Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Khoe cái giàn Cà chua mới làm, mất hơn 1 ngày mới xong

Cây có quả rồi, sắp có Cà chua ăn

427
0
0

poppy summer

Quá đã củ huệ và cái giàn cà chua.

@SD Rút kinh nghiệm cái cây thược dược bị hy sinh hôm trước, chị đã đánh 3 cây ra trồng chỗ khác, dạo này chúng trổ mã lắm. Ah, thược dược trồng bằng cây con hay trồng từ củ thì tốt hơn? ý chị là kiểu nào nhanh ra hoa và hoa to đẹp hơn ấy?

@thuytruc: để em giâm cành vảy ốc cho chị nhé, thời tiết này chắc là nhanh ra rễ.

Mọi người khoe DYT, mình cũng khoe, cây này là mua, về thay chậu cho em nó, khá nhiều nụ và hoa to bằng "bát nước mắm", mầu thật của nó tím nhạt hơn, trông rất mỏng manh.

Mãn đình hồng, ai thích thì phiên chợ Mơ tới khiiêng về nhé, toàn cây cao đến đầu tớ (tớ cao 1,62cm quảng cáo tý)

Và một số em khác

331
1
0

loakenthangmuoimot

Nhân vụ củ thược dược, SD cho chị hỏi, giờ thược dược nhà chị sau một thời gian tốt lá đã rụi hết rồi, giờ xử lý thế nào? Đánh lên trồng chỗ khác hay cắt hết lá đi? À còn củ lay ơn, bị cắt trụi lá rồi thì chỉ còn cách làm phưn bón hử em?

1,284
1
0

small_dracula

@SD Rút kinh nghiệm cái cây thược dược bị hy sinh hôm trước, chị đã đánh 3 cây ra trồng chỗ khác, dạo này chúng trổ mã lắm. Ah, thược dược trồng bằng cây con hay trồng từ củ thì tốt hơn? ý chị là kiểu nào nhanh ra hoa và hoa to đẹp hơn ấy?
Như nhau chị ơi, cái nào thì cũng phải chăm tốt nó mới ra hoa, càng chăm tốt hoa càng to đẹp. Nhưng nếu tính cùng trồng xuống 1 lần thì đương nhiên trồng cây con nhanh hơn, vì trồng củ sau đó ít lâu mới mọc được cây con mà.
Nhân vụ củ thược dược, SD cho chị hỏi, giờ thược dược nhà chị sau một thời gian tốt lá đã rụi hết rồi, giờ xử lý thế nào? Đánh lên trồng chỗ khác hay cắt hết lá đi? À còn củ lay ơn, bị cắt trụi lá rồi thì chỉ còn cách làm phưn bón hử em?
Hè hè, chưa ra hoa mà rụi thì chắc là bị rầy, rệp hay nhện gì đó rùi. Chị kiểm tra lại coi, nếu là bệnh thì phải xử lí, cây cứ để vậy chờ lấy củ thôi.
Lay ơn thì hôm trước em nói rồi mà, nói cả với mẹ Ngộ nữa rồi. Nếu là em thì sẽ chờ nó khô và lấy củ rồi qua hè trồng lại. Còn các chị thì tùy, thích cứu cây thì cứu như thế còn không cứ nhổ vứt rác, sang năm mua củ khác về trồng.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Ôi vừa phun kích hoa cho đám DYT thì sáng nay gặp trận mưa rào, có phải phun lại ko cả nhà ơi?

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Haha, bà chị đang nghĩ đến tên đỏ lợt lợt có sọc trắng chứ gì???!!! Kem mừng hụt rồi, hoặc là nó hoặc là Đỏ nhung thôi. Mà K thích đỏ nhung nhỉ, vậy cũng tạm. Còn nếu đỏ sọc thì gửi cho Q, hehe!
He he, Q nói K mừng hụt là sao? Mừng thật đó. Có thêm màu mới cũng đc mà không cũng được cứ có củ to thừa khả năng ra hoa là K lấy và vui liền. Mục đích của K là làm sân vườn mát cho lan là chính chứ không phải là sưu tầm màu nhá. Vì thế nên Q có thấy K bon chen gì mấy vụ Huệ mới đâu. Khi nào mọi người có đông đủ rồi chia cho K cũng đc mà. K chỉ thích nhất màu Đỏ, trắng và vàng mà theo như Q thì ko có màu vàng nên thôi. Còn hai màu kia có đủ rồi nên không bon chen nữa. Có màu mới cũng vui mà không cũng không sao nhưng củ cho K là phải thừa khả năng ra hoa chứ củ nhỏ nhỏ phải nuôi là K không có thích nha. Cái vụ đỏ lợt lợt sọc trắng mà K có rồi đó thì Q và chị SV lấy chừng nào K gửi cho chừng đó. Sắp có một đợt hoa xử lý tết giờ mới nhú nhú lên đó. 20-25 ngày nữa hoặc hơn chút hoặc kém chút Q và mọi người sẽ biết thôi. Tổng số có khoảng hơn 10 củ đang nhú vòi bông rồi. Cái củ trên K nghĩ nó là huệ dại LS đó chứ chắc gì đã đỏ Vì với K đỏ đã tốt he he...

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Hic quên mất. Ở tầng trước đã thông báo là có tin vui cho Q mà không thấy Q ý kiến gì hay không phải là người đẹp trai nhất nhà mình hả? Hay không muốn nghe tin vui đó thì thôi vậy???

1,517
0
0

Mehuungo

Á nhìn thấy chị Đèn mới nhớ, chị gửi lại ĐC cho em với vì em làm mất tin nhắn của chị rồi. Tiền gửi thì có đáng bao nhiêu đâu mà chị ngại, tụi em vẫn gửi cho nhau như thế mà.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Chị Út với chị Thuận Thảo:
chờ đến tháng sau chị Loa kèn đi sợ hạt bóc ra rồi nó hỏng mất, 1 trong 2 chị PM cho em địa chỉ để em gửi CPN hạt hoa vào trước ạ :)

832
0
0

Phụng Hàm

Em tặng cả nhà nè: Hoàng thảo vôi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
832
0
0

Phụng Hàm

Gấm Ngũ Hổ?

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Tặng K và bà chị nè, kích thước củ là 7cm, nứt mất mấy vảy nên cái lõi còn lại 3cm thôi, năm tới thằng này cũng chỉ được 7-8cm là cùng. Thế mà nhiều khả năng năm tới nó có 2 vòi đó, kinh không?!!
Là nó đó hả ? sao thấy có cả củ con bên cạnh nữa kìa .
Chị théc méc cái củ nhẵn nhụi ngay dưới bức ảnh này Quỷ ơi .
He he, Q nói K mừng hụt là sao? Mừng thật đó. Có thêm màu mới cũng đc mà không cũng được cứ có củ to thừa khả năng ra hoa là K lấy và vui liền. Mục đích của K là làm sân vườn mát cho lan là chính chứ không phải là sưu tầm màu nhá. Vì thế nên Q có thấy K bon chen gì mấy vụ Huệ mới đâu. Khi nào mọi người có đông đủ rồi chia cho K cũng đc mà. K chỉ thích nhất màu Đỏ, trắng và vàng mà theo như Q thì ko có màu vàng nên thôi. Còn hai màu kia có đủ rồi nên không bon chen nữa. Có màu mới cũng vui mà không cũng không sao nhưng củ cho K là phải thừa khả năng ra hoa chứ củ nhỏ nhỏ phải nuôi là K không có thích nha. Cái vụ đỏ lợt lợt sọc trắng mà K có rồi đó thì Q và chị SV lấy chừng nào K gửi cho chừng đó. Sắp có một đợt hoa xử lý tết giờ mới nhú nhú lên đó. 20-25 ngày nữa hoặc hơn chút hoặc kém chút Q và mọi người sẽ biết thôi. Tổng số có khoảng hơn 10 củ đang nhú vòi bông rồi. Cái củ trên K nghĩ nó là huệ dại LS đó chứ chắc gì đã đỏ Vì với K đỏ đã tốt he he...
Chị cũng giống Kem ở cái dòng đậm , cứ to là thích :D vì nhanh được xem hoa .

Quỷ nó nói với e là không có màu vàng hả ? thế mà cũng tin;)

832
0
0

Phụng Hàm

He he vậy hả chị? Em cũng chưa thấy bông nào màu vàng cả hu hu... Lại vật vã rồi he he. Chị em mình hiểu nhau hơn hắn nhể. Hắn lúc nào cũng lấy bụng ta suy ra bụng người hi hi...

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Cùng là hạt xin của Dung đấy, nó lên xanh um, có cây lá to như lá mồng tơi ấy, cây DYT này chưa phải là cây to nhất đâu nhưng buồn quá chả có hoa gì cả. Chắc cây nhà em cũng thế.
làm nồi canh đi cho khỏi phí thuytruc à.

Dùng phân bón qua lá 6:30:30 đi Song Việt ơi, pha nồng độ 10gr cho bình 10lítt, phun ướt lá và quanh rễ, 5-7 ngày 1 lần.

Có nắng thì tốt, không thì chỉ cần sáng là đủ, muốn cành rũ thì hơi ít nắng nó mới vươn dài, còn nắng gắt quá thì thân ngắn, mập, lá cằn và mọc thẳng không rũ.
Cái này thì chị nghĩ là Tuyền nói rất đúng, nhưng nếu với Hà Nội thì vẫn lại phải tùy như thế nào gọi là sáng đấy nhé. Mùa đông HN thì phơi ngoài nắng cũng chả bằng chỉ để có sáng trên ban công trong SG, vì SG nắng chang chang mà. Mùa hè HN mà phơi nắng thì chắc toi hết, lúc ấy lại chỉ cần sáng thôi, không cần nắng nữa. Đúng không Tuyền?

Sáng nay chị định chụp ảnh demo mà không kịp. Tất cả 6 chậu DYT loại bé và trung bình treo trên thanh ban công và đồng loạt nở hoa tý toét ở phía chậu hướng ra ngoài nhiều ánh sáng hơn, phía chậu ở trong thì hoặc chỉ có nụ bé hoặc không có nụ tý nào nhé. Mấy chậu DYT to thì phía hướng ra ngoìa có đến 70-80 bông, phía trong giừo mới ra lác đác 1-2-3 bông - khác biệt lớn thế cơ mà.
Nhưng đợt trước nắng ấm áp thì ban công nhà chị ổn vụ hứng nắng nên hoa nở trong ngoài như nhau.

Tuyền ơi: DYT bán ở GINO có đắt hơn chỗ khác nhiều không? Em có bviết tiệm hoa nào quanh quanh trung tâm, trên đường từ trung tâm ra sân bay, trên đường từ Bình Thuận Bình Dương về Sài gòn thì chỉ chị với, để chị xem có nhờ vả bà chị gái thỉnh thoảng xách cho mình cái gì đó không? Đấy là cua đường mà mỗi khi vào SG chị ấy hay đi.

Nhắn cả nhà nếu ai có nhã ý mua DYT 25k/chậu ở đường ven hồ gần chùa Kim liên thì stop ngay đi nhé để đỡ mất thời gian , hôm nay mình qua chỗ ý thấy cây còi cọc ít hoa ko có sức sống chỉ nhỏ bằng 1/3 chậu ở vườn ươm gần nhà mẹ Ngộ, nếu về tay chúng ta mình nghĩ nó sẽ ngẻo văn tèo thôi. Chúc mọi người một buổi tối vui vẻ.
May quá cảm ơn chị. Em cũng định qua đó. May quá. Những chậu DYT Ong lấy từ vườn ươm cho em đang ra hoa nhiều lắm lắm, nhưng cành chẳng lớn, chẳng dài ra tẹo nào. Trông như lùn cả đám ấy, mặc dù lá xanh tốt dày dặn và có hoa nhưng chẳng thích mấy chị ạ, đám chậu vườn ươm nhà chị có khá hơn không ạ?

@@@@@Cả Nhà: Cho tớ hỏi có ai biết ở đâu có nhiều dừa cạn không? Tớ cần hoa lá cành để sao cho bà già uống. Tớ định trồng thật nhiều, nhưng phải 3 tháng nữa mới lớn, và có lớn cũng chả đáp ứng nổi nhu cầu để uống (vì cây tớ trồng nó chỉ lớn khiêm tốn lăm. Thế nên tớ muốn hỏi cả nhà có thể kiếm đâu ra bây giờ? càng gấp càng tốt. Thankss cả nhà trước.

Nữa. Chị tìm suốt mà chưa bao giờ gặp phân NPK có PK cao hơn N, có ai biết mua ở đâu không?

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

He he vậy hả chị? Em cũng chưa thấy bông nào màu vàng cả hu hu... Lại vật vã rồi he he. Chị em mình hiểu nhau hơn hắn nhể. Hắn lúc nào cũng lấy bụng ta suy ra bụng người hi hi...
Vàng đây nhá :Hình hơi nhỏ

Đính kèm