Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
792
0
0

J.C

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Có ai nhìn thấy ảnh của em ko ạ? Sao lúc gửi bài e đã kiểm tra lại rồi, thấy ngon lành mà giờ lại không hiện ảnh nữa nhỉ?

813
0
0

coldmoon1990

Có ai nhìn thấy ảnh của em ko ạ? Sao lúc gửi bài e đã kiểm tra lại rồi, thấy ngon lành mà giờ lại không hiện ảnh nữa nhỉ?
Tanh/JC: khoảng 12.kém 15 đến 12.15 qua chị nhé. Sau Tết chị bận nên phải hẹn giờ chuẩn chuẩn chút nhé he he. 49 Hai bà Trưng, Tháp Hà Nội. Bọn em đỗ xe ở cổng trên phố Thợ Nhuộm vừa tiện vừa đứng được lâu không bị đuổi nhé. Aloo chị. Loaken khỏi đau chân chưa? Có ghé được qua cơ quan chị lấy củ tulip thì ghé nhe.
First come first serve nhé.

427
0
0

poppy summer

Hi Loaken, nghe mọi người nói nàng bị thương binh đúng Tết, hiện giờ sức khỏe thế nào rồi?. Loaken ém hàng kỹ thế. Pansee là trồng hay mua thế? quá đẹp mình thích hoa này lắm, lần trước gieo 1 túi bị mẹ chồng nhổ hết vì tường là cỏ.

Thuyvuong ơi, thược dược nhà mình mới cũng mới chỉ thế này thôi, chưa thấy có dấu hiệu của nụ gì cả. Chuyên gia nào vào phán hộ em xem bao giờ nó có nụ và có phải cho nó xơi thêm cái gì ko? tháng trước nghe lời SD chị đã cho nó NPK loại 30:15:6 gì đấy (chị ko tìm thấy loại 30: 30: 30).

427
0
0

poppy summer

Tiếp theo....Cúc Magic nở muộn và DYT lại đua đòi, bon chen, chưa kịp đến vườn ươm, mua luôn ở Bưởi.

813
0
0

coldmoon1990

Củ này của chị không gọt nên thay nước đỡ hơn, nhưng nhược điểm là lá cao đó. Lá dài thế này mà lôi vào lôi ra thì dễ hư lắm, chị có thể khắc phục bằng cách cho vòi nước thẳng vào bình, cho vào đáy bình càng tốt còn không mở vòi cho nó chảy tràn vài phút là được. Nếu có thể dùng tay giữ cố định củ vào bình thì nghiêng lại đổ nước cũ chêm nước mới là xong, cẩn thận hơn thì tráng nước sạch 1 lần.
SD: Củ tulip đã lên đường rùi. DHL. Nhưng bao giờ đến thì chị chịu. Chị nghĩ pcn thì trong ngày phải đến, vậy nhưng lần trước cũng mấy ngày mới đến em mà đúng không? Không có màu đen nhưng cũng là may vì năm mới ai lại trồng hoa màu đen cơ chứ SD nhỉ. Chị gửi cho em 1 củ màu độc hơn (căn cứ theo giá và màu trên bao bì thôi nhé he he), 2 củ màu thường, hồng đỏ vàng gì đó. Nhận được báo cho biết nhé. Chúc tulip của em ra hoa ngon lành nghe.

1,492
1
0

songviet09

Chị Coldmoon đi ác nhỉ? Nghe chị kể mà em thèm, ko biết bao giờ mới được đi ngao du như bác.

Update cây DYT của hoaau

Được mỗi chậu này nở tưng bừng, 2 chậu còn lại chắc tháng nữa mới ăn thua.

Còn đây là cành đào, hoa nhiều kinh khủng, ai đi qua cũng nhòm vào hehe

@Song Việt : Trường Ngộ hôm nay thi cây đẹp, chị cho Ngộ mang cây Tiên ông đi thi vì nó gọn nhẹ, đủ hoa và lá như yêu cầu, chiều đón con thấy con thông báo cây của con được cô giáo chọn đi dự thi ở trường , tuần sau mới trả. Chắc nắng thế này thì tuần sau cây tèo rồi hihi...
Hi...cô giáo Ngộ đem đi thi ngay hôm nay thì vẫn được mà chi.Tuần sau trả mình cái củ thôi , có khi giành giải nhất đấy vì hàng độc mừ .

Hôm nào em lên alibaba hạt DYT kia chị nhé . Tay nghề gieo hạt DYT của em đây này, mãi k thấy hoa mà lá to như lá cải canh, nhìn mướt mát thấy sướng . Hôm qua e bấm ngọn cho chúng rồi .

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Hehe, DYT của e cũng tốt lá lắm, sao thế nhỉ?
Mà nó hơi bị vàng+héo lá ở gốc, bị bệnh gì các cao thủ chỉ giúp e.

1,492
1
0

songviet09

Thầy bói mù bói hoa nhà mình thì thấy là thiếu nắng đó Ong ơi, nhưng khổ quá không có chỗ nào ngon lành hơn nên tự an ủi : CHƠI LÁ .

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Để về chụp vườn cây xanh khoe cả nhà.
Hic, khoe luôn là nhà cháu bị mất máy ảnh rồi à :(

43
0
0

thuanthao

Bác Kelly: Nếu bác mà nhờ được ai mua cây chanh đó thì cho em bon chen 1 cây với nhé. Có lẽ cây đó chỉ có ở bên Thái thôi hả bác??? Em sẽ đi công tác bên đó nữa, nhưng đi ít ngày sợ chả tìm nổi chỗ bán vì mình không quen thông thổ. Bác hỏi được chỗ nào bán chỉ cho em, em mon men nhờ người quen bên đó xem sao - quen chứ không thân nên cũng phải thăm dò đã.
Trái chanh sần sùi đó người VN mình bên Cambodia gọi là trái chúc (không biết viết đúng không). Bên đó nhiều lắm, cây thì mình không biết nhưng mà mua trái về lấy hạt gieo cũng dễ lên. Năm 2004 mình đi qua đó có mua được 5 trái, lang thang ở Cam đã đời rồi qua TL lang thang tiếp, hơn 10 ngày sau mới về SG lại. Về tới nhà thì 4 trái thúi, còn có 1 trái mà má mình lấy hạt gieo lên được 2 cây, trồng mau lớn lắm.

Trái này mình thấy thường sử dụng phần vỏ chứ không dùng phần trong, nó có mùi thơm rất đặc biệt. Vỏ gọt mỏng, xắt nhuyễn làm gia vị cho món bún gì của người Cam, ngon lắm. Ui, nhắc tới thèm quá. Vỏ còn được dùng để lên than nóng rồi hơ bàn tay lên cho hơi ấm ấm sau đó áp vào thóp cho trẻ con để phòng ngừa sổ mũi, nấu lên để gội đầu cho tóc mượt. Lá cũng dùng để gội đầu được giống như vỏ. Cây của má mình trồng bị nhỏ cháu nó vặt lá để gội đầu hoài. Cây có gai dài, nhọn & cứng lắm nhé. Tiếc là hồi dọn nhà cây lớn quá không đem theo được.

Nếu mấy chị có người quen đi Phnom penh thì nhờ tới chợ Orussey, ở phía sau chợ có khu bán cây cỏ làm thuốc thì có bán nhiều trái này lắm.

8
0
0

huongduong

Trưa nay em vừa qua daiso, thấy ở đó bán cái này " hạt polymer dữ nước cho cây trồng (1 gói dùng cho cây cao 65cm)". Em thấy nó rất có ích cho cây trong mùa hè sắp tới nên chia sẻ cùng với các anh/chị.
Cái này em cũng chưa thử, chỉ đọc hướng dẫn sử dụng thui nên không biết thực hư thế nào. Có anh/chị nào đã dùng rồi cho em xin vài comment với. Chứ mùa hè ở Hà nội thì nóng kinh khủng, chiều đi làm về thấy cây nó chứ héo khô hết cả, chẳng mấy bữa mà chúng nó rủ nhau ra đi. :(

2,501
0
0

Haidang02

Chị Coldmoon đi ác nhỉ? Nghe chị kể mà em thèm, ko biết bao giờ mới được đi ngao du như bác.

Update cây DYT của hoaau

Được mỗi chậu này nở tưng bừng, 2 chậu còn lại chắc tháng nữa mới ăn thua.
Mẹ nó ơi, mẹ nó có hạt DYT này không, nếu có thì lại xin xỏ tý :)

250
0
0

tanh

Nhà mình lại đến mùa DYT rồi. Hix, DYT chị JC cho em vẫn tươi tốt cực kỳ nhưng mà... trời nóng lên, chuột lại hoạt động, chén luôn 1 nửa khóm DYT hồng tròn trĩnh đang chờ ra hoa. Chưa hết, nó tiếp tục ngồi chơi xơi nước ở 2 cây MG mà Mehuungo cho hạt, kết quả là cây chỉ còn thân, ko còn chồi. Xong rồi, tiếp tục tàn phá tiếp đám mầm DYT đang rất sung sức của chị Tuyền, may ra vớt vát được vài cây. Cuối cùng, nhìn đám cúc tím đầy nụ đầy hoa hôm trước em khoe mọi người mà trèo lên ăn hết sạch hoa và nụ.... :((
Ngày xưa em đâu biết chuột thích ăn cây tới vậy đâu, chưa bao giờ bị nó cắn xé cái gì luôn. Em đang không biết để cây cối ở đâu mà chuột không ăn tàn phá hại đây. Tính ra tới giờ em thống kê thì có mấy loại tụi nó thích nhất là DYT, cúc inđô, hoa cúc, MG, cẩm cù, xác pháo và đám nhóc cây mầm... Giờ chỉ còn cách chịu khó đem cây ra vào nhà thôi, em hết cả chỗ lũ chuột không với tới được rồi. Buồn thật!

659
0
16

admin

Administrator
Thành viên BQT

Chào các thành viên,

Xin lỗi vì Admin xen vào topic của các bạn!

Theo Quyết định của BQT diễn đàn, Phụ mục Câu Lạc Bộ đã được mở tại đây:
http://chiasetinhthuong.org/diendan/forumdisplay.php/191-CÂU-LẠC-BỘ

Topic của các bạn, cũng như các tầng trước, sẽ được di chuyển về Phụ mục này cho đúng chủ đề, 1 ngày sau bài post thông báo này của Admin. Admin sẽ dẫn link tại box này trong vòng 1 tháng để các thành viên vẫn có thể về được topic ở box mới từ link cũ.

Chúc Topic - CLB của các bạn ngày càng phát triển, hoa trong vườn luôn tươi thắm, ngát hương @};- !

Thân!
Admin.

792
0
0

J.C

Thôi xong!
Số em lại hụt Tulip rồi, huhuhuhu. Sáng nay em đi chùa với cơ quan, giờ mới vào đọc topic. Điện thoại thì để ở nhà rồi. Trời ơi là trời!!!!

813
0
0

coldmoon1990

Thôi xong!
Số em lại hụt Tulip rồi, huhuhuhu. Sáng nay em đi chùa với cơ quan, giờ mới vào đọc topic. Điện thoại thì để ở nhà rồi. Trời ơi là trời!!!!
Dạo này chị quá bận nên không hẹn vụ tulip rình rang được. Chị mới chia cho tanh, cho bạn chị. Vẫn còn phần em, Ong, và loaken. Nếu Ong sáng CN có qua bà nội thì tạt qua chị lấy vài củ về chơi nhé - ngoài sáng CN ra chị bận hết cuối tuần rồi.

JC và loaken: Để củ tulip tới tuần sau cho bọn em cũng hơi muộn vì nên trồng tháng 1 mà, nhưng chị nghĩ cũng chả sao. Có điều tuần sau chị cũng bận lắm lắm, không chắc hẹn bọn em được. Hôm nay tanh qua lấy nhưng chị nhắn rồi mà không thấy bọn em (JC + loaken) nói gì - nếu không chị gửi tanh cho bọn em luôn. Thôi xem Ong có qua được không, không thì chị trồng tuốt nhé. Lần sau tính tiếp.

331
1
0

loakenthangmuoimot

@ chị coldmoon: Hic, hôm nay e đi làm rồi nhưng phải trực tối mắt tối mũi, giờ mới mò vào đọc bài. Biết thế em nhờ T.anh cầm luôn, chán thế. Sang tuần rảnh hoặc tiện lúc nào chị cứ nhắn em nhé, em chạy sang chỉ 5' thôi. Em cảm ơn chị nhìu nhìu nhìu. À đám hạt hoa cỏ của chị em gieo giờ lớn phổng rồi đấy, một bạn có nụ rồi, không biết trông như thế nào đây, hồi hộp quá...
@ Poppy: hihi tớ khỏe rồi, tks bạn. Pensee tớ đặt mua ở CSTT đấy, lên được 6 cây, giờ khỏe lắm, đợt rét ra nụ nhưng mất gần tháng mới nở ra nổi đấy, bông nào nở biết màu bông đấy, như chơi xổ số ý, vui ghê. Cây của bạn bị nhổ mất rồi à, tiếc nhỉ, tớ thu hoạch hạt rồi share nhé, đang có 2 bông đậu quả rồi.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Trời ơi, ở cách chị coldmoon có 5' đi xe mà k lấy đc tulip mới đau chứ!

250
0
0

tanh

Chà, Tuylip chị JC vẫn chưa lấy được à, cần em mang giúp hộ không? nhưng củ em cầm nhỡ có mệnh hệ gì thì chị không được trách em đấy.
He, mang củ về rồi mà em vẫn chưa biết trồng ở đâu, đây là cái tội ươi huyền ười thì phải :p Còn chị loaken nữa à? cơ quan chị loaken cũng ngay gần mình đấy chị Coldmoon ạ, Hàng Tre thì phải (mê cung Hàng em là dân HN mà chẳng nhớ). Chắc chị ý cũng chưa xem tin nhắn của chị.
Em đã định đi kiếm chậu trồng tuylip mà lại phát hiện... hehe... 1 thứ hay ho, ngồi quần thảo với nó suốt rùi lại rối rít đem khoe mọi người nên mới "đười ươi" thế chứ :">
Hihi, violet thỏ lùn tịt của nhà em nở rồi nè!

Đây là đám violet lấy từ nhà mẹ Ngộ lẫn lộn với đám em mua, nhưng em nghĩ chắc chỉ có 1% mấy cây em mua còn sống, của mẹ Ngộ gieo từ hạt mà nó lại khoẻ thế chứ, lấy có 4,5 cây gì thôi mà hình như sống cả. Hồi đó lần đầu trồng cây mầm, em cho có tý đất vào máng. Maybe vì thế cây chậm phát triển ghê lắm, thấp thấp lùn lùn. Tiếc là violet chị Loaken cho cũng sống 1 ít nhưng vừa rồi bị chuột gặm sạch sẽ, giờ chỉ còn mấy cái cọng, nên em mới sợ quá vác ngay cái máng này vô nhà.
Bình thường em vốn không thích hoa violet bé tý này lắm, vì thấy mọi người trồng nên cũng theo phong trào thôi. Thế mà giờ thấy cây nở hoa lại vui thế không biết, tự dưng thấy thích nó thế, hehe. Em đang tự hỏi tại sao lại gọi là violet thỏ, giờ mới rõ nè, con thỏ xinh quá ta :D

Bông cúc an ủi sau đợt truy quét của chuột

Đây là cây gì của mẹ Ngộ lẫn vào trong đám violet nè, giờ nó bị đám cúc và violet ăn hết dinh dưỡng và nắng rồi :(

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.