập được đến chục con đấy chị ơi :p,

2,501
0
0

Haidang02

Khoe cả nhà hoa Thủy tiên tiếp tục ra hoa này
Nhiều hoa đẹp thế. Sao cây nhà mình chả thấy dấu hiệu có hoa gì nhỉ?

Chiều nay là chị H nhận được cây chị nhé :)
sáng nay vài con ốc sên bò lên túi em bỏ ra đập được đến chục con đấy chị ơi :p,
Cám ơn em nhé. Bọn sên ấy chắc nó cũng xơi được lá đấy.

Hôm nay MG nhà chị nụ to lắm rồi nhá, chắc mai sẽ nở. Chị thích giống MG này của mẹ Ngộ, không biết nó nở hoa xong lấy hạt ở chỗ nào hả mẹ Ngộ?

1,492
1
0

songviet09

Thi với Song việt xem Huệ trắng của ai ra hoa trước nhé

Hic ...sao của e mới được có 2 lá thôi chị ơi . Cây của chị lên tốt quá kia cơ mà .

1,517
0
0

Mehuungo

Cám ơn em nhé. Bọn sên ấy chắc nó cũng xơi được lá đấy.

Hôm nay MG nhà chị nụ to lắm rồi nhá, chắc mai sẽ nở. Chị thích giống MG này của mẹ Ngộ, không biết nó nở hoa xong lấy hạt ở chỗ nào hả mẹ Ngộ?[/QUOTE]

CHị cứ thoải mái thưởng thức hoa đi, quả khi nào có chi nhìn thấy ngay thôi mà. Của nhà chị có màu gì rồi vì nhiều khi hạt em để lẫn nhau ko biết may rủi thế nào