Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member
Ðề: Về mấy loại thuốc và VTM của Pháp từ mục bán hàng

MeLuti ơi, mẹ em bị K đại tràng, đã mổ và cắt đại tràng nhưng chắc do vậy nên rất hay bị rối loạn tiêu hóa. Grapefruit có dùng được cho mẹ em không chị ? Để ổn định rối loạn tiêu hóa ấy. Nếu dùng được chị mua giúp em 1 hộp thuốc viên nhé hoặc nếu có loại thuốc khác phù hợp hơn thì mua cho em loại đó, giá cao hơn cũng được.

510
0
0

MeLuti

@SongViet và Cunlinh,

Đọc thêm ở một số trang mình thấy có nhiều người chia sẻ về việc dùng chiết xuất này trong các bệnh viêm đại tràng, viêm loét dạ dày...nếu hai bạn muốn thì mua về dùng thử, mình nghĩ nếu ko có tác dụng trực tiếp thì cũng giúp nâng cao miễn dịch cho cơ thể thì cũng tốt. Tụi mình đang bàn về mấy thứ đồ sẽ mua đợt 4 do em mẹ HuuNgo mua và đem về, mọi người chờ chút rồi vào đăng ký nhé.

Nói thêm chút vì sao mình biết đến chiết xuất hạt bửoi : mình có một chị bạn bs bên này dùng rất đều đặn thứ nà từ 20 năm nay, vào đầu mùa đông sáng nào chị ấy cũng cho thêm khoảng 5-10 giọt chiết xuất hạt bưởi vào cốc trả uống buổi sáng, chị ấy nói gần như ko bị cảm cúm bao giờ. Chị ấy có 4 đứa con, cả bốn đứa đều gần như chỉ dùng chiết xuất hạt bưởi, đều khỏe mạnh. Vậy nên mình mới học theo chị ấy dùng từ năm ngoái đến nay, giờ sáng nào mình cũng uống 5 giọt. Luti nhà mình lúc nào chỉ bắt đầu thấy sụt sịt mũi là cho uống 10 giọt ngay, chỉ hôm trước hôm sau là hết

Mình tuy là bác sĩ được đào tạo theo tây y, nhưng mình chỉ dùng thuốc tây khi thấy rất cần thiết thôi, còn ko thì toàn dùng đông y, hoa lá cỏ cây, con mình năm nay 14 tuổi rồi nhưng từ nhỏ đến giờ mới phải uống kháng sinh 5 lần tổng cộng, mà là hồi nhỏ xíu sợ bị biến chứng nhiễm trùng thì uống thôi chứ từ hồi 6 tuổi đến giờ trộm vía chưa bao giờ phải dùng kháng sinh hay thứ thuốc gì đặc biệt .

Vậy nên mới muốn chia sẻ những tên thuốc thảo dược mình biết là tốt với mọi người

@ Cún Linh, để mình sẽ viết thêm cho bạn cách ăn uống cho mẹ bạn nhé, giờ nhà có khác đến chơi phải đi dọn nhà chút đã, tối mình sẽ viết cho bạn
H

186
0
0

mebeluan

chị ơi cho em hỏi bé nhà em 3 tuổi, hơi gầy, hay có đàm và sổ mũi nhẹ, ho nhẹ kéo dài, thì nên dùng kết hợp những thứ nào là tốt nhất ạ vì em thấy chiết xuất bưởi, L52 và Hydrosol tác dụng có vẻ giống nhau đều là tăng đề kháng chống cảm cúm nhỉ? chị tư vấn giúp em với nhé em cảm ơn chị nhiều lắm ạ.

510
0
0

MeLuti

chị ơi cho em hỏi bé nhà em 3 tuổi, hơi gầy, hay có đàm và sổ mũi nhẹ, ho nhẹ kéo dài, thì nên dùng kết hợp những thứ nào là tốt nhất ạ vì em thấy chiết xuất bưởi, L52 và Hydrosol tác dụng có vẻ giống nhau đều là tăng đề kháng chống cảm cúm nhỉ? chị tư vấn giúp em với nhé em cảm ơn chị nhiều lắm ạ.
Chào bạn,

Nếu con hơi gầy thì cần cải thiện chế độ ăn uống, sinh hoạt trước thì hơn bạn à

Đúng là chiết xuất hạt bưởi và hydrosol đều có tác dụng tăng sức đề kháng, nhưng khác nhau ở chỗ :

1- Chiết xuất hạt bưởi là sản phẩm sạch tự nhiên, có hai tác dụng chính là tăng sức đề kháng và kháng khuẩn do giàu VTM C và kháng sinh tự nhiên

2- Hydrosol là sản phẩm tổng hợp, dùng khi ăn uống kém hoặc thiếu VTM, khi cơ thể đủ VTM thì sức đề kháng sẽ tốt hơn và ăn uống cũng có thể tốt hơn do bù lấp lại được cái vòng luẩn quẩn là thiếu VTM thì có thể gây tiêu hóa kém, tiêu hóa kém thì có thể gây chán ăn, chán ăn và ăn kém thì thiếu VTM...Dù sao cũng ko nên lạm dụng, chỉ nên dùng khi con bị ốm, hoặc kém ăn , hoặc thời tiết chuyển mùa, hoặc trước khi đi đâu xa, hoặc trước khi đi học nhà trẻ mẫu giáo...trong thời gian ngắn.

- Chiết xuất hạt bưởi có thể dùng theo dạng phòng trong khoảng 3 tuần đến 1 tháng trước khi chuyển mùa, hoặc xung quanh có nhiều người ốm, khi dùng dạng phòng thì chỉ dùng liều thấp thôi.

3- L52 chỉ dùng để phòng và chữa cảm cúm thôi bạn à

Theo kinh nghiệm của mình thì khi con gầy và ốm nhẹ có thể dùng phối hợp chiết xuất hạt bưởi + hydrosol,

Hoặc hydrosol và L52 liều thấp, hoặc hydrosol cộng với thuốc chữa đàm và sổ mũi và ho nhẹ kéo dài của bác sĩ cho

liều lượng cụ thể và cách dùng bạn cứ trao đổi kỹ với mình trước khi dùng cho con nhé.

Đúng là nhiều thứ thuốc quá thì có thể ko biết đâu mà lần, nên bạn chỉ nên mua 1_2 loại trước đã

Và nên nhớ khi con ốm thật thì nhất thiết phải khám bác sĩ nhé, con bị hắt hơi sổ mũi nhẹ nhẹ thì có thể trao đổi từ xa với mình được

Đầu óc mình dạo này hơi kém nên có thể viết ko rõ, bạn cứ trao đổi nếu chưa rõ nhé

H

186
0
0

mebeluan

Cị ơi vậy em dùng chiết xuất bưởi và: hydrosol hay Avityl Defense hay VTM chiết xuất hoa quả đây chị.Em thật lòng rất cảm ơn chị vì đã chỉ dẫn rất tận tình mà em còn mù mờ quá! thấy cái gì cũng tốt mà ko biết chọn cái nào cho con. em cũng chủ chương lấy từ thiên nhiên, còn thuốc cần nhất là ko có tác dụng phụ chứ đắt 1 tí em vẫn chấp nhận được chị ạ.
thank kiu chịu nhìu nhìu nha

510
0
0

MeLuti

Cị ơi vậy em dùng chiết xuất bưởi và: hydrosol hay Avityl Defense hay VTM chiết xuất hoa quả đây chị.Em thật lòng rất cảm ơn chị vì đã chỉ dẫn rất tận tình mà em còn mù mờ quá! thấy cái gì cũng tốt mà ko biết chọn cái nào cho con. em cũng chủ chương lấy từ thiên nhiên, còn thuốc cần nhất là ko có tác dụng phụ chứ đắt 1 tí em vẫn chấp nhận được chị ạ.
thank kiu chịu nhìu nhìu nha
Bạn có thể mua hai trong bốn thứ đó để thử dùng cho con xem thế nào đã vì chắc bạn cũng biết là thứ này có thể tốt và hợp với người này mà ko tốt hoặc ko hợp với người kia. Chiết xuất hạt bưởi thì mình biết là ko có tác dụng phụ, VTM nếu là loại chiết xuất từ hoa quả tự nhiên thật sự thì nên dùng cho con hơn là VTM tổng hợp từ hóa chất.

Vậy nếu hỏi mình chọn hydrosol hay VTM từ hoa quả thì mình khuyên bạn nên chọn loại hoa quả.

Giữa chiết xuất hạt bưởi và Avityl defense thì mình chọn CX hạt bưởi vì con bạn cũng ko đến nỗi yếu đến mức cần một loại tăng sức đề kháng mạnh.

Avityl defense thực sự mình chưa bao giờ dùng, trong diễn đàn này mới chỉ có bạn Ong Chúa dùng thôi nên bạn PM hỏi thử bạn ấy xem tác dụng thế nào trước khi đặt nhé, bạn cứ yên tâm suy nghĩ tìm hiểu và lựa chọn đi, nếu vài ngày nữa thay đổi đơn đặt hàng thì cũng ko có sao, mình thì cũng phải mua đồ dần từ giờ đến khoảng 15 tháng 1 cơ

Thân mến,
H

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
186
0
0

mebeluan

em đã hiểu rồi ạ, cho em hỏi thêm 1 câu nữa nhé, chiết xuất bưởi có dễ ăn như kẹo nghậm ho không? con em giờ suốt ngày đòi mẹ cho ăn kẹo ngậm ho , hic nó ko thích bánh kẹo chỉ thích kẹo ngâm ho mới khổ chứ!
em cũng như bao nhiêu mẹ khác rất chân thành cảm ơn chị vì đã giúp tụi em có những thứ thực sự tốt để chăm sóc con, iu chị lắm hihih thông cảm cho em nhé hay hỏi linh tinh quá!

303
0
0

mama2vit

Chị H iu quí! e cám ơn chị nhiều lắm, nhờ có thuốc L52 của chị mà con e đợt cúm vừa rùi không phải dùng kháng sinh, và cho cháu uống thuốc không phải vất vả như những lần trước. Đọc được những dòng tư vấn của chị e có thêm kinh nghiệm chăm con và bớt sốt sùc sục mỗi khi con ốm.Không biết nói gì chỉ biết cám ơn chị nhìu nhìu ạ. Chúc chị và toàn thể gia đình một giáng sinh an lành, một năm mới an khang thịnh vượng ạ.

510
0
0

MeLuti

em đã hiểu rồi ạ, cho em hỏi thêm 1 câu nữa nhé, chiết xuất bưởi có dễ ăn như kẹo nghậm ho không? con em giờ suốt ngày đòi mẹ cho ăn kẹo ngậm ho , hic nó ko thích bánh kẹo chỉ thích kẹo ngâm ho mới khổ chứ!
Bạn đừng ngại cứ hỏi thoải mái thôi, cái gì mình biết thì mình sẽ trả lời mình ko có nề hà gì đâu.

Bạn hỏi thế mình phải đi ngậm thử một viên chiết xuất hạt bưởi vì xưa này toàn nuốt với nước nên cũng ko biết mùi vị rõ ràng. Cái này hơi chua chua như ngậm viên VTM C ấy bạn ạ, ko ngọt đâu. Loại viên với con bạn thì chỉ nên dùng mỗi ngày một viên thôi nhé, vào buổi sáng là tốt nhất. Còn loại nước thì tuổi con bạn mỗi ngày chỉ nên uống hai lần, mỗi lần 4-5 giọt thôi.

Mình thấy bạn có đặt VTM chiết xuất từ hoa quả, đợt này mình chưa có thơi gian tìm VTM hoa quả cho trẻ bé đâu, mình mới toàn thây loại VTM hoa quả cho trẻ lớn và người lớn thôi, bạn đặt loại VTM khác đi, cái này để lần sau xem sao nhé.

Con bạn có thể uống VTM Azinc được rồi đấy

H

186
0
0

mebeluan

Azinc thì em có rồi ạ, để em cho bé uống thử coi sao.cảm ơn chị nhìu nhìu

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Bác Luti ơi cả đại gia đình nhà nội bị xoang, nếu xoang thì dùng loại nào bác ơi. Bố nó xoang trán , khó chịu lắm ngày nào cũng hắt xì hơi sáng , giai điệu quen thuộc, và mũi cả đống huhu. Di cái gì ko di hoc , lại di truyền cho đến các cháu nhà em. Chán ghê lắm cơ ạ.
Nhà em còn nhiều vấn đề lắm nhg chỉ dám hỏi bác từ từ ko bác mệt . Cam ơn bác

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Gấp chi ơi em gái em bầu bì bị cảm mũi họng có dùng đc L52 ko chi ơi chị ơi. nếu ko chỉ cần ngui băng bông tai có đc ko. Em mũi nặng ngủi bông đỡ tịt lắm chị ạ
Chắc em bon chen chai L52 nữa mất thôi

438
0
0

Bánh qui AFC

Chị H Luti ơi em có vài câu hỏi,

1) Bé nhà em bị trào ngược nặng từ lúc 2 tuần tuổi, đến giờ 16 tháng vẫn không đỡ, con đã đi khám chụp rồi, uống Zantac rồi... liệu có thuốc gì khác giải quyết được không ạ?

2) Cái vụ đờm dãi con em có rất nhiều, liệu có thuốc nào có thể tiêu đờm được không?

3) Em muốn đặt mua FLUOSTEROL 0.25mg/800UI/dose có được không ạ?

4) Chị ơi con em mới 16 tháng chưa dùng được chiết xuất hạt bưởi hả chị, em muốn đặt cho con dùng quá...

Tks chị nhiều

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
141
0
0

Lâm Lâm

Bác Luti ơi bé nhà em bị chàm, em thấy các cụ thì bảo là chàm còn bác sĩ bảo viêm da cơ địa, em bôi nhiều loại thuốc rồi mà không khỏi, em muốn dùng chiết xuất hạt bưởi khô bôi cho con được không ạ? Bé nhà em 10 tháng ạ

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

MeLuti đợt này đang sửa nhà chắc bận quá ko vào tư vấn đc cho các mẹ rồi, mọi ng thông cảm nhe.

@ chị bánh qui ơi bài 30 topic này MeLuti nói rất cụ thể về chiết xuất bưởi đấy chị:

MeLuti nói:
Dạng viên hoặc bột hoặc dạng nước hòa trong dầu hoặc glycérine có thể dùng cho trẻ em từ 1 tuổi trở lên. Riêng dạng nước hòa tan trong rượu chỉ dùng cho trẻ em từ 2 tuổi trở lên

510
0
0

MeLuti

Xin lỗi cả nhà mấy hôm rồi mình bận lại thêm cái cánh tay đau, cứ đánh máy mấy dòng là lại phải dừng lại nên ko đọc được hết các mục ở diễn đàn và trả lời mọi người nha,

Bác Luti ơi cả đại gia đình nhà nội bị xoang, nếu xoang thì dùng loại nào bác ơi. Bố nó xoang trán , khó chịu lắm ngày nào cũng hắt xì hơi sáng , giai điệu quen thuộc, và mũi cả đống huhu. Di cái gì ko di hoc , lại di truyền cho đến các cháu nhà em. Chán ghê lắm cơ ạ.
Nhà em còn nhiều vấn đề lắm nhg chỉ dám hỏi bác từ từ ko bác mệt . Cam ơn bác
Viêm xoang thì chắc là chữa hơi lâu đấy, theo mình có mấy cách đơn giản như sau :

- Rửa mũi bằng nước muối hàng ngày

- Day hai bên mũi

- Đốt bồ kết hoặc đun nước cây cứt lợn + vỏ bưởi + lá có tinh dầu xông mũi hàng ngày

- Tập thở sâu, đều hàng ngày

- Tránh khói thuốc lá, tránh bụi

Anh H nhà mình hồi trước cũng viêm xoang, dùng mấy cách này sau khoảng 3-4 tháng thì khỏi .

Nếu bị nặng hơn nữa thì cần :

- Dùng thuốc nhỏ mũi tinh dầu dạng xịt (cái này Loan xem nếu ko có ở nhà thì nhắn ngay mình mua luôn đợt này cho )

- Nhiều người phái vào viện tai mũi họng rửa xoang bằng dung dịch kháng sinh một thời gian.

Gấp chi ơi em gái em bầu bì bị cảm mũi họng có dùng đc L52 ko chi ơi chị ơi. nếu ko chỉ cần ngui băng bông tai có đc ko. Em mũi nặng ngủi bông đỡ tịt lắm chị ạ
Chắc em bon chen chai L52 nữa mất thôi
Trong L52 có rượu nên khi bầu bì thì tránh dùng để uống nhưng dùng để ngửi thì được Loan ạ

Bánh qui ABC
1) Bé nhà em bị trào ngược nặng từ lúc 2 tuần tuổi, đến giờ 16 tháng vẫn không đỡ, con đã đi khám chụp rồi, uống Zantac rồi... liệu có thuốc gì khác giải quyết được không ạ?

2) Cái vụ đờm dãi con em có rất nhiều, liệu có thuốc nào có thể tiêu đờm được không?

3) Em muốn đặt mua FLUOSTEROL 0.25mg/800UI/dose có được không ạ?

4) Chị ơi con em mới 16 tháng chưa dùng được chiết xuất hạt bưởi hả chị, em muốn đặt cho con dùng quá...
1+2 ) Mình đang tự hỏi ko biết bé nhà bạn hay bị trào ngược do có nhiều đờm dãi hay là nhiều đờm dãi do trào ngược đây ??? Nếu chụp phim ko có vấn đề gì ở đường tiêu hóa thì chắc nên vỗ lưng cho con hàng ngày để đỡ đờm dãi xem có bớt được trào ngược ko ?

Còn thuốc thì để mình xem thêm nha

3) Bổ xung FLuor mình có viết mấy dòng trong mục mua thuốc rồi, nếu bé ăn uống tốt và giờ thường thì các nguồn nước đều có bổ xung Fluor rồi nên ko cần bổ xung thêm, trong trường hợp cần thì bạn cứ vào đăng ký ở mục mua thuốc rồi mình mua cho

4, chiết xuất hạt bưởi dạo này mình mua được loại hòa tan trong nước và glycérine rồi nên có thể dùng cho bé được đấy bạn ạ.

Lâm Lâm

Bác Luti ơi bé nhà em bị chàm, em thấy các cụ thì bảo là chàm còn bác sĩ bảo viêm da cơ địa, em bôi nhiều loại thuốc rồi mà không khỏi, em muốn dùng chiết xuất hạt bưởi khô bôi cho con được không ạ? Bé nhà em 10 tháng ạ
Cụ thể bé bị thế nào, nổi mụn từng mảng hay thỉnh thoảng mới có, bé có ngứa ngáy khó chịu ko ? Bạn cho con bú hay uống sữa ngoài ?

Nếu đã bôi nhiều loại thuốc ko khỏi có thể xin bác sĩ cho con làm xét nghiệm độ miễn dịch dị ứng xem sao đã,

Nếu là chàm thể tạng thì thường khoảng ngoài 1 tuổi bé sẽ đỡ dần đi thôi.

Bạn nên tìm mua nước tắm ko xà phòng cho con, hoặc nếu ko có nên tắm bằng chút nước chè tưoi, hoặc nước vối thì có thể đỡ hơn.

Trong lúc chờ đợi có thể cho bé uống thêm chút nước rau má, kim ngân, đậu xanh, đậu đen ...cho mát người đã, nếu bé bú sữa mẹ thì mẹ cũng nên uống mấy thứ đó cho mát sữa nhé.

510
0
0

MeLuti

Bánh qui ABC,

Tiêu đờm thì mỗi ngày có thể cho con mút chút mật ong loại tốt ấy, hoặc bạn lấy phần cùi bưởi phơi hoặc sấy khô , sau đó thái nhỏ rồi sao vàng lên, hạ thổ trong khoảng 1 giờ sau đó mỗi ngày đun chừng 1 nhúm rồi chắt nước cho con uống cũng đỡ đờm nhiều lắm.

141
0
0

Lâm Lâm

Cụ thể bé bị thế nào, nổi mụn từng mảng hay thỉnh thoảng mới có, bé có ngứa ngáy khó chịu ko ? Bạn cho con bú hay uống sữa ngoài ?

Nếu đã bôi nhiều loại thuốc ko khỏi có thể xin bác sĩ cho con làm xét nghiệm độ miễn dịch dị ứng xem sao đã,

Nếu là chàm thể tạng thì thường khoảng ngoài 1 tuổi bé sẽ đỡ dần đi thôi.

Bạn nên tìm mua nước tắm ko xà phòng cho con, hoặc nếu ko có nên tắm bằng chút nước chè tưoi, hoặc nước vối thì có thể đỡ hơn.

Trong lúc chờ đợi có thể cho bé uống thêm chút nước rau má, kim ngân, đậu xanh, đậu đen ...cho mát người đã, nếu bé bú sữa mẹ thì mẹ cũng nên uống mấy thứ đó cho mát sữa nhé.
Bé nhà em nổi mụn từng mảng, đỏ au cả 2 bên má, bé có vẻ ngứa nên đêm hay dụi mặt quấy khóc. Em đang bôi kem trị nẻ Pigeon cho da bé mềm đi, cũng thấy con đỡ ngứa nhưng chàm thì không đỡ. Hôm qua được bạn mama3vit chỉ cho mua thuốc nam bôi, đang chờ xem kết quả thế nào ạ.
Em search sữa tắm không chứa xà phòng ra kết quả là Biolane. Cái này dùng được không hả chị? Nếu kịp thì gửi cho em 2 lọ với ạ

510
0
0

MeLuti

Bé nhà em nổi mụn từng mảng, đỏ au cả 2 bên má, bé có vẻ ngứa nên đêm hay dụi mặt quấy khóc. Em đang bôi kem trị nẻ Pigeon cho da bé mềm đi, cũng thấy con đỡ ngứa nhưng chàm thì không đỡ. Hôm qua được bạn mama3vit chỉ cho mua thuốc nam bôi, đang chờ xem kết quả thế nào ạ.
Em search sữa tắm không chứa xà phòng ra kết quả là Biolane. Cái này dùng được không hả chị? Nếu kịp thì gửi cho em 2 lọ với ạ

A, nếu thế thì chắc đúng là bị chàm rồi, bạn cứ bôi thuốc nam đi, nhưng bạn mua thuốc nam ở đâu, nếu là thuốc của bà lang ở chợ ngọc hà thì cần xem cẩn thận nhé vì nếu ko nhầm thì hồi lâu lâu rồi mình thấy có thông tin trong thuốc của bà ấy có chứa corticoide nên bôi mới chóng khỏi thế. Nếu ko phải là thuốc của bà ấy thì ban cứ bôi cho con đi xem sao, nếu ko khỏi thì lúc đó mình chỉ thêm cách cho.

Nước tắm cho trẻ con ko xà phòng thì đúng là Biolane, cái này hồi trước mình dùng cho con mình suốt đấy, nhưng mà chai to lắm để mình xem xem có mua được đợt này ko nhé.

Bạn có thể mua một chai nước khoáng rửa mặt bằng dạng xịt của Avene để rửa mặt cho con, cái đó làm dịu da lắm, bạn hỏi đi nếu ở nhà ko có mình mua tam cho bạn một chai nhỏ dùng thử vào đợt này.

1,517
0
0

Mehuungo

Biolane mình thấy có bán ở siêu thị trong HN tower đấy, tại trước mình cũng mua cho con nên nhớ .