Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,136
0
0

Mẹ Đạt

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Chị CSTĐ: Hihi, tại trấu của chị CSTĐ "chất lượng" quá đây mà, èo, thế thì e xin trấu xong kiểu gì cũng có 2 kẻ fá bĩnh là chuột và chim sẻ:))
Nhìn DYT chị Nicknhang mua nhiều màu ghê chị à, thui kệ, hôm nào đi chị cứ chọn đại cho e 2 chậu khác màu nhé, em zẫn còn tiêu xài theo chế độ của sinh ziên nên fải tiết kiệm, tiết kiệm (niệm chú niệm chú cho khắc cốt ghi tâm ko là chết:)) ) Biểu qua nhà chị lấy cây mà lười quá trời lun chị ạ :D
Mẹ Đạt: Trồng từ giờ tới Tết cho hoa chắc là hoa đào, hoa mơ, hoa mận chị à:p keke, có 1 số loại hoa mút mùa như là cẩm chướng, mai tứ quý, kim đồng (mai hoàng yến), thanh tú, các loại cúc (cúc inđô, cúc diễm châu,daisy...)... chị trồng mùa này vẫn có hoa dù ko được rực rỡ bằng hè, được cái mấy em nè dễ trồng. Hoặc là Dạ yến thảo nè, tiểu quỳnh nè... Mua từ giờ thì chỉ lo mình chăm ko tốt nó chít thui chứ nếu ổn thì 1 tháng nữa vẫn toe toét hết ý mà. Mà tới lúc Tết bao nhiêu hoa mới về (tuylip nè, thuỷ tiên nè,...) lúc đó lại máu lên đi mua thôi ấy mà chị, hihi
Mận thì mẹ cháu ko cần trồng nhà đã có 1 cây rồi!!! Đào thì gần tết vào bản chặt đào phai, mơ thì cũng có 1 cây, nhưng để phục vụ sự nghiệp trồng rau mẹ cháu đã chặt mất (cây này ăn chua dã man)
Nghe các mẹ nói đến tên các loại hoa mà thèm quá!! Trên nhà cháu ứ biết mua giống chỗ nào, vì hoa toàn nhập từ Vĩnh Phúc lên!!! Chắc mai xuống 1 nhà trồng hoa hỏi vậy!!! Hy vọng là có cây đang trồng của ng ta thì mua về trồng cho mấu!! :))

2,501
0
0

Haidang02

@chị Haidang02: Chị ơi, e sợ cái rào của chị như thế cũng k chống được bọn chuột đâu, bọn chuột nhắt chắc nó lách qua tốt đó. Hay chị mua lưới sắt mà quây xung quanh cái chậu.

Nhà em ko bị vấn nạn chuột, nhưng mà đang bị vấn nạn chim. Em trồng bằng SM, bọn chim nó cứ sà xuống mổ đất vì có trấu (vẫn lẫn ít thóc) ở đó. Chả hiểu sao bọn nó đánh hơi giỏi thế, sáng trồng xong, chiều lên đã thấy vung vãi, bực nhất là chim nó mổ cả vào cây con, có khi còn mổ cả vào hạt vừa gieo. Chim với cả chuột.

Hồng ri nhà em gieo cũng còi còi, đổ nghiêng thế đấy chị ạ. Nhà em chúng đang lên rất nhiều nhưng mà ko biết có sống nổi k.
Từ hôm chị rào chuột nó chưa chui vào. Hôm trước thì nó xơi hết tiệt lá của cây Lộc vừng, cú ơi là cú. Nhà chị gần sông nên chuột nhiều lắm ...

Chị cũng đang lo Hồng ri, không hiểu lớn lên nó thế nào ...

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Nhà mẹ cháu ứ trồng mận cũng có hoa mận ngắm, quả mận ăn rùi!! Mơ cũng có nhưng hy sinh vì sự nghiệp rau cỏ, mẹ cháu chặt phéng đi từ mấy năm nay rồi!!! Đào thì cứ gần Tết lại vào bản chặt!!! Chọn cành đẹp mà lấy!!!
Chỉ cần các loại hoa nho nhỏ xinh xinh như các mẹ trồng ý!!! Nhưng Lai Châu ko có chỗ bán giống hoa!!! Hôm trc mẹ cháu đi SaPa mà quên mất ko mua!!! Chán đầu óc này quá!!! Nếu các giống hoa mẹ Tanh nói là hạt thì nhờ các mẹ mua giúp!! Mẹ cháu sẽ nhờ ng đến lấy và trả xèng!! :) mẹ cháu cảm ơn trc ạ!!! :)

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Trời!! Tưởng post ko dc, hoá ra là thành 2 bài!!! Thui kệ vậy!! :))

1,284
1
0

small_dracula

Hì, đến lượt em tanh lên chức nhỉ, mổ heo ăn mừng nhé!!!
Vụ kia thì cho em suy nghĩ kỹ trước, anh cũng chỉ tặng quà theo "chế độ của sv" thôi, tặng em 1 củ Huệ, loại gì cho em chọn, nói không đúng thứ anh có thì đợi khi nào anh có mới tặng nhé.

250
0
0

tanh

Mẹ Đạt: Hehe, đừng thêm chữ "Mẹ" vào cho em nhá, e chưa được lên chức đó đâu, mới "thoát" sinh ziên thui mà chị, hihi. Ủa, vậy nhà chị ở đâu thế?
Anh SD: hix, chơi khó e quá à, dạo này mẹ Ngộ, chị Loaken, chị rose và mấy chị nữa đâu mất rùi nhỉ (mấy chiên gia Huệ đâu mất tiêu), tư vấn e vụ nè đê!!! Còn ko thì... hehe, e gái a được cái hiền lành, dễ tánh, a SD tặng "tuỳ tâm tuỳ tầm", huệ nào HN trồng được đó, em mới có mỗi Huệ sông Nile cô cho thui mờ (trước mắt là đợi 2 năm nữa may ra mới có hoa) :(

169
0
0

bầu lào

Phương Thuận + Sóng Việt: Thời tiết đang mưa gieo hạt thì thuận lợi quá, hai mẹ cho mình xin hạt DYT giống của mẹ Tuyền và giống của QC và cả ngọc thảo nữa V.V... CQ các mẹ ở chỗ nào thì mình đến lấy chứ chờ ọp ẹp thì lâu lắm , các mẹ nhớ giúp mình vụ này nhé.

Coldmoon: Khi nào em mang đến CQ thì chị sẽ đến lấy. chị nhắn tin em đã đọc chưa?

Poppy summer: Em vẫn còn nợ chị vụ mười giờ đấy nhé, nhớ phần chị đấy. ui toàn xin xỏ các mẹ thông cảm nhé . Cảm ơn các mẹ rất nhiều.

320
0
0

Phương Thuận + Sóng Việt: Thời tiết đang mưa gieo hạt thì thuận lợi quá, hai mẹ cho mình xin hạt DYT giống của mẹ Tuyền và giống của QC và cả ngọc thảo nữa V.V... CQ các mẹ ở chỗ nào thì mình đến lấy chứ chờ ọp ẹp thì lâu lắm , các mẹ nhớ giúp mình vụ này nhé.
Thế mà dạo này em lười quá, chả trồng trọt gì. tanh ơi, qua nhà chị lấy các thứ đi, để chị lấy hạt hoa luôn (hehe dụ dỗ qua để có hạt vì lười đi quá :)) )

813
0
0

coldmoon1990

Coldmoon: Khi nào em mang đến CQ thì chị sẽ đến lấy. chị nhắn tin em đã đọc chưa?

Em đọc rồi chị ạ. Hôm qua em có để ý mà kô thấy chị alô em. Hôm nay thì em lại kẹt, thứ 6 em cũng kẹt. Mai thì vô tư chị nhé. Em mang đến cơ quan cho chị hết rồi ạ.

250
0
0

tanh

Chị CSTĐ: :)) 2 chị em cùng lười thế nè thì... để xem mai e qua đc ko nhá, chị cứ chuẩn bị tinh thần đi, hôm qua e đã định qua mà tay lại ko cầm theo cái túi hạt giống của chị nên thui đó, hihi, cho e cái địa chỉ đã nào!!!
Anh SD: Ồ, đang tra trên mạng xem có những loại huệ nào thì lại đọc lại tầng cũ, hoá ra a SD dân Quảng Bình à, em có cô bạn thân ở Bố Trạch nên cũng tới QB 2 lần rùi đó, hehe, mà a vẫn đang học gì thế ạ? nghe sự nghiệp học hành còn lâu dài thế nhỉ. Chị Loaken biểu em huệ Tuyết Thanh, a thấy thế nào;;)

1,517
0
0

Mehuungo

CHị Coldmoon : Có lấy DYT ko để em sang vườn ươm tha về, chứ ko các mẹ ý chọn hết cây đẹp hihi... Hôm nọ em với Thuyvuong qua nhưng chủ vườn ngủ trưa nên ko lấy được, nhòm thấy có màu tím nhạt chị à, hoa nhỏ như màu hồng và màu trắng. Năm ngoái em mua ở Bưởi thì màu hồng đậm và tím đậm đẹp hơn. CHiều em cũng sang chọn vài cây cho nhà em.

Mẹ Đạt : CHị sẽ gửi cho em ít hạt hoa mùa lạnh nhé, trên em chắc trồng ngon. Nhưng trồng bây giờ thì Tết chưa có hoa đâu.

813
0
0

coldmoon1990

CHị Coldmoon : Có lấy DYT ko để em sang vườn ươm tha về, chứ ko các mẹ ý chọn hết cây đẹp hihi... Hôm nọ em với Thuyvuong qua nhưng chủ vườn ngủ trưa nên ko lấy được, nhòm thấy có màu tím nhạt chị à, hoa nhỏ như màu hồng và màu trắng. Năm ngoái em mua ở Bưởi thì màu hồng đậm và tím đậm đẹp hơn. CHiều em cũng sang chọn vài cây cho nhà em.

Mẹ Đạt : CHị sẽ gửi cho em ít hạt hoa mùa lạnh nhé, trên em chắc trồng ngon. Nhưng trồng bây giờ thì Tết chưa có hoa đâu.
Có chị có lấy nhé. Chiều em lấy cho chị 5-6 chậu đi, màu càng đậm càng tốt, tím đỏ hồng gì cũng được tùy em. Chọn thằng nào lớn rồi ấy H nhé, chưa ra hoa cũng được. Tha về được thì ới chị ngay nhé.

320
0
0

Mehuungo ơi, chị lấy hộ em với được ko, hộ em 1 chậu tím đậm (ko có tím đậm thì tím nhạt cũng được ạ) và 1 chậu màu trắng (nếu có) với. E cũng định cuối tuần qua nhưng sợ lúc đấy họ hết sạch rồi (dốt quá ko nhờ chị từ trước, giờ mới nghĩ ra).

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Re: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Anh SD: Ồ, đang tra trên mạng xem có những loại huệ nào thì lại đọc lại tầng cũ, hoá ra a SD dân Quảng Bình à, em có cô bạn thân ở Bố Trạch nên cũng tới QB 2 lần rùi đó, hehe, mà a vẫn đang học gì thế ạ? nghe sự nghiệp học hành còn lâu dài thế nhỉ. Chị Loaken biểu em huệ Tuyết Thanh, a thấy thế nào;;)
Hehe, rứa mà không biết em sớm nhỉ, lần sau nếu còn có dịp ghé QB thì alô nhé, biết đâu...
Mà bạn em ở chổ nào của Bố Trạch? để xem cách chổ anh xa hay gần.
Hi, để hôm nào chị loaken lên diễn đàn nhờ chị ấy phụ đạo cho một buổi tên Huệ cái đã chứ anh không biết Tuyết thanh là cây gì hết, đang đoán là cây trắng. Nếu đúng nó thì để anh kiếm cho, tết chắc là có. Cây trắng anh có nhưng loại này rất lười đẻ con, trồng 3 năm nó chỉ đẻ được 2 con, anh đều đã tặng cả rồi, giờ chỉ có cây gieo hạt 1 tuổi là nhiều (củ bằng đầu ngón tay út), chỉ sợ loại này trồng phải chờ lâu quá, mất linh!

250
0
0

tanh

Anh SD: Hix, tuyết thanh là hoa trắng đúng rùi a ạ, nhưng nghe chờ lâu quá à, sợ e mất tinh thần mất (huệ sông nile đã fải chờ 2 năm rùi mà), loại gì màu hồng sọc trắng ý nhỉ, hehee, nói chung là gì cũng đc hết á. Bạn e ở... nhớ mỗi địa danh Đồng Hới, chà, nhưng nó ko ở thị xã mà ở vùng cao hơn, ngay gần rừng thông. Hồi em vào là 30/4 hoa sim hoa mua nở tím ngắt, thích ơi là thích luôn :D
Mehuungo: Ồ, chị CSTĐ nhờ chị rùi thì... chị cũng chọn giúp e 2 giò DYT lun nhá. Em nhớ hình như là hết DYT trắng rùi đúng ko, chị chọn cho em 2 màu khác nhau thui, hihi. Hix, đang nghĩ chị vác thế nào, trên chục chậu thế này chắc phải mang ôtô đi chở quá:(

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Nhất chị nhé!! Chị có hạt giống gì chị cứ cho em nhé!!! Nhà em 2 bồn cơ, mỗi bồn dài 2m, rộng 50cm!!! Hi hi... Còn cả 30m2 vườn sau nhà nữa!!! Càng nhiều càng ít ạ!!! :))
To cả nhà: ai có hạt giống hoa gì cưs cho nhà em hết nhé!!! :)) mỗi loại em xin 1 ít, em nhờ chị mehuungo và cô Bầu Lào làm ng nhận!! :) khi nào thành công em sẽ có báo cáo ạ!!!

1,136
0
0

Mẹ Đạt

To Tanh: mới thoát SV mà cũng ham trồng trọt ghê nhỉ?! ;) chị SV trường Nông Nghiệp ra, cơ mà học thú y nên ko biết gì về cây cối cả!!! Có gì nhờ cả nhà và em nhesb!!!

250
0
0

tanh

Hehe, căn bản time chờ công việc rảnh rỗi, nhỡ "sa chân" vào diễn đàn này nên giờ mới thế nè nè chị, chứ cách đây tầm 4 tháng, nhà em chỉ có 5 cái cây mà:) Trước em vốn mua cây nào mới là ko chết cũng toàn lá, ko hoa nên quyết tâm chờ đến Tết mới sắm cây để chơi hoa và cả năm chơi... lá:)) Zì zậy, em cũng là thành viên mới thôi, có điều gì chị hỏi mà em biết thì em sẽ "tư zấn" liền à, hi:D

320
0
0

Nhất chị nhé!! Chị có hạt giống gì chị cứ cho em nhé!!! Nhà em 2 bồn cơ, mỗi bồn dài 2m, rộng 50cm!!! Hi hi... Còn cả 30m2 vườn sau nhà nữa!!! Càng nhiều càng ít ạ!!! :))
To cả nhà: ai có hạt giống hoa gì cưs cho nhà em hết nhé!!! :)) mỗi loại em xin 1 ít, em nhờ chị mehuungo và cô Bầu Lào làm ng nhận!! :) khi nào thành công em sẽ có báo cáo ạ!!!
hehe chị nhờ Mehuungo rồi nên em cũng ko "lanh chanh" gửi hạt hoa cho chị nữa vì Mehuungo là có đầy đủ lắm rồi, em cũng toàn xin của các mẹ hết đấy, giờ vẫn còn nhưng chủ yếu là hạt tóc tiên (mùa hè mới gieo vì mùa hè chúng mới phát triển). À, em có ít hạt cosmos, hạt cúc vạn thọ và hạt hướng dương, chị có lấy ko thì em gửi qua chị Hương luôn (mấy hạt này là em mua theo gói, mỗi gói nhiều lắm, gieo chưa hết, mà phải tội mấy loại này đến giờ em chưa gieo thành công cây nào :D), chị có lấy tóc tiên thì em cũng gửi luôn (em cũng có nhiều vì nhà em cũng có cây tóc tiên đỏ trồng mùa hè vừa rồi, khi cây chết, nó ra vô số hạt hoa; nhưng chị thuanthao gửi cho em cả hoa màu hồng và trắng nữa cơ, hè tới em sẽ gieo hết xem chúng nó có mix được với nhau ko :)) )

Quên, em có hạt cà pháo và hạt cà chua, chị có trồng luôn ko :))

@tanh: nhà chị này ... PM nhá :D

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.