Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

316
0
0

thuytruc

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Các chiên gia Lan ơi cho mình hỏi đây là cái gì với. Hôm trước khám chậu lan thấy cái này không biết là nụ hay là chồi thân vậy.

213
0
0

Phuong Thuan

@Chị Thủy trúc: Chị ơi đây có phải cây denro ko ạ? nếu đúng thì theo e nó là chồi nụ đấy ạ. vì hôm trước em có qua chỗ hàng bán cây và có thấy em này. Chị ơi hum nào đi chợ Mơ đi, lâu lắm rồi ko gặp chị.

316
0
0

thuytruc

Nó là Hoàng thảo đùi gà, mua hôm đi chợ Mơ cùng Songviet với Loaken đấy. Hôm rồi đi chơi Songviet hỏi thăm mình quan liêu quá cứ bảo chỉ mọc cây con. Nhưng chị nghĩ có thể là nụ vì chị có dám tưới vào thân đâu, chỉ tưới gốc thôi làm gì nó mọc nhiều thân lại ở tít trên ngọn thế. hi vọng là chồi hoa.

316
0
0

thuytruc

@Chị Thủy trúc: Chị ơi đây có phải cây denro ko ạ? nếu đúng thì theo e nó là chồi nụ đấy ạ. vì hôm trước em có qua chỗ hàng bán cây và có thấy em này. Chị ơi hum nào đi chợ Mơ đi, lâu lắm rồi ko gặp chị.
Hôm nào có lên mẹ ngộ ọp ẹp thì rủ chị đi với, hẹn lên nhà mẹ ấy mà cứ lần lữa mãi, còn đống hạt hoa đang để tủ lạnh đây nữa. CQ chị hồi này hết công an lại thanh tra, rồi lại sắp kiểm toán nữa đau hết cả đầu chả vào vườn được mấy. Chỉ phục vụ các ông ấy đã hết ngày. Nhà chị nhiều DYT Hàn quốc lắm nhé, tốt um lên chỉ không có hoa thôi.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Các chiên gia Lan ơi cho mình hỏi đây là cái gì với. Hôm trước khám chậu lan thấy cái này không biết là nụ hay là chồi thân vậy.
Chị à, Hôm trước nói là đùi gà nhưng hôm nay em nhìn lại hình như thân nó hơi dẹt phải không chị? Chị coi lại dùm em xem thân dẹt hay tròn nhé. Nếu thân tròn, vàng là đùi gà, còn thân hơi dẹt thì là hoàng phi hạc chị ạ. (Còn một vài đặc điểm khác phân biệt cho thật chính xác nhưng khi nào chị có cả hai cây thì mới so sánh được nên em không đưa ra ở đây nữa). Cả hai cùng bung nụ thời gian này. Cây của chị là đang thức giấc vươn mầm nụ đó. Chị tưới đều đặn mỗi ngày lần nhé vì thân đang thiếu nước đó ạ. Đủ nước và dinh dưỡng để chuẩn bị cho lứa hoa rực rỡ. Chúc mừng chị, chờ khi nào có hoa nở cho em coi với nha. Còn nếu để ăn chắc thì khi nở hoa sẽ có tên đúng luôn ạ. Chúc chị có nhiều lan đẹp.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
316
0
0

thuytruc

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị à, Hôm trước nói là đùi gà nhưng hôm nay em nhìn lại hình như thân nó hơi dẹt phải không chị? Chị coi lại dùm em xem thân dẹt hay tròn nhé. Nếu thân tròn, vàng là đùi gà, còn thân hơi dẹt thì là hoàng phi hạc chị ạ. (Còn một vài đặc điểm khác phân biệt cho thật chính xác nhưng khi nào chị có cả hai cây thì mới so sánh được nên em không đưa ra ở đây nữa). Cả hai cùng bung nụ thời gian này. Cây của chị là đang thức giấc vươn mầm nụ đó. Chị tưới đều đặn mỗi ngày lần nhé vì thân đang thiếu nước đó ạ. Đủ nước và dinh dưỡng để chuẩn bị cho lứa hoa rực rỡ. Chúc mừng chị, chờ khi nào có hoa nở cho em coi với nha. Còn nếu để ăn chắc thì khi nở hoa sẽ có tên đúng luôn ạ. Chúc chị có nhiều lan đẹp.
Chắc là đùi gà vì thân nó tròn. Em ơi chị có nên phun phân bón lá cho nó không hay là bón phân gì được. Chị chưa trồng lan bao giờ. Chị có mua một lọ B1 mà sao chị phun cho cây có cảm giác nó không tươi tỉnh bằng không phun nên chị không dám phun nữa.

213
0
0

Phuong Thuan

Hôm nào có lên mẹ ngộ ọp ẹp thì rủ chị đi với, hẹn lên nhà mẹ ấy mà cứ lần lữa mãi, còn đống hạt hoa đang để tủ lạnh đây nữa. CQ chị hồi này hết công an lại thanh tra, rồi lại sắp kiểm toán nữa đau hết cả đầu chả vào vườn được mấy. Chỉ phục vụ các ông ấy đã hết ngày. Nhà chị nhiều DYT Hàn quốc lắm nhé, tốt um lên chỉ không có hoa thôi.
Vậy đợi mấy bữa nữa ấm ấm chút mấy chị e mình lên mẹ Ngộ thăm đám DYT chị nhá. Chị ơi giống DYT này có phải cùng giống của mẹ Long tùng ko ạ? e cũng xin chị ấy mây cây con về trồng giờ tốt um nhưng vẫn chả thấy hoa đâu, lá tốt như lá cải í chị ạ. Nhìn cây nhà chị nhiều tược thích quá nhỉ,

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chắc là đùi gà vì thân nó tròn. Em ơi chị có nên phun phân bón lá cho nó không hay là bón phân gì được. Chị chưa trồng lan bao giờ. Chị có mua một lọ B1 mà sao chị phun cho cây có cảm giác nó không tươi tỉnh bằng không phun nên chị không dám phun nữa.
Chắc là chị pha nồng độ đậm đặc quá nên làm cho nó bị héo lá sinh lý đó ạ. Khi pha chị không nên pha theo hướng dẫn mà pha bằng 1/4 hướng dẫn thôi (em nói vậy chứ em toàn làm theo cảm tính). hi hi... Nếu mà thấy sau khi pha nước có mùi B1 nghĩa là nó đã đậm đặc hơn mức mình cần dùng nên lại pha loãng ra vậy thôi chị ạ. Em thì thường sài loại B1 thôi còn phân thì ít lắm có khi cả năm chẳng lần nào cả toàn cho các em uống nước máy thôi ạ. Và được vài lần B1 là cùng. Năm nay thì em tính dùng phân tan chậm treo ở vườn cho nó khuếch tán cây hấp thụ với nồng độ thấp. Em không bón vào gốc nữa năm trước em tí làm chết cây ngọc điểm cũng chỉ vì tưởng đó chị. Chị cứ tưới như em nói đi. Khi nào thân cũng phải căng mập chị nhé. Cây non đã lên chưa chị? Đùi gà tránh mưa tuyệt đối nhưng cần nắng 100% cho tới khi cây ổn định (cỡ 01 năm) thì mới cho ra ngoài dãi giầm được. Chị có thể để nó khô nửa tháng cây không chết nhưng nếu giữa hai lần tưới mà giá thể chưa khô hẳn thì em nó sẽ nhanh ra đi thôi ạ. Trưa nay em vừa lên vườn mà ko chụp hình cho chị coi rồi. Khi khác vậy ạ. Cây nhà em cũng đang nhú nụ ạ. Nếu có thời gian thì chị vào new.dalatrose.com tham khảo ạ.

316
0
0

thuytruc

Vậy đợi mấy bữa nữa ấm ấm chút mấy chị e mình lên mẹ Ngộ thăm đám DYT chị nhá. Chị ơi giống DYT này có phải cùng giống của mẹ Long tùng ko ạ? e cũng xin chị ấy mây cây con về trồng giờ tốt um nhưng vẫn chả thấy hoa đâu, lá tốt như lá cải í chị ạ. Nhìn cây nhà chị nhiều tược thích quá nhỉ,
Cùng là hạt xin của Dung đấy, nó lên xanh um, có cây lá to như lá mồng tơi ấy, cây DYT này chưa phải là cây to nhất đâu nhưng buồn quá chả có hoa gì cả. Chắc cây nhà em cũng thế.

317
0
0

tuyen-virgo

Các chuyên gia DYT ơi , có cách nào cho nó nở hoa không ? cây nhà mình giờ còn to hơn cây ở vườn ươm lúc mua về mà nó k chịu nở hoa, cứ xanh rì , hay bón phân kích hoa nhỉ ???
Cùng là hạt xin của Dung đấy, nó lên xanh um, có cây lá to như lá mồng tơi ấy, cây DYT này chưa phải là cây to nhất đâu nhưng buồn quá chả có hoa gì cả. Chắc cây nhà em cũng thế.
Dùng phân bón qua lá 6:30:30 đi Song Việt ơi, pha nồng độ 10gr cho bình 10lítt, phun ướt lá và quanh rễ, 5-7 ngày 1 lần.
@2 chị Songviet và Ong: cây nhà chị thiếu nắng, có nắng là có hoa chị ạ :)
Có nắng thì tốt, không thì chỉ cần sáng là đủ, muốn cành rũ thì hơi ít nắng nó mới vươn dài, còn nắng gắt quá thì thân ngắn, mập, lá cằn và mọc thẳng không rũ.

1,492
1
0

songviet09

Hôm nay e vừa về tỉa bớt lá gốc như các chuyên gia khuyên rồi . Ôi , lá DYT mà nấu canh được thì e có 1 nồi to , hi...
Nhà e có mỗi 1 cây giống cây này của c Thuytruc .

Dùng phân bón qua lá 6:30:30 đi Song Việt ơi, pha nồng độ 10gr cho bình 10lítt, phun ướt lá và quanh rễ, 5-7 ngày 1 lần.

Có nắng thì tốt, không thì chỉ cần sáng là đủ, muốn cành rũ thì hơi ít nắng nó mới vươn dài, còn nắng gắt quá thì thân ngắn, mập, lá cằn và mọc thẳng không rũ.
Ciu ciu T nha , phiên chợ này mình sẽ đi mua phân bón cho chúng . Đang hy vọng tràn trề.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Kích thước miệng chậu là 30cm. Nhìn đã con mắt quá mà của nhà đền không sao được hic hic. Nhưng về KS thì Kem cũng ten tén ten... được hai củ hi hi...
Kem biết màu gì không ? C thấy giống như ...

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

he he... biết chết liền, em chỉ biết là huệ xứ lạng gặp là lấy thừa còn hơn thiếu đó mà. Mà e chỉ lấy củ to thôi á. He he em sắp có một loạt nở đó chị.

82
0
0

menhimsu

Tuyền ơi có phải phân tan bón cho lan k? hay còn loại nào nữa?

82
0
0

menhimsu

Chết rồi. Tuần này cái ngõ đấy lại tắc. Tớ cũng muốn mua nữa (để cho chứ ở nhà có nhiều lắm rùi nhưng cho chậu nào đi cũng tiếc he he).

Chị mang hạt đến cơ quan nhé, em ghé qua chị mà lấy. Lần trước em xin hạt DYT chị để ở cơ quan mãi chả thấy em đến lấy thế là chị lại đi cho đấy.

.
Tại lần trước xin hat chi thi con bé con nhà em bị viêm phổi, năm viện mất mấy tuần nên chẳng có thơi gian mà nghĩ đế cây với cối chị ạ. Hôm nào chị mang hạt Bìm bìm đến chỗ làm thì PM em qua lấy nhé.

317
0
0

tuyen-virgo

Menhimsu: Phân nào cũng được, nếu có sẵn loại bón lan cũng dùng được, miễn là theo tỉ lệ P và K cao và gấp 3-5lần N, dạng lỏng hấp thu qua lá và rễ, dạng hạt cũng được nhưng hấp thu chậm hơn sẽ chậm tạo nụ hơn.

169
0
0

bầu lào

Nhắn cả nhà nếu ai có nhã ý mua DYT 25k/chậu ở đường ven hồ gần chùa Kim liên thì stop ngay đi nhé để đỡ mất thời gian , hôm nay mình qua chỗ ý thấy cây còi cọc ít hoa ko có sức sống chỉ nhỏ bằng 1/3 chậu ở vườn ươm gần nhà mẹ Ngộ, nếu về tay chúng ta mình nghĩ nó sẽ ngẻo văn tèo thôi. Chúc mọi người một buổi tối vui vẻ.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Nhắn cả nhà nếu ai có nhã ý mua DYT 25k/chậu ở đường ven hồ gần chùa Kim liên thì stop ngay đi nhé để đỡ mất thời gian , hôm nay mình qua chỗ ý thấy cây còi cọc ít hoa ko có sức sống chỉ nhỏ bằng 1/3 chậu ở vườn ươm gần nhà mẹ Ngộ, nếu về tay chúng ta mình nghĩ nó sẽ ngẻo văn tèo thôi. Chúc mọi người một buổi tối vui vẻ.
Hihi, bác nhanh thế nhỉ, may quá em định qua :)

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Kích thước miệng chậu là 30cm. Nhìn đã con mắt quá mà của nhà đền không sao được hic hic. Nhưng về KS thì Kem cũng ten tén ten... được hai củ hi hi...
Haha, bà chị đang nghĩ đến tên đỏ lợt lợt có sọc trắng chứ gì???!!! Kem mừng hụt rồi, hoặc là nó hoặc là Đỏ nhung thôi. Mà K thích đỏ nhung nhỉ, vậy cũng tạm. Còn nếu đỏ sọc thì gửi cho Q, hehe!

1,284
1
0

small_dracula

Tặng K và bà chị nè, kích thước củ là 7cm, nứt mất mấy vảy nên cái lõi còn lại 3cm thôi, năm tới thằng này cũng chỉ được 7-8cm là cùng. Thế mà nhiều khả năng năm tới nó có 2 vòi đó, kinh không?!!