Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Dâu ơi tối khuya 10 chị mới vào, chưa tính đi được đâu 3 ngày. có khi đi Côn Đảo ko đi miền Tây nữa.
Nhà mình có ai đi chơi mấy ngày đó ko :D
hihi... dạo này em cũng rảnh rảnh rùi nên hẹn lúc nào cũng dc mà, chị vô thì cứ đi tham quan đi ạ, khi nào có thời gian thì hú em. Mà chị có xuống chị út ko, hay em gửi chị út nhé.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Chị Ong ơi khi nào chị chuyển hàng cho Quỷ đới, cho e gửi ké 1 củ huệ với.
Ới tập trung nhà chị chậm nhất ngày 8 tháng 4 nhé
Tối 9 tháng 4 em nó về quê nên sáng ngày 9 tháng tư chị mang đến cơ quan gửi em ấy rồi.

Phụng Hàm: Chị thích cái giỏ gỗ trồng lan của em mà hôm nọ hỏi người ta đòi 130K 1 chậu, hic đắt thế
Em mua ở đâu, có rẻ hơn ko?

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

hihi... dạo này em cũng rảnh rảnh rùi nên hẹn lúc nào cũng dc mà, chị vô thì cứ đi tham quan đi ạ, khi nào có thời gian thì hú em. Mà chị có xuống chị út ko, hay em gửi chị út nhé.
Hihi, gửi chị Út giúp chị nhé.
Ở Gò Vấp có khi chị nhờ bạn chạy qua được.
Chị chưa lên chương trình, muốn có 1 ngày ở SG để chơi nhưng chưa chắc chắn :)

96
0
0

Strawberry28488

@ Chị Ong: Vậy em sẽ gửi chị Ut ạ
@ Chị Út ới ời, khi nào có cây em sẽ gửi chị nhé

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

@ Chị Tuyền: Chị ơi, chị khỏe chưa ạ. Mong chị mau khỏe nhé
Chị khỏe lại... lâu lắm rồi, chỉ có bị xấu thôi Em à. Cám ơn Em hỏi thăm nhé!

Dâu ơi tối khuya 10 chị mới vào, chưa tính đi được đâu 3 ngày. có khi đi Côn Đảo ko đi miền Tây nữa. Nhà mình có ai đi chơi mấy ngày đó ko :D
Ong ơi, nếu thời gian ngắn thì đừng đi Côn Đảo nhé, vì nếu chuyến bay bị cancel thì phải ở ngoài đó luôn đó. Nói chung thời gian dư dả hãy đi "đảo" vì ngoài máy bay và tàu thì không có xe, giống như bị "cô lập". Kinh nghiệm một người bạn foreigner của mình tranh thủ còn 4 ngày về nước thì đi Côn Đảo, gặp ngay thời tiết xấu nhiều chuyến bay bị hủy, thế là bị trễ chuyến về nước, lại thời điểm mùa hè nên tìm vé khó, thế là hắn phải ở lại Côn Đảo thêm 2 ngày, về SG ở lại thêm 3 ngày nữa mới có vé về nước.

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Kem ơi, hình đây hình đây:
Chân dung bạn mõm cam:

Toàn thân các bạn, chậu chưa nở thì cây nhỏ hơn, lá cũng nhỏ hơn, có 3 chùm nụ rồi, chắc tuần sau sẽ bung, nghe bạn nói là mõm màu vàng:

Cây con ở cả 2 chậu:

Hoa không nở thành chùm, nên cắt bỏ thì phí lắm Kem ơi, chẳng phải trồng hoa là để có hoa ngắm sao?

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Cảm ơn Tuyền, vậy là loại được 1 "đối thủ" trong đám candidate lần này.
hehe, ít thời gian mà đâu cũng muốn đi, không biết bỏ em nào, để lại em nào cả :D

213
0
0

Phuong Thuan

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

@Chi Ong nâu nâu nâu nâu, chị bay đi đâu đi đâu???: e sẽ tập kết hàng đúng thời gian và địa điểm. Cám ơn chị nhé

@Dâu: em ơi cây này hú hoạ mới mua đc. ko biết chị có gặp lại để mua cây khác cho e ko. Chị vẫn còn củ nhưng hơi bé, nếu em ưng thì chị lại nhờ Chị Ong cầm vào cho e nhé.

96
0
0

Strawberry28488

@ Chị Thuận: Chị ơi, nếu có gặp thì chị mua hộ em nhé, còn ko mua dc thì chị cho em xinh 1 bé nhe. Em cảm ơn chị nhiều @};-@};-@};-

96
0
0

Strawberry28488

Các chiên gia huệ ơi, cho em hỏi tí ạ. Đỏ dại là em nào ạ, vậy mấy bông đỏ tết hay bán có phải đỏ dại ko, hay là loại khác nữa ::-? . Và huệ gáo là thằng nào nữa, cũng đỏ lun thì phải. Sao có mỗi đỏ thui mà cũng nhiều loại thế ạ, em chóng mặt rùi :-O

@ Chị Bachtue: Huệ nhà chị nở chưa ạ, 2 trong số 3 củ cam DL em đã cho bạn em rùi và nhận dc 1 củ khác cũng từ DL nhưng mới chỉ nhú cái mầm thôi, em cũng hy vọng là màu khác. Em mong ngắm huệ nhà chị lắm ạ :D

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Vũ nữ của chị đã tách chậu theo cách của Phụng Hàm :

Còn đây là cây Hoàng Lạp hình như sắp ra hoa . Cái cành hoa ở phía trên bị lá nó đè nghiêng đi :

Chiều qua về nhà, lên tưới cây thì thấy bụi dương xỉ của mình ở gốc trúc (đẹp là thế) mà bị bà nội cu Đăng dọn sạch. Tiếc ngẩn ngơ mà chưa dám nói gì ...
Ai dà! có đúng là tách theo cách của PH không thế chị ơi, sao nhìn chỉ thấy thân non mà không thấy thân già đâu cả? Chơi vơi quá!
Cây Hoàng lạp chị trồng có vẻ bị sâu đó, loại này là cây hợp trục, phải trồng nổi gốc.

2,501
0
0

Haidang02

Ai dà! có đúng là tách theo cách của PH không thế chị ơi, sao nhìn chỉ thấy thân non mà không thấy thân già đâu cả? Chơi vơi quá!
Cây Hoàng lạp chị trồng có vẻ bị sâu đó, loại này là cây hợp trục, phải trồng nổi gốc.
Chị tưởng chỉ tách cái thân non ra thôi chứ, nên mới tách thế :( Mà thế chơi vơi quá hả Quỷ, hy vọng chị mát tay nó sẽ không tèo mất.

Hoàng Lạp bị sâu thì phải làm sao bây giờ Q ơi, cho chị xin tý kinh nghiệm chữa bệnh cho nó đi...

16
0
0

zenda

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Cả nhà ơi mình có cây lá mầu nó hay bị cháy lá có ai biết chữa trị bệnh này ko thì giúp mình với :

Lúc mới mua về thì như này:

Bây giờ thì như này:

Ai biết tư vấn giúp nhé, cảm ơn cả nhà nhiều.
Chỗ chị để cây này có nắng nhiều không chị ? Hình như cây này trồng được trong nhà .Lúc trước mẹ em đem mấy cây vạn niên thanh ra chỗ full sun mấy cây đó cũng bị cháy lá nhiều lắm.Bây giờ mấy cây vạn niên thanh ở dưới gốc cây mận thì nhìn rất xanh tốt .

1,284
1
0

small_dracula

Hi, bữa trước có lần Kem hỏi các giống Huệ hoa đỏ mà nợ chưa trả lời, nay em Dâu lại hỏi, làm phát luôn.
@ em Dâu: Huệ đỏ có nhiều loại lắm em, cây Đỏ nhung được trồng khá phổ biến ở mình, do nó được chuyển về mình rất lâu rồi chứ thực ra nó cũng là cây lai. Trên thế giới người ta giới thiệu rất nhiều giống khác nhau cùng có màu đỏ (khác nhau về hình dạng cánh hoa và độ đậm nhạt).
Đỏ dại là cây này nè, cây bản địa ở VN (Hippeastrum equestre)

Em để ý sẽ thấy màu nó tươi hơn, cánh hoa có họng hơi xanh, giữa cánh có sọc trắng, màu trên cánh hoa chạy theo tia. Ngoài ra thằng này lá nhỏ, củ nhỏ và hoa cũng nhỏ hơn các loại khác.
Tiếp, cây đỏ lợt lợt đang nở anh nghĩ nó là Baby Star

vết sọc khác chút, màu trên cánh hoa dạng mạng.
Đỏ nhung thì màu rất sậm và đỏ kín hết cả hoa.

Hiện tại ở mình còn có một loại đỏ màu tươi hơn chút, như cái anh chụp ở Bình Định này

Nếu em đã từng thấy Huệ ở chổ cô HX thì còn thấy thêm vài loại đỏ nữa.
Còn muốn biết thêm thì google mấy cái tên này nhé: (nhớ thêm chữ Hippeastrum vô trước) pinktored, royal velvet, calimero, suzanne, basuto, desertdawn, goldmedal, marry christmas, pamella, redlion, scarlet, rapido, fanfare... Hoa có chút trắng thì có thêm: baby star, monaco, tres chic, hercules, christmas star, acapulco ...
Hehe, sợ chưa?!!!

1,284
1
0

small_dracula

Chị tưởng chỉ tách cái thân non ra thôi chứ, nên mới tách thế :( Mà thế chơi vơi quá hả Quỷ, hy vọng chị mát tay nó sẽ không tèo mất.

Hoàng Lạp bị sâu thì phải làm sao bây giờ Q ơi, cho chị xin tý kinh nghiệm chữa bệnh cho nó đi...
Hehe, tre già măng mọc, măng mới nhú đã tách trồng riêng, nói thế đủ để chị hiểu độ chơi vơi chưa ạ?!
Lan có 2 dạng thân: đơn trục (ngọn mọc tiếp mãi lên trên còn dưới chân ra rễ, vd: Quế, Đai châu, Hồ điệp...) và hợp trục (cây mẹ sinh trưởng có giới hạn còn cây con mọc từ gốc, kiểu bụi như bụi chuối bụi tre, vd: Đùi gà, Hoàng lạp, Giã hạc...).
Với cây đơn trục thì nó thường ở dạng cây đơn vì dòng này ít phân nhánh, nên khi trồng cứ chôn chân trong than lòi cái ngọn ra là được, cột cố định là xong.
Với cây hợp trục, chỉ các loại quá quý hiếm bán theo thân, người ta mới tách 1-2 thân rời, còn không bao giờ người ta cũng tách theo từng đơn vị 3 thân trở lên. Sở dĩ tách như vậy vì cây con khi mọc ra chưa có rễ, dinh dưỡng chưa có phải ăn nhờ cây mẹ, thường một bộ 3 thân là đủ để chúng nương tựa nhau, đương nhiên càng nhiều thân thì cây càng nhanh mạnh. Tách nhiều thân còn có cái lợi là dễ cột cố định cây.
Hi, Vũ nữ dễ sống, sống không vấn đề, chỉ là cây của mình đầy chậu tách ra, chị nhắm chừng chổ trồng và có cho ai không rồi cứ thế xé đều thành 2-3 mảnh, sao cho mỗi mảnh đều có nếp có tẻ là được. Cây như thế trồng lại bén rễ thân non ra là có thể cho hoa ngay, còn tách thân đơn kiểu này chị trồng 2 năm sau có hoa là cao thủ rồi, em trồng chắc 3 năm mới có hoa.
Cố gắng chị nhé!
(nói nhỏ, bắt đền PH bày bậy chị ơi!)

1,284
1
0

small_dracula

í da, em quên, cây Hoàng lạp đó nếu chưa bám chậu thì xách ra trồng cao lên hoặc buộc gỗ, nếu bám chậu rồi thì chị gỡ bớt than ở trên cho nó lộ gốc là được, chị trồng sâu thế nở xong đợt hoa này cây con mọc lên bị nghẹt hư hết.

1,284
1
0

small_dracula

Tặng chị Ong phát

Long tu còi

Cái cây ni nở miết từ năm ngoái tới giờ

Hông nhung