Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

151
0
0

derma

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Các chị ơi em hỏi tí. Cây ớt nhà em bị rệp trắng xóa cây. Nó làm héo hết cả lá mất rồi. Hôm trc k hiểu e đọc cách diệt rệp ở đâu mà quên mất rồi. Có phải pha loãng xà phòng rửa bát phun k? Nhưng mà e search google thấy bảo k hết.Nếu k hết làm thế nào ạ? Các chị chỉ e với. Khẩn cấp :((

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Sao chồng em lại cho hoa của em? Uhm. Chồng chị mà thế chị xử nuôn :D. biết là mình thích cây mà lại đem cho thì hư quá :d.

Em ơi chị vẫn để cây ở cquan đấy knao` e nhờ bạn qua lấy nhé. Nhanh nhé. K có là mấy người ở cquan chị đang xin đấy :D
Em định xử rồi đấy, nhưng hôm qua SN hắn nên em tha!! He he... Tổng thiệt hại mất 2 giò Lan, 1 chậu hoa Hà Lan, Chậu đó vừa nở hoa, còn đẹp hơn cả chậu còn lại; 2 chậu cúc đà Lạt, 1 chậu vạn tho Pháp... Đau ơi là đau!!
Hôm nào chị mang cây OSaka về Mã Mây giúp em được ko ạ?? em nhờ con bạn em qua đó lấy tiện hơn ạ!! :) Bảo mấy lần mà cô bé ship hàng qua đó toàn quên!! Hic hic... thanks chị nhiều!!

1,284
1
0

small_dracula

Các cao thủ trồng cây cho em hỏi 1 chút ạ. Hồi Tết em có mua 1 chậu hoa Đỗ Quyên tán tròn rất đẹp. Giờ thì nó đã bị ... mất dáng, đâm chồi nẩy lộc mọc lung tung cả ke ke. Em muốn hỏi các chị là em có thể cắt cho tán nó tròn như xưa được ko ạ (vì mama em bẩu là giờ mà cắt thì mất tiệt các lộc với chồi, sợ nó thui chụt, phải để sang mùa đông mới được cắt). Các chị mách nước cho em nhá, đa tạ ạ :D
Hi, cắt đương nhiên được, nhưng mẹ chị nói đúng đấy, không nên cắt bây giờ. Muốn cắt thì cũng phải đợi lúc lá cây già (cho nó ăn, nuôi nó lớn thì phải bóc lột nó tí rồi mới cắt).
Nhưng ĐQ tàu này hơi khó trồng ở mình, khó ra cành lá lắm đó, cây mạnh nó ra được lá thì cố mà chăm, cắt rồi đến khi nó không ra nữa lại ngồi than trời trách đất.
Vác cây từ SG về đến nơi mới thấy HN cũng có, tuy nhiên ở đây toàn cây to thôi, mà mình chỉ thích những cây nhỏ xinh để trong nhà thôi. Chứ vác về cây to chẳng có chỗ trồng, ban công chung cư nhà Mít bé tí xíu mà. Ngay như cây trầu bà lá khía có bán ở chợ Bưởi, nhưng họ chẳng bán cây nhỏ, đành xin Hanhkeu bên WTT vậy. Học bạn Tuyền cách ép cây thủy canh được một em dễ thương để trên bàn làm việc:

Hờ hờ, chị này hay ghê, trồng cây cho to mới khó chứ kiếm cây nhỏ khó gì đâu. Chị có cây to thì đem chặt thành 3 khúc cho nó nhảy chồi non là có cây nhỏ ngay thôi.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Các chị ơi em hỏi tí. Cây ớt nhà em bị rệp trắng xóa cây. Nó làm héo hết cả lá mất rồi. Hôm trc k hiểu e đọc cách diệt rệp ở đâu mà quên mất rồi. Có phải pha loãng xà phòng rửa bát phun k? Nhưng mà e search google thấy bảo k hết.Nếu k hết làm thế nào ạ? Các chị chỉ e với. Khẩn cấp :((
EM toàn dùng vòi nước xịt mạnh vào chỗ có rệp; rệp trôi theo dòng nước là xong!!! Hoặc xịt thuốc diệt kiến, gián (ko xịt trực tiếp vào cây)!!! Thế là hết ạ!!

2,501
0
0

Haidang02

Khoe với cả nhà Phi điệp nhà tớ nở hoa. Ở ngoài đẹp lắm ấy, mà vào ảnh chả được mấy phần :

Còn đây là "Quốc hoa" tớ mới mua 50K

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Khoe cả nhà quà của em :)

Chân dung bạn ý, 1 đoạn thế này mà có tới 4 vòi hoa, đố cả nhà có biết tác giả là ai không ạ @};-

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Ôi đẹp nhỉ
Giống cây nhà em sao hôm trước bảo không giống?

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Hehe em lại nổi máu bon chen, mà ở HN chắc không có giá thế này được.

Ôi đẹp nhỉ
Giống cây nhà em sao hôm trước bảo không giống?
Nhiều quá chưa nhớ hết đặc điểm, nhìn cây này đoán cây kia hihi

151
0
0

derma

EM toàn dùng vòi nước xịt mạnh vào chỗ có rệp; rệp trôi theo dòng nước là xong!!! Hoặc xịt thuốc diệt kiến, gián (ko xịt trực tiếp vào cây)!!! Thế là hết ạ!!
Hic thôi c bỏ cây đấy đi rồi. Vì thấy lá nào cũng chi chít toàn là rệp thôi. hic. Bỏ đi k có nó lan sang cây khác thì mất cả chì lẫn chài :(. Chán ghê í.

Ah các mẹ cho em hỏi là đất thì phải xử lý thế nào ạ?

813
0
0

coldmoon1990

Ui. Trên chợ Bưởi có 3 chậu quuốc hoa bé tý tẹo chứ chả được bự như của haidang, mà họ đòi 350k 1 chậu. Haidang mua ở Thái Bình à?

@thuyvuong: chính xác em ạ. HN là 350k, không biết bao nhiêu họ bán.
Thank You em và Quỷ cây lan sậy nhé. Chị trồng lên ngon lăm rùi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Hic hic... buồn thảm hại, SN chồng, em nấu cơm mời bạn chồng đến, em lúi húi phía sau dọn dẹp, ra đằng trước chồng đem cho xừ mất mấy giò lan với chậu cúc, chậu hoa của em!! Ức ghê gớm, chẳng nhẽ SN chồng mà lại cãi nhau với chồng!! Giò lan chị PH xin cũng sém bị lấy mất, may mà họ chưa kịp về nên em giữ bằng được nó lại!! :(
Hí hí số mình vẫn may thía. :p

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Sao chồng em lại cho hoa của em? Uhm. Chồng chị mà thế chị xử nuôn :D. biết là mình thích cây mà lại đem cho thì hư quá :d.
Ối giời, Xã nhà PH thì đó là chuyện thường rồi. Không muốn cho mình trồng cây vì bận bịu nên ai xin hắn cho hết. Bữa tết năm trước chả hiểu ai vào nhà đánh giá chậu lan đang trưng tết vài triệu đồng thế là từ đó hắn ko thấy cho cây của mình nữa (Chắc tiếc của hi hi) thế là thoát giờ cho ai là xã hỏi xem có cho cái đó được không rồi mới quyết. He he he...
Khoe với cả nhà Phi điệp nhà tớ nở hoa. Ở ngoài đẹp lắm ấy, mà vào ảnh chả được mấy phần :

Chị ơi nhìn thấy này là em biết trình cao lắm rồi. Phải nói là đẹp thật đó chị Năm nay em mất mùa rồi. Em bận quá nên không có thời gian chụp hình. Em đã coi thi xong nhưng lại bị điều đi chấm thi rồi chắc lúc nào em rảnh sẽ có vài cái hình tặng các chị nhé. Nhà mình dạo này buồn nhỉ.

177
0
0

Mitngoan

Hờ hờ, chị này hay ghê, trồng cây cho to mới khó chứ kiếm cây nhỏ khó gì đâu. Chị có cây to thì đem chặt thành 3 khúc cho nó nhảy chồi non là có cây nhỏ ngay thôi.

O­­i, cây to khỏe vào tay chị xẻ ra là toi ngay, phải là quỷ chặt thành 3 khúc mó­i só­­ng đ­uo­c. :D

2,501
0
0

Haidang02

Chậu sen ấy, tớ đi chợ gặp nên mua.(ở Thái Bình mẹ coldmoon1990 ạ). Bà bán chở xe thồ có chừng 6,7 chậu. Loại chậu sứ đắt hơn 10K là 60K. Bụng bảo dạ là rẻ thế. Về khoe ông ngoại, ông bảo tao mua thì chỉ 30K :p
Hihi, giá mà vận chuyển được thì mua tặng mỗi mẹ một chậu nhỉ.

@ Phụng Hàm: Chị chẳng trình cao gì đâu, có mỗi chăm tưới thôi. Với lại nhờ em và Quỷ tư vấn nên chị cắt nước mấy tháng mới được thế đấy chứ ...

Còn vụ rệp trắng, chị toàn lấy tay di chết nó. Mới đầu cũng hơi ghê tay nhưng giờ quen rồi. Sáng với trưa về có con nào làm việc con đó. Có phải cái con bé tý tý màu trắng thường bám vào ngọn cây DYT bụi không các mẹ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,517
0
0

Mehuungo

@chị Coldmoon và chị Đèn : Nhà em mua châu Quốc hoa 200k, chở về tận nhà cách đây 2 năm rồi, nên giờ chị hỏi 350k là đúng rồi, vẫn còn rẻ hơn thịt lợn nhé, giờ này năm ngoái thịt lợn giá bằng có 1/2 bây giờ thui mà ( giờ mình ko lấy vàng ra để so sánh nữa nhỉ cả nhà???).

Dưng mà chả lẽ dưới TB thịt lợn rẻ thế à? hay chị Đèn làm lái buôn đi :))

2,501
0
0

Haidang02

@chị Coldmoon và chị Đèn : Nhà em mua châu Quốc hoa 200k, chở về tận nhà cách đây 2 năm rồi, nên giờ chị hỏi 350k là đúng rồi, vẫn còn rẻ hơn thịt lợn nhé, giờ này năm ngoái thịt lợn giá bằng có 1/2 bây giờ thui mà ( giờ mình ko lấy vàng ra để so sánh nữa nhỉ cả nhà???).

Dưng mà chả lẽ dưới TB thịt lợn rẻ thế à? hay chị Đèn làm lái buôn đi :))
Thế chị mới tính là có mua cả 4 chậu mới 200K, mà có khi bà bán còn khuyến mại nốt chậu kia là 5 chậu, tha hồ mà tặng các mẹ.
Còn vụ thịt lợn, hihi, chị còn chả nhớ bao nhiêu tiền một kg nữa thì buôn bán gì. Ra chợ toàn bảo cắt cho chỗ nọ, cho chỗ kia, xong họ tính tiền. Lúc mua thì có khi còn biết, giờ chả nhớ. Chỉ biết giờ đi chợ phải cầm nhiều tiền gấp đôi gấp ba năm ngoái thì mới ổn.

Thế mẹ Ngộ ơi, sen nhà em còn không, nó còn nở hoa không???

1,517
0
0

Mehuungo

Sen nhà em vẫn nở chứ chị, thỉnh thoảng chị lấy 1 nhúm nhỏ NPK hoặc ure gói vào báo rồi dúi xuống bùn cho nó, nở toe toét liên tục ngay. CHị để ra chỗ nắng nhất có thể nhé. Đến mùa đông nhà em còn ngược đãi lôi nó lên bờ vứt chỏng chơ cạn nước mà cuối cùng nó vẫn sống nhăn.

Loại này là sen cảnh nên hoa nhỏ lá nhỏ. Nhà em năm nay còn đi nhổ sen hương Hồ tây về trồng cơ, nhưng thấy lá nhỏ hẳn đi, chưa nhòm thấy hoa hoét gì hết cả. Tuần trước OX em KM cả nhà 1 vòng Hồ tây, qua chỗ Đầm Sen thấy sướng mê, không khí mát mẻ, hương sen thoang thoảng, chỉ ghét cái con đường mới nó cắt đầm sen nát vụn và biến Hồ Tây mêng mông thành cái ao rồi. Chán kinh khủng

1,517
0
0

Mehuungo

Sen nhà em vẫn nở chứ chị, thỉnh thoảng chị lấy 1 nhúm nhỏ NPK hoặc ure gói vào báo rồi dúi xuống bùn cho nó, nở toe toét liên tục ngay. CHị để ra chỗ nắng nhất có thể nhé. Đến mùa đông nhà em còn ngược đãi lôi nó lên bờ vứt chỏng chơ cạn nước mà cuối cùng nó vẫn sống nhăn.

Loại này là sen cảnh nên hoa nhỏ lá nhỏ. Nhà em năm nay còn đi nhổ sen hương Hồ tây về trồng cơ, nhưng thấy lá nhỏ hẳn đi, chưa nhòm thấy hoa hoét gì hết cả. Tuần trước OX em KM cả nhà 1 vòng Hồ tây, qua chỗ Đầm Sen thấy sướng mê, không khí mát mẻ, hương sen thoang thoảng, chỉ ghét cái con đường mới nó cắt đầm sen nát vụn và biến Hồ Tây mêng mông thành cái ao rồi. Chán kinh khủng

427
0
0

poppy summer

Thế chị mới tính là có mua cả 4 chậu mới 200K, mà có khi bà bán còn khuyến mại nốt chậu kia là 5 chậu, tha hồ mà tặng các mẹ.
Còn vụ thịt lợn, hihi, chị còn chả nhớ bao nhiêu tiền một kg nữa thì buôn bán gì. Ra chợ toàn bảo cắt cho chỗ nọ, cho chỗ kia, xong họ tính tiền. Lúc mua thì có khi còn biết, giờ chả nhớ. Chỉ biết giờ đi chợ phải cầm nhiều tiền gấp đôi gấp ba năm ngoái thì mới ổn.

Thế mẹ Ngộ ơi, sen nhà em còn không, nó còn nở hoa không???
Mẹ này giống mình, sáng đi chợ vội vàng, bảo cắt chỗ nọ chỗ kia, trả tiền là xong, chả biết giá rổ chính xác là bao nhiêu, chỉ biết là tiền cứ cầm nhiều nhiều mới đủ.
Ah, hạt MG nhà Đèn xịn thật, gieo 5 hạt nảy mầm cả 5 (mạng lởm quá, ko up được ảnh), lớn nhanh ra phết.
Quốc hoa đắt nhỉ, tháng trước đi qua hàng cây cảnh bên kia bờ sông Kim Ngưu, đối diện chợ Mơ phiên, thấy 1 chậu có 2 nụ xinh xinh, chị bán hàng bảo 180K. Mình chạy một mạch, ko ngoái đầu lại, hoá ra giá thế vẫn rẻ ah?
Giờ này sen Hồ Tây còn ko nhỉ để cuối tuần này nịnh chồng cho đi 1 vòng.

177
0
0

Mitngoan

Chị Haidang ơi, lan nhà chị đẹp quá. Thế này em cũng phải bon chen kiếm giò lan phi điệp về trồng mới được.
Em đã gửi hạt DYT cho chị rồi. Đầu tháng 8 này hai chị em cùng gieo hạt, chị chỉ cho em cách trồng, chăm cây con nhé. Tháng 5 vừa rồi em cũng gieo hạt nhưng chẳng chăm được cây nào lớn cả.