Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

@Ong Chúa: ngày bao nhiêu em vào để chị và em cùng lượn. Chị biết Gino và biết đường đến đó, ngay gần sân bat TSN luôn. Đồ chậu giá thì đắt hơn chỗ khác nhưng đẹp. Còn cây thì có đắt hơn chỗ khác trong SG nhưng cũng còn rẻ chán so với Hà Nội. Chị chưa tìm được cách nào chuyển chậu ra cả.
em 22 vào, 26 ra rồi chị ơi.
Thế là ko đú với chị được rồi.
Chị mua gửi hàng chậm ra sau thì mua giúp em với nhé, hihi mua gì chị cứ quyết định ạ :)
em cũng thích mấy cái chậu của bạn Tuyền

Các chị SG có cần gì thì cứ ới nhé
em đi 2 người, chả mang theo gì cả nên thồ được :)

320
0
0
Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

hi, nhà mình chăm chỉ lượn chợ nhỉ, các anh/chị bán cây/hoa ở chợ chắc nhẵn mặt rồi. Em dạo này chưa lượn Bưởi, ko biết có động thái gì mới ko. Trưa mai lượn mới được, lâu rồi vườn nhà ko có gì mới, nhưng trộm vía cây cỏ dạo này khá là tươi tốt hihi

Nhưng cây nhà em rất hay có rệp, nhất là cây bướm và hồng tỉ muội, cứ vài ngày lại thấy ngọn cây hoặc nụ hoa có cái lũ khỉ ý bám vào. Mà sau 1 thời gian làm quen với lũ rệp, giờ em bắt sống bằng tay luôn rồi, lúc nó bám in ít, chỉ 1 ngọn cây hoặc 1 nụ hoa là em dùng tay vuốt hết ra luôn, rồi bóp chít hết chúng nó hihi ko sợ như hồi đầu nữa dù vẫn hơi ghê ghê, nhưng đỡ phải phun thuốc, vừa ngại pha thuốc vừa ko tốt vì phun nó phát tán lung tung. Lũ này chỉ cần để nguyên 1-2 là chúng nó lây lan kinh khủng, lúc đó bắt buộc dùng thuốc phun, nên giờ cứ sáng tối ra tưới cây là em săm soi từng tí 1.

Hôm qua chụp vài ảnh định lên khoe mà quên ko mang dây cáp đến cơ quan :)

250
0
0

tanh

Sáng nay tớ cũng điểm mặt ở Mơ từ sớm, tầu nhanh thôi, thế mà cũng đến cơ quan chậm 30'. Kết quả là 2 cây cúc mốc xinh xinh 15k/cây; 2 giò pansee 25k/giò (có đắt ko nhỉ?), mua của cái anh đẹp giai bán cả Ivy ấy. Mơ dạo này buồn thật, cả có gì hay.
Cúc mốc là cây thế nào nhỉ, tên ngộ ghê, hihi, là cái cây hoa cúc be bé ấy ạ (chà, hôm nay đi chợ có nhìn thấy mấy khóm cúc mà không biết tả thế nào, em cũng định sà vào mua nhưng thấy cũng thu hoạch kha khá rồi nên thôi)
Em mua pansee 25k/...2giò :p Nhưng là mua của mấy bà cuối chợ, hàng rong nên em ép giá được hơn :) (pansee cũng chỉ 2 hàng có thui, hàng của chị nhiều chủng loại hơn thì phải, em ko nhìn kĩ nhưng chắc to đẹp hơn, hihi)
CSTĐ: Em cũg toàn bắt rệp kiểu đó đó, chỉ đến khi nó phát tán đến mức tay mỏi rồi mới pha thuốc thôi. Thế là vẫn chưa gặp được chị nhỉ, hay xem cuối tuần thế nào em qua nhà chị lấy trấu rồi đưa hạt cho nhé!
Chị lượn Bưởi còn ác liệt hơn nhiều, Mơ chỉ có tý teo hàng, bằng 1/5, 1/6 Bưởi thôi, hi, nếu nhìn thấy cúc inđô hay DYT thì mua cho em nhé, em rình ở Mơ mãi mà chẳng thấy, hix

792
0
0

J.C

hi, nhà mình chăm chỉ lượn chợ nhỉ, các anh/chị bán cây/hoa ở chợ chắc nhẵn mặt rồi. Em dạo này chưa lượn Bưởi, ko biết có động thái gì mới ko. Trưa mai lượn mới được, lâu rồi vườn nhà ko có gì mới, nhưng trộm vía cây cỏ dạo này khá là tươi tốt hihi

Nhưng cây nhà em rất hay có rệp, nhất là cây bướm và hồng tỉ muội, cứ vài ngày lại thấy ngọn cây hoặc nụ hoa có cái lũ khỉ ý bám vào. Mà sau 1 thời gian làm quen với lũ rệp, giờ em bắt sống bằng tay luôn rồi, lúc nó bám in ít, chỉ 1 ngọn cây hoặc 1 nụ hoa là em dùng tay vuốt hết ra luôn, rồi bóp chít hết chúng nó hihi ko sợ như hồi đầu nữa dù vẫn hơi ghê ghê, nhưng đỡ phải phun thuốc, vừa ngại pha thuốc vừa ko tốt vì phun nó phát tán lung tung. Lũ này chỉ cần để nguyên 1-2 là chúng nó lây lan kinh khủng, lúc đó bắt buộc dùng thuốc phun, nên giờ cứ sáng tối ra tưới cây là em săm soi từng tí 1.

Hôm qua chụp vài ảnh định lên khoe mà quên ko mang dây cáp đến cơ quan :)
Èo, chị hiền thế, e ngày đầu nhìn thấy nó đã tuốt rồi, mặc dù có nổi da gà nhưng đang cơn tức tốt, giết ngay :)).
Nhưng nhà e vẫn nhiều rệp lắm, phun nước rửa bát thì cây lại đi đời :( phun thuốc sâu thì gió nó cứ tạt vào ng mình ý, em sợ chết :((

331
1
0

loakenthangmuoimot

Hi...kinh nghiệm em gửi ở chùa rồi chị ơi.
31 chị bay hả? để xem các chị MN có nhu cầu gì không rồi em sẽ gửi nha chị.

Bớ....các chị hội MN. Các chị có nhu cầu gì từ TW không ? xin cứ đề đạt nguyện vọng, TW sẽ cố gắng thu xếp và đáp ứng ( kiểu chở củi dzìa rừng í, hi... )
Đúng rùi, ai có nhu cầu j cứ đăng ký nhé. Hiện tại LK sẽ gom 1 mớ hạt đậu biếc trước đã (Của nhà trồng được mà, hì hì).

Hi hi. Thank You em mấy cái chậu. Cứ vứt nó đâu đó nhé. Chị đang định mua cây ngọc lan be bé trồng trong chậu đấy, em bảo nó có lên có ra hoa không, hoa còi cũng được.
Chị ơi can gấp vụ ngọc lan trồng chậu nhé, em hồi trước trồng đến 2 đời rồi, lần lượt ra đi, nụ thì ít lắm. Nhưng mà chị đồng nghiệp em thì trồng chậu trên sân thượng thì lại ngon lành. Hay là tại hồi đó em "thất học" nhỉ :))

Huhu, em điên quá, em làm rơi mất nhẫn lúc trồng cây rồi, ko hiểu rớt lúc nào, ở đâu (dễ là trong mấy chậu cây mới lắm) Đào ra đào vào mà ko tìm được, kiểu nè em fải biếu mấy cái cây thôi:((
Em để ý xem, cây nào tốt bời bời là chính hắn đấy.

ALL:: Cả nhà ơi, mọi người gieo hạt TSV đã thấy j chưa? Em gieo được mai địa thảo, nasturtium, mõm sói, violet lên rồi. Còn forget me not chưa động tĩnh gì, hạt DYT màu của Tuyen, anh thảo (lẫn trong DYT nên chả biết em nào với em nào), salvia và mãn đình hồng mới gieo nên chưa lên.
WTT chán quá, lại tèo rồi!

213
0
0

Phuong Thuan

ALL:: Cả nhà ơi, mọi người gieo hạt TSV đã thấy j chưa? Em gieo được mai địa thảo, nasturtium, mõm sói, violet lên rồi. Còn forget me not chưa động tĩnh gì, hạt DYT màu của Tuyen, anh thảo (lẫn trong DYT nên chả biết em nào với em nào), salvia và mãn đình hồng mới gieo nên chưa lên.
hix, e gieo luôn hôm nhận quà đến giờ vẫn bặt vô âm tín, ko biết thiếu cái gì mà nó ko chịu nẩy mầm nữa :(

331
1
0

loakenthangmuoimot

hix, e gieo luôn hôm nhận quà đến giờ vẫn bặt vô âm tín, ko biết thiếu cái gì mà nó ko chịu nẩy mầm nữa :(
Chị gieo bọn kia bằng đất giá thể trộn trấu với vài viên DL đây, riêng DYT và MĐH thì được "hưởng sái" mùn xơ dừa Gino.

213
0
0

Phuong Thuan

Chị gieo bọn kia bằng đất giá thể trộn trấu với vài viên DL đây, riêng DYT và MĐH thì được "hưởng sái" mùn xơ dừa Gino.
e chỉ trộn trấu với đất phù sa thôi. mà mùn xơ dừa chị vừa mua hôm thứ 7, vậy mà gieo hạt đã nảy mầm rồi sao. C mát tay thế. huhu, e vừa ra ngó, vẫn chỉ có lúa là nảy mầm thôi :D

331
1
0

loakenthangmuoimot

e chỉ trộn trấu với đất phù sa thôi. mà mùn xơ dừa chị vừa mua hôm thứ 7, vậy mà gieo hạt đã nảy mầm rồi sao. C mát tay thế. huhu, e vừa ra ngó, vẫn chỉ có lúa là nảy mầm thôi :D
HIhi chưa, mùn xơ dừa chị gieo DYT và MĐH nên chưa lên tẹo nào. Lũ kia lên hết rồi còn forget thôi. Hùi hụp quá!
@ JC: CN này lại hò hẹn chợ Mơ đấy em.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Quỷ nhỏ ơi, e vào cái link này chưa? Ý em thế nào?
hehe, trồng cây, tối kỵ chạy đua vũ trang!!!
@ chị coldmoon: chị thích thì cứ trồng đi, hoa nhiều không có chứ lai rai vài bông thì vô tư.
@ tạnh: hé, lão quỷ cũng ham hố, ghé tìm nhưng không thấy, chỉ thấy cái này thôi

250
0
0

tanh

Em mới gieo hạt cúc (gì ấy nhỉ, hehe), MG tím, forgetmenot, mãn đình hồng và DYT của chị Tuyen, tất cả đã lún fún lên rồi đấy, chỉ có mãn đình hồng là thấy ko động tĩnh gì thôi, hix

320
0
0

Em cũng morning cả nhà.

@tanh: Uh, nhớ ra là còn đống hạt chưa lấy :) DYT với Cúc Indo em thích mua màu gì? T7 thì chị bận, có gì chiều chủ nhật chị mang trấu qua cho, e đỡ phải chở, chị cho nửa bao tải nhá :))

@JC: Em ơi, chị dọn dẹp dư mấy cái chậu gieo hạt đây, mấy hôm ko thấy em online, hôm nào lấy nào? Nhà em mạn nào?

250
0
0

tanh

Ngày mới zui zẻ nha mọi người!
Em tặng hoa nè

Chúm chím nụ hồng (màu nè vẫn khác màu chị hoa hồng của chị Thuận nhỉ)

Nghi vấn mất nhẫn được đặt ra cho cái chậu pansee nè :(

Ivy bé xinh

Em cũng morning cả nhà.

@tanh: Uh, nhớ ra là còn đống hạt chưa lấy :) DYT với Cúc Indo em thích mua màu gì? T7 thì chị bận, có gì chiều chủ nhật chị mang trấu qua cho, e đỡ phải chở, chị cho nửa bao tải nhá :))
Úi, nhiều thế á, sợ quá, DYT và cúc Inđô màu gì cũng đươc chị ạ, em chưa có màu gì mà, hi (ước gì được nhiều màu trong 1 chậu :)) ) Nhỡ CN e:)m lại đi đâu, chị cho em sđt nhé, có gì em chủ động qua chỗ chị :)

250
0
0

tanh

he, chị quote nhầm hình ivy rùi, thế mà họ bảo em là hoa phăng, em cũng chẳng biết nữa, hì, thấy ưng mắt là mua thôi (mà hoa pensee khác hoa phăng ạ, em tưởng 1, í ẹ...)
3 màu nè, còn màu trắng mà tàn mất rồi nữa :)

792
0
0

J.C

Em cũng morning cả nhà.

@JC: Em ơi, chị dọn dẹp dư mấy cái chậu gieo hạt đây, mấy hôm ko thấy em online, hôm nào lấy nào? Nhà em mạn nào?
E nè e nè. Dạo này e bận việc gia đình, rồi đi công tác nên ít online. Mà em dạo này ấm ớ lắm, ko nhớ gieo những hạt gì, mà cũng ko biết lên được những hạt gì nữa. Huhu. Nếu chị vẫn tín nhiệm thì cho e một chậu gieo hạt là được ùi :D.
Nhà e ở mạn Liễu Giai, Ba Đình ý, nhà/cơ quan chị ở mạn nào ạ?

792
0
0

J.C

@e Tanh: hoa pensee là hoa păng xê ý, :D

250
0
0

tanh

Em vừa hỏi ông google rồi, hix, hoa Pansee giống hoa violet của cô vậy nhỉ, cùng 1 loại ạ?

Hôm qua có chị nhà mình mua được hoa pansee này ạ, hix hix, sao em ko thấy chứ...:(

Hoa phăng

Em cứ nghĩ hoa em mua cũng là 1 loại phăng nào đó?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.