Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Tuyền ơi L vẫn còn mấy củ tiên ông từ năm ngoái trong tủ lạnh, giờ làm sao? :d
Hầm với chân giò ăn cho nhiều sữa, trời, thế mà còn phải hỏi nữa ư cô nương :)).

Chúc mừng em Tuyền. Có dịp chị sẽ thử Tiên ông trồng thẳng xuống đất nữa.

Xin phép cả nhà update một loạt nhé. Tớ túi bụi quá nên muốn update đều đều hơn mà chịu.

1. DYT hoa âu mua năm nay. Hơi thất vọng vì khá ít hoa. Không hề đẹp như đợt tớ mua hồi hè. Hy vọng ra Tết nắng ấm lên sẽ trổ bông nhiều hơn chăng?

2. DYT hoa âu tớ gieo trong chậu dài. Nhiều hoa hơn hẳn hoa âu mua của hoa âu nhé. Tuy nhiên cũng vẫn không bằng mùa hè đâu cả nhà ạ.

3. Giá hoa đón Tết nhà tớ. DYT và Đỗ quyên. Năm nay nhà tớ ăn Tết khủng hoảng kinh tế nhé.

Tầng trên cùng là DYT Sài Gòn nè Tuyền

Tầng giữa là DYT hoa âu tớ tự gieo nè

DYT SG ra Hà Nội chịu rét không nổi, các nụ hoa teo hết nhìn xót ruột lắm nè

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Bưởi trồng trong chậu nè, năm thứ 3 ở nhà tớ, năm nay lá ít hoa nhiều, đậu quả kém. Được có 3 quả bé đã chín vàng

Cây Bưởi này tớ mới trồng được 1 tháng rưỡi gì đó. Chỗ này ở góc vỉa hè ngoài đường định kiếm cây đào rừng trồng nhưng chưa kiếm được, anh xã đề nghị trồng tạm Bưởi.

Cây Quất năm thứ 2 ở nhà tớ. Đủ tam quý rồi, chờ thời tiết thuận mùa nảy lộc non nữa là đủ tứ quý

Cây khế không phụ công tớ cho đúng 1 quả, to bằng từng này. Tớ sẽ hái để cúng giao thừa cho quý he he

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Mình có hoa tặng cả nhà, đây là củ Tiên Ông năm trước Chị Coldmoon tặng, năm nay có hoa nữa rồi nè:

Nhà Mình năm nay nếu thấy có bán Tiên Ông thì rinh về chơi nhé, chơi hết Tết xong rồi Tuyền sẽ hướng dẫn cách úm củ để chơi xuyên mùa (ghê chưa, mới có ăn may một lần đã dám lớn giọng, hihi...)
Tiên ông năm ngoái chị trồng xong cũng giữ được củ nhưng không kịp chơi tết như nhà Tuyền, bây giờ ông tiên mới về đến đầu ngõ chứ chưa vào nhà hihi.
À bây giờ mới biết tin, chúc mừng nhà Tuyền còn đón được em Rồng nữa nhé :x

Tiên Ông yêu thế, Tuyền trúng lớn há. Năm ngoái mình chơi 2 củ mầu này, 1 củ mầu hồng, giữ củ đến tháng 9 thì đem vứt :((vì nghĩ rằng Tiên ông kiếm đâu chả được. Năm nay chưa một lần nhìn thấy, các hàng bán hoa đều nói năm nay không nhập về (có ai nhìn thấy bán ở đâu chỉ em với). Mình mà mua được thì sẽ xin tý kinh nghiệm.
Ui sao chị không vứt vào tủ lạnh như Ong hay cho ở cùng WC như em, tiếc nhỉ.

Tuyền ơi L vẫn còn mấy củ tiên ông từ năm ngoái trong tủ lạnh, giờ làm sao? :d
Tranh thủ em Mèo ngủ thì mang củ vùi xuống đất đi Ong, chắc có hoa cho Valentin đấy :)

813
0
0

coldmoon1990

Cosmos tớ gieo lên tốt hơn cây mua chợ Bưởi về trồng. Tuy nhiên hoa cũng mới chỉ còi bằng từng này

Tiểu quỳnh năm nay cũng ra nụ ác liệt, mỗi tội sẽ không kịp trước Tết. Tớ tự an ủi là năm mới hoa nở tưng bừng càng vui

Không khí Tết chưa?

Agapanthus Đà Lạt mới được bằng từng này, chắc năm nay không ra hoa nổi, hy vọng Tết sang năm chăng.

Cây hoa giấy này rất tự do, ít được chăm, mọc lung tung. Nhưng hoa lác đác kiểu này tớ cũng thấy sáng cả một góc nhà

Cuối cùng là 2 chậu cúc chụp ở Đại học y tế Cộng đồng

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

ôi ôi em ngất mất bác Coldmoon ơi, khủng hoảng kinh tế thì phải tự gieo trồng được như bác chứ em cứ ỳ ạch tết này hoa lá chán quá cơ :'>

427
0
0

poppy summer

2. DYT hoa âu tớ gieo trong chậu dài. Nhiều hoa hơn hẳn hoa âu mua của hoa âu nhé. Tuy nhiên cũng vẫn không bằng mùa hè đâu cả nhà ạ.

Úi giời chị ơi, khủng hoảng mà có DYT đẹp hơn đứt bọn hoa âu thì em cũng muốn lắm lắm. Level trồng cây của chị nó lên tầm cao mới rồi. Thôi em xin chị cho em ít hạt của cái em tím tím, xinh xinh này nhé.

Tiên ông năm ngoái chị trồng xong cũng giữ được củ nhưng không kịp chơi tết như nhà Tuyền, bây giờ ông tiên mới về đến đầu ngõ chứ chưa vào nhà hihi.
Ui sao chị không vứt vào tủ lạnh như Ong hay cho ở cùng WC như em, tiếc nhỉ.
Đây là do chủ quan khinh địch, chị để 9 tháng ở chỗ mát ngoài vườn, định đem cho vào tủ lạnh, nhưng mà nghĩ Tiên ông năm ngoái nhìn đâu cũng thấy lại thôi. Hômnay chị đã lên chợ Bưởi nghiến răng mua 1 củ, chỉ có một hàng bán và cũng chỉ có một mầu, là cái mầu hồng nhạt nhạt, giá rổ đắt gấp đôi năm ngoái :-& Tuyền cho mình xin 500đ kinh nghiệm úm củ nhá.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Eo ơi chị Coldmoon làm e thèm quá, hôm nào e Mèo lớn cho vào nhà chị ngắm hoa.

@Tuyền: chúc mừng Tuyền nhé, tin vui quá :)

1,492
1
0

songviet09

Tiên ông nhà em hồi sinh lần trong năm

Ra nụ nhưng mà không nở được , xong lại lụi đi

Tiên ông nhà em hồi sinh lần 2 trong năm .

Và Tiên ông của chị Thuanthao tặng .

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị ơi DYT chị gieo nhìn còn đẹp hơn hoa ngoài tiệm nữa! Mát tay thật đấy! hôm nào chị cho em xin ít hạt hoaau về gieo thử nha!

317
0
0

tuyen-virgo

Cả nhà ai còn củ Tiên ông từ năm ngoái thì trồng vào chậu đi nhé, dùng chất trồng thoát nước tốt, hai ngày tưới một lần thì có thể sẽ có hoa trong vòng 3 tháng tới.

Sau khi hết hoa, chuyển củ vào chậu to hơn, khi nào thấy lá úa và lụi dần, thì lấp đất lên sát cổ củ. Tưới ẩm đất và đặt chậu vào nơi mát mẻ (được các tán lá cây khác che là tốt nhất), một tuần tưới 1 lần.

Vậy đi, chừng nào Tuyền hú "Moi củ lên các anh em", thì nhà ta về moi củ lên ướp tủ lạnh nhé, giờ nói trước lại quên!

813
0
0

coldmoon1990

Đây là hoa và bánh

Bánh chưng tớ gói khuôn

Luộc. Năm nay cực oách xà lách, luộc bằng bếo củi chứ không bếp than tổ ong như mọi năm nữa. Luộc 6 tiếng vớt ra rửa sạch thay nước mới luộc tiếp 6 tiếng nữa.

Chúc mừng năm mới cả nhà. Ngày kia ngày kìa tớ mới lượn chợ hoa phố phường, biết đâu kiếm được cành đào cành quất nào

427
0
0

poppy summer

Nhìn cái nồi bánh chưng nhà bác Cold mà nhớ về tuổi thơ quá. Năm nay nhà em cũng quyết tâm gói bánh, nhưng mà đun bằng bếp than tổ ong thôi, đun củi nhìn rất không khí nhưng mà nhà em nó không khả thi, hix.

Em tổng kết vụ hoa thu đông của em như sau: cúc Magic và Susi em mua cây con trồng lên tốt; hoa bướm mua cây con, ra được vài bông thì phải nhổ sạch vì rệp tấn công nhiều quá, Violet gieo muộn quá nên bây giờ còn đang chưa dậy thì, Phlox cũng chưa dậy thì, Thược dược, DYT, Phong lữ còn đang baby...
Còn những loại khác em mua cách đây cả tháng (cho nó rẻ), thay chậu để cây ra hoa lâu dài.

427
0
0

poppy summer

Đồng tiền ngoại (Ngoại tệ)

Đồng tiền nội (VND)

Tiên ông, thay chậu làm đứt 2/3 rễ, vậy mà Tiên vẫn tươi lắm

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Hic, năm nay nhà e ko có gì cả, có khi 30 lượn một vòng mua hoa ế :)

Chị Dung ơi phần e cái bánh :)

3
0
0

Ngọc Hân

Các bạn tư vấn giúp mình về việc trồng hoa Bìm Bìm với . Số là mình rất thích hoa này nhưng ông Xã không muốn trồng vì ổng nhớ câu :" Dậu đổ bìm leo " nói không hên nên đừng trồng, còn mình thì rất thích ngắm hoa này nở , thích lâu rồi , mỗi lần lên Đà Lạt chơi đi dọc đường cứ liếc nhìn Bìm Bìm mãi thôi, thích màu hoa tim tím & cánh hoa xòe ra trông rất đẹp ... Không biết thế nào nữa, mà trồng hoa này có ảnh hưởng gì tới phong thủy không ạ? Mình chưa có kinh nghiệm trồng Bìm Bìm , mong bạn nào đã trồng Bìm Bìm rồi hãy chia sẻ giúp. Xin cảm ơn .

1,492
1
0

songviet09

Chào cả nhà đầu xuân . Chúc nhà hoa chúng ta 1 năm mới Bình an :)

Nhà em năm nay chỉ có Thủy tiên nở thôi , khoe với cả nhà .

2,501
0
0

Haidang02

Các bạn tư vấn giúp mình về việc trồng hoa Bìm Bìm với . Số là mình rất thích hoa này nhưng ông Xã không muốn trồng vì ổng nhớ câu :" Dậu đổ bìm leo " nói không hên nên đừng trồng, còn mình thì rất thích ngắm hoa này nở , thích lâu rồi , mỗi lần lên Đà Lạt chơi đi dọc đường cứ liếc nhìn Bìm Bìm mãi thôi, thích màu hoa tim tím & cánh hoa xòe ra trông rất đẹp ... Không biết thế nào nữa, mà trồng hoa này có ảnh hưởng gì tới phong thủy không ạ? Mình chưa có kinh nghiệm trồng Bìm Bìm , mong bạn nào đã trồng Bìm Bìm rồi hãy chia sẻ giúp. Xin cảm ơn .
Vụ phong thủy thì mình không biết, cứ hoa là thích. Túm lại tớ vẫn gieo hạt Bìm Bìm cho bám vào các loại dây điện ở trước cửa mà leo, nhà tớ chả có dậu nêu không sợ câu dậu đổ bìm leo.

Tết năm nay nhà mình chẳng có hoa mấy, có mấy dây VŨ NỮ nở cả 4 tháng nay mà vẫn cứ nở tiếp. Đang chờ đám DYT chân dài.

(Ảnh không mới lắm, vì hoa nó vẫn thế, vẫn cùng cái dây đang nở đó,hihi, cơ mà nhìn ở ngoài khá đẹp, nó thành 3 dây dài rủ xuống, hoa to hơn các loại Vũ nữ mà mình đã nhìn thấy)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
177
0
0

Mitngoan

Vườn mình dạo này vắng vẻ quá. Mang chút sắc màu vào nào:

DYT rũ from Tuyen-Virgo:

Lan huệ:

Tiên ông:

Thủy tiên vàng:

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Chúc mừng năm mới cả nhà, hì hì em mải chơi quá hôm nay mới về nhà :)
Hoa nhà chị Mít đẹp quaaaaaaaaaa @};-

427
0
0

poppy summer

Hoa nhà chị Mít rất đẹp mà chị cũng rất khéo tay. Tiên ông ghẹo cổ trông đến là duyên, hix

Bạn ơi, tớ mà theo phong thủy thì ko trồng hoa mà chỉ trồng lá thôi vì mệnh chỉ hợp với mầu xanh :-/Cứ thoải mái đi bạn, trồng hoa cho thư giãn là chính mà. Nếu không muốn "dậu đổ bìm leo" thì bạn xin hạt bìm ngoại mà trồng, loại đấy "không có dậu đố bìm leo được".

Chúc mừng năm mới cả nhà, hì hì em mải chơi quá hôm nay mới về nhà :)
Hoa nhà chị Mít đẹp quaaaaaaaaaa @};-
Hi, có người mải đi tán gái mà chẳng về nhà nữa cơ em ơi...
Hoa Tết nhà em thế này nhé:

Tiên ông hôm mùng 1 Tết đây

Còn đây là cái đám tiềm năng: thược dược mới được thế này

DYT gặp mưa lên như rau mùng tơi

Cả cái giàn su su nhà em có từng này thôi.

Và đây là toàn cảnh