Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

186
0
0

mebeluan

Ðề: Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

chị ơi vì bé Luân sáng sớm dậy là đi học bán trú đến 5h chiều mới về nhà nên em bắt buộc phải cho bé uống chiết xuất bưởi pha đường vào sáng sớm lúc bụng đói vì em biết vitamin ko nên uống buổi chiều nhưng em ko biết uống lúc bụng đói vậy có hại dạ dày bé ko vậy chị vì em thấy nó có vị chua... chị cho em xin ý kiến nhé, em cảm ơn chị nhiều ạ!

510
0
0

MeLuti

@ Mehaibi,

Con thế là tốt rồi đấy, hen thì đúng là bác sĩ cần kiểm soát ngay lúc chớm bệnh. mẹ đừng lo nhiều, thường thì từ khoảng 9-10 tuổi trở đi con sẽ hết dần, đến khoảng 12 tuổi là dứt thôi. Nói chung là cần giúp con điều chỉnh củng cố sức khỏe từ bây giờ để đến cái cữ đó con vượt qua được, những người ốm yếu quá có thể bị kéo dài hơn đến lớn. Mẹ Haibi cần giải thích cho con rõ hơn chút về việc tập thở. Thường khi bị hen thì hay bị thiếu o xy, thiếu ô xy làm cho tim phải hoạt động nhiều hơn bình thường để có đủ ô xy nuôi cơ thể. Khi tim phải làm việc nhiều hơn bình thường trong thời gian dài quá thì cơ tim có thể bị giãn ra, gây tim to....Nếu con chịu khó tập thở ở mọi lúc mọi nơi thì chính là con đang trợ giúp cho trái tim của con rất nhiều. Sau này sẽ trở thành chàng trai khỏe mạnh, có trái tim khỏe khoắn....

Mình nghĩ những kiến thức như thế này mẹhaibi nắm chắc rồi, mình chỉ nhắc lại chút xíu phòng quên thôi. mẹ có thể sưu tầm hình về tuần hoàn máu để về vẽ ra dạy con thì con thấm nhanh hơn.

Tập thở thì có hai cách, cách chủ động là theo bài thở sâu. cách thụ động là leo cầu thang, tập thể thao ...khi đó cơ thể cần nhiều ô xy, bắt buộc ta phải thở nhiều hơn, sâu hơn, dần dần sẽ quen.

Chị H mẹ Luti ơi, em hỏi chị 1 chút ạ. Bình thường em hay cho bé nhà em uống VitD3 + VitC (Ceelin) + Fe (liều dự phòng) vào buổi sáng lúc mới ngủ dậy. Đợt này em đã đặt được cxhb rồi :) thì em sẽ cho uống cxhb và thôi không uống vitC nữa đúng không ạ?
Ừ, thôi VTMC được đấy bánh qui ABC ạ,

Con uống sắt là do bác sĩ kê đơn à ? Mình nghĩ thỉnh thoảng cũng cần làm cái công thức máu, xem bé có bị thiếu máu ko thì hãy uống sắt nhé, nếu bé ko có vấn đề gì thì uống sắt nhiều quá cũng ko tốt đâu. Con lớn dần thì nên thay thế sắt bổ xung bằng rau lá sẫm màu, lòng đỏ trứng gà...chắc tốt hơn đấy ABC ạ

@mama2vit,

Bổ mắt thì chỉ có cà rốt + các loại hoa quả màu đỏ, vàng. Với cả thỉnh thoảng nên cho chồng con uống một đợt dầu cá, mình nghĩ ở VN cũng có đấy.

Còn nếu thích mua bên này thì mình sẽ mua cho vào đợt sau nhé, con mình cũng bị cận thị , mình cũng hay cho con mình uống dầu cá, cứ 3 tháng lại uống chừng 2 tuần.

Cận thị thì mình thấy có cái kính lỗ tập nghe nhiều người nói là có tác dụng, mẹ vịt thử tìm tham khảo xem.

@ Mẹ bé Luận,

Mình trả lời mẹ bé bên mục mua hàng rồi nhé, nói chung nếu uống 1 viên với nước và sau đó một lúc bé ăn sáng thì cũng ko có vấn đề gì, nếu sau đó bé ko ăn sáng thì mẹ cũng nên mua một ít bánh quy để sẵn mỗi buổi sáng ít ra cũng nên cho con ăn 1-2 cái thì tốt hơn.

438
0
0

Bánh qui AFC

Ừ, thôi VTMC được đấy bánh qui ABC ạ,

Con uống sắt là do bác sĩ kê đơn à ? Mình nghĩ thỉnh thoảng cũng cần làm cái công thức máu, xem bé có bị thiếu máu ko thì hãy uống sắt nhé, nếu bé ko có vấn đề gì thì uống sắt nhiều quá cũng ko tốt đâu. Con lớn dần thì nên thay thế sắt bổ xung bằng rau lá sẫm màu, lòng đỏ trứng gà...chắc tốt hơn đấy ABC ạ
Em cảm ơn chị. Bé nhà em làm công thức máu lúc 2.5 tháng tuổi thì bị thiếu máu, bs kê đơn uống Fe bổ sung chị ạ, uống từ 2.5 tháng tuổi đến 4 tháng tuổi thì em bắt đầu giảm xuống liều dự phòng. Em vẫn thường xuyên cho con ăn rau sẫm màu, 1 tuần khoảng 2 cái lòng đỏ trứng. Em cũng chẳng kiểm tra lại ct máu cho con mà cứ "rung đùi" cho uống liều dự phòng chị ạ, đến giờ thì con gần 19 tháng rồi, huhu. Có phải đó là nguyên nhân men răng con em không trắng không hả chị? Hihi em ngố vụ nuôi con lắm ạ, chị chỉ cho em biết với.

141
0
0

Lâm Lâm

Hôm qua em bôi thuốc chàm cho con, thấy con đỡ ngứa nhiều chị ạ. Em cảm ơn chị nhiều nha chị! Mà chị ơi thuốc này dùng liên tục được không hả chị? Em thấy hdsd ghi là bôi ngày 1- 2 lần, không thấy nói gì về thời gian tối đa được sử dụng cả.
Ở viện nhi hay ĐH Y thì em thấy thuốc nào cũng ghi tối đa dùng trong 7 ngày, dài hơn sẽ ảnh hưởng tuyến thượng thận của trẻ, nên em vừa dùng vừa lo. Giờ có thuốc bác H mua hộ, mẹ con em tự tin hơn hẳn, mỗi lần bôi thuốc không đứng lăn tăn mãi.
À, cxhb, thì bé nhà em 13 tháng nên dùng liều như thế nào ạ?

510
0
0

MeLuti

@ Bánh quy ABC,

Theo mình nên dừng cho con uống sắt lại rồi cho con đi khám và xét nghiệm lại công thức máu xem con còn thiếu máu ko đã rồi hãy quyết định uống tiếp hay ko bánh quy à. Thừa sắt theo kiểu bổ xung như thế này cũng ko tốt đâu. Với cả nếu cần bổ xung, trừ trường hợp bé thiếu máu rất nhiều thì mới phải uống sắt, nếu chỉ ở mức độ nhẹ thôi thì ban đầu nên điều chỉnh chế độ ăn trước. Ví dụ gan gà cũng là một nguồn sắt rất dồi dào đấy, con gần 19 tháng cho con ăn mỗi tuần chừng 1- 2 lần là tốt đấy. Nhớ mua gan gà ta nhé.

@ Lâm Lâm,

Thuốc chàm ở BV cho thường có corticoide nên ko được quá 7 ngày là đúng rồi Lâm Lâm ạ,

Còn cái kem bôi Avene này thì bôi hàng ngày, ko hạn chế thời gian. Tùy theo độ nặng nhẹ mà bôi 1 hay hai lần nhé. Khi thấy da mặt con nhẵn nhụi rồi thì chỉ cần rửa nước klhoang Avene là được rồi, ko cần bôi kem nữa.

Ngoài ra nhớ chịu khó cho bé uống thêm nước mát người như mình hướng dẫn trước đó nhé, cái đó mới là cái quan trọng để giúp con thay đổi hẳn môi trường bên trong cơ thể đấy. Cơ thể mát mẻ bao giờ cũng khỏe mạnh, thoải mái hơn người bị nóng.

193
0
0

Mehaibi

@ MeLuti
Khoảng tháng nay chiều nào đi học về cháu cũng chơi đánh cầu lông, thấy cháu thở nhiều quá và đâm ra ho sặc sụa luôn, nhưng em cũng kệ. Và em cũng vừa đăng ký cho cháu đi học bơi nữa ,em có nghe nói bơi sẽ tốt cho bệnh hen có đúng không chị? Em chào chị, em cám ơn chị.

58
0
0

Mẹ Cún con

MeLuti ơi, cho em hỏi chút. Cái chiết xuất bưởi nước đợt này hộp khác hẳn hộp trước chị nhỉ, hướng dẫn sử dụng có khác gì nhau không ạ? Hôm nay nhận hàng, suýt nữa em tưởng các chị í xếp nhầm...hihi

510
0
0

MeLuti

MeLuti ơi, cho em hỏi chút. Cái chiết xuất bưởi nước đợt này hộp khác hẳn hộp trước chị nhỉ, hướng dẫn sử dụng có khác gì nhau không ạ? Hôm nay nhận hàng, suýt nữa em tưởng các chị í xếp nhầm...hihi
Mẹ Cún con lần trước lấy lọ nhựa đúng ko ? Lần này lọ nhựa hết loại 50 ml nên mình bắt buộc phải mua loại chai thủy tinh này đấy vì lọ nhựa nhẹ hơn mà ko lo vỡ nữa. Mua cùng ở một cửa hàng bán đồ organic thôi.

Chất lượng + hướng dẫn sử dụng thì như nhau thôi mẹ Cún con ạ. Chỉ có tý ty khác là mình thấy loại chai thủy tinh này nhỏ giọt chuẩn xác hơn ko biết mọi người có thấy thế ko ?

Nhà mình vẫn dùng cả hai loại, tiện mua được loại nào thì dùng loại đó. Mẹ Cún con và mọi người cứ yên tâm dùng nhé.

66
0
0

putin_camdao

Mẹ Luti ơi, con của em bây giờ đc 4 tháng. Nhưng đã bị cai sữa từ hồi 3 tháng do mẹ bệnh phải uống thuốc. Nhưng sao dạo này bé dễ bệnh quá, mới cai sũa mẹ có 1 tháng mà đã bị viêm phế quản rồi. Em đi bs thì bs cho kháng sinh uống trong 6 ngày. Giờ thì bé hết viêm phế quản nhưng vẫn khò khè do còn đàm. Trong trường hợp này em phải làm sao? Em ko dám tự ý cho bé nhỏ uống thuốc, nhưng mỗi lầ đi bs thì bs lại cho kháng sinh. Bên đấy chị có loại siro nào đó cho bé nhỏ ko ?

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

@ MeLuti
Khoảng tháng nay chiều nào đi học về cháu cũng chơi đánh cầu lông, thấy cháu thở nhiều quá và đâm ra ho sặc sụa luôn, nhưng em cũng kệ. Và em cũng vừa đăng ký cho cháu đi học bơi nữa ,em có nghe nói bơi sẽ tốt cho bệnh hen có đúng không chị? Em chào chị, em cám ơn chị.
Bị hen thì nên tập các môn thể thao thường xuyên nhưng ko nên tập ở cường độ cao, đánh cầu lông mà di chuyển nh`, và đánh lâu, thì cũng dễ lên ... tăng xông lắm. Hen có nh` thể, hen dị ứng thời tiết, bụi, mạt, thức ăn, cơ địa, ..., có ng` bị dị ứng với Clo nước bể bơi đấy, nên đi bơi về thì khó thở hơn, nhưng rất nhiều ng cải thiện được bệnh, vì bơi là môn tập và kiểm soát hơi thở rất tốt, mẹ nó cho con thử xem. Quan trọng là phải biết con bị hen thể gì, mới phòng chống được. Mình thì bị dị ứng với hương thắp, hương muỗi, và bụi nhà. Thế nên chả bao h cúng bái, đi chùa, hay phải quét dọn nhà :p , và với các đồ uống có gaz, đôi khi uống ko sao, nhưng đúng lúc cơ thể đang yếu, mà làm vài lon vào là bít ngay í. Hic cùng cảnh ngộ nên thương ghê cơ :x .

193
0
0

Mehaibi

Bị hen thì nên tập các môn thể thao thường xuyên nhưng ko nên tập ở cường độ cao, đánh cầu lông mà di chuyển nh`, và đánh lâu, thì cũng dễ lên ... tăng xông lắm. Hen có nh` thể, hen dị ứng thời tiết, bụi, mạt, thức ăn, cơ địa, ..., có ng` bị dị ứng với Clo nước bể bơi đấy, nên đi bơi về thì khó thở hơn, nhưng rất nhiều ng cải thiện được bệnh, vì bơi là môn tập và kiểm soát hơi thở rất tốt, mẹ nó cho con thử xem. Quan trọng là phải biết con bị hen thể gì, mới phòng chống được. Mình thì bị dị ứng với hương thắp, hương muỗi, và bụi nhà. Thế nên chả bao h cúng bái, đi chùa, hay phải quét dọn nhà :p , và với các đồ uống có gaz, đôi khi uống ko sao, nhưng đúng lúc cơ thể đang yếu, mà làm vài lon vào là bít ngay í. Hic cùng cảnh ngộ nên thương ghê cơ :x .
Em chào chị Me Minh "meo". Em có hỏi BS bác ấy bảo cháu bị nhẹ thôi nhưng cần theo dõi. Nên em ngăn ngừa mọi thứ có liên đến hen.Đầu tiên là nhà ,Nhà Em thì em để rất trống trải ( dễ lau chùi quét dọn) thông thoáng. Tất cả gấu, thỏ.v.v.. bằng bông được giải tán hết, ngay cả chăn cũng được thay bằng chăn vải thôi. Nhưng mỗi khi ngày rằm, mồng một, nước sông dâng đầy và kết hợp với mưa 2 ,3 ngày liên tiếp thì cháu sẽ bị ngay. Hổm nay cháu đi học bơi được 3 lần rồi thấy cũng ổn ổn. Vài dòng cùng chị.
Cám ơn Me Minh "meo" nhiều lắm.

510
0
0

MeLuti

Mẹ Luti ơi, con của em bây giờ đc 4 tháng. Nhưng đã bị cai sữa từ hồi 3 tháng do mẹ bệnh phải uống thuốc. Nhưng sao dạo này bé dễ bệnh quá, mới cai sũa mẹ có 1 tháng mà đã bị viêm phế quản rồi. Em đi bs thì bs cho kháng sinh uống trong 6 ngày. Giờ thì bé hết viêm phế quản nhưng vẫn khò khè do còn đàm. Trong trường hợp này em phải làm sao? Em ko dám tự ý cho bé nhỏ uống thuốc, nhưng mỗi lầ đi bs thì bs lại cho kháng sinh. Bên đấy chị có loại siro nào đó cho bé nhỏ ko ?
Bạn à bên này cũng có thuốc ho cho trẻ nhỏ, nhưng hiên giờ ko có ai về để gửi được đây. Bạn thử ra hỏi hiệu thuốc ở nhà xem thế nào ?

Nếu bé vẫn có đàm nhiều thì vẫn nên vê sinh mũi và họng bằng nước muối sinh lý chín phần nghìn.

Có thể hấp chút quất với đường phèn hay mật ong để cho con uống mỗi ngày chừng 2-3 lần, mỗi lần chừng 2-3 thì nhỏ .

Có thể vỗ rung cho con long đàm bằng cách lúc con chưa ăn, mẹ ngồi dựa lưng vào tường, chân để thẳng, sau đó úp con nằm ngang đùi mẹ, môt tay đỡ phần ngực và đầu con, tay kia khum lại vỗ nhẹ nhẹ dọc lưng con, nhất là phần trên lưng. Hoặc nếu con vững đầu rồi thì có thể bế con úp lên phía vai mẹ, một tay đỡ con, một tay khum lại vỗ nhẹ nhẹ lên lưng con. Có thể làm thế hai lần / ngày.

bên này giờ rất coi trọng việc giúp trẻ thông thoáng đường thở bằng các cách cơ học, hồi trước mình đi học ở Viện Nhi các Thầy cô khoa hô hấp cũng rất chú trọng chuyện này. Tiếc là bây giờ một số bác sĩ chuyên khoa nhi chắc do làm việc nhiều quá nên hay quên hướng dẫn cha me mấy cách đó.

Bé bốn tháng tuổi thì đúng à ko chủ quan được, nếu ko may bé bị viêm phế quản hay sao đó thì cũng nên cho con uống thuốc theo đúng như BS nói thôi bạn ạ.

Bên cạnh đó bạn hãy chú ý thêm môt số biên pháp để nâng cao sức khỏe cho bé như xoa người hàng ngày

Luôn làm thông thoáng đường thở cho con

Chỉ còn hơn 1 tháng nữa là bé bắt đầu làm quen với ăn dặm rồi, ban nhớ chuẩn bị kỹ kế hoạch ăn dặm cho con nhé.

Nếu cần cách tập ăn dặm và ăn dặm thì để mình gửi lên cho

@ Mẹ Haibi,

Bé tập bơi là tốt đấy mẹ Haibi ạ, nhưng nhớ dăn con vệ sinh tai và mũi cẩn thân sau khi bơi nhé. Tốt nhất lúc nào cũng nên để trong túi đồ bơi của con một ống nước muối sinh lý ấy.

243
0
0

me-songhye

Mẹ Lu ti ơi cho em hỏi với, chị có thuốc nào tăng cường sức đề kháng cho trẻ ko. Con nhà em dạo này viêm mũi họng, phế quản liên tục. Cho em hỏi luôn thuốc hạ sốt nữa nhé vì thuốc hạ sốt ở VN con nhà em ko uống nổi nên bây giờ em toàn phải dùng đến viên đạn. Thanks chị

510
0
0

MeLuti

Mẹ Lu ti ơi cho em hỏi với, chị có thuốc nào tăng cường sức đề kháng cho trẻ ko. Con nhà em dạo này viêm mũi họng, phế quản liên tục. Cho em hỏi luôn thuốc hạ sốt nữa nhé vì thuốc hạ sốt ở VN con nhà em ko uống nổi nên bây giờ em toàn phải dùng đến viên đạn. Thanks chị
Bạn à, bạn có thể cho mình biết tuổi của con bạn được ko ?

H

38
0
0

hoadauxuan

@ MeLuti: Bạn ơi, bạn có thể cho mình xin tên tiếng Pháp của mầm lúa mỳ và men bia viên được không, mình định nhờ người quen mang về hộ. Cảm ơn bạn nhiều

510
0
0

MeLuti

@ MeLuti: Bạn ơi, bạn có thể cho mình xin tên tiếng Pháp của mầm lúa mỳ và men bia viên được không, mình định nhờ người quen mang về hộ. Cảm ơn bạn nhiều
Bạn ơi mầm lúa mì tên là Germe de blé,

link : http://www.gerble.fr/mes-produits.php?lang=L0&color=0&cle=111879319073

Men bia thì có hai loại, viên thì dành cho người lớn và trẻ lớn từ
6 tuổi trở lên nhé : tên là Levure naturel

Hoặc loại bột cũng trong chủng loại của Gerble

http://www.gerble.fr/mes-produits.php?lang=L0&color=0&cle=113750362630

Bạn cũng có thể nhờ mua trong các cửa hàng bán đồ BIO (organic) thì có các loại đóng gói túi ni lông là đồ bio

Nếu mua cho trẻ con hoặc người ốm thì có thể mua thêm cám lúa mạch, ăn vào tăng cân rất nhanh, nhiều chất tên là Son d'avoine, cái này chỉ bán ở các cửa hàng bio

311
0
0

yingtiti

chị MeLuti ơi :"Nếu mua cho trẻ con hoặc người ốm thì có thể mua thêm cám lúa mạch, ăn vào tăng cân rất nhanh, nhiều chất tên là Son d'avoine, cái này chỉ bán ở các cửa hàng bio " Mua giúp cho em món này với, giai nhà em 3.5 tuổi mà còi quá chị ah, thấy ăn vào tăng cân rất nhanh em ham quá! Cám ơn chị.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Nếu mua cho trẻ con hoặc người ốm thì có thể mua thêm cám lúa mạch, ăn vào tăng cân rất nhanh, nhiều chất tên là Son d'avoine, cái này chỉ bán ở các cửa hàng bio
Chị ơi có món gì cho trẻ con mát gan không, mát tất cả càng tốt, su nhà em chảy máu cam liên tục :(

510
0
0

MeLuti

@Yingtiti,

Mình cũng muốn mua cám yến mạch cho mọi người lắm vì biết rằng nó rất tốt. Nhưng phiền một nỗi là ko làm thế nào để gửi về được Yingtiti à, giờ thỉnh thoảng nhờ được chỗ quen của mọi người trên diễn đàn thì ưu tiên gửi thuốc và những đồ nhẹ nhẹ thôi.

Cách đây một thời gian mình gửi giúp một người bạn 5 kg qua đường bưu điên mà mất 35 E lận, đấy ước gì có cái máy bay !!!

510
0
0

MeLuti

@ Su su,

Nóng gan và nóng người nói chung thì có mấy thứ uống nhanh hết là : rau má, nhân trần, râu ngô, ác ti sô, hạt sen, đậu đen, đậu xanh, nước mía, nước dừa, nước luộc bí đỏ, các loại nước hoa quả tươi...

Mình hay nấu một trong mấy loại lá hoặc đậu đỗ ở trên với một hai khúc mía rồi chắt nước cho con uống. Nếu cần có thể cho con uống thêm chút VTM C liều trung bình.

Nhân nói về chuyện nóng người mình cũng xin nhắc moị người là mùa hè nóng khi dùng L52 thì nên uống thêm chút nước mát người nhé, nhất là bé nào hoặc bạn nào có cơ địa nóng sẵn ấy thì càng cần vì L52 là tinh dầu mà, có thể có tác dụng phụ là gây nóng người đấy mọi người ạ.