Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

331
1
0

loakenthangmuoimot

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Hihi Tuyền ơi chính hắn đấy, đúng cái này là Loaken đấy, cảm ơn em nhá....

317
0
0

tuyen-virgo

Chị Tuyền vừa bị tai nạn à? Em chia buồn nha. Em đọc vội chẳng nhớ đâu nữa hình như chị hỏi lại cây đó tên gì phải không chị? Đây là tên dòng lai chung của em nó đây. Chắc tại tên Den.Damri ít dùng chị ạ. Nếu seach trên mạng thì chị seach bằng cái tên này nè: Den. Dawn Maree rồi chị so hình và tìm ra chính tên em nó đi. Em lại đặt gạch chị nhé vì cây trong đó không được chuyển cho em nữa rồi ạ. Dòng này hoa rất rất là bền đó chị nên em thích. Em thường vẫn gọi bằng cái tên Den. Damri nên quen rồi ạ.
Ok Em, Chị thấy nó có 2 cây con rồi, đợi nó to rồi tách hay tách bi giờ? Em chỉ Chị cách tách nhé không thì cả đống nụ nó teo huyền hết thì chít. Công nhận hoa bền zã men.

Trong này gọi là hoa Lys, khác với Lily và cũng khác với Loa kèn (Arum), Hoa này trồng trên Đà Lạt, Chị hỏi thử Cô Hà Xuân có trồng được không ạ. Tình iu Cúc trắng của Chị là quà ĐL của Cô phải không ạ?

0
0
0
A

airplant

Guest
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Tớ hay mua phân này ở số 49 ngõ 10 -Tôn Thất Tùng (cty giống rau quả Bình minh) nhé, mẹ nó ra đó xem sao, tớ cũng sắp phải đi mua roài, nhà tớ còn mỗi một gói thôi
hớ hớ!=))em không phải "mẹ nó" đâu nhé:))

1,284
1
0

small_dracula

Trong này gọi là hoa Lys, khác với Lily và cũng khác với Loa kèn (Arum), Hoa này trồng trên Đà Lạt, Chị hỏi thử Cô Hà Xuân có trồng được không ạ.
Chổ em thì chính xác gọi thằng này là Huệ ạ, hay gọi là Huệ trắng.
Ở Huế có một mùa trồng thứ này rất nhiều, chị gái em thích nên hay mua cả bó về cắm lọ (cũng rẻ, tính trung bình mỗi bông 1k), nhưng ngặt nỗi ở Huế họ dùng hoa này làm hoa cúng, đi đâu cũng thấy người ta cắm trên ban thờ, mình mình cắm cho đẹp có phần lạc lõng!
@ Kem: hè hè, bữa trước nhớ mãi không ra đó, cái tên Dawn Marie. Vậy là đồng danh hả?!

331
1
0

loakenthangmuoimot

Trong này gọi là hoa Lys, khác với Lily và cũng khác với Loa kèn (Arum), Hoa này trồng trên Đà Lạt, Chị hỏi thử Cô Hà Xuân có trồng được không ạ. Tình iu Cúc trắng của Chị là quà ĐL của Cô phải không ạ?
Cúc trắng này chị đặt mua hạt Sing ở CSTT đấy, hoa nhỏ xíu thôi em ơi, thôi yêu tạm...
Hì, ngoài chị gọi loa kèn trắng, huệ đỏ là loa kèn đỏ, còn huệ ta là cái nì.

@ Quỷ: Bông loa kèn trắng đó đến mùa là ở đây mọi người tranh thủ chưng, hoa thơm mà đẹp. Tháng tư mùa hoa loa kèn là vậy đó em. Còn bông để chưng ban thờ là hình trên, mà thực ra ngoài này cũng k chưng ban thờ bông này, chỉ có đám ma mới chưng thôi em. Còn loa kèn trắng thì k ai chưng ban thờ đâu. Mỗi vùng mỗi khác...
À mà loa kèn trắng ngày xưa các cụ còn gọi là huệ tây, Thiếu nữ bên hoa huệ là một thí dụ, cũng không khác cách gọi lắm nhỉ....

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
16
0
0

zenda

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Zenda: Bạn k phải đặt mua hạt hoa làm j cho đắt, thỉnh thoảng ra chợ Mơ, có 15k/bụi to đùng, chị Coldmoon thỉnh thoảng cũng mua được ở chợ Bưởi chỉ tầm í thôi.
Trời,em ước gì em ở Hà Nội để có thể ra chợ mua hoa về trồng.Ở trong em không ai bán cây hoa ngoài chợ .Chỉ có vài điểm bán hoa kiểng mà có rất ít cây,gần như không có những loại cây mà em thích.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Ok Em, Chị thấy nó có 2 cây con rồi, đợi nó to rồi tách hay tách bi giờ? Em chỉ Chị cách tách nhé không thì cả đống nụ nó teo huyền hết thì chít. Công nhận hoa bền zã men.
Chị chụp hình em coi rồi tính nha chị. Hoa rất rất bền nhưng theo em chị cũng không nên chơi lâu quá cây sẽ mất sức mình chơi chừng nửa tháng rồi cắt bỏ để bảo dưỡng cây thì ổn hơn ạ.
Chổ em thì chính xác gọi thằng này là Huệ ạ, hay gọi là Huệ trắng.
Ở Huế có một mùa trồng thứ này rất nhiều, chị gái em thích nên hay mua cả bó về cắm lọ (cũng rẻ, tính trung bình mỗi bông 1k), nhưng ngặt nỗi ở Huế họ dùng hoa này làm hoa cúng, đi đâu cũng thấy người ta cắm trên ban thờ, mình mình cắm cho đẹp có phần lạc lõng!
@ Kem: hè hè, bữa trước nhớ mãi không ra đó, cái tên Dawn Marie. Vậy là đồng danh hả?!
He he cái hoa này K cũng thích lém. Cứ có là mua cắm chơi liền. Thế ra Q cũng gọi bằng cái tên này à? Thế từ nay gọi như vậy cho quần chúng. Tại K biết tới cái tên Den. Damri trước nên cứ gọi thế thành quen rồi.

832
0
0

Phụng Hàm

He he cám ơn chị Tuyền và chị SV em đã commet được rùi. Lần sau đỡ phải làm thủ công để tăng số lượng bài viết hí hí...

832
0
0

Phụng Hàm

hớ hớ!=))em không phải "mẹ nó" đâu nhé:))
Chị Tuyền nói tự giới thiệu đi thì mọi người mới biết chứ airplant. Không có bị gọi "mẹ nó" cũng phải ngậm bồ hòn làm ngọt nha. Nay mai còn có những cái khác nữa cũng phải ráng mà chịu thôi đó.

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Loaken ơi. Em còn hạt hoa bướm các màu không? Hôm nọ chị vừa gieo 1 mớ, xong đó lại cày hết đất lên nên chắc hỏng hết, giờ muốn gieo lại. Có cho chị xin ít nhé.

@POppy: Chị đã mang phân cá đến cơ quan. Lúc nào qua được ới chị chị mang xuống cho nhé. Tháp Hà Nội, 49 Hai Bà Trưng, đợi ở cống phía Thợ nhuộm đỗ xe cho dễ em nhé (cửa vào Tháp đối diện 56-58-60 Thợ Nhuộm).

0
0
0
A

airplant

Guest

Chị Tuyền nói tự giới thiệu đi thì mọi người mới biết chứ airplant. Không có bị gọi "mẹ nó" cũng phải ngậm bồ hòn làm ngọt nha. Nay mai còn có những cái khác nữa cũng phải ráng mà chịu thôi đó.
hic!cái tội lười giới thiệu của em
tên thật:huy
sở thích:em thích trồng mấy cây hoa sặc sỡ và lan hài
the end:))

1,517
0
0

Mehuungo

@chị Coldmoon : Hoa Bướm giờ này trồng làm gì hả chị? nhà em có cả đám cây con kìa, chị thích thì em nhổ cho chị.

@Chị Haidang : Nhà em cách bến xe LY gần 20km cơ, thế CN có gửi được ko vì CN em cho thằng cu bé nhà em đi chữa răng gần đấy. PM cho em số HP của chị nhé.

20
0
0

cunconxinhdep

Giờ thì bít rồi, airplant ko phải là mẹ nó hè hè, tương lai là bố nó hỉ....

427
0
0

poppy summer

Ới chị Coldmoon, PM cho em số điện thoại của chị, ăn trưa xong em qua lấy có được ko?

813
0
0

coldmoon1990

@chị Coldmoon : Hoa Bướm giờ này trồng làm gì hả chị? nhà em có cả đám cây con kìa, chị thích thì em nhổ cho chị.

@Chị Haidang : Nhà em cách bến xe LY gần 20km cơ, thế CN có gửi được ko vì CN em cho thằng cu bé nhà em đi chữa răng gần đấy. PM cho em số HP của chị nhé.
Thank You em. Không lấy cây con đâu, cây con chị vừa mua chợ Bưởi 3 bó 150 em giá 20k, trồng sống sót được 149 em rồi. Đúng hơn là không chết cây nào luôn. Thích gieo xen ít hạt để đấy vì thường 100 hạt chị gieo chỉ được 3-4-5 cây thôi mà.

Đánh Bưởi chưa H? Cô này gan thật đấy. Em ủ phân cá chưa? Chị ủ 3 thùng liền rồi. Tuần này sẽ ủ tiếp 1 thùng nữa.

2,501
0
0

Haidang02

Èo, xa thế cơ à. Chủ nhật cũng được mẹ nó ạ. Cảm ơn mẹ nó nhiều nhiều nhé :x

1,284
1
0

small_dracula

Hì, ngoài chị gọi loa kèn trắng, huệ đỏ là loa kèn đỏ, còn huệ ta là cái nì.
View attachment 543

@ Quỷ: Bông loa kèn trắng đó đến mùa là ở đây mọi người tranh thủ chưng, hoa thơm mà đẹp. Tháng tư mùa hoa loa kèn là vậy đó em. Còn bông để chưng ban thờ là hình trên, mà thực ra ngoài này cũng k chưng ban thờ bông này, chỉ có đám ma mới chưng thôi em. Còn loa kèn trắng thì k ai chưng ban thờ đâu. Mỗi vùng mỗi khác...
À mà loa kèn trắng ngày xưa các cụ còn gọi là huệ tây, Thiếu nữ bên hoa huệ là một thí dụ, cũng không khác cách gọi lắm nhỉ....
Hì, trong em thì thằng này chuyên để cúng nên gọi thẳng là Huệ cúng.
Ở Huế lạ thế đấy, họ cúng nhiều quá nên đổi hoa thì phải, chứ thằng Huệ trắng đó em chỉ thấy mỗi Huế làm hoa cúng thôi. Có lần em thấy cả Ngọc Trâm cũng lên ban thờ ngồi. Các loại khác như Vạn thọ, cúc vàng, chuối mỏ két ... là thường nhật rồi.

169
0
0

bầu lào

Cả nhà ơi mình có cây lá mầu nó hay bị cháy lá có ai biết chữa trị bệnh này ko thì giúp mình với :

Lúc mới mua về thì như này:

Bây giờ thì như này:

Ai biết tư vấn giúp nhé, cảm ơn cả nhà nhiều.

1,284
1
0

small_dracula

Cái ni tặng chị songviet.

Bữa trước cắt Thanh Anh cho bà chị hơi ki bo tí là vì cái này, may quá nó lên 2 con, hehe

Hết hoa rồi, tặng cả nhà hoa cúc dại vậy, mỗi người tự nhặt một bông nhé!