Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Vnprince: mình nghiện cafe, quán nhà bạn hơi xa nhưng mà thế nào cũng có dịp tới đó ngắm hoa và thưởng thức cafe.
DYT thì bạn cứ mạnh dạn gieo đi, mình gieo 2 lần không lên, tức mình đổ tất cả đám hạt còn lại vào mấy cái cốc, chỉ là đất mịn trộn tý trấu và tưới nhè nhẹ quanh gốc, thế mà chúng lên chi chít. Hôm qua rón rén sang chậu cho chúng, được từng này (chưa kể khoảng chục em nữa đang gửi gắm ở các gốc cây khác).
Nhân tiện cả nhà cho em hỏi, 2 cây nhớn nhất đã ngắt ngọn được chưa? ngắt như thế nào? và dự hộ em bao giờ chúng ra hoa (em thì đoán rằng đến Tết Hàn thực mùng 3/3).

Còn đây DYT chợ Mơ chơi Tết này.

Một đám baby, Phong lữ hạt của chị Mít, sweet pea hạt của chị Bầu, bông phấn và mãn đình hồng của nhà em tự mọc

Cúc Magic, nhà vườn trồng hoa to bằng cái bát, nhà em trồng hoa nó bé bé, xinh xinh

Bông phấn vàng, cùng lứa với cây nhà chị thuytruc, thế mà chị ấy ngắm hoa trước cả tháng rồi.

427
0
0

poppy summer

Tiếp
Mãn Đình Hồng, ngọn hoa thứ 3, sau khi hoa tàn và cắt sát gốc nó lại đâm ngọn mới

Cúc Susi cho đỡ lạnh giá

Đồng tiền hồng

Cuối cùng là quả (duy nhất trên cái cây tính đến nay)

54
0
0

hothithuyhang

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Em phe phang là n hà em cũng có DYT hạt của mẹ Mít cho :D

Hoa này em mua hạt ở Big C, bao bì ghi là mai địa thảo, cả nhà xem giúp em có đúng k ạ?

Dạo này mấy nhà bán cây cảnh ở chỗ em nhập hoa chơi Tết về nhiều lắm. Cơ mà đắt khủng khiếp, đồng tiền 100k/ bụi =((

37
0
0

vnprince2003

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Vnprince: mình nghiện cafe, quán nhà bạn hơi xa nhưng mà thế nào cũng có dịp tới đó ngắm hoa và thưởng thức cafe.
DYT thì bạn cứ mạnh dạn gieo đi, mình gieo 2 lần không lên, tức mình đổ tất cả đám hạt còn lại vào mấy cái cốc, chỉ là đất mịn trộn tý trấu và tưới nhè nhẹ quanh gốc, thế mà chúng lên chi chít. Hôm qua rón rén sang chậu cho chúng, được từng này (chưa kể khoảng chục em nữa đang gửi gắm ở các gốc cây khác).
Nhân tiện cả nhà cho em hỏi, 2 cây nhớn nhất đã ngắt ngọn được chưa? ngắt như thế nào? và dự hộ em bao giờ chúng ra hoa (em thì đoán rằng đến Tết Hàn thực mùng 3/3).
Chị ơi hoa nó nở có thời hạn thôi hihi

cây Cattleya vàng viền tím cây yếu nên nó đã bắt đầu tàn rồi chị ơi.
cây đỏ nhung vẫn đẹp cây khỏe nên hoa cũng khỏe.

37
0
0

vnprince2003

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

em có chút kinh nghiệm về hoa lan thái em đã viết 1 bài ở tầng nay rồi ai muốn đọc về hoa lan thì tìm trên tầng này nhé

ai hỏi gì về hoa lan em sẽ trả lời những gì em biết

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

DYT nhà tớ thời hiện tại đây. Vẫn tiếp tục cho ra riêng vì còn rất nhiều cây con:

Còn đây là MG

Hôm trước bác nào hỏi kinh nghiệm trồng DYT, mẹ cháu mới trồng vụ thứ 2 nên vẫn đang học hỏi. Cái này copy của Tuyền về :

Chỉ nên trồng 2 chậu mua sẵn vào chậu nhựa dài 20x60, vì cây sẽ phát triển bộ rễ cũng như cành lá vươn ra nữa, nếu trồng sát quá sẽ bị bí, khiến rệp sáp dễ phát sinh hơn.
Chậu dài muốn treo vào ban công thì phải đo kích thước tay vịn ban công (chỗ treo vào) rồi mang chậu ra hàng sắt, yêu cầu thợ làm cho bộ khung treo. Nếu cần thì mai Chị chụp hình cái máng treo ở nhà, Em mang hình ra đặt thợ sắt làm, bảo đảm không rơi đâu!
Chị trồng DYT ghét nhất con rệp trắng này, khi nó bu nhiều quá, Chị buộc lòng phải cắt bỏ cây. Vì vậy khi mới mang về trồng chưa phát sinh rệp, hàng tuần nên xịt dự phòng nước rửa chén pha thật loãng (3giọt/lít nước) xịt đều trên lá.
Hoa mới mua về nếu chịu khó thay chậu đồng thời bổ sung phân bón thì cây sẽ tươi lâu, hoa bền, nhiều… Cái nào cũng có giá của nó hết!
Quan trọng nhất là khi sang chậu không được bới bỏ đất cũ. Lót 1 lớp đất (dày cỡ 2 lóng tay) xuống đáy chậu mới, bê nguyên bầu đất cũ đặt lên, rồi lấp đất xung quanh, khi còn cách mép chậu 2 lóng tay thì rãi 1 vòng phân NPK (Dynamic Lifter/Rapid Raiser) xung quanh bầu đất cũ, rồi lấp lên 1 lóng tay, chừa khoảng cách 1 lóng tay từ đất lên mép chậu để tưới không bị tràn đất.
Trong quá trình cây trổ bông đều thì vẫn phải bón phân (N:p:K) thường xuyên, chọn phân có tỷ lệ P và K cao (1030), để dễ nhớ, chỉ cần lưu ý số chính giữa cao gấp 3 lần số đầu tiên. Bón hàng tháng (nếu là phân hạt bón gốc) hoặc bón hàng tuần (nếu là phân nước pha vừa xịt lên lá vừa tưới gốc). DYT rất háu ăn, nên thiếu dinh dưỡng cây sẽ còi cọc, lá nhỏ, nhợt nhạt và ít hoa.
Khi thấy lá bị nổi rõ đường gân xanh thì lúc này cây có dấu hiệu thiếu sắt, dễ dàng thôi, pha 1 muỗng canh giấm ăn vào 1lít nước để tưới, cây sẽ hấp thu được sắt trong đất.

Cây nẩy mầm rồi mà dễ die, Chị nghĩ là do chất trồng chặt quá, rễ không phát triển được nên cây không lớn mà úng ngang thân rồi chết. Nếu gieo lại, tốt nhất nên gieo vào cát sạch (cát xây dựng, sàng sạch, vo như vo gạo xả bỏ vài lượt. Cát tuy thóat nước nhanh nhưng lại giữ ẩm rất tốt, khi cây lớn cũng dễ sang chậu vì trong cát bộ rễ của cây vươn rất tốt.

Em dùng bình xịt tia nhỏ như phun sương (Bình Đức Đạt hay Bình Minh màu vàng) tưới sẽ không bị vùi cây. Tốt nhất là trồng vào khay gieo hạt, mỗi ô trong khay chỉ gieo 1 hạt thôi. Khi cây nảy mầm rồi, nếu sợ tưới từ trên xuống cây bị ngã đổ, thì Em đặt khay này vào đĩa trẹt chứa nước để cây hút ngược từ dưới lên.

54
0
0

hothithuyhang

Mẹ Đèn ơi mẹ Đèn, chất trồng của mẹ Đèn là cái gì mà trông ngon lành thế ạ?

1
0
0

zzPhongzz

Chào các anh chị!.
Em đang ở khu vực Q5 Sài Gòn, các a/c biết chỗ nào bán hạt giống cây BẠC THAU hoặc cây đã trồng trong giỏ hok chỉ em với. Tết muốn lấp khoảng trốnng cái bancon bằng loại cây leo này, thấy nó leo + ra hoa quá trời ở Tao Đàn + Đại Thế Giới.
Em tìm ở công ty hạt giống Trang Nông và xem web Gino thì hok có, em có rảo quanh Nguyễn Trãi + Thành Thái nữa.
Đi ra Tao Đàn thì chẳng thấy hạt (quả) nào rơi cả

A/c nào biết có thể kiếm đươc giống cây này ở đâu chỉ em với nha

(Sao em click nút Image mà đăng ảnh hok được >"<! )

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Mẹ Đèn ơi mẹ Đèn, chất trồng của mẹ Đèn là cái gì mà trông ngon lành thế ạ?
Chị mua 50K một bao đất, hình như đất làm từ xơ dừa gì gì đó em ạ.

54
0
0

hothithuyhang

@Mẹ Đèn :Thía thì e vỡ mộng rồi =(( Lại hì hụi ngồi tự trộn đất vậy :((

177
0
0

Mitngoan

@Mẹ Đèn :Thía thì e vỡ mộng rồi =(( Lại hì hụi ngồi tự trộn đất vậy :((
Em nhờ người mua đất ở HN được thì mua ở Phạm Ngọc Thạch nhé. Nhưng hơi đắt 100k/bao 10kg, 55k/bao 5kg.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Hum nay em xin được 20 gốc đồng tiền kép, trồng 5 cái chậu rồi còn lại đem trồng tứ lung tung ở vườn sau! Chờ ngày thu hoạch! :)

273
0
0

meby

Tầng 10 đây, mời cả nhà sang nhà mới!

3
0
0

Ngọc Hân

Các bạn cho mình hỏi trồng hoa Bìm Bìm dễ không vậy ? Mà hình như người ta nói bìm Bìm trồng không hên vì câu " Dậu đổ bìm leo " , nhưng cái đó không biết thế nào ? Mong mọi người tư vấn giùm mình . Cảm ơn nhiều .

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member
Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Các bạn cho mình hỏi trồng hoa Bìm Bìm dễ không vậy ? Mà hình như người ta nói bìm Bìm trồng không hên vì câu " Dậu đổ bìm leo " , nhưng cái đó không biết thế nào ? Mong mọi người tư vấn giùm mình . Cảm ơn nhiều .
Bạn sang nhà mới ở đây nhé:
http://www.chiasetinhthuong.org/die...Trồng-hoa-quanh-nhà-(Tầng-10)-Tết-đến-Xuân-về

1
0
0

popcorn91

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Em mới tậu một giỏ cẩm cù về, mecuvan chai sẻ bí quyết nuôi nó béo tốt thế này cho em với. Mình có phải thay giá thể k hay cứ để thế tưới thôi ạ?
chị ơi, nhà em cũng có hoa lan này, nhưng màu trắng cơ. chị mua giống hoa này ở đâu vậy, màu lạ và đẹp quá. giới thiệu cho em với nhé :D