Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị ơi, em này là em Đuôi sóc mờ!! :)) Tự nhiên nó ra hoa lạ thế, nên em mới trêu các chị thôi!! 1 nhành ra rất nhiều nhành nhỏ ạ!!
Đó đó cái chính là em thấy nó lạ thế còn gì. Chị cần cái lạ lạ đó mừ. Người ta gọi em nó là cáo phân nhánh mẹ nó ạ. Chị chờ ngày đón em nó về vườn he he... Hôm nay trúng số rùi Chẹp chẹp...

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Uh mai c mang đi nhé. Hiện tượng bị rụng lá này k biết là bị sao các chị chiên gia ơi, chị Tuyền ơi cứu em với. hic.
Rụng hay héo? Nếu lá vàng và rụng thì sống, héo rũ thì nguy cơ tèo cao he he.Tốt nhất là nên xử lý sớm nhé. (Em lanh chanh tí chị Tuyền nhỉ)

151
0
0

derma

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Rụng hay héo? Nếu lá vàng và rụng thì sống, héo rũ thì nguy cơ tèo cao he he.Tốt nhất là nên xử lý sớm nhé. (Em lanh chanh tí chị Tuyền nhỉ)
Huhu thế lá xanh mà rụng thì là sao hả chị. Hic. Quả này thì nguy to rồi phải k chị :(

Chị Tuyền ơi Osaka ưa nước k ạ? Ưa nắng hay bóng mát chị ui. Hic hic...

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

@Đèn ơi: MG có cần nhiều đất lắm ko? mình gieo 5 hạt vào cái chậu 40cm, có ổn ko nhỉ? bao lâu thì nó ra hoa, cần để chỗ nắng ít hay nhiều? mình chưa trồng cây leo bao giờ nên muốn hỏi kỹ.
Nó không cần nhiều đất lắm đâu. Trồng thế ổn đấy. Nó không cần nắng nhiều, ẩm vừa, đừng để nó héo là được.Ban công nhà tớ nắng quá nên tớ tưới cả trưa, nhưng mà đừng để úng. Úng là toi đấy. Tớ không nhớ bao lâu thì ra hoa, chỉ nhớ là rất nhanh. Nó dễ lên, lên thì chóng lớn, chừng gần 2 gang tay là có hoa. Đợt lần trước chỉ có lá là có luôn nụ ở kẽ lá. Nếu có hoa thì cực dễ lấy hạt và nhiều hạt nhé. Nhưng chỉ có mỗi màu tím đỏ ấy thôi...

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Mặt tiền toàn hoa đẹp. Cái pic Tuyền chụp cúc trắng với DYT tím đặt chế độ gì mà mầu lên sắc thế nhỉ???
Chế độ Macro của máy chụp hình cùi bắp đó Poppy!

Uh mai c mang đi nhé. Hiện tượng bị rụng lá này k biết là bị sao các chị chiên gia ơi, chị Tuyền ơi cứu em với. hic.
Huhu thế lá xanh mà rụng thì là sao hả chị. Hic. Quả này thì nguy to rồi phải k chị :(

Chị Tuyền ơi Osaka ưa nước k ạ? Ưa nắng hay bóng mát chị ui. Hic hic...
Ưa nước nhưng chịu hạn giỏi, ưa nắng nhưng cây còn nhỏ thì nên để chỗ có nắng vài tiếng trong ngày thôi!
Chắc do sốc môi trường thôi, Em cố nhìn cái đọt (hay bị rủ xuống í) nếu nó không bị héo thì ổn, tốt nhất Em chụp hình lên coi sao.

Lúc khăn gói đưa hai em í đi gởi, trông nó mướt thế này mà Em:

Đóng vào thùng nhưng vẫn để hớ hênh cho các em thở:

Khuyến mãi thêm 4 cây Dừa cạn 4 màu:

Còn đây là Lan gì đây nhỉ các Ma Lan?

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị à, cây hoa to ngoài là vũ nữ nhện xanh, cây này hoa đẹp. Cây hoa tím trắng phía trong là cây thập hoa

816
0
16

Linh mèo

Member
Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Các cao thủ trồng cây cho em hỏi 1 chút ạ. Hồi Tết em có mua 1 chậu hoa Đỗ Quyên tán tròn rất đẹp. Giờ thì nó đã bị ... mất dáng, đâm chồi nẩy lộc mọc lung tung cả ke ke. Em muốn hỏi các chị là em có thể cắt cho tán nó tròn như xưa được ko ạ (vì mama em bẩu là giờ mà cắt thì mất tiệt các lộc với chồi, sợ nó thui chụt, phải để sang mùa đông mới được cắt). Các chị mách nước cho em nhá, đa tạ ạ :D

317
0
0

tuyen-virgo

Chị à, cây hoa to ngoài là vũ nữ nhện xanh, cây này hoa đẹp. Cây hoa tím trắng phía trong là cây thập hoa
Em cứ như "Từ điển Lan" vậy đó, hì
Cây này Chị chụp bên nhà ông anh, trồng năm ngoái năm nay đùng một cái 5 vòi to tổ chảng!

151
0
0

derma

Ưa nước nhưng chịu hạn giỏi, ưa nắng nhưng cây còn nhỏ thì nên để chỗ có nắng vài tiếng trong ngày thôi!
Chắc do sốc môi trường thôi, Em cố nhìn cái đọt (hay bị rủ xuống í) nếu nó không bị héo thì ổn, tốt nhất Em chụp hình lên coi sao.

Lúc khăn gói đưa hai em í đi gởi, trông nó mướt thế này mà Em:

Đóng vào thùng nhưng vẫn để hớ hênh cho các em thở:

Khuyến mãi thêm 4 cây Dừa cạn 4 màu:
Chị ui hehe thế chắc là yên tâm rồi vì e thấy cái đọt nó chỉ hơi rũ xuống thôi :). Nó chỉ bị rụng lá thôi chắc k sao c nhỉ :p

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị Haidang ơi, chị chụp ảnh hoa MG cận cảnh lên cho em xem để lấy tinh thần gieo hạt với. Em đã lấy hạt DYT rồi, có nhiều màu đỏ, trắng, tím hồng có khía. Em đang phơi cho hạt thật khô rồi sẽ gửi cho chị. Nhưng gieo hạt DYT mùa này còi cọc lắm, thử nghiệm mãi, còn có 1 cây được 1,5 tháng rồi mà vẫn bé tẹo.

Sau 10 ngày đi NM cây phong lữ nhập cư từ Đức về sắp tèo.
Bây giờ ẻm thảm hại:

lúc mới nhập cư:

Phong lữ ban công nhà chị gái:

Một số chiến lợi phẩm sau đợt đi miền nam:

Hồng anh có một bông hoa nhưng rụng mất trong quá trình di chuyển

Đành mượn tạm ảnh Hồng anh trên web vậy:

Lá màu:

Hết hàng.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,517
0
0

Mehuungo

Mitngoan ơi, mấy cây bạn mua ở HN cũng có nhiều mà, sao phải mang vác làm gì cho khổ cơ chứ.

Cây phong lữ trông thảm thương quá nhỉ? hôm đó quên ko dặn là tới mùa mát hãy mang về, chứ nắng nóng thế này nó sốc nhiệt độ dễ tèo lắm. Đám PL nhà mình là bạn mình mang về trước Tết nên nó mới sống, giờ trông cằn cỗi lắm.

160
0
0

hangptt2711

thích roài đây. hihi... e chuẩn bị chuyển nhà. hí hí... hôm nào đến nhà mới sẽ nhờ chị em mình tư vấn mua ít cây cho nó mát mắt

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Mitngoan ơi, mấy cây bạn mua ở HN cũng có nhiều mà, sao phải mang vác làm gì cho khổ cơ chứ.

Cây phong lữ trông thảm thương quá nhỉ? hôm đó quên ko dặn là tới mùa mát hãy mang về, chứ nắng nóng thế này nó sốc nhiệt độ dễ tèo lắm. Đám PL nhà mình là bạn mình mang về trước Tết nên nó mới sống, giờ trông cằn cỗi lắm.
Vác cây từ SG về đến nơi mới thấy HN cũng có, tuy nhiên ở đây toàn cây to thôi, mà mình chỉ thích những cây nhỏ xinh để trong nhà thôi. Chứ vác về cây to chẳng có chỗ trồng, ban công chung cư nhà Mít bé tí xíu mà. Ngay như cây trầu bà lá khía có bán ở chợ Bưởi, nhưng họ chẳng bán cây nhỏ, đành xin Hanhkeu bên WTT vậy. Học bạn Tuyền cách ép cây thủy canh được một em dễ thương để trên bàn làm việc:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
177
0
0

Mitngoan

Nhà mình dạo này vắng vẻ quá :(. E xin tặng cả nhà loại hoa nhập ngoại này:

1,492
1
0

songviet09

Hoa nhà em

Hoa mới được tặng :

5
0
0

tunglammd

Chào các bạn, cho mình xin gia nhập nhà trồng hoa với nhé. Hiện tại mình mới trồng hoa 10 giờ và hoa sam. Hôm trước mới gieo hoa pansy mua ở cty giống, chẳng biết mùa này trồng có đúng không nữa. Rất ngưỡng mộ các mẹ ở đây các giống hoa đẹp, mình rất muốn trồng hoa tử la lan mà ở Hà Nội tìm không thấy bán.

317
0
0

tuyen-virgo

Welcome tunglammd vào nhà trồng hoa nghiệp dư nhé! Mười giờ và Hoa Sam là loại thân mọng nước, Bạn để ý chỉ tưới khi đất khô, vì tưới nhiều thân sẽ giữ nước nhiều làm úng cây. Mùa này ngoài HN trồng 2 loại này phù hợp. Đối với Pansy thì là hoa ôn đới nên Mình nghĩ mùa này trồng không phù hợp đâu. Tử La Lan ở Hà Nội không có bán thường xuyên, nếu có thì Mình nghĩ giá rất đắt. Một số chị em mua từ SG mang ra và nhân giống để trồng ở nhà, có dịp vào SG thì Bạn mua 1 chậu, sau khi chơi hết hoa rồi thì Bạn ngắt lá giâm vào cát ẩm sẽ có cây con trồng tiếp. Trồng hoa hay bất cứ cây gì cũng phải nắm được điều kiện sinh trưởng tối ưu của nó, "mùa nào thức ấy" là vậy đó. Chúc Bạn sớm có vườn hoa đẹp trong nhà nhé!

5
0
0

tunglammd

Mình lỡ gieo hạt hoa pansy rồi. Cứ liều thử vậy, vào SG thì chắc mình chẳng có dịp chắc phải rình xin hoặc mua ở HN thôi.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Hic hic... buồn thảm hại, SN chồng, em nấu cơm mời bạn chồng đến, em lúi húi phía sau dọn dẹp, ra đằng trước chồng đem cho xừ mất mấy giò lan với chậu cúc, chậu hoa của em!! Ức ghê gớm, chẳng nhẽ SN chồng mà lại cãi nhau với chồng!! Giò lan chị PH xin cũng sém bị lấy mất, may mà họ chưa kịp về nên em giữ bằng được nó lại!! :(

151
0
0

derma

Hic hic... buồn thảm hại, SN chồng, em nấu cơm mời bạn chồng đến, em lúi húi phía sau dọn dẹp, ra đằng trước chồng đem cho xừ mất mấy giò lan với chậu cúc, chậu hoa của em!! Ức ghê gớm, chẳng nhẽ SN chồng mà lại cãi nhau với chồng!! Giò lan chị PH xin cũng sém bị lấy mất, may mà họ chưa kịp về nên em giữ bằng được nó lại!! :(
Sao chồng em lại cho hoa của em? Uhm. Chồng chị mà thế chị xử nuôn :D. biết là mình thích cây mà lại đem cho thì hư quá :d.

Em ơi chị vẫn để cây ở cquan đấy knao` e nhờ bạn qua lấy nhé. Nhanh nhé. K có là mấy người ở cquan chị đang xin đấy :D