Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Để em bảo OX em ngay chứ ko em đã nghe thấy ông ý chỉ thị cho ông bạn thân đi mua cho ông ý rồi ( Giỏi chỉ đạo lắm ). Rõ là hoa nhà mình phải thơm phải đẹp hơn chứ nhỉ hehe...

Mà em có cho Ong violet đâu? Chắc nhổ trộm rồi , còn lan tỏi thì em thấy sẽ mua cho chị. Năm ngoái em cũng mua 1 cây nhưng trồng vào hông nhà cớm nắng nên chưa có hoa. Em cũng thích lan tỏi lắm, rạng đông cũng thích, còn lan tiêu thì bình thương. CHị đừng trồng cát đằng, lắm kiến đen lắm, còn hoa giun thì em ghét cực, lắm sâu . Em thấy thuanthao có cây gì hoa vàng thả chùm ý đẹppppppp lắm , hoặc em có cây bông huế hoa chùm màu tím cũng đẹp cực, chị chuộng màu tím mà

Nó đây nhé

Chị ơi trồng Cleome đi chị, hoa đẹp, bền, dễ trồng. Chỉ 1 lần trồng thôi lần sau cây con mọc đầy. CHị vào bên WTT xem cây màu tím của Út, đẹp lắm. Rồi còn giống lùn QC cô Xuân mới mang về nữa chứ

1,284
1
0

small_dracula

Rạng đông đẹp nhỉ em? Có phải lan tiêu đăng tiêu không hay là khác????? Chị tròng 1 cây lan tiêu, 5 tháng không lớn thêm 1cm nào.
@SD: Em ơi cấp cứu chị.
Cây tiêu bị gãy đúng chỗ thân ra khỏi bầu. Chị không nghĩ là cứ để như thế mà cây tiêu sống được. Giờ chị phải làm thế nào? Đoạn trên có 1 đoạn có rễ - chị có nên cắt từ chỗ rễ ấy giâm cành hay là cứ để tình trạng cây gãy như thế giâm cái đoạn có rễ xuống đất, 1-2 tháng sau mới cắt thân. Làm thế chắc ăn hơn không em.

CC rất khỏe mạnh, cả 2 loại lần đầu tiên trong đời chị nhìn thấy he he.
Hi, bé nhà chị ốm sao vậy, ok chưa?!
Rạng Đông và Lăng Tiêu khác nhau chị ơi, tên Rạng Đông ấy ngoài mình sẽ nở hoa rộ một lần vào mùa xuân, còn Lăng Tiêu thì nở rải rác quanh năm.
2 cây Tiêu đều bị hay mỗi cây của chị bị? Haha, giâm sống cho chị rồi thế mà giờ chị vẫn phải tự giâm nhỉ. Chị cắt bỏ phần già dưới đi, lấy từ cái chồi non bên trên, chắc là chổ chị thấy rễ đó - cách gốc khoảng 20cm thì phải. Hồi đầu nó được giâm chừng đó, phần ở trên là ngọn mọc sau này, chị cắt phần dưới vứt hoặc cắm bừa đâu đó.
Hè hè, chị nhận CC là nguyên bó em gửi hay là có chia rồi?! mà chị nói 2 loại là 2 loại chi??? CC em gửi cho chị 4 loại lận!

1,284
1
0

small_dracula

Khoan đã, em đọc lại thấy không ổn. Vậy là cây Tiêu bị gãy gập chứ chưa đứt lìa hả chị?

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Ơ vụ gì thế này, Ong nói gì vụ gửi cây đi đâu à?
dạo này lẩm cẩm, ko nhớ gì hết :)
Trời, mấy vụ này tên quỷ nhanh lắm, cho dù là đối phương nhầm thì nhất định cũng không bỏ qua.
Chị Ong ơi, ý mẹ PH là muốn tặng cây cho chị đó, nhưng tặng theo như đk đã nói ở trên, tặng cây con thôi còn thích cây có hoa thì chị ra chợ cho họ ít tiền rồi họ tặng chị vài cây đem về!

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Q ơi có tin gì chưa? Anh Mập cũng vừa nhắn vì sốt ruột mà cái củ ở nhà ngâm nước rồi hôm qua vớt lên nay tính đi kiếm xe gửi thấy rễ nó thâm thâm, mà K đã chọn cây ít rễ nhất rồi vẫn vậy. Trưa nay mới đi kiếm xe gửi này. Chắc vẫn ở nhà hả Q?

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Trời, mấy vụ này tên quỷ nhanh lắm, cho dù là đối phương nhầm thì nhất định cũng không bỏ qua.
Chị Ong ơi, ý mẹ PH là muốn tặng cây cho chị đó, nhưng tặng theo như đk đã nói ở trên, tặng cây con thôi còn thích cây có hoa thì chị ra chợ cho họ ít tiền rồi họ tặng chị vài cây đem về!
Ặc, Đúng là Q thật. Nhưng không hẳn là thế, Ý PH là gửi cây thì sẽ chọn cây có khả năng sống cao nhất và nhẹ nhàng nhất để giảm chi phí vận chuyển đó. Và nhất là phải cố mà chăm cây cho nó sống chớ chỉ chơi rồi để nó chít thì ... Chơi mà không quan tâm tới nó sống hay chết thì chi phí rẻ nhất là đi mua cây có hoa sẵn thôi.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Khoan đã, em đọc lại thấy không ổn. Vậy là cây Tiêu bị gãy gập chứ chưa đứt lìa hả chị?
Hình như là vậy đấy nhưng giải quyết như cách của Q vẫn ổn mà chứ có sao đâu. Cứ bảo chị ý làm như thế đi.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Hình như là vậy đấy nhưng giải quyết như cách của Q vẫn ổn mà chứ có sao đâu. Cứ bảo chị ý làm như thế đi.
hè hè, vì là Q biết trình độ giâm cành của chị coldmoon cao cỡ nào rồi nên mới bảo khoan, nếu chỉ gãy gập thì dìm đoạn có chớm rễ ấy xuống và tấp đất lên cho nó "lành".

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Q ơi có tin gì chưa? Anh Mập cũng vừa nhắn vì sốt ruột mà cái củ ở nhà ngâm nước rồi hôm qua vớt lên nay tính đi kiếm xe gửi thấy rễ nó thâm thâm, mà K đã chọn cây ít rễ nhất rồi vẫn vậy. Trưa nay mới đi kiếm xe gửi này. Chắc vẫn ở nhà hả Q?
Ừa, đang ở nhà chứ mama chưa cho đi. Tại hôm qua có nói đùa với mấy đứa chuẩn bị đồ đạc để vô là đi lặn sông Hương nên bả sợ, giải thích hết cỡ là bữa nay chỉ ở trên thuyền mà mama không chịu, haha.
Vẫn chưa thấy chi hết, chán nhỉ, chờ dài cổ rồi đó.
Ý da, bị thâm rễ hả, rứa là có rễ rồi à, sợ đi xe không ổn đâu, thôi vậy

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Vậy gọt rồi khi nở hoa gửi hình cho chị ý nha. Hay nhờ ai ở Hn họ lấy cho. K có thể nhờ chị giao hàng cho K mang gửi xe cho nhưng chị ấy sẽ lấy thêm 50k tiền xe ôm từ nhà chị ấy ra xe đó. Lại còn cước xe nữa... Lấy nhiều còn đỡ chứ lấy ít vậy thì giá mỗi củ khiếp quá.
Nói rồi mà ai bảo làm con cưng của má. Rồi khi lấy vợ lại có thêm một người nữa như vầy đó. Hi hi... Vậy thì có lấy vợ nữa không hè??? Lúc nào chẳng là bé con... hi hi...

1,284
1
0

small_dracula

Chị thích thằng lan tiêu này vừa vừa thôi, adua đua đòi là chính. Nó không lên chị còn mừng vì có lý do chính đáng trồng thằng khác. Hôm nọ chị thấy lan tỏi bán ở chợ Mơ mà chị chưa vác về, đòi 60k 1 dây. Lỡ em mà có thấy mua giúp chị nhé, sau Tết chị hạ quyết tâm trồng thằng đó. Chị vừa nhổ thằng hoa giun vứt đi rồi, lá thì xấu mà hoa chẳng có. Đang trồng 1 dây cát đằng thế chân, lên ầm ầm. Nhưng chị trồng trong bệ xi măng nên hy vọng nó không lên tốt quá, chị kô thích nó lên rậm rạp quá mà.
TLL này ở ngoài cũng đẹp đấy em ạ, nhưng cũng kô phải thứ chị thích mấy. Thử nghiệm là chính thôi. Hoa Đà Lạt nên chị sẽ thử xem chơi ở HN được bao lâu để lần sau có muốn ăn chơi còn có kinh nghiệm hi hi hi. JC mà nhìn thấy lan tỏi mua giúp chị nhé. Nhà em ở mạn Daewoo thì tối nào chị cũng về qua hy vọng có thể lấy được.
Hic, cây nào vô nhà chị cũng khổ nhỉ, đến cả chóng mặt với sự thích của chị. Để xem cây hoa tỏi trụ được lâu mau. Mà chị đã biết mùi của tên tỏi này chưa??? Em chị ghi nhận tên tỏi được 1 ưu điểm là xua đuổi rắn; và 1 xém xém ưu điểm là mưa xuống sẽ ra hoa.
À, TLL nó có cái củ, khi nào cây hết hoa chị cắt ngang ở gốc cây chỉ chừa 1-2 đốt chân, dưỡng cây ở nơi có mái che. Em thấy nếu tránh mưa tránh nắng gắt được cho nó thì cũng trồng được qua mùa hè.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Vậy gọt rồi khi nở hoa gửi hình cho chị ý nha. Hay nhờ ai ở Hn họ lấy cho. K có thể nhờ chị giao hàng cho K mang gửi xe cho nhưng chị ấy sẽ lấy thêm 50k tiền xe ôm từ nhà chị ấy ra xe đó. Lại còn cước xe nữa... Lấy nhiều còn đỡ chứ lấy ít vậy thì giá mỗi củ khiếp quá.
Nói rồi mà ai bảo làm con cưng của má. Rồi khi lấy vợ lại có thêm một người nữa như vầy đó. Hi hi... Vậy thì có lấy vợ nữa không hè??? Lúc nào chẳng là bé con... hi hi...
Ừa, thôi không cần TT nữa, mình là "đại xương" chứ không phải "đại da". Bà chẹ Q chắc còn không biết TT là cây gì đâu, để ba bữa kiếm cho bả bụi thu hải đường cũng được. Hôm bữa chị về gặp giò Đai châu nở toét loét tết tây mà cứ nằng nặc đòi mang đi bằng được ấy.
Haha, không chơi dọa nghen.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Ừa, thôi không cần TT nữa, mình là "đại xương" chứ không phải "đại da". Bà chẹ Q chắc còn không biết TT là cây gì đâu, để ba bữa kiếm cho bả bụi thu hải đường cũng được. Hôm bữa chị về gặp giò Đai châu nở toét loét tết tây mà cứ nằng nặc đòi mang đi bằng được ấy.
Haha, không chơi dọa nghen.
Có dọa đâu nói thật đó chớ. K cũng vậy này. Có lúc ông xã bảo khổ thân tôi rồi! Q cứ hỏi các mẹ ở đây xem có mẹ nào khác không. Nhà toàn trẻ con với một bà mẹ cai quản tất đó. Hỏi đi!! Hi hi... K về măm đây.

1,492
1
0

songviet09

Em định không lên tiếng nhưng nhịn không được nữa rồi:(:(:(

@SD: Em ơi cấp cứu chị.
Cây tiêu bị gãy đúng chỗ thân ra khỏi bầu. Chị không nghĩ là cứ để như thế mà cây tiêu sống được. Giờ chị phải làm thế nào? Đoạn trên có 1 đoạn có rễ - chị có nên cắt từ chỗ rễ ấy giâm cành hay là cứ để tình trạng cây gãy như thế giâm cái đoạn có rễ xuống đất, 1-2 tháng sau mới cắt thân. Làm thế chắc ăn hơn không em.

CC rất khỏe mạnh, cả 2 loại lần đầu tiên trong đời chị nhìn thấy he he.
Em đã rất cẩn thận cho nó vào trong cái chậu rồi, nhưng chắc khi vận chuyển đi lại nhiều quá nên nó bị gãy . Chị nói vậy em thấy rất tiếc, hic...chả biết nói sao.

2 cây Tiêu đều bị hay mỗi cây của chị bị? Haha, giâm sống cho chị rồi thế mà giờ chị vẫn phải tự giâm nhỉ. Chị cắt bỏ phần già dưới đi, lấy từ cái chồi non bên trên, chắc là chổ chị thấy rễ đó - cách gốc khoảng 20cm thì phải. Hồi đầu nó được giâm chừng đó, phần ở trên là ngọn mọc sau này, chị cắt phần dưới vứt hoặc cắm bừa đâu đó.
Hè hè, chị nhận CC là nguyên bó em gửi hay là có chia rồi?! mà chị nói 2 loại là 2 loại chi??? CC em gửi cho chị 4 loại lận!
Nguyên bó đó nha, mà hình như chị thấy có 2 loại thôi mà.::-?::-?::-?. Cái vụ này khó nghĩ lắm lắm...Bị mang tiếng rồi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Em đã rất cẩn thận cho nó vào trong cái chậu rồi, nhưng chắc khi vận chuyển đi lại nhiều quá nên nó bị gãy . Chị nói vậy em thấy rất tiếc, hic...chả biết nói sao.
Nguyên bó đó nha, mà hình như chị thấy có 2 loại thôi mà.::-?::-?::-?. Cái vụ này khó nghĩ lắm lắm...Bị mang tiếng rồi.
Hi, không sao đâu chị ơi, cây đó giâm cành được mà.
Hè hè, biết đâu, thấy nói 2 tưởng chia chác rồi. trong đó có 4 đoạn, gồm 1 obscura, 1 pubycalyx, 1 em rừng lá to dày và 1 em rừng lá mỏng nổi gân.

813
0
0

coldmoon1990

Hic, cây nào vô nhà chị cũng khổ nhỉ, đến cả chóng mặt với sự thích của chị. Để xem cây hoa tỏi trụ được lâu mau. Mà chị đã biết mùi của tên tỏi này chưa??? Em chị ghi nhận tên tỏi được 1 ưu điểm là xua đuổi rắn; và 1 xém xém ưu điểm là mưa xuống sẽ ra hoa.
À, TLL nó có cái củ, khi nào cây hết hoa chị cắt ngang ở gốc cây chỉ chừa 1-2 đốt chân, dưỡng cây ở nơi có mái che. Em thấy nếu tránh mưa tránh nắng gắt được cho nó thì cũng trồng được qua mùa hè.
Chị đứng ngửi mãi thằng này rồi. Chịu được. Và ở ngoài sân quỷ ạ.

Tối về chị sẽ cứu gấp cây tiêu. Cây là một phần, cái công của em nó là 1000 phần mà em. Đoạn thân trên nhiều rễ lắm.

Songviet đừng có giận thân. Mất công nhận hộ rồi mang tiếng nữa thì khổ. Cây nó gãy thì có phải tại em đâu. Chị nói chị muốn có cây tiêu rồi quỷ hì hụi kiếm rồi gửi ra là quý lắm rồi. Quý bằng nhiều nhiều lần bản thân cái cây. Gãy do vận chuyển chứ đâu tại em. Chị cảm ơn em nhiều đã nhận giúp chị, đã mua chậu cho chị nữa. Đừng phiền nhé songviet. Chị hỏi quỷ để cứu cây chứ đâu phải để nói lỗi tại ai hả giời. Đường xa lắc lư đòi hỏi gì hả giừoi.

@SD: Cẩm Cù chỉ có 2 loại. Loại lá to dày và 1 loại lá nổi gân. Songviet nói còn nguyên tức là còn nguyên quỷ nhé - không ai chia chác gì ở đó hết. Hoa Cây nó phải có hồn em ạ, nên 2 cây đó bằng ty tỷ cây mua ngoài chợ, được chưa em giai.

@mehuungo & songviet ơi ời: chị sẽ tăm cây Bưởi, có gọi em ngay tắp lự. Vụ cây tỏi lan chị nghĩ lại rồi, thôi đừng mua cho chị. Để lúc nào chị gặp mua thôi, chứ chị kô đi lấy được khổ thân bọn em bị nhờ vả lắm. Như vụ mấy chậu Dã Yên thảo ấy hâm lắm hì hì hì.

1,492
1
0

songviet09

Hi, không sao đâu chị ơi, cây đó giâm cành được mà.
Hè hè, biết đâu, thấy nói 2 tưởng chia chác rồi. trong đó có 4 đoạn, gồm 1 obscura, 1 pubycalyx, 1 em rừng lá to dày và 1 em rừng lá mỏng nổi gân.
Rồi. Về nhà nghĩ mãi thì cũng ra. Có CC trắng lá nhỏ ( loại ai cũng có ), có cái lá dày hàng rừng ( c đã có ), có CC pubycalyx ( c cũng đã có ) và cái CC lá mỏng nổi gân. Uh, vậy thì là 4 loại. Cũng chẳng nhớ vì hôm đó nhận rồi mở ra, đến lúc đem giao cho chị D thì cứ thế đem, cũng k thèm ngó lại nó nữa.

Vậy chị D về kiểm quân lại đi nha. Tại tên Quỷ nói 4 mà thành 2 làm e cũng chột dạ.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php/5959-Trồng-hoa-quanh-nhà-tầng-4/page96
Ong lẩm cẩm hay PH lẩm cẩm nhỉ? hi hi... Hay là lại không hiểu ý nhau nhỉ???
Haha, là Ong lẩm cẩm thật mà, dạo này đầu óc chẳng nhớ gì, nhất là với tốc độ buôn nhanh như nhà cây này :D

Ong cho chị 1 chậu màu đậm nhất rồi - chắc tại chị thích màu đậm nên nó ưu tiên. Ong có bảo chị lấy 1/2 số cây con violet em cho Ong hay sao ấy nhưng chị kô lấy, trông bé tẹo teo vào tay chị lại tèo sớm. he he he.

Nhầm nhọt rồi, cái đám đấy là viola Nhật em gieo hạt 3 tháng mới được từng ấy đấy :(

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Mà em có cho Ong violet đâu? Chắc nhổ trộm rồi
Chị ơi trồng Cleome đi chị, hoa đẹp, bền, dễ trồng. Chỉ 1 lần trồng thôi lần sau cây con mọc đầy. CHị vào bên WTT xem cây màu tím của Út, đẹp lắm. Rồi còn giống lùn QC cô Xuân mới mang về nữa chứ
Chị nhé, nói xấu em nhé

Alo, em có 1 gói hạt hoa cleome của Sing, chuẩn bị gửi vào cho Nghèo (cái này của em Hiền) :D
mùa này gieo hạt được chưa để em bon chen vài hạt với :D

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.