Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

316
0
0

thuytruc

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Cả Nhà : Mình tìm hiểu cây này lâu rồi, hoa nó rất đẹp và thời gian hoa nở rất lâu, phải đến nửa năm ấy. Ở xứ nóng nó nở hoa gần như quanh năm, ưa nắng.Cây này xuất xứ ở Ấn độ. Nhưng nó rất lâu mới ra hoa đấy. Nhà cô có một cây ở trên Đà lạt đâu 4 năm mới ra hoa. Dáng cây không đẹp đâu, nó lòng khòng thưa lá, đến lúc nở hoa thì vàng rực cả cây. Mình đã thấy có người (SG) trồng trong chậu vặt lá cho ra hoa vào Tết đấy. Nhà mẹ Ngộ rộng trồng cây này tuyệt đẹp. Thế nên mọi người cân nhắc, không phải mua về hy vọng nó chóng ra hoa để thi đâu.

317
0
0

tuyen-virgo

Hi hi cây này mà chị em mình có rồi nhiều người lại bon chen thôi. Có thể vặt lá cho nó ra hoa vào tết đó chị. Yêu là yêu lắm cơ ạ. Nhưng mà em xin cây ở tận Tiền Giang chứ em không có người quen ở SG ạ. Hu hu hay có ai muốn nữa thì tất cả cùng mua rồi nhờ chủ vườn gửi xe khách ra đi SG gửi xe cũng dễ mà.
ơ cho Ong bon chen 2 cây với nhé, nhưng mà cây này mọc ở vườn to lắm, liệu trồng ban công có ổn ko PH ơi?
Trồng như cây cảnh bình thường thôi chị SV. Đó là anh Mập nói vậy chứ em đã có cây đâu mà biết hê hê... Nhưng có rồi tính cũng không sao ạ. vừa trồng vừa để ý rồi điều chỉnh ạ.
Chuyển xe khách cây có ổn không? chuyển thế nào? nói xem chị có giúp đc không?

Để xem đã nhé , xem có làm vụ Gây quỹ này được không ? cả nhà cứ cho ý kiến .
Cả Nhà : Mình tìm hiểu cây này lâu rồi, hoa nó rất đẹp và thời gian hoa nở rất lâu, phải đến nửa năm ấy. Ở xứ nóng nó nở hoa gần như quanh năm, ưa nắng.Cây này xuất xứ ở Ấn độ. Nhưng nó rất lâu mới ra hoa đấy. Nhà cô có một cây ở trên Đà lạt đâu 4 năm mới ra hoa. Dáng cây không đẹp đâu, nó lòng khòng thưa lá, đến lúc nở hoa thì vàng rực cả cây. Mình đã thấy có người (SG) trồng trong chậu vặt lá cho ra hoa vào Tết đấy. Nhà mẹ Ngộ rộng trồng cây này tuyệt đẹp. Thế nên mọi người cân nhắc, không phải mua về hy vọng nó chóng ra hoa để thi đâu.
Mình đã trồng cây này 3 năm trong chậu, để ở ban công trên công ty, tăng trưởng chiều cao rất nhanh, cây cao chỉ cần cắt ngọn liên tục để hãm chiều cao, tạo tán xoè, thích uốn éo thì vẫn uốn được. Ra hoa hàng năm, trồng từ cây non thì trên 6 tháng ba91t đầu có hoa, còn chiết cành thì đúng mùa là hoa nở. Cách đây mấy năm, Ông Nội mình chiết cành (ở Bình Dương) bán giá 3-5k bầu đất 15cm cây con cao chừng 30-40cm, vì ông già rồi nên làm cho vui, không biết giờ còn không. Phải có nắng mới được nhé vì là cây xứ nóng, ở khu nhà mình ở trồng rất nhiều, tán lá dày xanh mượt, đến mùa hoa thì cả cây chỉ toàn là hoa vàng rực, hạt to như hạt đậu phộng, dùng để chữa bệnh tiêu chảy - kiết lị. Trong này ít kêu là Osaka mà chủ yếu gọi là Bò cạp vàng, bò cạp nước, muồng hoa vàng, muồng bò cạp. Còn osaka đỏ nữa, cũng đẹp nhưng hoa nở không thành xâu như bò cạp vàng.

1,492
1
0

songviet09

Cả nhà : e lượn Uma rồi nhg chậu k đẹp và không có chỗ thoát nước , ứ bằng chậu XK giảm giá của em.

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

ơ, thế 2 cây em mua có phải là mua ở HD ko?
nếu thề thì mua ở HD cho gần nhỉ

hihi danh sách đăng ký ở đây nhé

hihi còn ai nữa ko?
1) Mehuungo: 2 cây
2) Ong: 2 cây
3) Thuyvuong: 2 cây
4) Songviet: Bon chen 2 cây để đi xí đất:D
5) Phung Ham: 2 cây
6) Chị Dung : 2 cây
7 Chị Thuytruc : 2 cây

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Vừa hóng hớt bên kia thấy T bị tai nạn à, èo ơi nghe kể mà rùng rợn quá.
Vì cái lý do này mà O ko dám học lái xe vì dễ mà mình thành cái cô kia lắm lắm :(
O đi xe máy còn ko vững chứ đừng nói leo lên ô tô :D

10,191
30
48

ALnML

Super Moderator

LG à, vậy em trồng mấy cây cực dễ trước đi , như hoa Mộc, thơm cực kỳ, hoa nhài Nhật cũng thơm và đẹp, hoa 2 màu trắng - tím. Hoa Nguyệt quế, hoa Ngọc nữ... còn hoa treo thì có Dừa cạn và Mươi giờ Mỹ. Phiên chợ Mơ sau em rỗi thì chị đi cùng em , rủ cả Song việt nữa để càn quét chợ nhé.

À mà UMA lò đúc đang giảm giá chậu à? ĐC bao nhiêu đấy để chiều nay chị qua vợt 1 ít.
Ý ý hay thế em thích có mùi thơm lắm.
Chị ơi phiên chợ lần này em bị nhỡ rồi, phiên chợ sau chị và bạn songviet dẫn em và Ánh TG đi với nhé. Khoảng thời gian nào ạ.
Em cảm ơn chi và bạn songviet nhiều nhé. Nếu ko có mọi ng thì em chịu ........

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị đợi em mà. Đã tìm ra nguồn nào khác nữa đâu hả giời. Cho chị 2 cây giâm sẵn luôn nhé. Cho nó chắc. Nhưng chị quên chưa hỏi em là em có đóng vào hộp rồi gửi Bưu điện lên giúp chị được không? Chị gửi em chi phí sau được không?
Hi hi em có sẵn ở vườn ông ngoại mà chị. Mưa xuân rồi thì cứ vô tư trồng thôi chị à. Đóng hộp gửi cho chị cũng được nhưng như thế chắc phải mất 02 ngày vì em phải bảo bố lấy lên hôm sau mới gửi được. Theo em chị gần bến xe lương yên thì em gửi xe buýt cho là tiện nhất em nhận cây bố em gửi lên sau đó chuyển xe đi luôn. Còn nếu chị xa bến xe thì em sẽ gửi CPN cho chị. Nhưng như thế phải để em về đóng gói sau mai mới chuyển được ạ. Hoặc chị gần bến nào thì nói em hỏi lại xem có xe nào qua đó không, Hiện tại thì em chỉ biết gửi đc vào bến gia lâm và lương yên thôi ạ.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Mình đã trồng cây này 3 năm trong chậu, để ở ban công trên công ty, tăng trưởng chiều cao rất nhanh, cây cao chỉ cần cắt ngọn liên tục để hãm chiều cao, tạo tán xoè, thích uốn éo thì vẫn uốn được. Ra hoa hàng năm, trồng từ cây non thì trên 6 tháng ba91t đầu có hoa, còn chiết cành thì đúng mùa là hoa nở. Cách đây mấy năm, Ông Nội mình chiết cành (ở Bình Dương) bán giá 3-5k bầu đất 15cm cây con cao chừng 30-40cm, vì ông già rồi nên làm cho vui, không biết giờ còn không. Phải có nắng mới được nhé vì là cây xứ nóng, ở khu nhà mình ở trồng rất nhiều, tán lá dày xanh mượt, đến mùa hoa thì cả cây chỉ toàn là hoa vàng rực, hạt to như hạt đậu phộng, dùng để chữa bệnh tiêu chảy - kiết lị. Trong này ít kêu là Osaka mà chủ yếu gọi là Bò cạp vàng, bò cạp nước, muồng hoa vàng, muồng bò cạp. Còn osaka đỏ nữa, cũng đẹp nhưng hoa nở không thành xâu như bò cạp vàng.
Chính cái chữ đỏ đỏ kia đó chị. Em thích cả hai, hoa và quả nữa. Cám ơn chị Tuyền. Có gì khi trồng khó khăn lại hỏi chị sau.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

1) Mehuungo: 2 cây
2) Ong: 2 cây
3) Thuyvuong: 2 cây
4) Songviet: Bon chen 2 cây để đi xí đất:D
5) Phung Ham: 2 cây
6) Chị Dung : 2 cây
7 Chị Thuytruc : 2 cây

Em 02 cây vàng và 01 cây đỏ đi chị.

1,517
0
0

Mehuungo

Vậy chị đăng ký 1 cây thôi vậy, nhường các mẹ khác nhé.

813
0
0

coldmoon1990

Hi hi em có sẵn ở vườn ông ngoại mà chị. Mưa xuân rồi thì cứ vô tư trồng thôi chị à. Đóng hộp gửi cho chị cũng được nhưng như thế chắc phải mất 02 ngày vì em phải bảo bố lấy lên hôm sau mới gửi được. Theo em chị gần bến xe lương yên thì em gửi xe buýt cho là tiện nhất em nhận cây bố em gửi lên sau đó chuyển xe đi luôn. Còn nếu chị xa bến xe thì em sẽ gửi CPN cho chị. Nhưng như thế phải để em về đóng gói sau mai mới chuyển được ạ. Hoặc chị gần bến nào thì nói em hỏi lại xem có xe nào qua đó không, Hiện tại thì em chỉ biết gửi đc vào bến gia lâm và lương yên thôi ạ.
Ui em ui. BX Gia lam va Luong yen thì chít. Mà đúng hơn BX nào cãng chít tuốt, chị kô đi lấy được hi hi. Em CPN cho chị đi, chị sẽ pm địa chỉ nhé. Lúc nào tiện cho em thui nhé, hy vọng đang mưa xuân thế này, hy vọng hy vọng.
Vậy chị đăng ký 1 cây thôi vậy, nhường các mẹ khác nhé.
Nếu kẹt chị cũng rút 1 cây, đăng ký 01 cây thui songviet nhé. Khiếp hôm nay nhà mình nhảy trang ghê răng nhanh luôn.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Hu hu chắc k Gây quỹ được rồi nên chị đang bị khống chế có 10 cây đây này .Đang năn nỉ...
Sao lại phải khống chế hả chị? Chị mua nguồn nào? nếu không thì vào cái trang em vào đó. Em gọi điện cho họ rồi họ nói nếu chuyển hơn 10 cây họ mới chuyển mà. Nếu kẹt thì chị chuyển tàu ra tới ga HN rồi chia nhau. Em thì thế nào cũng được ạ vì đằng nào thì em cũng có cây ở HD rồi. Nhà em hướng tây nên em thấy cây này rất rất hợp với nhà em đó. Chị thử xem.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Tớ bớt 1 cây nhé :)

792
0
0

J.C

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

@cả nhà:
Mọi người đi mua bò cạp nước à? Có bán cây con à? Nếu em nhớ ko nhầm thì ở Cục Thuế HN chỗ Đội Cấn cũng có mấy cây bò cạp nước này đấy, tên tiếng anh là Cassia fistula đúng ko ạ? Nhưng em chưa từng nghĩ đến chuyện trồng cây này ở nhà, cứ nghĩ phải nhiều đất mới trồng được cơ. Cây này càng to càng đẹp, nhưng sao em ko nhớ là nó có mùi thơm nhỉ??? Em đã từng đứng chụp ảnh dưới mấy cây to vật vã đầy hoa mà. Mọi người mua ở đâu cho em mua với, hic hic, em đặt còn kịp ko?
@Chị Thuỷ trúc: cây này e cũng ngắt bỏ cái ngọn ở giữa to đùng rùi đấy chị ạ. Loại ép sát đất em cũng có 2 cây nhưng cũng chưa thấy tăm hơi cái nụ nào cả. hì, nếu chị còn nhiều thì cho em xin 1,2 cây nhé. Cám ơn chị nhiều. hì, cái tính tham ko chừa đc.

Khoe chị và mọi người cây cúc Indo đang tưng bừng nụ của em, cây này mà trời ấm chút nữa chắc nhìn sẽ đã lắm đây
hí hí, cây Lồng đèn lấp ló phía sau hả chị? Màu gì đó chị ơi? Có phải tím hồng không ạ?
Vừa hóng hớt bên kia thấy T bị tai nạn à, èo ơi nghe kể mà rùng rợn quá.
Vì cái lý do này mà O ko dám học lái xe vì dễ mà mình thành cái cô kia lắm lắm :(
O đi xe máy còn ko vững chứ đừng nói leo lên ô tô :D
Nhà chị MN phải ko ạ? híc híc, chị nói làm em sợ quá, e vừa nộp tiền học rồi :( mà em cũng í ẹ lắm...

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị nhớ rồi. Tại Q biết nên thấy nó sao sao chứ chị chả biết gì nên chẳng thấy nó sao sao gì cả, hì hì. Mà Q cho chị 5 xu ảnh xem Đai Châu nó ra sao hả Q, có khi nhà mình có cũng nên.

Tiện đây chị hỏi Q cây này là cây gì. Cây này chị chăm cho nó cũng phải hơn 2 năm rồi nhưng chỉ toàn thấy lá. Mà chăm kiểu chị là chăm ... tưới :)

Kem trả lời chị rồi, là nó đó!
Cái vụ này thì không cùng quan điểm với Q rồi. Theo như K đọc và biết thì hình thái lá của nó giống với cái đai buộc ở cổ con trâu nên người ta gọi là Đai Trâu đó Q. Còn cái tên Ngọc điểm thì đúng rồi.
Hè hè, cứ biết thế! Q thì có cho thêm tiền cũng không bao giờ gọi là Đai Trâu. Cùi nhất thì tớ gọi là Ngọc Điểm Tai Trâu. Kệ thôi, tên Việt vẫn là vấn đề muôn thuở, muốn chính xác thì gọi là R. gigantea.
Hic nhớ không nhầm thì K đã đặt gạch củ nào đâu nhỉ??? Mà là cây thiếu nhi thì đúng là K không lấy thật đó. Còn cái vụ chăm em nó thì Q khỏi lo đi Q cứ nhìn đám Huệ nhà K mà suy ra nhé.
Không phải là mơ Huệ dại màu vàng ở LS mà nghĩ là cây dại ở LS thôi, nếu là cây đỏ thì tốt quá còn gì.
Hehe, nói cứ như là mình trồng tốt lắm ý!
Chưa đặt gạch, Q chỉ nói để biết trước, kẻo lỡ đặt gạch rồi thất vọng.
À, có muốn trồng Huệ nở 3 vòi bông không Q bày cho.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Tự dưng có người gạ mua giá rẻ thấy cây rậm rạp có thể để dưới sàn nên đồng ý mua với giá 100k/bụi. Sau đó up hình đc biết là một cây mà nhiều người đã từng mất lòng nhau trên DRL đó. Trước đây giá của nó tính bằng đơn vị nhưng giờ thì nó rẻ hơn tuy nhiên cũng không rẻ như giá K mua. Đây là mùa thứ hai nó trổ bông tại vườn nhà K đó Q. Còn tới vài cái ngồng nữa cơ. Hôm trước rét nó ra 12 ngồng tưởng bội thu ai dè rét quá còn có 2 ngồng giờ ra thêm 2 hay 3 ngồng nữa gì đó. Màu ở ngoài nó đậm như cái bông chụp cả ngồng hoa đó chứ không sáng màu như bông này.
Hehe, nếu bụi to nhiều thân thì cho Q xin 3 tép nhé.
Vụ kia Q cũng biết! Thực ra thì không hẳn là hoa thằng này hớp hồn, chỉ là muốn nhà có một cây vì "danh tiếng" của nó thôi. Ngày trước nghe có người nói trong rừng loại này hay mọc cùng với Hạc Đính, Q đi rừng nhổ được Hạc Đính 2 lần rồi, nhưng chưa thấy tăm hơi của nó.
Em đã xin cả trái nữa nhưng mà đã tìm hiểu sơ qua là gieo nó tỉ lệ nảy mầm là hầu như không có. Nó mọc tự nhiên và hình như là có lý do nào đó nên khi gieo khó lên lắm ạ. Nhà mình trồng cây này đi, trồng vào chậu để trưng hoa tết màu đẹp lắm mà, chị SV đã cho hình rồi đó.
Hi hi, Xác nhận vụ gieo hạt thằng này, Q gieo nhiều lần lắm rồi, không lên cây nào, hiện tại trong tay vẫn còn mấy quả.
Hoành 10 - 50cm là sao ?
Hoành là chu vi gốc chứ không phải đường kính đâu chị nhé. Nhưng cỡ này cũng khó vận chuyển lắm rồi, loanh quanh trong cùng 1 địa phương còn được.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Ui em ui. BX Gia lam va Luong yen thì chít. Mà đúng hơn BX nào cãng chít tuốt, chị kô đi lấy được hi hi. Em CPN cho chị đi, chị sẽ pm địa chỉ nhé. Lúc nào tiện cho em thui nhé, hy vọng đang mưa xuân thế này, hy vọng hy vọng.
Dạ, em biết rồi ạ. Chị nhắn địa chỉ cho em nhé.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Kem trả lời chị rồi, là nó đó!

Hè hè, cứ biết thế! Q thì có cho thêm tiền cũng không bao giờ gọi là Đai Trâu. Cùi nhất thì tớ gọi là Ngọc Điểm Tai Trâu. Kệ thôi, tên Việt vẫn là vấn đề muôn thuở, muốn chính xác thì gọi là R. gigantea.

Hehe, nói cứ như là mình trồng tốt lắm ý!
Chưa đặt gạch, Q chỉ nói để biết trước, kẻo lỡ đặt gạch rồi thất vọng.
À, có muốn trồng Huệ nở 3 vòi bông không Q bày cho.
Hi cứ nhìn thì biết, khỏi phải nói. Q bày đi xem K có làm được không nào. K thì toàn củ tương đối thôi nhá.