Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Hoá ra mắt Quỷ nhìn tinh xuyên qua đất nhỉ :D

Đặt cây vào chậu cho đất sơ sơ rồi nhấc từ từ cái nilon là được chứ, nilon sẽ chẳng bao giờ phân huỷ nên mình nghĩ cứ để thế rễ cây sẽ không phát triển được đâu :(
Dạ chỉ là tinh sơ sơ thôi, cả nhìn cả vận dụng óc tưởng tượng mới đoán ra như thế mà chị!
Cái này thực ra rất đơn giản, tại mọi người tưới cây nhiều quá nên mới hay bị bể bầu thôi, trước khi trồng tùy vào thời tiết rồi giam khô cây một vài ngày, bầu đất ở trạng thái rút nước thì sẽ rất chặt, lột bì vô tư. Các chị dùng dao lam rạch một đường từ trên xuống dưới, dùng một tay đỡ bên dưới bầu và tay kia lột bì nilon, xong đặt vô chậu lấp đất lại. Chỉ trường hợp chất trồng là trấu hay mùn dừa mà cây còn ít rễ thì dễ bị tuột bầu, lột đáy trước rồi đặt vào chậu mới rạch bên và lột là ok.
Hè hè, cái bì nilon không phải chẳng bao giờ phân hủy mà là phân hủy sau hàng ngàn năm, chờ thế lâu quá!
@ JC: Hi, mùa này hoa hồng dễ bị thâm xạm cánh hoa, tránh để sương - mưa - gió tạt thì màu hoa đẹp hơn đó.
Kí ốc đó gần hết tác dụng rồi, nếu ủ được thì nên ngâm một hũ mà tưới thêm, không thì hàng tháng đào nhét cho nó cỡ chục con.
Hoa nở xong bấm cành xuống để nó lên lại cho đẹp nhá, nếu có ý định bón phân thì bón trước khi bấm khoảng 7-10 ngày, bấm khi hoa vừa tàn vì nếu chậm vài ngày thì cuống hoa tự rụng mà ngay mắt lá sát đó sẽ lên chồi, hoa ra nhanh hơn nhưng sẽ nhỏ.

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Chị Đèn: E chưa thấy hoa sao đâu chị,, hạt í năm nào nhà em cũng phải nhổ đi cả đống, nó rụng xuống lên ầm ầm mà. Cái đám chị nghĩ là nó chắc chắn là cleome, vì em vừa tách chậu bọn í xong mà.
Chị Đèn ; CHị gieo hạt DYT chưa? em e là đến giờ mới gieo thì muộn rồi, đến mùa hè dễ tèo lắm. Em đang có 1 đám cây con , nhưng ko biết làm sao gửi về cho chị nhỉ?

Còn đám mạ kia chị kệ cho nó lên, rồi chọn cây khỏe mà giữ lại thôi. Hoa sao thì chỉ cần 2 cây là nó lên đầy giàn. Cleome thì cây to đùng.
Em gửi hạt nào chị gieo hạt đó mà. Kể cả hạt còn lại lần trước cũng đem gieo luôn. Gieo chỗ nào nảy mầm chỗ đó nên giờ chị chịu không phân biệt được trừ BB và cleome. Thôi đành chờ nó lớn lên tẹo nữa vậy.

Từ nhà em đến bến Lương Yên có xa không, nếu không xa em đóng hộp gửi về cho chị, chỉ cần số điện thoại của em và của chị là OK liền.

Mà đám mạ em nói đó là cây gì ?

341
0
0

NHD

vậy bây giờ mình đào móc bớt đất ra để lấy bao ni lông ra có ảnh hưởng gì đến cây ko nhỉ???

0
0
0
A

airplant

Guest
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

mọi người ơi không biết ở chợ bưởi có chỗ nào bán phân dynamic lifter hoặc loại nào tương tự không nhỉ!để em về làm SM,chứ bây giờ em dùng cái phân tan chậm nitrophoska(loại có hạt nhỏ 3 màu :cam nhạt,xanh da trời,tím đóng trong cái chai hay bán ở chợ bưởi)ghê lắm,bình thường nó không sao,chứ cứ gặp nước là nó nhão nhoét ra,em sợ nó làm "sót" cây,em có mấy củ lan huệ quý thối sạch vì nó rùi đấy,hi vọng cứu được:((

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

vậy bây giờ mình đào móc bớt đất ra để lấy bao ni lông ra có ảnh hưởng gì đến cây ko nhỉ???
Cứ lấy xẻng bé múc từng ít đất xung quanh bỏ ra ngoài, xong đó lột bao rồi đắp đất lại chắc không sao em ơi.

317
0
0

tuyen-virgo

Khoe chiến lợi phẩm chuyến vi hành dạo mát quanh khu vực chiều hôm qua:
Cây Osaka nhà mình đây (mới nhập hộ khẩu An Viên chiều hôm qua, trước đó là "dân bụi đời"):

Chưa tin tưởng tay nghề lắm nên mình cứ thấy em nào lăn lóc bơ vơ thì mình nhổ hết, có 2 cây bị nhổ đứt rễ nên hơn "xìu". Nếu tụi nó qua được, mình "gây quỹ" hihi.

Dừa cạn dại, bụi to kinh khủng, dùng sức nhổ gốc nó lên mà... đứt dép luôn.

Chị Coldmoon ơi, sắp có mẻ thuốc mới cho Chị này:

Tặng Chị Loa Kèn bông hoa này nhé, hình như là nick của Chị (hoa này Em mua về chưng bình, 5 ngày rồi mà nó vẫn còn cứng vậy đó):

Cây Lựu Thái Lan (phải hông ta) mua của bà bán dạo, 4 cây/chậu, 40k:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Cứ lấy xẻng bé múc từng ít đất xung quanh bỏ ra ngoài, xong đó lột bao rồi đắp đất lại chắc không sao em ơi.
Cứ vô tư bứng lên rồi trồng lại, NHD ơi, vì bầu đất chưa bị bể mà. Nếu chưa trộn phân vào đất thì nhân dịp này "làm đất" lại đi!

832
0
0

Phụng Hàm

Hu hu em đi vắng không có nhà mà nhà mình ngoi nhanh quá. Em vào có hai lần ngấp ngó chửa kịp đọc hết vì không có máy giờ mới vào được. Thế mà nhà mình đã lên tầng lại còn lên nhanh nữa chứ. Em J.C còn bắt đền hoa nữa kìa. mà đọc nhìu quá em nhớ không hết nữa. Sẽ có hoa cho nhà mới vừa đẹp vừa thơm nhưng phải chờ chút đã.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Hoa mừng nhà mới đây J.C. chúc nhà mới luôn xinh như hoa, tươi như ngọc và thơm như bông thanh đạm này.

Gần thêm chút nữa.

Chào mừng một thành viên mới. Đã gặp nhau bên DRL rồi thì phải.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Ẹc ơi Osaka của chị Tuyền nhìn thích thế. Cây nhà em chẳng có cái lá nào chiều nay về em sẽ chụp lại bá cáo cả nhà ạ.

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Cứ vô tư bứng lên rồi trồng lại, NHD ơi, vì bầu đất chưa bị bể mà. Nếu chưa trộn phân vào đất thì nhân dịp này "làm đất" lại đi!
Em đã đi làm lại chưa? Tình hình ổn hết chưa tuyền?

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Em tặng cả nhà hoa nhà em mừng tân gia ạh,

20
0
0

cunconxinhdep

Tớ hay mua phân này ở số 49 ngõ 10 -Tôn Thất Tùng (cty giống rau quả Bình minh) nhé, mẹ nó ra đó xem sao, tớ cũng sắp phải đi mua roài, nhà tớ còn mỗi một gói thôi

mọi người ơi không biết ở chợ bưởi có chỗ nào bán phân dynamic lifter hoặc loại nào tương tự không nhỉ!để em về làm SM,chứ bây giờ em dùng cái phân tan chậm nitrophoska(loại có hạt nhỏ 3 màu :cam nhạt,xanh da trời,tím đóng trong cái chai hay bán ở chợ bưởi)ghê lắm,bình thường nó không sao,chứ cứ gặp nước là nó nhão nhoét ra,em sợ nó làm "sót" cây,em có mấy củ lan huệ quý thối sạch vì nó rùi đấy,hi vọng cứu được:((

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Em đã đi làm lại chưa? Tình hình ổn hết chưa tuyền?
Bị ngày hôm trước thì ngày hôm sao Em đã đi làm rồi Chị à, chỉ cần "bịt tai" lại thôi ạ. Hôm nay đã lành rồi, nhưng mà trông gơm gớm, hì, i như bị "bạo hành gia đình kiểu Hồi Giáo": xẻo tai!

20
0
0

cunconxinhdep

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Khiếp quá chị ơi, e nghe chị miêu tả từ bên kia mà vẫn thấy khiếp à, từ hôm đó tới giờ, cứ nhìn thấy phụ nữ lái xe là e biết phận, đi sát lề đường,
Hi vọng là sau mấy vụ thẩm mĩ, tai chị lại ngon lành để đeo khuyên nhá.....

Bị ngày hôm trước thì ngày hôm sao Em đã đi làm rồi Chị à, chỉ cần "bịt tai" lại thôi ạ. Hôm nay đã lành rồi, nhưng mà trông gơm gớm, hì, i như bị "bạo hành gia đình kiểu Hồi Giáo": xẻo tai!

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Khiếp quá chị ơi, e nghe chị miêu tả từ bên kia mà vẫn thấy khiếp à, từ hôm đó tới giờ, cứ nhìn thấy phụ nữ lái xe là e biết phận, đi sát lề đường,
Hi vọng là sau mấy vụ thẩm mĩ, tai chị lại ngon lành để đeo khuyên nhá.....
OX Chị nói để hắn chịu khó nhai chewing gum mỗi ngày để có bã cho Chị đắp tai giả đấy! hihi, vẫn còn chỗ đeo bông tai, có điều thấy nó "chơi vơi" quá...

832
0
0

Phụng Hàm

airplant ơi, có người gọi là mẹ nó kìa hí hí...

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 7 - Nhân

Chị Tuyền vừa bị tai nạn à? Em chia buồn nha. Em đọc vội chẳng nhớ đâu nữa hình như chị hỏi lại cây đó tên gì phải không chị? Đây là tên dòng lai chung của em nó đây. Chắc tại tên Den.Damri ít dùng chị ạ. Nếu seach trên mạng thì chị seach bằng cái tên này nè: Den. Dawn Maree rồi chị so hình và tìm ra chính tên em nó đi. Em lại đặt gạch chị nhé vì cây trong đó không được chuyển cho em nữa rồi ạ. Dòng này hoa rất rất là bền đó chị nên em thích. Em thường vẫn gọi bằng cái tên Den. Damri nên quen rồi ạ.

832
0
0

Phụng Hàm

Em giai nhà mình hết ngôi "hoa hậy nam" rùi đó chị.