Hôm nay nhà mình nấu món gì?

2,651
0
0

Khai Tâm

Mỗi lần đi chợ, chắc ai cũng phải đau đầu suy nghĩ "Bữa cơm sắp tới đi chợ mua gì, nấu món gì đây?" Em xin phép được mở topic này, để cả nhà mình chia sẻ các món ăn hàng ngày, góp thêm ý tưởng để bữa cơm gia đình được ngon miệng hơn, ấm cúng hơn, để các mẹ ít phải suy nghĩ hơn. Ít suy nghĩ thì trẻ lâu :eyelash:

Mở hàng với bữa cơm nhà em nhé,

Súp rau thịt bò

Rau cải xào cá và thìa là

Khô cá sặc và cá khô Biển Hồ

100
0
0

maybay

Nhìn bếp nhà em Rùa mà thèm ghê, chị khoái nhất món cuối cùng :love:.

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Ôi,1bữa cơm mà có đủ 3 món như thế này thì đúng là điểm 10 cho chất lượng rồi.

2
0
0

hoami

Topic này thiệt là tâm lý. Mình cũng muốn nấu mấy món đơn giản hằng ngày để thay đổi cho bữa ăn thêm phong phú.
Bác Khai Tâm hướng dẫn cụ thể cái món rau cải xào cá đi, cải thì hay xào với thịt bò không biết xào với cá nó có át được mùi tanh hay không.
Mình thấy chương trình "Món ngon mỗi ngày" - Ajinomotor rất hấp dẫn, bác nào học lỏm được món nào post lên học hỏi với nhe.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Mỗi lần đi chợ, chắc ai cũng phải đau đầu suy nghĩ "Bữa cơm sắp tới đi chợ mua gì, nấu món gì đây?"
Em thì không rành nấu ăn như các chị, nhưng em nghĩ ra 1 cách để giải quyết vấn đề đau đầu "Bữa cơm sắp tới đi chợ mua gì, nấu món gì đây? là em viết mỗi món ăn là 1 mẩu giấy nhỏ, gập tư cho vào 1 cái hũ thủy tinh. Hàng ngày, xóc cái hũ đó và nhặt ngẫu nhiên, vào món gì thì nấu món đó, nếu món đó trái mùa thì chọn lại, có thể thay đổi món khi đi chợ, hoặc định thế này nhưng thấy thế này hợp hơn thì em cũng thay đổi luôn. Tên các món thì em nhìn vào sách hướng dẫn nấu ăn, còn món nào chưa rành cách nấu cũng giở sách ra mà xem.
Chị Khai Tâm ơi, món khô cá của chị trông ngon quá, bố đẻ em thích ăn cá khô lắm, chị nói rõ cách làm cho em đc không để em về nấu chiêu đãi bố.
Thanks chị!

2,651
0
0

Khai Tâm

Topic này thiệt là tâm lý. Mình cũng muốn nấu mấy món đơn giản hằng ngày để thay đổi cho bữa ăn thêm phong phú.
Bác Khai Tâm hướng dẫn cụ thể cái món rau cải xào cá đi, cải thì hay xào với thịt bò không biết xào với cá nó có át được mùi tanh hay không.
Mình thấy chương trình "Món ngon mỗi ngày" - Ajinomotor rất hấp dẫn, bác nào học lỏm được món nào post lên học hỏi với nhe.
Cải xào với cá nếu muốn át đi vị cá thì mình có thể dùng thìa là. Em vẫn hay làm như sau nhé:

Cải xào cá và thìa là

Đi chợ: Rau cải, thìa là, cá mình trắng fillet, tỏi bóc vỏ đập dập.

Cách làm: Rau rửa sạch, thái khúc (vát). Cá thái miếng vừa ăn, ướp với một chút gia vị. Cho 1 chút dầu ăn vào chảo, phi thơm tỏi và cho cá vào xào nhẹ tay kẻo nát. Cho 1/2 lượng rau thìa là đảo đều. Trút cá ra đĩa. Cho cải vào xào với một chút dầu ăn trên lửa to, nêm gia vị. Cho cá trở lại vào chảo rau, trộn đều. Cho 1/2 phần thìa là còn lại. Xào thêm một lúc và trút ra đĩa.

2,651
0
0

Khai Tâm

Bữa cơm hôm nay, thứ Ba

Mực xào cần tỏi

Canh chua sườn sấu

Trứng tráng cốm (chỉ là 4 quả trứng với 1 nắm cốm khô ngâm mềm)

1,849
0
0

BB&C

Mình sẽ ghi chép thực đơn nhà KT rồi về nhà bắt chước. Khai Tâm đừng đòi bản quyền nhé. Mình nấu ăn quá tệ, phải xem lại bản thân thôi.

371
0
0

Mẹ Đức Hiếu

KT ơi trời đang mưa mẹ Hiếu lại thèm món Cà bung, thích nhất trời mưa lành lạnh được ngồi xì xụp món cà bung nóng hổi, híc.

2,651
0
0

Khai Tâm

@BB&C: Yên tâm là em không đòi bản quyền bao giờ cả :) Âm nhạc và ẩm thực là hai thứ nên được chia sẻ ;)

Hôm nay nhé,

Thịt kho trứng và củ cải

Măng tây (Asparagus) xào nấm

Bọn trẻ có cánh gà chiên nước mắm (nhạt)

1,849
0
0

BB&C

@BB&C: Yên tâm là em không đòi bản quyền bao giờ cả :) Âm nhạc và ẩm thực là hai thứ nên được chia sẻ ;)

Hôm nay nhé,

Thịt kho trứng và củ cải

Măng tây (Asparagus) xào nấm

Bọn trẻ có cánh gà chiên nước mắm (nhạt)

Chết mất, đúng lúc bụng sôi ùng ục đòi ăn mà chưa có gì ăn, đã thế tý lại phải đi họp lúc giữa trưa mà bụng nhịn đói:crying::crying::crying::crying::crying::crying::crying:

2,651
0
0

Khai Tâm

KT ơi trời đang mưa mẹ Hiếu lại thèm món Cà bung, thích nhất trời mưa lành lạnh được ngồi xì xụp món cà bung nóng hổi, híc.
Trời tháng Ba mà vẫn mưa rét. Không đi chợ kịp, có gì nấu nấy. Một nồi cà bung thịt gà và có cả ốc :)

Công thức:

- 500g đậu phụ, thái miếng vuông, chiên vàng

- 200g thịt nạc vai/ba chỉ, thái miếng vừa ăn ướp với gia vị

-1-2 quả cà tím, bỏ cuống, rửa sạch, bổ miếng cau

- 10 lá tía tô, rửa sạch, thái nhỏ.

- 1 củ hành tây nhỏ, bóc vỏ, rửa sạch, bổ miếng cau

- 1 quả cà chua, bỏ cuống, rửa sạch, thái miếng cau

- 1 chút bột nghệ

- Gia vị, mắm muối

(Hôm nay món cà bung có thêm ốc, bởi thèm ốc. Và như vậy nó thành tân cổ giao duyên, kết hợp của cả hai món ốc chuối đậu và cà bung)

Cách nấu:

Cho một chút dầu vào nồi nấu, bỏ hành tây xào sơ. Cho thịt vào đảo đều đến khi ngấm gia vị, chín. (Nếu dùng ốc thì sau khi làm sạch, cho ốc vào xào cùng thịt). Tiếp theo đó là đậu phụ đã chiên vàng. Hòa tan bột nghệ với một ít nước, đổ vào nồi cùng đậu và thịt. Đảo cho nghệ thấm đều.

Đổ nước ngập nguyên liệu, đun sôi, hạ lửa nhỏ cho ngấm. Nêm nếm gia vị vừa ăn.

Cho cà tím và cà chua vào nấu chín.

Trước khi dùng, cho 1/2 tía tô đã thái nhỏ vào nồi. Đậy vung.

Món canh này dùng nóng, trên rắc tía tô.

2,651
0
0

Khai Tâm

Chết mất, đúng lúc bụng sôi ùng ục đòi ăn mà chưa có gì ăn, đã thế tý lại phải đi họp lúc giữa trưa mà bụng nhịn đói:crying::crying::crying::crying::crying::crying::crying:
Từ mai nhắc em, khi nào chuẩn bị bước vào phòng họp rồi em mới post ảnh nhé :smiling:

1,849
0
0

BB&C

Trời tháng Ba mà vẫn mưa rét. Không đi chợ kịp, có gì nấu nấy. Một nồi cà bung thịt gà và có cả ốc :)

Công thức:

- 1 chút bột nghệ

- Gia vị, mắm muối

(Hôm nay món cà bung có thêm ốc, bởi thèm ốc. Và như vậy nó thành tân cổ giao duyên, kết hợp của cả hai món ốc chuối đậu và cà bung)

Cách nấu:

Cho một chút dầu vào nồi nấu, bỏ hành tây xào sơ. Cho thịt vào đảo đều đến khi ngấm gia vị, chín. (Nếu dùng ốc thì sau khi làm sạch, cho ốc vào xào cùng thịt). Tiếp theo đó là đậu phụ đã chiên vàng. Hòa tan bột nghệ với một ít nước, đổ vào nồi cùng đậu và thịt. Đảo cho nghệ thấm đều.

Chết mất vì thèm. Phải lấy kẹo ra ăn.
Tớ thích ăn cà bung lắm, nhưng lâu lắm rồi không làm. Chiều nay về phải rẽ ngay vào chợ mới được.

371
0
0

Mẹ Đức Hiếu

Công thức:

- 1 chút bột nghệ

- Gia vị, mắm muối

Cách nấu:

Trời ơi là trời ơi, còn gì khủng khiếp dã man hơn cái cảnh đang thèm mà bầy ra trước mặt lại không được xơi, Rùa ơi về đi.:laughing::laughing::laughing:

37
0
0

apricot

Món cà bung là em thích nhất đó..chep chep...
sẳn đây nhờ Bác Khai Tâm chỉ dùm em 1 món nước để ăn với bún dc k ạ...
cuối tuần này em đinh nấu món bún thịt bò xào, nh mà ăn thế thì hơi khô, phải có 1 món món canh đi kèm ăn với bún..mà ông chồng em thì k thích món canh thịt bò cà chua, k thích canh riêu cá riêu cua gì cả...chưa biết phải nấu món gì nữa

2,651
0
0

Khai Tâm

Món cà bung là em thích nhất đó..chep chep...
sẳn đây nhờ Bác Khai Tâm chỉ dùm em 1 món nước để ăn với bún dc k ạ...
cuối tuần này em đinh nấu món bún thịt bò xào, nh mà ăn thế thì hơi khô, phải có 1 món món canh đi kèm ăn với bún..mà ông chồng em thì k thích món canh thịt bò cà chua, k thích canh riêu cá riêu cua gì cả...chưa biết phải nấu món gì nữa
Canh sườn có được không ạ? Giống như mình nấu bún sườn: sườn ninh mềm thì nước sẽ ngọt, cho cà chua và một chút me/sấu, thế là chan với bún với nhúm rau thơm và hành. Vừa đơn giản nhanh gọn lại vừa ngon. Ôi, đến lượt em đói bụng :sigh: