Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

510
0
0

MeLuti

Ðề: Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

@All cả nhà,

Giờ mình mới nhớ viết cho cả nhà mấy câu về chiết xuất hạt bưởi.

Trong số CXHB mình gửi về thì có bạn đã nhận được loại lọ nhựa màu trắng , ko có tờ hướng dẫn, hộp bọc gì cả. Có bạn đã nhận được loại lọ thủy tinh màu nâu, có hộp giấy bên ngoài.

Dù về hình thức có khác nhau thì chất lượng bên trong là tương tự cả nhà nhé.

Nhà mình lâu nay vẫn dùng loại lọ nhựa trắng và ban đầu mình cũng đặt đúng loại đó để gửi về. Nhưng loại đó hết hàng nên họ đặt cho mình loại thủy tinh, mình đã cẩn thận mua trước một lọ thủy tinh để thử thấy hai loại chất lượng giống nhau thì mới mua.

Vì vậy nếu bạn nào nhận được lọ nào thì vẫn cứ yên tâm dùng nhé.

Thêm nữa chiết xuất hạt bưởi mình mua là đồ sạch (organic- Biểu hiện bằng chữ AB màu xanh trên vỏ hộp) nên đắt hơn loại thường đấy moi người ạ. Ban đầu mình cũng định mua loại thường, sau sợ họ dùng hạt bưởi của TQ hay Mỹ trồng đại trà thì ngại quá nên chuyển sang mua đồ organic cho cẩn thận

311
0
0

yingtiti

Chị me Luti ơi, vui lòng hướng dẫn giúp em cách sử dụng Avityl defense nhé!Tks chị nhiều!

186
0
0

mebeluan

- Chị ơi bé nhà em hơn 1 tuần nay cứ tối là sốt, đã đưa đi thử máu bs nói là sốt siêu vi và bội nhiễm gây viêm họng thôi ko cho uống thuốc gì hết nhưng nhìn con kén ăn còi cả người đi mẹ xót hết cả người, em phải chăm bé thế nào cho tốt đây chị?hic
- với lại chị cho em hỏi con em khung xương nhỏ mà em cũng cảm giác xương bé ko chắc chắn lắm... 1 năm 2 lần em cho uống canxi sữa của childlife nhưng cũng ko thấy cải thiện. bên đó có loại canxi tự nhiên nào bổ sung cho bé ko ạ?
- Hàng pháp 5 chị mua giúp em thêm 3 hộp kẹo ho nha
-----(@ thanks chị!!!

238
0
0

Minh_Anh

Chị ơi bé nhà em 25 tháng tiêu hóa có vẻ kém thường hay bị táo bón nhưng cũng có lúc lại bị tướt mà không rõ nguyên nhân, ăn uống thì không có gì thay đổi nhiều vì cháu vẫn ở nhà với bà. Không biết có loại thuốc nào hỗ trợ tiêu hóa để em cho cháu uống cho cháu uống 1 đợt không nhỉ? Em cảm ơn chị

1,492
1
0

songviet09

Khi nào mọi người dùng chiết xuất hạt bưởi một thời gian sẽ thấy hiệu quả như vậy đấy,

AX nhà mình rất hay bị viêm phế quản, nhất là khi ngửi khói thuốc lá nhiều, giờ tự động dùng chiết xuất hạt bưởi hàng ngày theo dạng phòng thì bệnh viêm phế quản nếu có bị cũng bị rất nhẹ thôi.

Mình vẫn hứa với cả nhà là tìm hiểu về cách tự chế CX hạt bưởi, hôm trước có đọc một bài trên diễn đàn phụ nữ bên này thấy có người tự làm bằng cách sấy khô hạt bưởi và cùi bưởi, sau đó nghiền thành bột, ngâm với glycérine để mấy ngày rồi chắt nước ra cho vào lọ đậy kín để dùng dần cũng tốt lắm.

Mình đã thử làm chuột bạch với hạt bưởi và cùi bưởi sạch, đun nước lên uống khi mình bị đau họng cũng thấy đỡ lắm

Tết này ăn bưởi mọi người nhớ giữ hạt + cùi + vỏ rồi phơi khô để dùng dần nhé, nhưng cần nhất là bưởi sạch, hoặc nếu ko chắc là sạch thì mọi người nhớ rửa thật sạch trước khi gọt nhé.

Nếu ngại làm chuột bạch (nhất là cũng ko nên làm với trẻ con) thì mọi người có thể dùng theo một số cách đơn giản sau :

1- Cùi bưởi phơi hoặc sấy khô, thái nhỏ rồi sao qua sau đó cho vào lọ thủy tinh đậy kín, khi bị ho lấy ra (hạ thổ chút cũng được, ko thì cũng ko sao) một dúm đun với chút nước, hoặc hấp nồi cơm, chưng cách thủy rồi chắt lấy nước đó uống, tác dung long đờm, chữa viêm phế quản rất tốt, cái này có thể đùng được cả cho trẻ bé nữa. Bé nào khó uống có thể pha thêm chút đường hoặc mật ong.

2- Hạt bưởi rửa sạch, phơi khô cất vào lọ thủy tinh đậy kín, khi bị ho, viêm PQ, hoặc viêm ruột dùng mỗi lần khoảng chuc hạt đun lấy chút nước uống (cái này nên dùng cho trẻ lớn va người lớn thôi nhé vì trẻ con mình ko dám chắc)

3- Vỏ bưởi phơi khô cất vào túi ni lông sạch, dùng để :

- Đun nước xông mũi hoặc xông nhà vừa thơm vừa có tác dụng diệt vi khuẩn, vi rút (có thể phối hợp với mấy loại lá tinh dầu)

- Đun cùng với hạt bưởi để gội đầu hoặc tắm rất sạch (mọi người nhớ nếu dùng để tắm gội cho trẻ con thì đun loãng thôi nhé kẻo chất tinh dầu nhiều làm rát da của các con)

Mấy thứ này tưởng chừng quá đơn giản nhưng mọi người cứ dùng thử mà xem, nhiều tác dụng lắm.
Em đang làm chuột bạch cái này chị ơi . Mấy ngày nay HN mưa gió ẩm ướt cả nhà e ho nên e đã lấy hạt bưởi đun nước cho mấy mẹ con uống . Trộm vía tụi trẻ chiu uống , mới đầu e k cho mật ong thì hơi đắng nhưng lần sau e có cho thêm mật ong thì dễ uống hơn hắn . Đợt này e đang thử không dùng thuốc ho gì mà chỉ dùng hạt bưởi thôi xem sao , được 3 ngày rồi chị ạ .

Nhà chồng e có cây bưởi cùi dày như thế này , chắc năm tới e xử nó nhiệt tình hơn để làm thuốc mất.

510
0
0

MeLuti

@ Cả nhà,

Mình đi nghỉ đông vừa về nên trả lời câu hỏi của mọi người chậm, mọi người thông cảm nha

Chị me Luti ơi, vui lòng hướng dẫn giúp em cách sử dụng Avityl defense nhé!Tks chị nhiều!
- Trẻ em dưới 6 tuổi : 2 lần ngày, mỗi lần một thìa 5 ml (thìa có trong lọ thuốc ấy) ,

- Trẻ em trên 6 tuổi : 2 lần ngày , mỗi lần 2 thìa 5ml (tức là 10 ml)

- Người lớn : 2 lần / ngày, mỗi lần 3 thìa 5 ml tức là 15 ml

Không nên dùng quá 8 tuần mà thường là dùng khoảng 3 tuần, rồi ngừng lại hai ba tuần, rồi lại có thể dùng lại một đợt mới.

Thuốc này khi mới dùng hoặc dùng quá liều thương gây tiêu chảy

Không dùng cho phụ nữ có thai, cho con bú hoặc những người bị dị ứng với một hoặc nhiều thành phần của thuốc

Mebeluan
- Chị ơi bé nhà em hơn 1 tuần nay cứ tối là sốt, đã đưa đi thử máu bs nói là sốt siêu vi và bội nhiễm gây viêm họng thôi ko cho uống thuốc gì hết nhưng nhìn con kén ăn còi cả người đi mẹ xót hết cả người, em phải chăm bé thế nào cho tốt đây chị?hic
- với lại chị cho em hỏi con em khung xương nhỏ mà em cũng cảm giác xương bé ko chắc chắn lắm... 1 năm 2 lần em cho uống canxi sữa của childlife nhưng cũng ko thấy cải thiện. bên đó có loại canxi tự nhiên nào bổ sung cho bé ko ạ?
- Hàng pháp 5 chị mua giúp em thêm 3 hộp kẹo ho nha
-----(@ thanks chị!!!
Khổ thân bé ốm à, thời tiết này nhiều trẻ con ốm lắm.

Chăm sóc ăn uống thì Mẹ bé Luận tham khảo thêm mấy dòng mình đã viết bên chỗ mua thuốc rồi đấy, con mình ngày trước còn nhỏ cứ ốm đau dậy là chuyên dùng mấy thứ nước cháo đó, mình thêm cả mấy khúc mía tím rửa sạch chẻ nhỏ rồi cho vào ninh cháo nữa, với cả nếu có thể thì nên nấu cháo bằng gạo lức nhé, ăn mấy thứ đó con cũng chóng lại sức

Nếu cần thì cho con uống thêm chút vi ta min tổng hợp trong khoảng 2-3 tuần

Về can xi thì theo mình nên cho con đi khám cho cẩn thận đã, nếu thiếu hẳn thì bác sĩ sẽ cho con dùng một đợt chính quy, nếu bác sĩ bảo bình thường thì lúc đó có thể sử dụng liều dự phòng trong vài tháng

Can xi tự nhiên thì có nhiều trong vừng, nếu con còn ăn bột thì có thể xay vừng rồi trộn vào cháo hoặc bột cho con ăn

Chúc bé chóng lại sức nha

Minh_Anh
Chị ơi bé nhà em 25 tháng tiêu hóa có vẻ kém thường hay bị táo bón nhưng cũng có lúc lại bị tướt mà không rõ nguyên nhân, ăn uống thì không có gì thay đổi nhiều vì cháu vẫn ở nhà với bà. Không biết có loại thuốc nào hỗ trợ tiêu hóa để em cho cháu uống cho cháu uống 1 đợt không nhỉ? Em cảm ơn chị
Thế cháu có chơi ngoan ko ? Phát triển có tốt ko ?

Về việc ăn thỉnh thoảng đi tướt mẹ xem rau quả con ăn có sạch ko nhé, rau quả nhiễm thuốc trừ sâu hoặc kích thích thực vật nhiều cũng có thể làm con đi tướt đấy.

Đi tướt thì mình thấy có mấy bài thuốc sau đây rất hiệu nghiệm

- Lá mơ lông tím : rửa sạch, thái nhỏ rán trứng gà hoặc chỉ cần đun tý nước cho con uống ngày 2 lần

- Mật ong pha với chút nước ấm + vài giọt nước gừng cho con uống ngày 2 lần

- Nước cà rốt, nước gạo rang cho con uống nhiều lần trong ngày

- Lá dấp cá rửa sạch, đun với chút nước vo gạo hoặc nước cháo rồi cho con uống điều hòa đường ruột rất tốt

Táo bón thì cũng có nhiều cách ví dụ ăn đu đủ chín, uống nước bột sắn dây pha với chút nước mía hoặc đường, trộn vừng đen xay nhuyễn với ít mật ong cho con ăn mỗi ngày chừng 2-3 lần mỗi lần 2-3 thìa nhỏ, ăn nhiều khoai lang, rau lang, khoai tây xay nhuyễn, nhiều hoa quả, uống nhiều nước , chạy nhảy nhiều, xoa bụng cho con đều đặn ....

Trẻ con nhiều lúc xi xoẹt tý chút cũng khó rõ nguyên nhân vì có khi chỉ cần hơi bị lạnh bụng hoặc ăn phải cái gì ko hợp thì cũng có thể bị xì xoẹt rồi bạn ạ nên nếu con phát triển tốt thì cũng ko có gì đáng ngại quá đâu

@ SongViet,

Mấy cái miếng cùi bưởi trông thích quá, phơi khô, thái nhỏ nhỏ ra,sao lên một chút trên lửa nhỏ, cho hơi vàng vàng chút, để nguội hẳn rồi cho vào lọ thủy tinh dùng chữa viêm họng, PQ dần tốt lắm đấy

À, dùng "thuốc phiện" đó có tốt ko ?

141
0
0

Lâm Lâm

Chị ơi bé nhà em, mấy ngày nay vết chàm 2 bên má loang rộng, chảy nước, dường như là bé ngày càng nặng hơn. Cứ sau mỗi đợt nắng ấm, má con đỡ hẳn, mà cứ chuyển gió 1 cái là sẽ nặng hơn lần trước. Em xịt Avene mà thấy con vẫn ngứa lắm. Em bôi sudocream mấy ngày đầu thì đỡ ngứa, nhưng giờ thì không ăn thua nữa, cứ như là nhờn thuốc ấy ạ. Có cách nào giúp con không hả chị?
Em cảm ơn chị ạ!

2
0
0

meechcon

Trả lời: Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

Chào các bạn!
Mình là thành viên mới của diễn đàn, thấy có mục này mới và hay quá nên vào hóng hớt chút. Mình có 2 thằng nhóc đều bị cơ địa dị ứng thời tiết nên rất hay ốm. Thấy mọi người rất tin tưởng sử dụng những sản phẩm thuốc thảo dược này nên mình cũng muốn dùng thử cho con xem thế nào. Nhưng có bất tiện là ở xa, tận Thái Nguyên lận nên mong mọi người hướng dẫn thêm giúp mình. Cảm ơn mọi người rất nhiều.

346
0
0

meBive

Ðề: Trả lời: Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

Chào các bạn!
Mình là thành viên mới của diễn đàn, thấy có mục này mới và hay quá nên vào hóng hớt chút. Mình có 2 thằng nhóc đều bị cơ địa dị ứng thời tiết nên rất hay ốm. Thấy mọi người rất tin tưởng sử dụng những sản phẩm thuốc thảo dược này nên mình cũng muốn dùng thử cho con xem thế nào. Nhưng có bất tiện là ở xa, tận Thái Nguyên lận nên mong mọi người hướng dẫn thêm giúp mình. Cảm ơn mọi người rất nhiều.
Nếu mẹ nó tìm được loại thuốc phù hợp ở đây mà cần mang lên TN thì cứ nhắn tin vào hộp tin nhắn của em nhé, em sẽ mang lên TN giúp chị vì hầu như tuần nào em cũng lên TN (cu con nhà em đang ở với OB ngoại trên đấy mà), nhé. Nhà em ở TP TN, không biết có gần nhà chị không?

238
0
0

Minh_Anh

Em cảm ơn chị, trộm vía cháu nhà em cũng vẫn chơi ngoan và phát triển bình thường.

Em thấy có nhiều người giới thiệu thảo dược cho trẻ em của Pháp là Pediakid, không biết chị có biết loại đấy không và chất lượng thì thế nào hả chị?

679
0
0

songthao

Các mẹ ơi, có mẹ nào còn viên ngậm ho Stodal không, nhường lại em 1 hộp ạ, 1 ống cũng được, lần tới có topic gây quỹ, em mua rồi trả lại ợ. Gấp gấp ạ.

510
0
0

MeLuti

Chị ơi bé nhà em, mấy ngày nay vết chàm 2 bên má loang rộng, chảy nước, dường như là bé ngày càng nặng hơn. Cứ sau mỗi đợt nắng ấm, má con đỡ hẳn, mà cứ chuyển gió 1 cái là sẽ nặng hơn lần trước. Em xịt Avene mà thấy con vẫn ngứa lắm. Em bôi sudocream mấy ngày đầu thì đỡ ngứa, nhưng giờ thì không ăn thua nữa, cứ như là nhờn thuốc ấy ạ. Có cách nào giúp con không hả chị?
Em cảm ơn chị ạ!
Thế mẹ Lâm Lâm bôi thuốc của mẹ nào đó chỉ cho mà con ko khỏi à.

Mình nghĩ trước mắt bạn có thể làm vài thứ sau xem sao nhé

1- 1- Chú ý đồ ăn của con xem có gì có thể gây dị ứng cho con được ko ?

2-

2- 2- Cho con uống thêm một số nước làm mát người như : kim ngân hoa, rau má, các loại đậu đỗ, hạt sen… đun với một khúc mía cho ngọt rồi chắt nước cho con uống mỗi ngày 1 cốc

3- 3- Về nước rửa có thể mua lá trầu không về rửa thật sạch rồi đun nước để nguội sau đó dùng một miếng gạc sạch chấm lên má cho con. Nhớ đừng đun đặc quá nhé.
- Có thể dùng nước avene để phun lên má cho con đỡ ngứa và khô

Nhớ là khi chấm nước cho con thì ko nên dùng bông mà nên dùng miếng gạc nhé, dùng bông nhiều lúc có những sợi bông có thể làm cho con bị rát thêm đấy.

4- Về kem bôi nếu như bạn mô tả thì chắc con bạn bị chàm dạng nước rồi nên những thứ kem như sudoc có lẽ lại không tác dụng tốt đâu vì mấy thứ kem nhờ này thường dùng cho chàm khô, tức là bị chàm + da rất khô ấy.

Bạn thử xem xem ở nhà có mấy thứ kem bôi này ko nhé
- roche-posay pour peaux atopiques
- Cu-Zn de Uriage.
- Cicalfate d'Avène

Lưu ý thêm là ở bên này ngày càng nhiều cha mẹ có con bị chàm chữa theo các bác sĩ dùng thảo dược, vì càng ngày họ càng hiểu được rằng biểu hiện ở da có thể là biểu hiện sự mất cân bằng bên trong của cơ thể, vì vậy bạn nhớ chú ý mấy thứ lá đun cho con uống.

510
0
0

MeLuti

Em cảm ơn chị, trộm vía cháu nhà em cũng vẫn chơi ngoan và phát triển bình thường.

Em thấy có nhiều người giới thiệu thảo dược cho trẻ em của Pháp là Pediakid, không biết chị có biết loại đấy không và chất lượng thì thế nào hả chị?
Con chơi ngoan và phát triển bình thường là tốt rồi Minh Anh ạ

Pediakid mình chưa dùng bao giờ nhưng nếu mình ko nhầm thì có nhiều chủng loại : Pediakid vitamine, pediakid giúp cho tăng sức đề kháng...mấy thứ này chắc chất lượng cũng tốt thôi, nếu bạn mua được thì có thể thử dùng cho con chút xem sao. Nhớ là khi con bình thường, mình chỉ nên dùng liều dự phòng bổ xung tức là chừng 1/4-1/3 hoặc nhiều nhất là 1/2 liều người ta ghi trong đơn thôi nhé.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

Các mẹ ơi, có mẹ nào còn viên ngậm ho Stodal không, nhường lại em 1 hộp ạ, 1 ống cũng được, lần tới có topic gây quỹ, em mua rồi trả lại ợ. Gấp gấp ạ.
ơi còn cần ko Songthao ơi? PM cho mình nhé

193
0
0

Mehaibi

Ðề: Trả lời: Ðề: Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

MeLuti ơi , hôm trước em có mua Vitaminazinc cho cháu 8 tuổi ( bị suyển nhẹ ) uống. Đợt này em phân vân quá không biết nên cho cháu uống chiết xuất hạt bưởi hay là Avityl Defense (tăng sức đề kháng) nữa. Mong MeLuti tư vấn giúp em với ah.
Mong tin MeLuti lắm lắm.

510
0
0

MeLuti

MeLuti ơi , hôm trước em có mua Vitaminazinc cho cháu 8 tuổi ( bị suyển nhẹ ) uống. Đợt này em phân vân quá không biết nên cho cháu uống chiết xuất hạt bưởi hay là Avityl Defense (tăng sức đề kháng) nữa. Mong MeLuti tư vấn giúp em với ah.
Mong tin MeLuti lắm lắm.
Vấn đề là VTM cũng ko nên dùng lâu quá đâu Mẹ Hai Bi à, ví dụ thỉnh thoảng dùng một đợt chừng 1 tuần hoặc 10 ngày theo liều dự phòng khi sắp có trái gió trở trời, hoặc khi sắp đi đâu xa...hoặc dùng liều bình thường khi bé bị ốm cũng trong khoảng thời gian đó, sau đó nên nghỉ một thời gian, khi cần mới dùng lại.

Còn Avityl defense mình chưa dùng bao giờ, nhưng đọc thì thấy cũng tốt, có thể dùng khoảng - chai / năm vào trước khi chuyển mùa để tăng sức đề kháng cho con.

Chiết xuất hạt bưởi có thể dùng đề phòng trong thời gian dài hơn. Ví dụ nhà mình thì trong suốt mùa đông ngày nào mỗi người cũng uống chừng 3-5 giọt, nói chung ngay cả lúc lớp của con mình có nhiều trẻ con bị ốm nhất con mình cũng ko bị. Hoặc mình đi làm tiếp xúc với người ốm liên tục, đặc biệt trong các mùa dịch cũng chưa bao giờ thấy bị cúm hay gì hết.

Tóm lại nếu mẹ tin tưởng hỏi lời khuyên của mình, thì mình nghĩ trong nhà nên có ba thứ đó là : chiết xuất hạt bưởi, vi ta min tổng hợp và L52, áp dụng linh hoạt để dùng luân chuyển hoặc phối hợp lẫn nhau trong các trường hợp cần thiết.

Nhưng nhắc lại là con bị hen thì ngoài viêc dùng thuốc thì TẬP LUYỆN thể thao, cơ thể là tối cần thiết .

Mẹ Haibi thỉnh thoảng cho mình biết tình hình con để biết xem sức khỏe của con có được cải thiên tốt chưa nhé

Thân
H

193
0
0

Mehaibi

Chào MeLuti. Em xin trình bày cách em chăm sóc cháu ah.
Trước tết em có được mật ong rừng em ngâm với chanh vàng em cho cháu uống mỗi sáng.
Còn Vitaminazinc em chia ra 3 đợt để uống ( hiện vẩn còn thuốc cho 1 đợt nữa).
Mỗi sáng đều em đều cho cháu khò (súc miệng)với nước muối
Chiều đi học về em nhỏ mũi cho cháu bằng nước muối sinh lý 0.9%
Tập hít thở thì em chỉ ép cháu tập được lúc sáng mới ngũ dậy thôi.
Trộm vía cháu không bị ốm vặt hay cãm cúm gì gì hết, mà chỉ mỗi cái hen. Cứ mỗi tháng (có khi lâu hơn và cũng có khi mau hơn) thì cháu có đờm vương vướng ở cổ thế là cháu cứ đằng hắng đằng hắng, thêm vài ngày thì sẽ ho nếu để thêm vài ngày nữa thì cháu sẽ không thở nổi.
Cũng may, em có tìm được vị BS gần nhà kiểm soát bệnh cho cháu. Mỗi khi cháu ho em đưa cháu tới BS khám, mà thường thì Bác ấy cho cháu uống thuốc chống dị ứng, tan đờm thôi và uống 5 ngày thì cháu hết ho.( 10.000đồng cho 3 ngày thuốc+ 25k khám).
Khoảng 3 tháng sau này tình hình cháu có khá hơn chút đó MeLuti ơi. Có gì nhờ Meluti hướng dẫn thêm cho cháu với ah.
Cám ơn Meluti nhiều lắm ah.
Chào Meluti
À mà Top hàng Pháp đã ngưng nhận hàng mất rồi hu hu, xem xem có ai nhường cho mình không hu hu.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
193
0
0

Mehaibi

Cám ơn Meluti nhiều lắm ah.
Chào Meluti
À mà Top hàng Pháp đã ngưng nhận hàng mất rồi hu hu, xem xem có ai nhường cho mình không hu hu.

438
0
0

Bánh qui AFC

Chị H mẹ Luti ơi, em hỏi chị 1 chút ạ. Bình thường em hay cho bé nhà em uống VitD3 + VitC (Ceelin) + Fe (liều dự phòng) vào buổi sáng lúc mới ngủ dậy. Đợt này em đã đặt được cxhb rồi :) thì em sẽ cho uống cxhb và thôi không uống vitC nữa đúng không ạ?

303
0
0

mama2vit

Chị H ơi cho e nhờ một chút với ạ, tình hình là cả chồng và con e đều bị cận thị, cháu lớn nhà e đầu tiên là bị tật khúc xạ chị ạ, e muốn nhờ chị xem ở bên đó có thuốc gì thảo dược giúp cho bổ mắt thì chị mua giúp e với ạ. Chị ơi mà ở bên mình bây giờ trẻ e bị cận thị nhiều lắm chị ạ có cách gì để cải thiện tình hình chị tư vấn giúp e với ạ. E cám ơn chị nhiều nhiều ạ.