Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

213
0
0

Phuong Thuan

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

:D:grin::D Chị Thuytruc, Ong , Thuyvuong , Thuận ....: DYT nhà e ra nụ rồi , hí...trưa nay về săm soi mới phát hiện ra .
Cho 500k hình đi :p
à chị ơi chiều mai cả em Tin cũng xuống nhà mẹ Ngộ nhá.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

:D:grin::D Chị Thuytruc, Ong , Thuyvuong , Thuận ....: DYT nhà e ra nụ rồi , hí...trưa nay về săm soi mới phát hiện ra .
hihi, cũng quên chưa khoe là DYT vườn ươm nhà em mỗi cây được 10 bông :)
trắng, tím, phớt hồng, hồng, phớt tím, tím sẫm,
tất cả 5 cây nở hoa
DYT SG sáng nay thấy có 1 bông :)

317
0
0

tuyen-virgo

Cám ơn các bạn đã quan tâm Tuyền nhé!
Mình cho tí hình ảnh của Osaka hoa đỏ:

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

SV ơi, hoa đỏ cũng đẹp nhỉ,
xem buôn luôn hoa đỏ đi :)

1,492
1
0

songviet09

Từ từ đã bà ơi, máu bà nóng quá đó. Tôi mới tập tành cái này mà:p

1,517
0
0

Mehuungo

DYT nhà chị cũng nở tí toét OC ạ, cây vườn ươm còn mỗi 1 cây hồng, thưa cành lá lắm nhưng sai bông, DYT SG nở rộ, hoa màu thắm lắm, mai Loaken lên chụp cho mọi người lác mắt.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Hi vụ này phải đính chính nhá. Cái cây đó không phải là cây Q cần rồi. Cây mà Q nói là cây Ngũ Hổ rừng, cây này rất khó nuôi K đâu dám lớ xớ tới nó. Mà cũng chẳng thể kiếm đc nó. Cây K có là cây công nghiệp nhá. Nếu Q thích thì khi nào thay chậu K sẽ tách cho còn bây giờ thì chưa đc vì nó đang ra hoa ít nhất cũng phải 2 tháng nữa mới tàn vì hoa đang gối nhau.
Còn cái vụ "hoành" nữa, K chịu không hiểu hay người miền trong nói khác thì K không biết nhưng nếu Q ra bắc thì nhớ cho điều này he he... K thề, K hứa, K đảm bảo luôn đó ke ke ke
Dạo này nhà mình sốt Osaka gớm nhỉ, lên thang vùn vụt!
hehe, nhìn hoa biết mà, bén tí hơi là tốt rồi, CN cũng chơi tuốt. Lúc nào tách được thì tách, không quan trọng đâu, chả vội gì.
Hì hì, chổ K đang hỏi mua là miền bắc hay miền nam, chắc không phải miền bắc rồi, tớ thấy dân chơi cây đều gọi hoành là chu vi, cái này tớ cũng thề, cũng hứa, cũng đảm bảo! Mà phải là chu vi 10-50 cm thì mới có giá đó, cây đk 50cm mỗi công đào và cẩu lên xe đã mấy trăm ngàn rùi.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Hi cứ nhìn thì biết, khỏi phải nói. Q bày đi xem K có làm được không nào. K thì toàn củ tương đối thôi nhá.
Bày lý thuyết thôi nhé, dựa vào đó mà cân đối với nhu cầu bản thân và tính ngày. Cây muốn ra hoa to, nhiều bông, nhiều vòi thì đầu tiên phải chăm nó thật sung cái đã. Bình thường cây trên 6 lá có thể cho 1 vòi, trên 10 lá có thể cho 2 vòi, muốn cây ra 3 vòi thì phải trồng sao cho cây có thể ra được khoảng 14 lá.
Cái này đừng hiểu nhầm là cùng lúc trên cây phải mang 14 lá, không có đâu! Tính từ lần ra hoa trước đến lần xử lí tiếp theo cây ra thêm hơn 14 lá là chắc ăn rồi. Đương nhiên trên cây mang được càng nhiều lá thì cây càng sung (thường nhiều nhất Q thấy là trên cây có 10-11 lá), cây sung thì cơ hội cây ra được 3 vòi càng cao.
Vấn đề ở chổ tốc độ sinh trưởng của cây có hạn, nếu cây mỗi năm mình xử lí 1 lần thì sẽ mất 4-5 tháng xử lí, bao gồm cả lúc nhổ lên lẫn lúc trồng ra hoa, vậy thời gian sinh trưởng chỉ còn 7-8 tháng, thời gian này chỉ đủ để cây có thể ra khoảng 10-12 lá nếu trồng tốt.
Vậy để đạt được việc cây ra 3 vòi, điều kiện cần là phải chấp nhận "thực tế phũ phàng" trồng cây 3 năm có 2 mùa hoa thôi, một mùa tết và một nở mùa thu. Hoặc nếu chỉ muốn nở tết thì chấp nhận 2 năm có 1 mùa hoa.
Đến đây vấn đề còn lại là làm sao cho cây vượt qua mùa hoa mà không nở, cách dễ nhất là xử lí "nháp" cho cây nở hoa vào khoảng tháng 10-11DL, đến mùa hoa năm tới vì quá ngắn ngày nên nó chưa nở lại, sau đó các mầm hoa được tạo ra sẽ ém lại đến tết. Xử lí tốt nữa là cây lên 3 vòi.
Ở đây gặp 1 vấn đề, nếu cho nở vào mùa hoa tự nhiên thì dễ hơn, còn cho nở tết thì buộc lòng phải đẩy lịch xử lí "nháp" lên sớm hơn một chút, như thế đến mùa hoa năm sau cây đã đủ sức lên 1 vòi, vòi này nở thì coi như tiêu, còn giữ cho vòi này không nở thì cộng thêm 2 vòi được hình thành sau đó thì ta có 3 vòi.

1,284
1
0

small_dracula

Nói đến đây phải "phụ đạo" một tiết về cái sự ra hoa.
Đa số các loài cây thì mô phân sinh đỉnh khi nằm "ngủ" ở nách lá đều ở dạng chưa phân hóa. Chính vì chưa phân hóa nên khi Giã Hạc hay Đùi Gà ... chuẩn bị ra hoa nếu tưới ướt lên thân (môi trường ẩm ướt thích hợp cho ssvt - mô phân sinh phân hóa thành chồi - lên keiki), hoặc nếu chỉ tưới gốc, thân khô (môi trường khô ráo thích hợp cho ssht - mô phân sinh phân hóa thành nụ - ra hoa).
Như vậy, quá trình xử lí ra hoa về cơ bản được chia làm 2 giai đoạn: 1, xử lí hình thành nụ (VD thiến Đào); 2, xử lí để nụ nở thành hoa (VD lặt lá Đào).
Riêng đối với Huệ, khi Huệ lên lá thì bản thân trong nách lá nụ đã được phân hóa hình thành rồi, chúng ta xử lí đào lên trồng lại chỉ còn là thực hiện giai đoạn 2 - xử lí cho nụ nở thành hoa nữa thôi. Quá trình phân hóa hình thành nụ ở Huệ hiện tại còn chưa được nghiên cứu làm rõ. Q cũng không biết yếu tố nào ảnh hưởng để có thể tác động làm tăng lượng nụ trên cây, chỉ biết là chăm tốt thì nụ lên đều đặn hơn, khoảng 4-6 lá sẽ có 1 nụ. Trong điều kiện của mình thì trồng khoảng 4-5 tháng là cây có thể cho 1 vòi hoa, trồng như mình vẫn trồng (trồng 8 tháng, xử lí hàng năm) thì cây sẽ lên 2 vòi hoa. Chỉ có cây Huệ trắng là siêng bông, mật độ bông dày hơn (4 lá có 1 hoa) nên trồng hàng năm vẫn có thể cho 3 vòi. Còn lại nếu muốn Huệ lên 3 vòi buộc lòng phải "ém" 1 nụ từ năm trước.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

các cao thủ cho em biết tên mấy loại này của em với

1,284
1
0

small_dracula

Nhất chi mai

@ chị songviet: hè hè, 2 tên này cùng tuổi cùng trồng 1 chậu nè chị, bất mãn nhỉ?!!

832
0
0

Phụng Hàm

Không hiểu máy tính Kem sao nữa thế này.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Phe em mai trắng chợ Mơ, khỏe mạnh xinh đẹp bụ bẫm cực kỳ:

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

các cao thủ cho em biết tên mấy loại này của em với

Chị không phải cao thủ như Q và K nhưng chị lanh chanh tý. Chị thấy cây này giống cây cẩm cù nhà chị :)

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Chị Hải Đăng ơi, em biết nó là cc, em hỏi tên cc gì ạ :)
hihi, CC nhà chị màu gì thế, nếu mà không giống của em thì cho em xin 1 đoạn, em nghiện em này lắm lắm rồi ấy :D

213
0
0

"hot boy utvanut"

hihi, CC nhà chị màu gì thế, nếu mà không giống của em thì cho em xin 1 đoạn, em nghiện em này lắm lắm rồi ấy :D
Ong ơi, nếu Ong không ngại trồng cẩm cù từ cành thì để khi nào Loa Kèn vào Út sẽ chuyển giao lại cho Ong nhé. Út có khoảng mười mấy loại cẩm cù của cô HX cho cành nhưng mà thấy tay mình không có duyên trồng.

2,501
0
0

Haidang02

Hihi, CC gì thì chị ... chịu. Em nhà chị đây :