Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Dạ, cả nhà. Em ở ngay thành phố thôi. Nếu đi công tác thì mọi người ghé qua em nhé. Em không có vườn đâu chỉ là cái ban công và sân thượng thôi. Vườn nhỏ nhà chật nhưng lòng người rất rộng. Em mong đón mọi người qua chơi ạ.

1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

HN trưa nay nắng lên rồi. Mình cũng về tưới cây rồi, mọi khi khô quá mình cũng lấy nước ấm ra tưới xung quanh đấy.

Hí...e tin chắc là bà chị mẹ Ngộ cũng chưa dám đụng đến món này đâu.
Tuyền túm ngay PH mà hỏi, tại nàng ấy gây sóng mà;)
Còn nếu muốn ngâm cíu kỹ hơn thì vào đây

http://new.dalatrose.com/View/36/300/2/

Coi thường nhau quá nhỉ? Năm ngoái 2 cô trò người ta đẽo đẽo gọt gọt nhưng của cô thối hết, của nhà Ngộ thì nở trước tết vì trời nóng. Năm nay ko muốn gọt nữa vì bận quá.

Xóa bớt tin nhắn chưa để chị còn gửi, khiếp 888 kinh thế , cả 2 hộp tin đều đầy nhóc.

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Hihi, Tuyền xem tài liệu hướng dẫn gọt Thủy Tiên rồi, thấy công phu quá, nhưng mà, cũng tự tin với bàn tay 5 ngón 5 cái hoa tay của mình. Tuy nhiên, chuyện ra hoa là chuyện của nó, mình không làm thay được, hì hì!

1,492
1
0

songviet09

Coi thường nhau quá nhỉ? Năm ngoái 2 cô trò người ta đẽo đẽo gọt gọt nhưng của cô thối hết, của nhà Ngộ thì nở trước tết vì trời nóng. Năm nay ko muốn gọt nữa vì bận quá.

Xóa bớt tin nhắn chưa để chị còn gửi, khiếp 888 kinh thế , cả 2 hộp tin đều đầy nhóc.
Ôi, thì ra bà chị mình giỏi thật. Khéo tay thế mà cứ dấu:D, si ri...chị nha, hì...

Em dọn sạch nhà rồi mà, chị quăng trát vào đi.

813
0
0

coldmoon1990

Cả nhà ơi, mình ở Sài Gòn muốn thử gọt Thủy Tiên, có ai mua giúp gửi vào cho mình được không ạ?
Chị vào muộn, chưa kịp lên tiếng thì đã có rất nhiều người đã offer mua cho tuyền rồi. Tuyền muốn mấy củ? Chỗ nhà sv và nhà mẹ Ngộ đủ để thử tài chưa? Muốn nữa thì bẩu chị nhé.

Hihi, Tuyền xem tài liệu hướng dẫn gọt Thủy Tiên rồi, thấy công phu quá, nhưng mà, cũng tự tin với bàn tay 5 ngón 5 cái hoa tay của mình. Tuy nhiên, chuyện ra hoa là chuyện của nó, mình không làm thay được, hì hì!
Chị nghe mọi người nói chả hiểu gì vụ gọt thủy tiên. Định thử cho biết. Nhưng nghe công phu cầu kỳ thế này chắc chị rút, chị vốn không thích thủy tiên, chỉ định thử nghiệm thôi he he.

Cái hoa mắt nai lá tím bông trắng đó đây tuyền, ngó giúp chị xem em có biết cách chăm không? Không nếu em biết tên tiếng Anh của nó chỉ cho chị chị gúc cách chăm cũng được.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Hí hí, em nó là Hoàng thảo rừng chính hiệu đó Q. Tên em nó là: Dendrobium simondii (Den. Trường Sơn), Nó còn có vài em này nữa hoa gần như hoàn toàn giống nhau nhưng có khác chút xíu thôi mọi người còn đang tranh luận chưa ngã ngũ. Dendrobium delacourii (Den. Nam Bộ, Em này thân ngắn ngủn chừng dưới 7-8 cm có khi chỉ 1-2cm Den. TS thì thân dài hơn nhiều chừng 25-45cm), Dendrobium venustum (Chưa có tên tiếng việt).Mặt mũi em nó đây Q.
View attachment 422View attachment 423View attachment 424View attachment 425View attachment 426
Hì hì, vì K đã nói là tranh luận chưa ngã ngũ nên Q không tranh luận nghen, nhưng theo Q thì D. venustum là HT Trường Sơn, D. delacourii là HT môi tơ, 2 thằng này là đồng danh.
Còn tên kia là HT Nam bộ, thằng Nam bộ này mới là thân dài.
Nhà Q cũng có mấy bụi, loại thân ngắn

Hè hè, tóm lại nếu K có thằng thân dài thì ới một tiếng nhá!!!

1,284
1
0

small_dracula

Thế mới biết mình quan sát kém. Nhà chị có cả hoa chanh, hoa quất lẫn hoa bưởi, suốt ngày săm soi - vậy mà nhìn hoa Phụng Hàm chụp đây vẫn bí. Chị đoán hoa quất. Hoa chanh nhà chị hơi phớt tím ở đáy bông cơ.
Hì, thế thôi chứ chị đòi quan sát chi nữa. Hoa Chanh rất thường xuyên bị phớt tím. Riêng thằng Bưởi thì cánh dày và tròn hơn nhiều, còn lại là Quất. Hè hè, ai có hình hoa Cam cho em mở rộng tầm mắt cái nhể!

1,284
1
0

small_dracula

Em tặng cả nhà bông này nữa nhé. Cũng rất gần gũi nhưng không biết mọi người có nhận ra không nữa. Chiều nay đỡ lạnh hơn chút rồi nhỉ.
Tối chị Ong up hình nhà mình lại sôi lên sùng sục thôi. Mấy bữa nay em cũng bị mấy em thủy tiên hành, hôm nào cũng phải phục vụ các em ý tới tận 12h-1h đêm mới xong. Mỏi chẳng cả muốn chụp hình nữa. Bữa nào rảnh em sẽ cập nhật hình ảnh mọi người coi. Sao nhà mình không ai gọt Thủy tiên chơi tết nhỉ? Hay mọi người gọt mà chưa lên tiếng nhỉ???
Cho tớ đoán em ý là C ... A .... CA "có cuống" nhé (Hì, quê tớ còn có CA "có quai" và CA "có đuôi" nữa).
À đúng rồi, TT ngâm nước máy nó chỉ bị đen thôi hay có bị thui nụ không? nhà Q không có nước mưa nên triệt để nước máy thôi à.

317
0
0

tuyen-virgo

Chị Coldmoon:
Em chỉ tìm thấy chút thông tin này về hoa mắt nai của Chị, chắc nó cùng họ với cúc Bách Nhật vì Cúc Bách Nhật họ Dền, hihi, lá cúc Mắt Nai cũng giống rau dền, nên hi vọng nó the same.

Vietnamese named : Nở ngày, Cúc bách nhật
Common name : Gomphrena.
Binomial name : Gomphrena Globosa
Synonyms : Globe amaranth
Family : Amaranthaceae. Họ Dền.
Tên khoa học Gomphrena globasa L. thuộc họ rau rền (Amaranthaeeae).
Cây này gọi là cúc xong lại không phải cúc, cho hoa chu yếu vào mùa hè và thu. ở Nam bộ có thể cho hoa cả năm, cây rất dễ sống, không kén đất, không cần nhiều phân và cần đất khô khan nhưng nhiều ánh nắng. Có thể mọc và lên tốt ở ngay các kẽ sân, chân tường. Cúc bách nhật có 2 màu trắng và tím, đôi khi có cây cho hoa màu hồng. Cúc bách nhật trồng ở vườn hoa công cộng, ở nhà trồng vào nhậu. Người ta còn trồng đại trà để lấy hao cắm bát, cắm vòng và đôi khi bày vào đĩa cúng. Nó cũng là thứ hoa chủ lực vào mùa hè khi hoa hiếm. Hạt cúc bách nhật có bông đem rắc lên nền đất tưới ẩm sau 4 - 5 ngày là mọc. Nếp lấp đất dày, hạt sẽ bị trẩm. Tuổi cây con 20 - 25 ngày thì đem trồng, mật độ 40 - 45cm. Sau 75 - 80 ngày cho hoa cánh hoa khô xác xong hoa nở rất bền

792
0
0

J.C

Khoe "vườn nhà em" tí:
Phong lữ thảo - Sapa nè:

Chị SongViet, DYT nhà e nè: sau bao nhiêu phong ba bão táp (bị khô cạn, bị chuột gặm) em nó tưng bừng vậy nè: 1 cây thui nha, trồng toàn bằng giá thể nha, vậy nên e mới xúi mọi người cứ giá thể mà trồng ý (tự thấy thấy cây nhà mình đẹp hơn cây ngoài tiệm, há há)

Xu-xi hay là su si ?

Và cúc vàng, bị bọn nào nó cắn rụng hoa tơi tả:

Cái này tag chị Thúy nè, hôm nọ định về lấy tặng chị mà lười mưa rét: Cây này ngon lành lắm chị ơi, nhiều nụ, nhiều nhánh, không hề có tác động ngắt ngọn bẻ cành, tặng kèm cái chậu hôm đi off ở nhà mẹ Long Tùng :)), 7 nghìn rưởi :))

bonus thêm \(^o^)/

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Hoa lan tỏi đấy em ơi, chụp ở Tây Nguyên.
Phụng Hàm ở HD à, quê nội chị ở HD đấy, em ở khu nào thế?
Nhìn đẹp thật đấy chị ơi. Nhà em mà có vườn chắc cũng bon chen 1 em này, hôm trước nhìn ở chợ Bưởi nhưng ko đẹp như hình.

Ong Chúa: Em (1978) mới "tái xuất giang hồ" từ mấy ngày nay thôi Chị ạ! Cũng đang lo là trễ quá, nhưng hi vọng trong này ấm nên củ sẽ mau ra hoa hơn.
hihi "em" ngoan thía.
Hôm trước thiên hạ đổ nhau đi SG ầm ầm, tiếc nhỉ?

Cả nhà ơi, tự nhiên thích cẩm cù thế chứ
kiếm được 5, 6 loại rồi
cả nhà ai có thấy loại mới mua hộ em nhé.

792
0
0

J.C

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Cả nhà ơi, tự nhiên thích cẩm cù thế chứ
kiếm được 5, 6 loại rồi
cả nhà ai có thấy loại mới mua hộ em nhé.
Eo ơi, chị Ong là tín đồ shopping đấy nhé, mỗi lần mua là cả chục cây luôn :D. Vườn nhà chị bự lắm hả chị?

331
1
0

loakenthangmuoimot

Haha chị coldmoon ơi, trong đám hạt hoa cỏ chị cho, em gieo lên có cây gì y hệt xà lách :)) Em chưa ăn thử.
JC mát tay trồng dạ yến thảo ghê, mấy cây đậm đậm có hạt thì cho chị đặt gạch nhé, chị được cái gieo hạt tốt nhưng sau đó chưa biết dư lào :)) Phong lữ đẹp quá, cố nuôi nhé, chị cũng nghiện em này lắm mà không dám liều, hì.
Phụng Hàm: Nhà ông chị ngày xưa ở giữa Ngã Sáu đấy, nhà em có gần đó không. Giờ nhà chị chỉ còn một chú với một cô ở Quang Trung và khu Nam Cường mới.

792
0
0

J.C

Haha chị coldmoon ơi, trong đám hạt hoa cỏ chị cho, em gieo lên có cây gì y hệt xà lách :)) Em chưa ăn thử.
JC mát tay trồng dạ yến thảo ghê, mấy cây đậm đậm có hạt thì cho chị đặt gạch nhé, chị được cái gieo hạt tốt nhưng sau đó chưa biết dư lào :)) Phong lữ đẹp quá, cố nuôi nhé, chị cũng nghiện em này lắm mà không dám liều, hì.
Phụng Hàm: Nhà ông chị ngày xưa ở giữa Ngã Sáu đấy, nhà em có gần đó không. Giờ nhà chị chỉ còn một chú với một cô ở Quang Trung và khu Nam Cường mới.
Thì cái hình bonus của em đó, trồng lẫn cả DYT và rau cải kìa, he he, cứ tưởng là hạt hoa chớ.
Hạt đậm đậm thì nhiều vô biên :D, nhưng nếu chị muốn chắc ăn thì để em thu hoạch lại, giờ lẫn lộn với màu trắng rồi. Phong lữ e mua ở sapa í, 120k lận T_T. Ngta bảo là phong lữ lùn, nên đắt hơn phong lữ cao (phải vậy ko SD ơi???), kể cả bông mới nở ra nó cũng ko được tươi đẹp lắm, hơi héo héo, :(, lá thì vẫn mơn mởn.

813
0
0

coldmoon1990

Để nó lớn tý nữa làm món xà lách trộn EM Ạ.

Loa kèn à. Bông cẩm cù nó to bằng bao nhiêu, ví dụ so với hạt mít he he? Mọi người chụp ảnh hoa toàn chụp cận cảnh trông đẹp và hành tráng ra phết, chị e a dua kiểu này đến lúc lỡ cẩm cù nhà chị mà có ra hoa được thì khéo chị ngất mất vì nó bé tý xíu so với tưởng tượng.

1,517
0
0

Mehuungo

Trời thế chị Coldmoon và Ong chưa nhìn thấy bông CC thật à, nó phải to bằng miệng cái bát nhỏ đựng nước mắm ý ( so sánh thô thiển nhỉ, nhưng chẳng nghĩ ra cái gì tương tự).

Cái đám hoa dại của chị cho em lớn lắm rồi, tốt mù, mập ú mà độc thấy lá thôi ạ, đang cố chờ xem bao giờ ra hoa.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Trời thế chị Coldmoon và Ong chưa nhìn thấy bông CC thật à, nó phải to bằng miệng cái bát nhỏ đựng nước mắm ý ( so sánh thô thiển nhỉ, nhưng chẳng nghĩ ra cái gì tương tự).

Cái đám hoa dại của chị cho em lớn lắm rồi, tốt mù, mập ú mà độc thấy lá thôi ạ, đang cố chờ xem bao giờ ra hoa.
chưa chị ơi, chỉ mới xem ảnh thôi :)

Eo ơi, chị Ong là tín đồ shopping đấy nhé, mỗi lần mua là cả chục cây luôn :D. Vườn nhà chị bự lắm hả chị?
hehe, ban công bé tí

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Huhu, up ảnh lên rồi mà sao ko copy được đường link để show hàng, hình như máy tính của em bị virut rồi, chậm như con rùa bò

331
1
0

loakenthangmuoimot

Để nó lớn tý nữa làm món xà lách trộn EM Ạ.

Loa kèn à. Bông cẩm cù nó to bằng bao nhiêu, ví dụ so với hạt mít he he? Mọi người chụp ảnh hoa toàn chụp cận cảnh trông đẹp và hành tráng ra phết, chị e a dua kiểu này đến lúc lỡ cẩm cù nhà chị mà có ra hoa được thì khéo chị ngất mất vì nó bé tý xíu so với tưởng tượng.
Cả chùm bằng độ 2/3 cái nắm tay chị ạ, còn mỗi bông bằng độ cái móng tay, hihi, k đến nỗi. Tổng thể thì nhìn nó cũng không bé lắm.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.