Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

510
0
0

MeLuti

Ðề: Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

Chị Hằng ơi, chị cho em cách sử dụng Prorhinel + lọ xịt mũi tinh dầu nhé. Với vốn tiếng Pháp rơi rớt còn lại của em thì chỉ đọc được chút chút thôi.
Con trai em 13 tuổi thì liều lượng dùng 1 ngày thế nào và có thể dùng kéo dài trong thời gian bao lâu ?
Prorhinel có cái bất tiện là không phải dạng ống có nắp đậy chị nhỉ, con nhà em mang đi học rất hay bị đổ.
Ừ, xin lỗi hôm qua mình quên mất ko hướng dẫn hết :

5- Prorhinel : Dùng được cho từ tuổi sơ sinh trở lên. Loại này được coi là một trong những thuốc nhỏ mũi lành tính nhất tức là ko gây co thắt mạch và niêm mạc mũi, ít độc hại vì bản chất của nó là làm tan dịch mũi, đờm để có thể tự chảy ra hoặc hút hoặc chảy xuống cổ họng.

Cách dùng : dùng như thuốc nhỏ mũi thông thường. Mỗi ngày chừng 3-4 lần. Mỗi lần nhỏ chừng 2-3 giọt vào một bên mũi (nhỏ bên mũi nào nói con nghiêng đầu nhẹ qua phía đó).

Về nguyên tắc thì nhỏ xong một lần là vứt đi nhưng mình thì vẫn giữ lại mà cũng ko thấy ảnh hưởng gì. Nếu bảo quản cẩn thận (tức là đậy kín, để ở nơi khô ráo, thoáng mát)thì có thể để được để nhỏ trong cả ngày .
Mỗi khi bẻ đầu ống thuốc mọi người nên giữ cái đầu đó sạch, nhỏ xong quay ngược cái đầu đã bẻ, nhét vào là có thể đậy được.

Có thể dùng được từ 7-10 ngày cho mỗi lần bị sổ mũi.

Mình mua loại này để vừa rẻ vừa dễ vận chuyển mà dùng tiết kiệm Mẹ Cún Linh ạ. Con đi học có thể dùng buổi sáng , chiều đi học về và tối trước khi đi ngủ để khỏi phải mang theo. Nếu cần lần sau mình mua cho bạn loại có ống nhỏ riêng đàng hoàng nhé.

2- Thuốc nhỏ mũi tinh dầu : dùng cho trẻ từ 2 tuổi trở lên. Cái này khá hợp với viêm mũi dị ứng. Mỗi lần nhỏ cần làm thông thoáng mũi bằng nước muối sinh lý trước, sau đó xịt vào mỗi bên mũi một phát. (Nhớ nhắc con nghiêng đầu sang bên và xịt vào bên ngược lại để đỡ bị xộc lên xoang cho đỡ khó chịu nhé).
Mỗi ngày xịt 3 lần. Dùng ko quá 7 ngày nhé.

Nếu muốn để lần sau dùng tiếp thì nhớ bảo quản cẩn thận nhưng cũng ko nên để quá hai tháng nhé.

Về viêm mũi dị ứng thì Mẹ Cún Linh còn có thể dùng mấy thứ sau :

- Xông bồ kết nướng

- Xông mũi bằng nước đun sôi của các lá có tinh dầu như sả, lá bưởi, lá chanh...

- Pha chừng 1-2 giọt nước tỏi đã lọc sạch vào một ống nước muối sinh lý (5ml) lắc đều rồi nhỏ cho con mỗi ngày chừng 2-3 lần

- Day hai bên gốc mũi hàng ngày (dạy con dùng hai ngón trỏ đặt vào hai bên gốc mũi, day nhẹ, xoay xoay chút). Mỗi ngày day chừng 3-4 lần rất tốt đấy

- Hàng ngày xoa dọc hai bên sống lưng cho con (xoa từ trên xuống nhé) để kích thích hệ miễn dịch

- Vệ sinh môi trường sống là rất quan trọng, tránh bụi, ẩm mốc, khói thuốc lá. Cứ chừng 6 tháng đến 1 năm nên vứt cái ruột gối của con đi một lần.

- Nếu thấy cần thiêt nên cho con đi làm xét nghiệm độ miễn dịch dị ứng trong máu và hỏi xem họ có làm test thử xem con dị ứng với gì ko ?

H

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Về nguyên tắc thì nhỏ xong một lần là vứt đi nhưng mình thì vẫn giữ lại mà cũng ko thấy ảnh hưởng gì. Nếu bảo quản cẩn thận (tức là đậy kín, để ở nơi khô ráo, thoáng mát)thì có thể để được để nhỏ trong cả ngày .
Mỗi khi bẻ đầu ống thuốc mọi người nên giữ cái đầu đó sạch, nhỏ xong quay ngược cái đầu đã bẻ, nhét vào là có thể đậy được.

H
Em cảm ơn chị nhiều lắm @};-, giá như BS ở VN cũng tư vấn kỹ càng như chị.

Cái dòng in đậm kia hay quá, em không biết nên bẻ xong là vứt đi luôn. Bây giờ thì yên tâm rồi, vẫn mua loại này cho ngon bổ rẻ chị ạ .

Nhỏ 3-4 lần 1 ngày thì ống thuốc vẫn thừa đến 1/2 ấy, hết 1 ngày phải bỏ đi hả chị. Phí nhỉ :p

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Em cảm ơn chị nhiều lắm @};-, giá như BS ở VN cũng tư vấn kỹ càng như chị.

Cái dòng in đậm kia hay quá, em không biết nên bẻ xong là vứt đi luôn. Bây giờ thì yên tâm rồi, vẫn mua loại này cho ngon bổ rẻ chị ạ .

Nhỏ 3-4 lần 1 ngày thì ống thuốc vẫn thừa đến 1/2 ấy, hết 1 ngày phải bỏ đi hả chị. Phí nhỉ :p
giá em được ở gần nhà chị Hà he, để ké cái hộp thừa đấy... :-*

Cám ơn chị Hằng. :x

1,492
1
0

songviet09

Còn em thì hoang phí quá, mỗi lần dùng toàn nhỏ hết 1 ống vì con nhỏ xong - bắt xì mũi ra rồi lại nhỏ nên có khi 1 lần / ống vẫn còn thấy ít:p.
Nghe lời tư vấn của chị , về em sẽ nhỏ vài giọt thôi. May mà xã e cũng phát hiện cách đậy nắp ngay từ hôm đầu dùng.

294
0
0

mehazim

Chị Hằng ơi, cho em hỏi chút ha:
Viên ngậm ho STODAL mình dùng liều lượng như thế nào đó chị? ( Bé nhà em 3 tuổi thì có dùng được ko ah?)
Với lại ông thuốc đó khi mở ra rồi thì mình để được bao lâu ah?
Em cám ơn chị nhiều ah! @};-:x
P/S: Em mù tịt tiếng Pháp nên không hiểu mô tê gì hết, chỉ chộp thấy có chỗ ghi đường lactoza, chị xem dùm em là liệu viên ngậm này có dùng được cho người bị dị ứng lactoza ko chị nha! :-*

510
0
0

MeLuti

@ Mẹ Cún Linh,

Hì, mình cũng biết bác sĩ ở VN hay kiệm lời, phần vì ko quá chú ý đến những cái lặt vặt tưởng nhu ko cần thiết nhưng lại có thể gây lúng túng cho BN, phần vì lắm khi cũng do họ bận bịu nhiều quá mà ko có thời gian giải thích kỹ với BN mà thôi. Theo suy nghĩ lo gíc rất chủ quan của mình, mỗi cha mẹ hoặc người bệnh khi đi khám nên chủ động đặt câu hỏi thật sát với BS, để luyện thói quen bên hỏi đúng, bên trả lời tận tình.

Hôm qua mình nhầm, ko phải quay ngược cái đầu đó lại mà là cắm luôn nó xuống (đọc lại thấy mình bờm quá, hì )

Con nhà Mẹ Cún Linh lớn thế thì có thể nhỏ nhiều hơn được đấy (ví dụ làm thế nào mà sau 3-4 lần rửa thì hết một ống là được), mình nói mấy giọt là cẩn thận thế thôi chứ thực ra bên này còn có bác sĩ nhi kê cho trẻ nhỏ xíu để rửa mũi thoải mái ngày 2-3 lần cơ.
Con mình cả tuổi thơ chỉ biết mỗi loại nhỏ mũi này + nước tỏi mẹ tự chế biến thôi mà mũi lúc nào cũng tốt đấy.

Nhớ là cái thuốc nhỏ mũi tinh dầu khi nào con bị viêm mũi thật nặng (hy vọng là ko ) thì mới dùng nhé, bình thường chỉ cần ProR + nước tỏi hoặc xông mũi thôi.

Con lớn thì nên dạy cho con cách xì mũi thật sạch nữa. Mũi thông thoáng thì ít chỗ cho tụi vi khuẩn vi rút trú ngụ. Mỗi lần xì xong mũi tiện thể dùng tay bóp bóp vào chân mũi (hai bên lỗ mũi ấy) mấy cái nhé.

@ Mẹ Hazim, xin lỗi nhé mình lẫn cẫn quá nên vẫn còn thứ thuốc quên chưa hướng dẫn

Stodal loại ngậm này có thể dùng cho mọi lứa tuổi, tuổi nhỏ thì cần chú ý thử xem con đã biết ngậm hay chưa để đề phòng bị hóc. Thường người ta khuyên đặt dưới lưỡi cho tan dần ra nhưng nếu con chưa biết đặt dưới lưỡi thì ngậm cũng được

Trường hợp con chưa ngậm được thì hòa tan liều sử dụng vào trong một hai thìa nước lọc cho con uống.

Liều dùng là : 5 viên một lần cho mụi lứa tuổi. Con nhỏ xíu có thể xê xích chút rút xuống khoảng 3 viên / lần. Nếu ho nặng cách một giờ ngậm một lần. Nếu ho nhẹ cách hai giờ ngậm một lần

Dùng ko quá 7 ngày

Nếu con bị viêm tai hoặc viêm xoang kèm theo thì ko nên dùng

Thành phần có đường Saccharose và lactose nên nếu dị ứng với một trong hai loại đường này thì ko nên dùng

Mọi người có biết cách lấy viên thuốc ra không ? Hì hì hỏi vậy vì lần đầu mình cũng loay hoay mãi. Nếu chưa biết thì cách như sau : Mở nắp, sau đó dốc ngược lọ thuốc, hứng tay hoặc một cái bát nhỏ ở dưới, xoay nhẹ thân ống thuốc; mỗi lần xoay sẽ có một viên chui tọt xuống.

Thuốc này có thể để được rất lâu sau mở, ko phải vứt đi đâu bạn ạ (mình để cả năm mà lấy ra ngậm vẫn rất tốt)

294
0
0

mehazim

@MeLuti: Chị xin lỗi làm em ngại quá ah! Dạ không sao đâu chị, em cũng chưa dùng đến, hôm nay tiện thì hỏi luôn để đề phòng mà :)
Được chị giải đáp tận tình em chỉ mong sao ở bên mình khi đi mua thuốc ai ai cũng giải thích tận tình như thế thì có phải bệnh nhân đỡ mệt không ah!
Em cám ơn chị nhiều ah!@};-:x

510
0
0

MeLuti

@ Mẹ Hazim,

Hì, xin lỗi là câu cửa miệng của người Paris mà !!!

Đùa tý thôi chứ ai có thắc mắc gì cần hỏi thì cứ nói nhé, mình ko ngại trả lời đâu

H

1,492
1
0

songviet09

.
Mọi người có biết cách lấy viên thuốc ra không ? Hì hì hỏi vậy vì lần đầu mình cũng loay hoay mãi. Nếu chưa biết thì cách như sau : Mở nắp, sau đó dốc ngược lọ thuốc, hứng tay hoặc một cái bát nhỏ ở dưới, xoay nhẹ thân ống thuốc; mỗi lần xoay sẽ có một viên chui tọt xuống.

Thuốc này có thể để được rất lâu sau mở, ko phải vứt đi đâu bạn ạ (mình để cả năm mà lấy ra ngậm vẫn rất tốt)
Chị ơi, không cần mở nắp đâu ạ. Mình cứ dốc ngược ống thuốc xuống và xoay cái ống thuốc, tay vẫn giữ cái nắp. Thuốc sẽ rơi xuống cái nắp và ta chỉ việc mở nắp ra lấy thuốc dùng thôi:).

Báo cáo với chị là nhà em đã dùng cả thuốc nhỏ mũi, ngậm ho và L52 đều có kết quả rất tốt. Mẹ em đang cúm dùng L52 qua 2 ngày đã khỏi trông thấy. Nhân đây em cảm ơn chị H rất nhiều@};-@};-@};-

510
0
0

MeLuti

Mình có nói với mọi người về Chiết xuất hạt bưởi (tây) , mình vừa gom lại thành một bài viết nhỏ cho bạn nào quan tâm thì đọc nhé

http://www.conua.com/extrait+de+pepins+de+pamplemousse (trang tiếng anh)

Dạng thuốc : có thể tìm thấy rất nhiều dạng như nước, xịt mũi, giọt để nhỏ vào tai, bột, viên con nhộng hoặc viên bình thường.

Thường bán tự do không cần đơn ở hiệu thuốc hoặc các cửa hàng bán đồ sinh học (bio, organique) .

Dạng viên hoặc bột hoặc dạng nước hòa trong dầu hoặc glycérine có thể dùng cho trẻ em từ 1 tuổi trở lên. Riêng dạng nước hòa tan trong rượu chỉ dùng cho trẻ em từ 2 tuổi trở lên

Bào chế : từ hạt và cả tép bưởi (lưu ý ở đây chỉ nói đến bưởi tây chứ bưởi của VN mình ko biết). Tép bưởi chứa : glucoside de naringine, vitamine C và vitamine B1. Hạt bưởi chứa các chất : rutinoside de naringénine, dydimine, néohespéridine, hespéridine, glycoside de dihydrocamphérol, poncirine, glycoside de quercétine, glycoside de camphérol, rutinoside d'apigénine, heptamothoxyflavone, nobilétine và nhiều loại protéines khác nhau (cái này xem để cho biết chứ nhiều chất mình cũng ko biết là gì).

Công dụng : được coi là một loại kháng sinh và diệt nấm mạnh, cho đến nay chưa thấy tác dụng phụ độc hại nào trên người cũng như trên động thực vật khi dùng đúng liều thông thường. Khác với kháng sinh tân dược, loại kháng sinh này không những ko làm ức chế hoặc rối loạn miễn dịch mà ngược lại còn làm tăng miễn dịch của cơ thể.

Có thể sử dụng để chữa rất nhiều bệnh :

1- Viêm, nhiễm trùng nói chung
2- Mệt mỏi kéo dài
3- Cảm cúm
4- Viêm ruột
5- Nhiễm nấm candidaalbicans, đặc biệt đường ruột gây tiêu chảy.
6- Đau khớp, viêm khớp (dùng để xoa ngoài hoặc uống)

Mấy bệnh này chữa bằng cách uống, nếu là dạng cô đặc thì nên dùng từ 3-15 giọt / ngày theo liều tăng dần. Nếu là dang nước thì 1 thìa cà phê / lần, 2 lần / ngày. Pha vào một cốc nước lọc để uống

7- Viêm mũi : pha mấy giọt vào một ít nước sạch rồi dùng tăm bông hoặc chút bông nhúng vào và thấm vào trong lỗ mũi.

8- Viêm xoang : mua dạng xịt để xịt

9- Viêm họng - Ho : cho khoảng 10 giọt dạng cô đặc (hoặc 1 thìa cà phê dạng nước và một chén nước ấm rồi dùng để xúc miệng họng 5-6 lần/ ngày. Đồng thời nên uống từ 3-15 giọt (dạng cô đặc) hoặc ½ hoặc 1 thìa cà phê dạng nước , pha trong một ít nước lọt, uống từ 2-3 lần / ngày. Khi uống thường nâng cao liều dần dần

10- Một số bệnh khác

- Đau miệng, Hôi miệng (cho vài giọt vào một ít nước rồi ngậm hoặc xúc miệng)
- Nẻ môi, Herpes (chốc mép) (hòa mấy giọt vào một thìa súp dầu hạnh nhân hoặc dầu o liu rồi bôi lên chỗ nẻ hoặc chỗ chốc mép vài lần / ngày)
- Làm tan mảng bám răng (nhỏ 1-2 giọt lên bàn chải đã nhúng nước rồi chải răng 3 lần / ngày)
- Lau tai, vệ sinh tai trong trường hợp bị ngứa hoặc đỏ hoặc đau tai ngoài và tai giữa( cho khoảng 10 giọt dạng cô đặc vào chừng 10 ml glycérine hoặc dầu, sau đó có thể nhỏ vài giọt vào tai, 1-2 lần / ngày). Tiện nhất là mua dạng chuyên dụng cho tai
- Có thể cho chừng 5-10 giọt dạng cô đặc vào xà phòng gội đầu để chữa gầu hoặc ngứa đầu do nấm tóc, cho vào cùng với lượng xà phòng gội đầu bình thường rồi xoa nhẹ nhàng toàn bộ da đầu trong khoảng 2 phút. dilué dans un coquetier d'eau).
- Mụn trứng cá : rửa mặt sạch, để da mặt ẩm tự nhiên ròi cho khoảng 5 giọt dạng cô đặc vào lòng bàn tay, xoa đều hai bàn tay với nhau rồi xoa nhẹ nhàng lên mặt
- Chàm khô (Eczéma khô) tức là chàm không bị chảy nước ấy (dùng dạng bột xoa lên vết chàm 2 lần / ngày)
- Côn trùng đốt : với người lớn hoặc trẻ lớn trên 6 tuổi có thể bôi bằng loại nguyên chất, trẻ nhỏ hơn hoặc người có làn da nhạy cảm cân hòa trong nước hoặc trong dầu trước khi bôi
- Mụn cơm, nấm : hòa chút vào dầu hoặc glycérine, sau đó bôi lên chỗ bị mụn cơm hoặc chỗ bị nấm

1,492
1
0

songviet09

Em cảm ơn chị rất nhiều về bài viết trên. Thuốc rất tốt và chữa được nhiều bệnh nữa.
Lần sau gây quỹ thuốc này nha chị.

20
0
0

MPhuong

Trả lời: Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

Chi MeLuti ơi, lần sau gây quỹ Grapefruit này đi, cho em đk với.

510
0
0

MeLuti

Ðề: Trả lời: Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

@Song Viet và MPhuong,

Đúng là thuốc này dùng rất hay nhưng mà chỉ tội là đắt, mình cũng ko biết có nên mua ko ? Thôi để lần tới sẽ đưa lên, bạn nào muốn dùng thì đăng ký.

Hôm nay mình vừa đi mua cho mình hai lọ, một loại viên một loại nước ép 83 % + nước

Giá là 16,90 E một lọ dạng nước 100 ml, dùng 15 giọt / ngay

- Loại dạng viên số lượng 100 v giá 14,90 E.

Theo mình nghĩ thì cũng chỉ cần dùng cho con thôi, người lớn có thể dùng dạng tự chế được, hôm trước mình vừa đọc một bài về tự chế, để mình tự làm thử cho mình rồi báo cho mọi người kết quả nhé

Mùa này nhiều bưởi, mọi người ăn bưởi nên để lại vỏ và hạt, đun nước để xông mũi và để tắm gội cũng tốt lắm. Nhưng nhớ rửa bưởi thật sạch trước khi bổ nhé để có vỏ sạch

H

1,492
1
0

songviet09

* Meluti: Chị ơi nếu có thể chị cho em đặt 1 lọ nhỏ giọt và 1 lọ thuốc viên nhé. Em cũng được chị H bảo là thuốc đắt tiền rồi, nhưng với công dụng rất tốt này thì em nghĩ là nó chấp nhận được.
Nhà em có 1 ông cậu đường ruột rất kém, lại đau dạ dày. Em có thể mua thuốc này dạng viên cho ông ấy dùng không chị?

76
0
0

gafmeof

Chị Hằng ơi em hỏi chút
Em đặt hàng Pháp 3, đều là AzinC nhưng nhìn 2 hộp khác nhau
hộp trắng 30 viên, hộp xanh 50 viên
2 loại này khác nhau ở điểm gì hả chị?

Đính kèm

510
0
0

MeLuti

Chị Hằng ơi em hỏi chút
Bạn có thể viết lại cho mình tên đầy đủ của cái hộp xanh được k ? Hộp trắng thì chắc chắn là cho trẻ nhỏ rồi còn hộp xanh mình nghi ngờ mình xếp đồ nhầm quá, bạn nhớ xem cái chữ bên dưới chữ AZINC xem có chữ junior hay là chữ adulte nhé

Chờ tin bạn
H

341
0
0

NHD

Bạn có thể viết lại cho mình tên đầy đủ của cái hộp xanh được k ? Hộp trắng thì chắc chắn là cho trẻ nhỏ rồi còn hộp xanh mình nghi ngờ mình xếp đồ nhầm quá, bạn nhớ xem cái chữ bên dưới chữ AZINC xem có chữ junior hay là chữ adulte nhé

Chờ tin bạn
H
Chị ấn vào hình nó sẽ phóng to ra mà, em thấy có chữ junior ở hộp xanh

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Chị Hằng ơi em hỏi chút
Bữa trước mecunlinh chia hàng thấy gafmeof đặt 2 vị dâu & cola nên mới chọn 2 lọ khác nhau. Mình cũng nhìn kỹ rồi đều là junior nhưng vốn tiếng Pháp còi nên không biết hộp xanh có đúng vị dâu không, còn hộp trắng vị cola đúng rồi. Thôi chờ chị H giải thích cho chính xác nhé.
@MeLuti : Azinc đợt đó chỉ có duy nhất 1 hộp xanh này chị ạ.

510
0
0

MeLuti

Cám ơn NHD và CunLinh nhé, mình ấn vào hình đó và xem được rồi, đúng như các bạn nói, đó cũng là AZINC cho trẻ em thôi, chắc hôm mình mua nhiều nên họ ko đủ và xếp thêm hộp đó vào mà mình cũng ko chú ý sau đó mình xếp đồ vào thùng cứ để nguyên bọc chắc thế, Gafmeof cứ yên tâm dùng cho con đi nhé, mình nói luôn là cũng ko phải trả thêm tiền vì thực sự nếu có chênh nhau chắc cũng chỉ tý ti ko đáng kể gì đâu.

Nhân đây mình cũng gửi luôn cho các bạn cách dùng loại VTM này nhé

Loại này vừa là vi ta min tổng hợp vừa có chứa thêm chất khoáng và một số yếu tố vi lượng cần thiết cho cơ thể. Dùng cho trẻ từ 3 tuổi trở lên, trong trường hợp trẻ mệt mỏi, ốm đau, ăn uống kém, hoặc trong các kỳ đi du lịch, hoặc dùng để nâng cao thể trạng lúc chuyển mùa, đặc biệt là mùa đông ...

Liều dùng :

- Trẻ từ 3-5 tuổi : 2 viên / ngày
- Từ 6 đến 8 tuổi : 3 viên / ngày
- 9-12 tuổi : 4 viên / ngày

Đây là liều dùng khi trẻ ốm hoặc ăn uống thực sự kém, hoặc thực sự thiểu vi ta min, trong trường hợp dùng để nâng cao thể trạng thì nên dùng nửa liều theo quy định thôi

Khi dùng có thể chia làm hai lần / ngày nhưng ko nên cho con dùng muộn quá (tốt nhất là trước 3-4 giờ) để khỏi ảnh hưởng tới giấc ngủ của con

H

76
0
0

gafmeof

Cảm ơn chị H và mọi người nhiều ạ @};-