Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Cảm ơn anh nhiều nhưng mà....hic.... chắc em ko dám nhận đâu. Củ huệ anh nhờ em kiếm đấy, nhà bạn em lấp hết rùi nên........:((
Hehe, cho anh hỏi xíu, hỏi nhỏ chỉ anh em mình biết thôi nhé, đừng nói to mà mọi người nghe thấy. Thế cái củ em gửi đi HN thực sự là loại nào???

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Nếu trời lạnh mà khô thì các Chị pha nước ấm (như pha sữa cho em bé) rồi xịt ẩm gốc, phun sương trên lá để giữ ẩm và ấm cho DYT, vì nó không chịu đất bị khô đâu.

Chị ơi, Chị bấm ngọn nó đi Chị, rùi tưới ẩm vào gốc, chất trồng này khô quá, phun sương trên lá nữa, chừng tuần sau là thấy có tược mới liền cho coi!

Cái "hoa hồng hồng như hoa Thiên Lý, rất là thơm" đó coi chừng là hoa Giun (Sử quân tử/Trang Leo) đấy Chị Thúy ơiiiiiii....
Ui chẳng hiểu sao chị thấy DYT của chị nó sợ nước lắm nên chị chỉ dám tưới đủ ẩm thôi, thấy khô chị mới tưới tiếp chứ lúc đầu chị tưới gốc rồi phun nhẹ lá mà cũng hơi héo đấy ::-?

CC cũng thuộc họ Thiên Lý mà, nó khá thơm, họ tả thế chắc không sai đâu chị. Với lại họ thấy cây chổ chị thuyvuong mới nói, mà CC thì khác xa Sử Quân Tử
Lúc đầu chị hỏi là trên đó có CC không chị ý bảo CC là cây gì, xong chị chỉ mấy loại trên tường cho chị ý nhìn thì chị ý à lên và bảo trên đó goi là ... (không nhớ nữa nghe như tiếng dân tộc). Chị cũng không yên tâm nên đi lấy máy ảnh cho chị ý xem, chị ý bảo hoa đúng rồi chỉ có điều nó có mấy màu cơ, có cả màu đỏ và thơm, lá hình tim thì không có. Hoa Giun có nhiều màu không, thôi cứ hy vọng nhỉ

Không cho hehe thì để anh cười khửa khửa nhá!
Khửa khửa, nếu mà tiêu hóa kém thì nên ăn đồ chay nhiều vào, ăn đồ mặn ít thôi. Tuy nhiên nếu mà ngủ thì ngủ mặn cũng không sao!
Hiểu đúng đôi khi lại sai, phải hiểu sai mới đúng, éc éc, phải như chị PH ấy, không hiểu mình nói gì vẫn cứ nói, thấy người khác cười mình cũng cười, tối về suy nghĩ lại rồi tính tiếp. nhể?! khửa khửa khửa
ôi giời đang làm buồn cười quá không nhịn được :D=))

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

=)) Đọc mà e ko thể nhịn được cười chị Tuyền ạ, đọc từ từ, thấy đoạn đầu chí lý lắm, em đang định copy để nhớ cách mà trồng, thế mà... lần tới cuối, hixxxx, vậy là nhiệm vụ lịch sử của nó chỉ đến đây thôi ạ? thế người ta nhân giống kiểu gì?
Ở vùng ôn đới, với những củ không gọt tỉa, trồng nó xuống khoảng 3-4 tháng gì đó thôi, nhưng củ sẽ đủ sức ra hoa mùa sau.
Thật ra, nếu Em mang cả nguyên củ chưa tỉa gọt, trồng xuống cát ẩm thì sẽ giữ được củ đến mùa sau, Chị tham khảo trên "Flower Expert" họ có chỉ, Chị dịch đại khái thế này:

Daffodils phát triển tốt nhất khi có nhiều ánh sáng mặt trời, tốt nhất là suốt cả ngày. Nó cần tối thiểu là 6 tiếng dưới ánh nắng trực tiếp. Nếu để lâu trong bóng tối, hoa sẽ giảm và nhìn bề ngoài rất tàn tạ.
Daffodils trồng được với rất nhiều loại chất trồng, nhưng nó cần được ở nơi thoát nước thật tốt, tránh nơi ẩm ướt, bùn hoặc lầy lội.
Củ Thủy Tiên tự hồi phục hàng năm thông qua bộ lá. Sau khi hoa tàn, bộ lá sẽ phát triển, trưởng thành rồi chết. Bộ lá ban đầu sẽ rất xanh và xinh, tiếp tục dài ra và sau đó chuyển sang màu vàng, rồi chuyển dần sang nâu vàng, rụng đi và khô dần. Đây là quá trình quyết định rằng củ vẫn đang khỏe mạnh và có khả năng nở hoa, dù rằng trông nó hơi xấu xí.

[FONT=&quot]Nếu bạn cắt bộ lá sớm, củ sẽ yếu đi và giảm hoặc ngừng hẳn khả năng nở hoa. Vì vậy, hãy chờ cho bộ lá hơi vàng phân nửa hoặc nhiều hơn rồi hãy cắt.

Như vậy, theo Chị đoán, là nếu Em không tỉa củ, trồng vào soilessmix, thì sau khi hoa tàn chỉ cần chờ lá vàng rồi vặt, sau đó để nơi thoáng mát, tưới ẩm nhưng không úng thì có khả năng giữ được sang năm.

[/FONT]
Hi, em trồng thử rồi chị ơi, bằng chất trồng của em thôi, củ năm sau chỉ bé bằng ngón tay, hiển nhiên ko có nụ.
Mọi người thử tiếp xem, năm nay của em gọt cả rồi

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Không cho hehe thì để anh cười khửa khửa nhá!
Khửa khửa, nếu mà tiêu hóa kém thì nên ăn đồ chay nhiều vào, ăn đồ mặn ít thôi. Tuy nhiên nếu mà ngủ thì ngủ mặn cũng không sao!
Hiểu đúng đôi khi lại sai, phải hiểu sai mới đúng, éc éc, phải như chị PH ấy, không hiểu mình nói gì vẫn cứ nói, thấy người khác cười mình cũng cười, tối về suy nghĩ lại rồi tính tiếp. nhể?! khửa khửa khửa
Hỉ hỉ, chỉ được cái nói đúng là không ai bằng. Cho điểm 10 ngược nhá.

1,284
1
0

small_dracula

@e SD: không muốn làm lãng tử độc hành nữa hả cậu? Hay là cậu muốn nhưng mẹ cậu không cho ;))
Haha, tại hôm qua tự dưng mơ tới mấy em xinh cao, tối lại càng khó ngủ. Công nhận cái kiểu lấp lửng chay không chay mặn không mặn, khó chịu dễ sợ.
Mà cái ý chị nói, nó cũng đúng gần hết, hì hì

1,284
1
0

small_dracula

Cả nhà ơi, cho em hỏi cái này với, em cần tìm gấp em này để trả nợ, em chạy mấy nơi rùi mà ko thấy, cuối năm rùi em ko muốn nợ nần đâu

và em này là lá nó như vậy hay bị héo ạ. Em thấy bên thành thái, mà ko biết ẻm có bị sao ko nên ko dám mua

Em cảm ơn cả nhà nhiều ạ
Cây trên cũng là CC phải không thía, nhìn lá ngộ ghê hén.
Cây dưới là Hoya obscura, cây này bị hơi khô và rám nắng, tưới đủ nước và để nơi mát là không sao

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Ở vùng ôn đới, với những củ không gọt tỉa, trồng nó xuống khoảng 3-4 tháng gì đó thôi, nhưng củ sẽ đủ sức ra hoa mùa sau.

Hi, em trồng thử rồi chị ơi, bằng chất trồng của em thôi, củ năm sau chỉ bé bằng ngón tay, hiển nhiên ko có nụ.
Mọi người thử tiếp xem, "năm nay của em gọt cả rồi"
Thử rồi, thử ba năm rồi vẫn vậy.
Hé hé cái dòng in nghiêng trên PH chả hiểu gì cả. Ai bít giải thích dùm đi... hi hi...

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Hehe, cho anh hỏi xíu, hỏi nhỏ chỉ anh em mình biết thôi nhé, đừng nói to mà mọi người nghe thấy. Thế cái củ em gửi đi HN thực sự là loại nào???
Ủa,lạ à nha, sao anh biết em gửi cây ra HN??? Chẳng lẽ trí nhớ em kém vậy ư!!!!!!

Cây trên cũng là CC phải không thía, nhìn lá ngộ ghê hén.
Cây dưới là Hoya obscura, cây này bị hơi khô và rám nắng, tưới đủ nước và để nơi mát là không sao
Cây trên là CC Square Leaf, em nghe thiên hạ đồn là VN có rùi nên em mới đi tìm..... để trả nợ

792
0
0

J.C

Thử rồi, thử ba năm rồi vẫn vậy.
Hé hé cái dòng in nghiêng trên PH chả hiểu gì cả. Ai bít giải thích dùm đi... hi hi...
Đã pm hỏi riêng khổ chủ chưa chị?

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Ủa,lạ à nha, sao anh biết em gửi cây ra HN??? Chẳng lẽ trí nhớ em kém vậy ư!!!!!!
Dâu: cẩn thận kẻo rơi xuống hố chông em ơi.
PM cho chị cái số cầm chân nhé, chẳng biết nó tiêu mất trên ĐT của c từ đời nào vì bị thằng con nghịch ĐT suốt ngày.

Cây trên là CC Square Leaf, em nghe thiên hạ đồn là VN có rùi nên em mới đi tìm..... để trả nợ
Có 1 địa chỉ tin cậy đấy, nhưng chị chắc e không dám chơi. Và khó xin được.

Còn lại hoặc là em chịu khó đi săn ở trong đó, hoặc là đợi cây của chị dài chị cắt cho.
Nhìn bông nó đẹp nhờ, tự nhiên mơ ước bao giờ mình có hoa đẹp như thế.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
250
0
0

tanh

Haha, tại hôm qua tự dưng mơ tới mấy em xinh cao, tối lại càng khó ngủ. Công nhận cái kiểu lấp lửng chay không chay mặn không mặn, khó chịu dễ sợ.
Mà cái ý chị nói, nó cũng đúng gần hết, hì hì
hahaa, a SD mơ cũng khéo dữ, người trong vườn toàn ko xinh thì cao, ko cao thì xinh thôi à ;)

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

@ Chị SV: Chị ơi, cầm chân đây ạ: kông một 22 tám 0 một một chín bảy 6.
Chị iu ơi, vậy chị cho em đặt gạch em này nhớ....:-* iu chị nhiều nhiều lun... hihihi.
Em square là có người nhờ em mua hộ, gần hết năm rùi mà chưa kiếm ra nên em :(, em muốn thực hiện lời hứa lun, chứ để sang năm thì ko thix tẹo nào. Nếu kiếm ko ra thì em kiếm loại khác vậy.

@ Anh SD: anh có thấy chị SV nhắc em gì ko???? em ko thix té hố đâu, người em đầy xẹo rùi

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

@ Chị SV: Chị ơi, cầm chân đây ạ: kông một 22 tám 0 một một chín bảy 6.
Chị iu ơi, vậy chị cho em đặt gạch em này nhớ....:-* iu chị nhiều nhiều lun... hihihi.
Em square là có người nhờ em mua hộ, gần hết năm rùi mà chưa kiếm ra nên em :(, em muốn thực hiện lời hứa lun, chứ để sang năm thì ko thix tẹo nào. Nếu kiếm ko ra thì em kiếm loại khác vậy.

@ Anh SD: anh có thấy chị SV nhắc em gì ko???? em ko thix té hố đâu, người em đầy xẹo rùi
Hi...bật máy gọi thì máy mình nó hiện lên trong danh bạ là thế này: H. Dâu, thế mà tôi đi gõ có mỗi Dâu bảo sao nó không ra.:D

Cây đó chị mới được tặng 1 đoạn, cũng mới giâm ra rễ thôi nên chắc e phải đợi hơi lâu đấy.

832
0
0

Phụng Hàm

Thành viên đẹp chai nhất nhà à, có tin vui đây... hi hi...

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Hi...bật máy gọi thì máy mình nó hiện lên trong danh bạ là thế này: H. Dâu, thế mà tôi đi gõ có mỗi Dâu bảo sao nó không ra.:D

Cây đó chị mới được tặng 1 đoạn, cũng mới giâm ra rễ thôi nên chắc e phải đợi hơi lâu đấy.
Hihi, chỉ cần chị nhận lời là vui rồi, còn lâu mấy cũng ok ạ. Em chẳng dc ji, chỉ dc cái kiên nhẫn thui

792
0
0

J.C

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà Tầng 5

Đã 16h31 rồi, quá hẳn 1 phút, em xin khiêm tốn chào mọi người em về đây, hihi, hôm nào mọi người có lịch off, nhớ kêu em nhé, E TANH đừng quên gọi chị nhé em, off lần này mà chị không đi là không được ý.... hị hị.
Chào thân ái và quyết thắng.

250
0
0

tanh

Em nói thế nào...Chị em vừa xinh vừa cao mà em ;))
uh, e quên, có "chị em" là vừa xinh vừa cao :)) đính chính không có người kiện, anh SD mơ thoải văn mái nhá, cái vườn thiếu dương khí nên phải có Q phiêu phiêu bay bay mới gần cân bằng được :))

832
0
0

Phụng Hàm

Chị Tuyền, mai up hình TT em coi với nha. Mai e cũng sẽ chụp hình mới tặng cả nhà. Giờ em tạm biệt mọi người nhá.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.