Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

@ Quỷ: Hu hu nhìn cây thế này thì cây nhà K không phải huệ trắng rồi hu hu nhưng mà nguồn thì đã được khẳng định giờ tính sao thôi để đến mùa hoa xem thía nào hic hic. Không có lẽ nào.... hu hu... Lạy trời đừng làm con đau khổ thía chứ hu hu...

213
0
0

Phuong Thuan

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

hôm nào qua nhà chị lấy nhé, nhà chị gần chợ Mơ khi nào đi chợ thì rẽ qua. Ai có Ngọc thảo đấy hả em để chị còn đăng ký. hi hi. Nhà em có chậu cúc indo đẹp quá, em có lấy được hạt không để gieo nhân giống đi.
hihi, khắc sẽ có người ới chị đấy, ko thì người đấy sẽ ngập ngọc thảo đến tận đầu :))
Hạt cúc Indo em lấy đc chị ạ, nhưng chờ cái hoa khô nó lâu dã man. e tính giâm cành nhanh hơn nhưng dạo này giâm toàn chết :D

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Báo cáo cả nhà là em vừa lại từ chợ Mơ về , lại phải tha về 1 đống chậu lỗi của người ta mới chít chứ :D

Em ơi Huệ trồng 100% nắng có được không. Chị đem lên sân thượng không có mái che có sao không. Trồng lẫn vào nhau thì làm sao nhớ được cây gì vào cây gì hả em.
Trồng nắng 100% được chị ạ . Cây nó càng cứng cáp, đến mùa hè nắng quá chị cho nó vào tránh nắng chỗ mát hơn 1 chút cũng được để tránh bị táp lá thôi. Trồng lẫn vào nhau thì đeo cho chúng cái tên vào cổ củ, như cái chậu hôm qua c thấy e làm đấy hoặc lấy cái thìa sữa chua viết tên cắm bên cạnh. Thế e mới bảo bọn này trâu bò dễ trồng lắm, cực dễ để sống nhưng không cực dễ có hoa như của Quỷ kia đâu chị nha;)

Ô , bác ơi , cái chậu này hóa ra là hoa huệ ạ , hi hi . Chỗ gần nhà em ở , em thấy hoa này trồng ngoài vệ cỏ ven đường , dưng mà màu hồng , lần nào đi qua cũng bảo cái hoa này đẹp ghê mà cứ nghĩ nó là hoa loa kèn ( ai cho em mượn cái icon xấu hổ nào :) )
Huệ hay loa kèn đều được em à, tùy theo cách gọi của mỗi vùng thôi . HN mình thì cứ có hoa gì giống cái loa kèn thì đều gọi là loa kèn tất, nếu có thể e cho xin cái hình huệ mọc chỗ em nhé . Hi...có gì để chị nhờ Ong làm 1 chuyến luôn:p
Muốn tìm hiểu thì em nhờ anh google : Amaryllis nhiều lắm .

ok chị ơi, hôm nào nhà mình lại ọp cây nhé, hehe
HN có ai biết địa chỉ mua cẩm cù ở đâu (trong or ngoài VN) cho em xin cái địa chỉ để em tìm cách nhé.
Chị Loa Kèn ơi chị biết bên Thái mua CC ở đâu ko?
Cambodia nữa :)
Lào nữa :)
Chợ Hàng - HP đầy Ong ơi . Cái cây tớ tặng Ong đó là tớ mua được ở chợ Hàng đó . CN này Ong đi chợ Hàng càn quét đi Ong .

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Em mới làm lại cây Trà, kéo cho nó rộng tán ra
Hôm nào có dịp ra HN thì chị nhờ Quỷ đến làm cho chị cái tán của cây trà hồng , nhỉ .

Tặng những người thích Huệ đang lên cơn nghiện

Giỏi nhỉ . Đẹp đấy . Củ trắng của chị chắc năm nay không lên hoa nổi rồi , giờ chưa thấy động tĩnh gì . Chờ chợ bán đi mua về chơi vậy .

792
0
0

J.C

Ôi, đọc mãi mới hết mười mấy trang. Những gì còn đọng lại là mê mẩn Dã yên thảo nhà mẹ Hữu Ngộ, sân thượng đầy nắng của chị Thủy trúc, cả cây dương xỉ mà chị càn quét ở nhà mẹ Ngộ cũng mê mệt luôn. :D.

213
0
0

Phuong Thuan

Báo cáo cả nhà là em vừa lại từ chợ Mơ về , lại phải tha về 1 đống chậu lỗi của người ta mới chít chứ :D
hehe, sáng nay e cũng lượn Mơ, rước đc 1 em đỗ quyên hồng giá 25k.

CC chợ Hàng xem ra chị Ong cũng có gần hết rùi còn gì nữa chị. có khi chợ Hàng còn chào thua gia tài của chị Ong í chứ :p

1,284
1
0

small_dracula

Ô , bác ơi , cái chậu này hóa ra là hoa huệ ạ , hi hi . Chỗ gần nhà em ở , em thấy hoa này trồng ngoài vệ cỏ ven đường , dưng mà màu hồng , lần nào đi qua cũng bảo cái hoa này đẹp ghê mà cứ nghĩ nó là hoa loa kèn ( ai cho em mượn cái icon xấu hổ nào :) )
Tên việt thì nhiều tên lắm ạ. Ngay cái tên Huệ cũng dành cho một loại hoa khác (cái loại giống hoa ly nhưng màu trắng ấy). Cây này thì gọi là Loa kèn, Huệ tứ diện, tứ diện,... Nó còn được gọi là Lan Huệ, Mạc chu lan, Lan đất, địa lan... nhưng vì nó thuộc họ loa kèn đỏ (Amaryllidaceae) chứ không phải họ lan (Orchidaceae), nên gọi tên nó mà có kèm chữ "lan" thì không đúng lắm.
Chị gọi nó là Loa kèn đúng chứ không sai đâu ạ, tại em quen gọi nó là Huệ.
Em ơi Huệ trồng 100% nắng có được không. Chị đem lên sân thượng không có mái che có sao không. Trồng lẫn vào nhau thì làm sao nhớ được cây gì vào cây gì hả em.
Dạ được chị nhé, cây của em toàn trồng 100% nắng mà. Nhưng vào mùa hè nắng gắt có thể cây sẽ bị cháy lá, nên đến tháng 4 tốt nhất là chuyển nó về dưới tán cây to. Còn không kệ cho nó cháy chút lá cũng không sao, trong năm chăm tốt thì cháy vài cái lá vẫn ra hoa bình thường.
Của chị có những màu gì? có thằng Hồng sọc thì nhắm mắt rờ cũng tìm ra được rồi nè, nếu có thằng trắng thì nhìn lá cũng biết, còn những màu kia thì chị kiếm sợi dây màu tương ứng cột vào cổ củ là không lạc đi đâu được. Hic, mà cây của chị mỗi loại có 1 củ thôi á? vậy chị trồng nó vào chậu có đường kính 20cm cũng được, cây của em thì mỗi chậu là một màu hoặc gieo từ 1 trái.
trời ơi thật dã man, bao nhiêu hoa và nụ mà đem vặt em nó đi như thế. Chắc chị chả bao giờ làm được. Công nhận cây trà em kéo tán ra như thế đẹp, chị không thích mua cây trà vì thấy dáng nó không đẹp. Nhưng mà uốn được như em thì cũng thích đấy nhỉ, chỉ có điều không biết mình có làm được không.
Cây trà này hồi xưa em mua tán nó nhọn như tán cây tùng, lại còn bị lép 1 bên, em kéo một lần rồi mới như vừa rồi. Lần này là lần kéo tán thứ 2. Cành cây này tương đối dẻo, nhưng làm không quen có thể quá tay gãy cành, tốt nhất là kéo từ từ.
Hi, trồng cây mà để hoa tàn trên cây mới dã man. Để hoa lâu rồi cây chết cành, rụng lá ... hai năm sau mới có hoa lại, thà rằng bứt hoa sớm một chút.
SD ơi chỉ cần cho đất rồi bó nó vào à? có doping gì ko?
Vụ này định làm thiệt đó à? Hì, doping thì chị mua thuốc kích rễ, loại bột về hòa nước hoặc loại nước đều được, dùng theo liều lượng trên nhãn chai. Nói chung có thuốc kích rễ thì cây nhanh ra rễ hơn, còn không vẫn chiết được như thường.
Nhưng bó bầu cũng cần kỹ thuật chút. Đất bó bầu là loại đất tơi xốp, giàu dinh dưỡng và giữ ẩm. Em thì hay dùng rễ bèo lục bình, làm nó ướt rồi lấm thêm tí đất bùn để bó, rễ bèo dài nên bó xong quấn bao ngoài rất dễ. Nếu bó đất thì quấn cái bao ngoài rồi cột bên dưới trước, nêm đất vào sau đó cột bên trên.
Chiết vào mùa mưa thì khỏe hơn, còn không phải tưới hàng ngày để giữ ẩm cho bầu chiết thì cành mới ra rễ được. Nếu bận thì đầu tiên bó bầu xong bọc thêm bên ngoài bằng bao nilon, nilon sẽ bít kín giúp giữ ẩm bầu chiết. Khi cành ra rễ sẽ hút nước làm khô bầu, lúc này lột bao nilon ra rồi tưới hàng ngày, chờ rễ nhiều thì cắt trồng.
Phải theo dõi để biết lúc nào cây ra rễ, lúc nào bầu khô cần tưới, nhưng thường thì bó bầu 1-2 tháng cây bắt đầu có rễ, sau đó thêm khoảng 1 tháng là cắt trồng được, nếu cành chiết to quá thì bó thêm đất và để thêm tháng nữa cho chắc ăn. Tốt nhất là chiết cành dài 30-50cm, bầu đất bằng nắm tay là được.

1,492
1
0

songviet09

T
Của chị có những màu gì? có thằng Hồng sọc thì nhắm mắt rờ cũng tìm ra được rồi nè, nếu có thằng trắng thì nhìn lá cũng biết, còn những màu kia thì chị kiếm sợi dây màu tương ứng cột vào cổ củ là không lạc đi đâu được. Hic, mà cây của chị mỗi loại có 1 củ thôi á? vậy chị trồng nó vào chậu có đường kính 20cm cũng được, cây của em thì mỗi chậu là một màu hoặc gieo từ 1 trái.
Chị Thuytruc : kìa kìa , cây chị mỗi loại có 1 củ thôi á ? ít thế thì xin thêm Quỷ cho nó xôm tụ đi chị . Hình như chị cũng có 1 chậu huệ dại to đùng rồi nhỉ , đừng xin Quỷ cái này nhé , nhé .

1,284
1
0

small_dracula

@ Kem ơi, lá mới nó mới có, lá già thì phấn nó rụng đi nên nhìn không ra đâu. Cho cái hình đi Q nhìn cho, lá + củ nhé.
Thế e mới bảo bọn này trâu bò dễ trồng lắm, cực dễ để sống nhưng không cực dễ có hoa như của Quỷ kia đâu chị nha;)
Huệ hay loa kèn đều được em à, tùy theo cách gọi của mỗi vùng thôi . HN mình thì cứ có hoa gì giống cái loa kèn thì đều gọi là loa kèn tất, nếu có thể e cho xin cái hình huệ mọc chỗ em nhé . Hi...có gì để chị nhờ Ong làm 1 chuyến luôn:p
Hờ hờ, so sao được với người đã trồng Huệ 7 năm nhể, khi chị bắt đầu trồng Huệ thì em đã là đại ma đầu rồi. Giờ mục tiêu của em là cây ra 3 vòi hàng loạt hoặc 2 vòi nở cùng nhau. Với lại em vẫn đang rất cay cú vụ củ Huệ em trồng chỉ đạt tối đa 10cm.
Hi, em cũng thích cái câu đậm đậm ni.
Hôm nào có dịp ra HN thì chị nhờ Quỷ đến làm cho chị cái tán của cây trà hồng , nhỉ .
Giỏi nhỉ . Đẹp đấy . Củ trắng của chị chắc năm nay không lên hoa nổi rồi , giờ chưa thấy động tĩnh gì . Chờ chợ bán đi mua về chơi vậy .
Vô tư, làm rẹc rẹc 30' là xong thôi mà, cả làm cả uống bia thì khoảng 1h, hehe.
Củ trắng của chị bây giờ to chừng nào, lên lá chưa? Tháng tới có khi nó lên hoa đó.

1,284
1
0

small_dracula

Chị Thuytruc : kìa kìa , cây chị mỗi loại có 1 củ thôi á ? ít thế thì xin thêm Quỷ cho nó xôm tụ đi chị . Hình như chị cũng có 1 chậu huệ dại to đùng rồi nhỉ , đừng xin Quỷ cái này nhé , nhé .
Haha, nếu chỉ mới có một củ thì kiên nhẫn trồng đi, Huệ đỏ khi em khởi điểm trồng em xin được 3 củ, giờ nó vỏn vẹn hơn 1000 củ chơ mấy.
Huệ trắng khi khởi điểm trồng em được tặng 1 và mua thêm 2 nên cũng là 3 củ, giờ nó vỏn vẹn ... không nói ... hehe

1,492
1
0

songviet09

Vô tư, làm rẹc rẹc 30' là xong thôi mà, cả làm cả uống bia thì khoảng 1h, hehe.
Củ trắng của chị bây giờ to chừng nào, lên lá chưa? Tháng tới có khi nó lên hoa đó.
Để chiều về chị cho cái hình nhá .

316
0
0

thuytruc

Small : Hôm trước chị đến nhà một người ở HN có rất nhiều Huệ, chị bảo vườn nhà ấy bằng cái mắt muỗi, trồng bao nhiêu Huệ nó đẻ con ra thì để vào đâu cho hết rồi cuối cùng thế nào chả phải cho chị bớt, hê hê. Đang kiên nhẫn ...chờ đây.

1,284
1
0

small_dracula

Hêhê, nghe ra cũng đoán được đang nói tới ai. Cơ mà người đó còn bảo chật vườn thì dẹp lan trồng huệ, chưa biết thế nào.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị ơi nếu mua được mua em vài củ trắng với hu hu chết em rồi, thế mà em cứ nghĩ là em có củ trắng rồi.

1,492
1
0

songviet09

Small : Hôm trước chị đến nhà một người ở HN có rất nhiều Huệ, chị bảo vườn nhà ấy bằng cái mắt muỗi, trồng bao nhiêu Huệ nó đẻ con ra thì để vào đâu cho hết rồi cuối cùng thế nào chả phải cho chị bớt, hê hê. Đang kiên nhẫn ...chờ đây.
Chị ơi, có nguồn ạ ? ai đấy ? ở đâu chị giới thiệu đi cho em đến đặt gạch với . Lại có cả lan nữa hả ? sao hợp thế nhỉ . Phải kết bạn thôi , he he...

Chị ơi nếu mua được mua em vài củ trắng với hu hu chết em rồi, thế mà em cứ nghĩ là em có củ trắng rồi.
Em này , chị đang âm mưu đi buôn nữa đấy , nhất là củ trắng vì nhà mình nhiều người nghiện cái hàng trắng này lắm nha . Em xem có buôn nổi không thì nhắn chị tiếng nhé;) . ơ mà hình như có người chỉ thích đỏ thôi mà nhỉ ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
832
0
0

Phụng Hàm

Hi em thích đỏ vàng và trắng mà chị. Buôn đi em sẽ giúp chị làm giàu. Riêng thằng trắng em mua 10 củ vàng 10 củ còn lại em xin xỏ xin xỏ he he... buôn đi chị hi hi...

316
0
0

thuytruc

Chị ơi, có nguồn ạ ? ai đấy ? ở đâu chị giới thiệu đi cho em đến đặt gạch với . Lại có cả lan nữa hả ? sao hợp thế nhỉ . Phải kết bạn thôi , he he...
hí hí hí, ai thế nhỉ, chít mất

832
0
0

Phụng Hàm

He he bọn trẻ nó nghiện bột trắng còn em nghiện cái loa trắng chị buôn đi em đặt hàng trước. Em thích đỏ, trắng và vàng hoa mướp. He he nhưng là đỏ cờ cơ, củ đỏ em có lại là đỏ sậm màu rồi như vậy là em vẫn chẳng có gì cả. hu hu...

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Trưa nay em phải chụp ảnh quả huệ đỏ và trắng nhà em cho chiên gia thẩm định thôi, chiều Q lên mạng dùm nha chết mất hôm nay em buồn không ngủ đc trưa mất thôi he he ...