Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

331
1
0

loakenthangmuoimot

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Hoa dại gieo từ hạt của chị Dung, hôm nay ra hai màu này, yêu lắm:

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

khoe chậu dương xỉ càn quét được ở nhà mẹ ngộ này
Hic chị có chậu lan nhiều hứa hẹn nhỉ. Em đang nẫu hết cả ruột gan đây. Cứ tưởng năm nay bội thu giờ thì buồn rồi. Trưa nay em lên vườn mới để ý mấy hôm mưa phùn cứ chủ quan là mầm đã nhú cao thì sẽ lên hoa thôi không lo nữa nên cứ để kệ giờ thì em có cả một loạt cây ekei rồi hic hic... lại mất một mùa hoa... Chít mất thôi không biết sẽ bùn mất mấy ngày đây hu hu...

317
0
0

tuyen-virgo

Ngắm sân thượng nhà chị thấy sắp lâm vào cảnh của em với Thuận rồi :))

Tuyền ơi, hoa Quỳnh khô hay tươi? sắc chung với quả dứa gai à? Dứa gai kiếm ở đâu nhỉ? Nhà chị nhiều người tiểu đường lắm. Chỉ cho chị với nhé, tks em nhiều.
Chị Dung: Em quên mất, cây mai em mua chợ Mơ có 60k thôi chị nhé.
Dùng riêng Chị à, nếu có hoa Quỳnh (Dạ Quỳnh) thì phơi khô, hãm như hãm trà, chừng 1/2 bông/bình trà, cho thêm ít cỏ ngọt (mua ở tiệm thuốc nam) để dễ uống, ngày uống 1 bông. Còn quả dứa gai thì hơi cực, phải vạt nhỏ và phơi khô để dùng dần, nấu như nấu nước mát uống cả ngày. Bệnh mới phát thì chữa dứt, chứ đã phải dùng thuốc rồi thì khó mà trị dứt vì đây là 1 trong tứ chứng nan y mà Chị! Bố em phát hiện sớm nên trị dứt, còn mẹ em phát hiện trễ nên không chữa bằng đông y được, giờ phải dùng thuốc tây cả đời!

213
0
0

Phuong Thuan

tuyen-virgo;118028 [B nói:
Thuận:[/B] hoa bỏng (sống đời) vào Metro hay BigC có hàng của Dalat Hasfarm giá chừng 40k/chậu thôi, có cả chục màu, cánh đơn, cánh kép, chậu mini...
hi Chị ơi có người vừa bảo cắt cho em mấy cành về giâm rùi, sướng quá, kìm nén cái vụ ra Big C đc rùi :p

317
0
0

tuyen-virgo

Mod ơi, cho mình share ít thông tin về cây dứa dại (dứa gai) để các thành viên biết mà áp dụng nhé. Thanks Mod!
muivi.com/muivi/index.php?option=com_content&task=view&id=8070&Itemid=493

316
0
0

thuytruc

hix, hôm trước về mở túi ra thấy cái chậu DYT mà nhiều ngọn nhất bị gãy tới 3 ngọn chị ạ, tiếc ơi là tiếc. Nhưng công nhận cây đấy thích thật, khác hẳn giống mấy cây kia của em. hihi, thanks chị nhiều nhé.
Em vừa chạy ra chỗ cây cảnh thăng long, nó chỉ còn bỏng màu hồng và màu đỏ. Em thấy phía dưới gốc có nhiều lá bị vàng + úng, giá thì nhất định 100k mới bán nên em lượn luôn. DYT hôm trước e ra mua vẫn còn nhiều nhưng hôm nay hàng vơi đi đáng kể rồi, ko biết vườn mình có ai ra đó rước về ko?
Em thích đám hoa đỏ của Ngọc thảo lắm, nhà e chỉ có cây màu hồng mua cùng hôm với chị là to, còn cây ngọc thảo đỏ cứ còi dí.
Cây bỏng này mua ở Metro chỉ có 25k thôi em ạ, chị đang định hôm nào đi làm thêm 2 cây màu khác về trồng. DYT hôm ấy chị để giỏ xe 2 cây va vào nhau nên nó bị bầm dập, về em bón cho nó tí phân là lên tốt ngay ấy mà. Ngọc thảo công nhận ra hoa liên tục chăm chỉ, chị thích cây màu tím, nhưng thôi để sang năm. Hay hôm nào đến nhà chị chị đền cho cây khác.

2,501
0
0

Haidang02

Mẹ huungo ơi, chị nhận được hạt hoa rồi nhé :x
Cảm ơn mẹ nó nhiều nhiều.

Hạt to là Bìm Bìm nhỉ. Còn hạt dài là DYT phải không, chị thấy còn hạt bé tý tỵ tỳ ty nữa. Trừ BB ra thì 2 hạt kia có hạt nào gieo vào giỏ treo được không mẹ Ngo ???

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Nhà mình ơi con sông đặc biệt của VN này.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Như những bông tuyết. Mê ơi là mê.

141
0
0

Lâm Lâm

Em lần mò từ nãy tới giờ mà chưa ra được chỗ nào hướng dẫn mua, trồng và chăm DYT :( Các chị cho em xin lại link này với ạ. Em mới vào vườn nhà mình, mà mê quá không ra được nữa :) Em cũng thích trồng được mấy chậu hoa nhỏ nhỏ cùng con, cho con có không gian thiên nhiên trong nhà, mà từ trước tới giờ trồng cây gì chết cây ấy luôn. hic. Cả nhà động viên và chỉ bảo em với nhé! :x

213
0
0

Phuong Thuan

Cây bỏng này mua ở Metro chỉ có 25k thôi em ạ, chị đang định hôm nào đi làm thêm 2 cây màu khác về trồng. DYT hôm ấy chị để giỏ xe 2 cây va vào nhau nên nó bị bầm dập, về em bón cho nó tí phân là lên tốt ngay ấy mà. Ngọc thảo công nhận ra hoa liên tục chăm chỉ, chị thích cây màu tím, nhưng thôi để sang năm. Hay hôm nào đến nhà chị chị đền cho cây khác.
hihi, Xin thêm chị 2 cây DYT nữa là em đủ 1 chục rồi ạ, e ko tham nữa ko lại bị mắng :D
Chị ơi có người đang có nhiều cây ngọc thảo con lắm, chị em mình sắp tha hồ trồng rùi.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Welcome Lâm Lâm nhé, vào đây cho vui. Một vài loại hoa dễ trồng cho người mới bắt đầu là cúc nút áo, thanh tú, verbena (cúc indo, cúc nữ hoàng) các màu, cúc mặt trời, bạn thử xem nhé.

141
0
0

Lâm Lâm

Welcome Lâm Lâm nhé, vào đây cho vui. Một vài loại hoa dễ trồng cho người mới bắt đầu là cúc nút áo, thanh tú, verbena (cúc indo, cúc nữ hoàng) các màu, cúc mặt trời, bạn thử xem nhé.
Chị ơi thế mua các loại hoa này ở đâu ạ? Em biết mỗi chỗ chợ Bưởi có bán hoa thôi

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị ơi thế mua các loại hoa này ở đâu ạ? Em biết mỗi chỗ chợ Bưởi có bán hoa thôi
Chợ Bưởi nhiều lắm em ơi, cứ qua đó là có hết các loại đấy.
DYT hôm CN chị check họ đòi 50K, giống cây vườn ươm chị mua trong Tết nhưng mà có hoa nhiều phết rồi, cũng có nhiều màu đẹp lắm.

331
1
0

loakenthangmuoimot

@ Ong: Uki, tính "phí" nhé :))
Lam Lâm: Em ra chợ Mơ, dọc đường Kim Ngưu nối Thanh Nhàn và Trần Khát Chân nhé, họp vào các ngày 2-7, 12 -17, 22-27 âm.

1,517
0
0

Mehuungo

Hat dai la hat hoa sao, hat be tí ti mới là DYT chị nhé, còn 1 gói hạt dài ngoằng là hạt hoa cosmos vàng ( hình như em có ghi ở ngoài cái giấy ăn mà). Hạt DYT gieo giỏ treo được ạ, còn 2 thằng kia là leo giàn.

Mẹ Đạt : Hạt bé tí ti là DYT , hạt như rau muống là hạt Bìm bìm Nhật. Hạt bé hơn là hoa sao leo giàn. hình như có thêm vài loại nữa, em xem chi ghi ở giấy đấy.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Hoa nhà mẹ Ngộ đơi:
Hàng rào hoa khuyến mãi... găng tay

Đỏ và cam

Tím:

Ba tầng hoa:

2,501
0
0

Haidang02

Hat dai la hat hoa sao, hat be tí ti mới là DYT chị nhé, còn 1 gói hạt dài ngoằng là hạt hoa cosmos vàng ( hình như em có ghi ở ngoài cái giấy ăn mà). Hạt DYT gieo giỏ treo được ạ, còn 2 thằng kia là leo giàn.
Vậy gói của chị có DYT, cosmos vàng và BB. Mai chị sẽ mua giỏ để trồng DYT. Nhìn ảnh các mẹ post mà thèm quá là thèm.

Quên, chị muốn hỏi cả nhà, DYT bụi của chị (hay là Thạch thảo gì đó), chị đã ngắt và đặt nó vào trong bình nước để nó mọc rễ để đem trồng. Đến nay nó vẫn xanh nhưng chưa thấy rễ (được khoảng 5 ngày). Vậy có cần thay nước trong bình không cả nhà ?