Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Mà chị cũng thắc mắc sao cái rổ dớn mà phải chằng dây thép bảo vệ để làm gì???
Hì, không phải chằng dây bảo vệ đâu chị, cây ra chai đầu tiên sẽ được trồng chung trong khay, sau đó được tách riêng trồng trong các chậu nhựa nhỏ, lúc đó em sẽ đặt chậu nhựa vào các ô dây, chậu treo lơ lững bên trên và em đặt cái khay nhựa ướt chân khoảng 1-2cm trong hồ nước. Đại khái là giữ khoảng cách ổn định giữa các cây không bị xê dịch và giữ cho chậu cây đứng hờ trên mặt nước, giữ nó trong môi trường luôn ẩm thôi.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Hic, đề nghị chị coldmoon làm vài bài hướng dẫn trồng Bưởi với Đồng tiền, em là cứ trồng mấy loại này kém chị xa tít tắp.
Tulip nhà em coi bộ không ổn, được cái mầm mà chả chịu lớn, một củ lên mốc xanh nữa rồi.
À, xác nhận vụ "dựa dái" nhá, để em kiếm cho.

250
0
0

tanh

hì, nhân nói về tuy lip, em cũng thông báo: lúc mới trồng em phát hiện 1 củ bị mốc nên đã "bóc vỏ, lột áo", củ này mọc cũng nhanh mà dạo này em thấy bắt đầu chững (sao vậy nhỉ ?). Trong 5 củ có 2 củ dường như không phát triển gì, mà đang thấy sun sun, vàng vàng, cảm thấy hình như không muốn mọc nữa, hix; nhưng có 1 cây thì mọc khá cao rồi. Dạo này em không có thời gian 8 và chụp ảnh, để thời gian nữa em sẽ phe hình nha :D

Nhà chị coldmoon đã đẹp mà vườn nhà chị càng đẹp hơn. Đến mùa của DYT khoe sắc rồi, thích thật, cây DYT chị JC cho em cũng đang toe toét, bé tý mà 23 bông hoa ạ. DYT gieo từ hạt chị Tuyền cho cũng lẫm chẫm, khỏe re rồi. Các cây xanh tưởng chết trong mùa đông vừa rồi đều đang ra chồi lá, em thật ngưỡng mộ mùa xuân :x

Chị Ong: hạt em gieo cũng nảy mầm rồi đấy chị, lần đầu em thấy mùa xuân đẹp :))

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Hu hu, em chết mất thôi, ôi giời em đã tính bon chen DYT nhưng lại vừa biết nó không hợp với mùa hẹ nên bấm bụng thôi thế mà chị kích động thế này thì chít chít chít... em mà không đừng được là khổ đó hi hi hi...
Chị Coldmoon1990: Em vừa gửi cây cho chị rùi đó và cũng lại đua đòi để lại 1/5 ươm lại. Chị trồng cây như vậy mà còn kêu thì em cũng hết biết luôn.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

@SD: Đồng tiền chị trồng sau 1 tháng có hoa tiếp

Còn đây là đồng tiền trồng được 2 tháng rưỡi tính từ từ lúc về nhà chị

Chị ơi em cũng mới trồng được chừng hơn tháng em nó cũng đang lên hoa ạ. Bắt đầu vào mùa đồng tiền rồi đó chị. Em đang tính trồng thêm mà chưa biết để vào đâu được.

792
0
0

J.C

ủa chị Phụng Hàm, :D. Em bắt đầu trồng DYT vào giữa mùa hè đó, gieo hạt hẳn hoi, nó chỉ hơi bị tốn nước thôi chứ càng nắng nở càng to mà.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Mẹ Đạt ơi xem hộ chị trên đó có cẩm cù không nhé :)
Chị ơi, em tháy mấy nhà trồng, nhưng ko phải loại cẩm cù Tên lửa đâu ạ!!! :) Hôm nào em xí xọn hỏi thử xem sao ạ!!!
ủa chị Phụng Hàm, :D. Em bắt đầu trồng DYT vào giữa mùa hè đó, gieo hạt hẳn hoi, nó chỉ hơi bị tốn nước thôi chứ càng nắng nở càng to mà.

Tức là thời tiết lạnh ko trồng được DYT hở chị??? Trên em vẫn lạnh lắm ạ!! Hic hic....

to all: em có mỗi 1 hoa Cúc Chi trắng, mà up mấy lần ko lên được ảnh, chán quá, ko khoe nổi!! Hic hic...

832
0
0

Phụng Hàm

Cám ơn em iu nhá nhá, thế thì chị bon chen thôi, nhà mình ai có hạt DYT bất kỳ loại gì thì ủng hộ em với ạ. Em đã hạ quyết tâm rồi he he... Kiu kiu J.C nhá nhá

813
0
0

coldmoon1990

Hu hu, DYT nhà Dung đẹp quá. Thế mà sao DYT nhà mình chỉ có lá mà không có hoa là thế nào. Cả cây ở vườn ươm nữa, giỏi lắm cả chậu chỉ được có 3 hoa 1 đợt thôi. Hay tại mình tưới bón nhiều quá nhỉ.
Thật sự là tớ nghĩ tớ nằm mơ, không thể nghĩ mình lại có 1 ban công đầy DYT nhanh như thế. Hôm cuối tuần chắc cả ban công phải được 400 bông. Ai đi qua cũng ngóc đầu lên nhìn, buồn cười lắm. ở ngòai còn đẹp hơn tớ chụp lên đây nhiều đấy, phía ngoài rủ xuống rất dài và dầy, và toàn hoa là hoa. Chụp từ dưới lên khó lấy lắm.

Này tò mò vừa thôi chứ :)

Mà chị cũng thắc mắc sao cái rổ dớn mà phải chằng dây thép bảo vệ để làm gì???

Chị D , sao chị có nhiều màu theeeeeeeee, em đang xin cô HX chức ma DYT mà chắc phải ngậm ngùi nhường cho chị thôi..
Cái giỏ màu tím hoa vẫn vậy mà, nó to hơn màu cam và đỏ cờ, hôm này nó có thêm 2 màu mới là hồng đậm họng vàng và hồng lem , CN em lên Bưởi ôm được chậu DYT đỏ viền trắng có 30k ( ko chậu).

Mẹ chị ra viện rồi à, mẹ chị mắc bệnh tiểu đường thì mệt lắm, vì nó sẽ làm suy các cơ quan đoàn thể của mình. Nhà em cũng có gen tiểu đường ( cả 2 bên nội ngoại huhu...) , giờ cũng sợ lắm mà chưa biết phòng ra sao.

Cả nhà : Hôm nay gieo hết các thể loại hạt chia chác hôm T7 và các đám bon chen từ trước rồi, gần 10 loại hehe... lại chuẩn bị phải nghĩ đến chỗ trồng đây.

Ong ơi chị em mình sắp có đồ xịn nhỉ, hồi hộp quá đi
Không, em mát tay mát chân xứng đáng rồi. Chị ăn may một mùa ấy mà. 30k thì rẻ quá nhỉ. Mấy chậu vườn ươm tím của chị cũng ra hoa dã man, chậu nào cũng 3-4chucj bông. Mỗi chậu trắng là yêuys lính nhất chỉ chục bông thôi.

Vụ tiểu đường đúng rồi em. Mẹ chị mới bị 1-2 năm nay thôi, bị nặng phết luôn đấy. Nhưng bà 87 rồi, không đi lại được cả gần năm nay rồi nên đằng nào thì cũng có vất vụ chăm bà, thêm cái tiểu đường cũng chả mệt gì hơn mấy nữa. Cả nhà đi học tiêm. Ai chích tý đầu ngón tay cho mình mình cũng rúm lại, quay mặt đi, sợ. Thế nhưng lúc phải tiêm cho mẹ chị thì chả được phép sợ với không sợ nữa em biết không, đơn giản là phải làm hi hi.

Hehe, cây DYT nhà chị coldmoon chắc phải đổi tên thành cây Dã man hoa!!! Chị trồng cây lên tay vùn vụt, nể quá.
Thích nhà chị quá. Nhưng cái chổ đặt mấy cây Trạng Nguyên (trên gara?) chị bê cây lên thế nào nhể?
Trên lancan buộc mấy chậu DYT chị đi hỏi mua Thép không gỉ về mà buộc, buộc bằng cái loại gỉ thì nó ăn sang cái sắt hộp trên lancan, nó mà lủng vài lỗ là mau hư rồi sau làm lại mệt lắm đó.
Em đúng là quỷ. Nhìn ra cả mấy cái dây thép buộc. OK thank you em. Nhưng chị tháo mấy chậu ấy mang xuống để dưới bậc thềm rồi. Đang phấn đấu làm một thềm đầy DYT nữa he he. Nói chứ tại vì mấy chậu treo trên lan can nó ra hoa nhiều quá, hoa lại to, chẳng còn đẹp tý nào nữa em biết không. Chị phải sang chậu, rẽ nhánh, ... trông cho nó tự nhiên. Và mang xuống chưng bớt dưới đất.

Chỗ để mấy cây trạng nguyên là nóc gara cũng không cao quá, nhưng phải bắc thang. Và của đáng tội cũng vất vả nếu đưa cây lên lắm đấy. May nhà chị có cô GV, khỏe và nhỏ người, toàn cô ấy phụ trách vụ ấy cho chị thôi. Nếu mà dễ đưa cây lên thì chị để mấy thắng hòanh tráng hoa hoét quanh năm ngay, nhưng chịu đấy em ạ.

Chị Dung: chị thêm www. vào trước "muivi.com/muivi/index.php?option=com_content&task=view&id=8070&Ite mid=493" nhé, Em cẩn thận để thế để tránh bị Mod nhăn! Ban công hoa nhà Chị chắc là nhiều người qua lại nhòm ngó lắm Chị nhỉ, hoa rầm rộ mà chẳng thấy chút lá nào, không khéo nhiều người nghĩ mình trồng hoa vải.
Em đang muốn lập "Câu lạc bộ Ma DYT" đây, để còn cạnh tranh với Ma Lan, Ma Huệ nữa, ai đồng ý thks Em cái!
Hì hì. Ngưỡng mộ nhiều lắm. Chị còn nghĩ mình nằm mơ nữa ấy chứ, mùa này chị may quá đấy mà.
Hic, đề nghị chị coldmoon làm vài bài hướng dẫn trồng Bưởi với Đồng tiền, em là cứ trồng mấy loại này kém chị xa tít tắp.
Tulip nhà em coi bộ không ổn, được cái mầm mà chả chịu lớn, một củ lên mốc xanh nữa rồi.
À, xác nhận vụ "dựa dái" nhá, để em kiếm cho.
Thông bảo cho em biết là chị quá bận quên update tình hình. Cứ 2 tuần chị tưới phân cá 1 lần đấy. cái cây Bưởi cũng giống DYT, ra nụ gì mà kín mít cả cây luôn. Cành dài độ 1 gang tay mà đếm được 19-20 chùm nụ. Cả cây chả phải 100 chùm đâu mà ít cũng phải 200 chùm nụ. Mà cây thì bé chứ to tát gì đâu. Chị cũng ngạc nhiên và sướng âm ỉ lắm đấy. Ăn may thôi em giai ơi.

Đồng tiền năm ngoái trồng cây nào chết cây ấy, năm nay cây nào sống cây ấy, ra hoa nữa, mà tự kiểm điểm chả đối xử khác nhau cái gì.

@SD: Quên em ơi: Chị giâm thành công vang dội rosemary đấy em nhé. Đầu tiên là 8 cành sống 4, sau đó chết tiếp 2 (quả này do chị lơ là). Giờ vẫn sống 2 nhưng 1 tốt lắm, còn 1 tốt bình thường. Chứng tỏ cũng có khả năng tý chut đấy em giai nhỉ. Lúc nào up ảnh nhé.

Nhà chị coldmoon đã đẹp mà vườn nhà chị càng đẹp hơn. Đến mùa của DYT khoe sắc rồi, thích thật, cây DYT chị JC cho em cũng đang toe toét, bé tý mà 23 bông hoa ạ. DYT gieo từ hạt chị Tuyền cho cũng lẫm chẫm, khỏe re rồi. Các cây xanh tưởng chết trong mùa đông vừa rồi đều đang ra chồi lá, em thật ngưỡng mộ mùa xuân :x

Chị Ong: hạt em gieo cũng nảy mầm rồi đấy chị, lần đầu em thấy mùa xuân đẹp :))
Cám ơn em. Đẹp dã man thì còn khuya em tanh ơi. Nhà chị đơn giản lắm mà. Nhưng buồn cười phết, toàn được dân tình khen đẹp nhất khu với lại đẹp nhất hai khu, chị đính chính suốt vì quanh đó vô khối nhà các đại gia vừa to đẹp vừa hoành tráng gấp ty tỷ nhà chị. Nhưng dân tình vẫn kết luận xanh rờn như thế: chủ yếu là vì cây cối đấy em ạ, chè xanh rồi trúc triếc, lựu, cây khắp nơi - đại loại trông mát mẻ, nhẹ nhõm, hợp lý.

Chị nghĩ chị em mình chơi được đến tháng 5 tháng 6 Phụng Hàm ạ. Không dám hy vọng chơi cả mùa hè như JC mát tay - còn nếu được thế thì còn gì bằng.

Cảm ơn em mấy cây tiêu nhé. Có nên giâm thẳng vào đất đỏ không hay giâm cát trước hả em? Chị sẽ pm em sau.

832
0
0

Phụng Hàm

Í, em quên, chị coldmoon cần dừa cạn ạ? Em có loại thông thường chị có lấy không?

832
0
0

Phụng Hàm

Chị coldmoon, em giâm bằng đất pha cát trộn trấu và ít phân vi sinh bán sẵn cũng không biết thế nào nhưng em nghĩ nó sẽ lên thôi. Em còn giâm vào bịch nilon nếu chị làm không được em chuyển luôn he he nhưng biết đâu cây em giâm cũng chết hi hi lại về vườn cụ vặt tiếp chị em mình giâm tiếp nhé làm tới khi nào nó sống thì thôi. Nói vậy chứ hồi còn đi học em làm nó sống tuốt dễ như cấy cỏ ý chắc không sao đâu chị ạ.

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Í, em quên, chị coldmoon cần dừa cạn ạ? Em có loại thông thường chị có lấy không?
Chị có. Vặt giúp chị nếu được nhé. Mọi người bảo chữa tiểu đường. Sao lên sắc nước uống em ạ.

Cả nhà ai muốn phòng bệnh TD thử đi. Nhưng nhớ đừng mua trên Bưởi, chị nghi ngờ uống vào người không an toàn.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị ơi, em tháy mấy nhà trồng, nhưng ko phải loại cẩm cù Tên lửa đâu ạ!!! :) Hôm nào em xí xọn hỏi thử xem sao ạ!!!

Tức là thời tiết lạnh ko trồng được DYT hở chị??? Trên em vẫn lạnh lắm ạ!! Hic hic....

to all: em có mỗi 1 hoa Cúc Chi trắng, mà up mấy lần ko lên được ảnh, chán quá, ko khoe nổi!! Hic hic...
Hihi em ơi, chị nghiện tất cả các loại cẩm cù mà
em ngó xem thử màu gì nhé?
hihi, or chụp cho chị xin cái ảnh các em nó thế nào :D

Vụ DYT, khí hậu Sơn La quá tuyệt rồi em, trồng đi :)

1,284
1
0

small_dracula

Nếu kiếm được nhiều thì kiếm cho chị coldmoon vì để chữa bệnh thì loại thường này mới nhiều hoạt chất!
@ chị coldmoon: Hề hề. Chị không thấy khác nhưng thực tế khác nhiều đấy ạ, chị tưới phân ngâm thay vì phân vô cơ, tưới cho từng cây mức độ khác nhau, thời điểm khác nhau, ... tất cả những cái đó tạo ra sự khác biệt.
Đơn giản nhât, nếu bây giờ ai hỏi chị trồng DYT thế nào? chị sẽ tự tin nói vanh vách về chế độ sáng, chế độ tưới, nó thích hợp mùa nào, làm gì khi cây rậm rạp... hè hè.
À, cây Bưởi, ba bữa nó đậu trái thì đừng tham chị nhé, tỉa để giữ lại mỗi chùm nụ 1 quả thôi, trừ phi như thế ít quá thì chỉ tỉa sơ, hoặc thế vẫn còn nhiều thì tỉa bớt ở các cành yếu. Sau quả nó mới to và không bị rụng.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Chị Coldmoon ơi hôm nay em nhổ được 5,6 cây dừa cạn to phết ở trường mẫu giáo gần nhà, hihi thấy nó mọc lẫn đám cánh bướm nghĩ là hạt rơi mọc lên. Thế em rửa sạch rồi sao khô cho chị nhé, chắc khi nào nhiều nhiều em gửi cho đỡ mất công nhé. Có phơi héo không chị, hay để khô nước rồi sao luôn, có hạ thổ nữa không...

813
0
0

coldmoon1990

Hihi em ơi, chị nghiện tất cả các loại cẩm cù mà
em ngó xem thử màu gì nhé?
hihi, or chụp cho chị xin cái ảnh các em nó thế nào :D

Vụ DYT, khí hậu Sơn La quá tuyệt rồi em, trồng đi :)
Ong ơi, định xin Ong lâu rồi mà toàn quên. Ong cho chị cái đám chai phân nước Ong dùng hết rồi nhé. Để chị cho phân cá pha cực loãng vào đó bón cây trồng chậu. Chị làm 1 đợt rồi nhưng được có chục chai (tại bị cô GV vứt đâu mất kha khá chai không). Nhé. Nếu em chịu được mùi phân cá lúc nào chị cho 1 chai đậm đặc.

Nếu kiếm được nhiều thì kiếm cho chị coldmoon vì để chữa bệnh thì loại thường này mới nhiều hoạt chất!
@ chị coldmoon: Hề hề. Chị không thấy khác nhưng thực tế khác nhiều đấy ạ, chị tưới phân ngâm thay vì phân vô cơ, tưới cho từng cây mức độ khác nhau, thời điểm khác nhau, ... tất cả những cái đó tạo ra sự khác biệt.
Đơn giản nhât, nếu bây giờ ai hỏi chị trồng DYT thế nào? chị sẽ tự tin nói vanh vách về chế độ sáng, chế độ tưới, nó thích hợp mùa nào, làm gì khi cây rậm rạp... hè hè.
À, cây Bưởi, ba bữa nó đậu trái thì đừng tham chị nhé, tỉa để giữ lại mỗi chùm nụ 1 quả thôi, trừ phi như thế ít quá thì chỉ tỉa sơ, hoặc thế vẫn còn nhiều thì tỉa bớt ở các cành yếu. Sau quả nó mới to và không bị rụng.
Dạo này chị ít dùng phân vô cơ lắm, trước 1-2 tuần lại rắc, giờ hầu như chỉ phân cá và phân bón lá (cũng loại tự chế của Viện thổ nhưỡng). Trộn đất ban đầu thì vẫn cho tý chut vì không có đủ phân chuồng hoai. Được lười hơn nhiều mà thấy cây vẫn ổn phết. Nhưng không nói mạnh được em nhỉ. Chị đang xin thêm thùng sơn bỏ đi để ngâm diện rộng hơn, dùng loại ngâm lâu sướng hơn, đỡ mùi hơn và yên tâm cực kỳ, phân hữu cơ mà.

OK vụ trái bưởi. Chị chỉ định giữ lại 5-7 quả bưởi thôi. Năm ngoái đậu có 4 trái (5 chùm hoa), rụng 1. Chỉ ghép thêm 1 quả thành 4 quả. Vẫn đủ chơi Tết. Cây nhà lá vườn mà. Thế nên năm nay nếu ngon lành thì chị không mất công ghép nữa, nhưng cũng chỉ giữ lại 5-7 quả thôi cho nó khỏe cây, còn hy vọng chơi lâu dài chứ he he he. Cây Bưởi nhà chị năm nay được xơi món phân cá cực ổn đấy em ạ. Thấy mọi người bảo Bưởi Diễn hợp món đó, chị thì cứ thể nghiệm thôi, vừa thử vừa nghe ngóng he he.

@menhimxu: Chi mang hat MG dại đến cơ quan lâu rồi, nhưng chị bận nên chả nhắn em. Mai thứ 6 em qua được thì ới chị nhé. Thứ 2 chị lại bận túi bụi. Nếu không từ thứ 3 tuần sau nhé.

@uttavut: MG Mỹ nhà chị hpa giống hệt MG dại, trừ bé hơn tý chút, bầu hoa màu trắng chứ không phót tím như MG dại, hơi có vân nổi nhưng cùng màu, ... Và leo giàn tốt, mùa này vẫn đang ra hoa. Hoa không sai bằng MG dại, lá be bé và xanh non quá nên nhìn yểu yểu. Nhưng đảm bảo leo giàn. Thế nên sau có lấy hạt MG Mỹ này thì chị gửi cho. Hạt sắp già rồi. Chị vẫn vote cho thằng MG dại nhất.

813
0
0

coldmoon1990

Chị Coldmoon ơi hôm nay em nhổ được 5,6 cây dừa cạn to phết ở trường mẫu giáo gần nhà, hihi thấy nó mọc lẫn đám cánh bướm nghĩ là hạt rơi mọc lên. Thế em rửa sạch rồi sao khô cho chị nhé, chắc khi nào nhiều nhiều em gửi cho đỡ mất công nhé. Có phơi héo không chị, hay để khô nước rồi sao luôn, có hạ thổ nữa không...
Ôi trời. Em chỉ cần phơi khô cho chị thôi. Về nhà chị tự sao. Trời ơi, em cũng bận tối mắt tối mũi đủ các loại, lại còn nhờ em sao nữa thì chị có mà mặt .... Đừng nhé. Để nó khô cho chị. Cảm ơn T nhiều nhiều. Chị đang lấy đà làm vài chậu hồng nữa theo em đây. Nhà chị ác lắm ra được 3 hoa 3 nụ chị đã sướng run rồi mà hồng nhà em ra mấy chục bông liền thì cảm giác nó thế nào hả T?

1,284
1
0

small_dracula

Ra vài chục bông thì ... cũng thế thôi! lúc đó lại thấy thường thường chị ơi, thế là lại bỏ bê tìm cây khác về trồng, trồng dần những cây mà trước đây trồng không được ý. Rồi quay sang giâm, chiết, ghép.... cuối cùng thành cao thủ, hè hè. Chị chừng nào ghép được một gốc hồng nở 3-4 màu thì mở lớp dạy trồng cây nhé!

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Ôi trời. Em chỉ cần phơi khô cho chị thôi. Về nhà chị tự sao. Trời ơi, em cũng bận tối mắt tối mũi đủ các loại, lại còn nhờ em sao nữa thì chị có mà mặt .... Đừng nhé. Để nó khô cho chị. Cảm ơn T nhiều nhiều. Chị đang lấy đà làm vài chậu hồng nữa theo em đây. Nhà chị ác lắm ra được 3 hoa 3 nụ chị đã sướng run rồi mà hồng nhà em ra mấy chục bông liền thì cảm giác nó thế nào hả T?
Chị cứ yên tâm, lúc nào rảnh em sao cũng được, chứ để mùa này nhỡ mốc mất thì lại thấy tiếc, hihi em sao nhân làm bánh nướng quen rồi chắc sao cái này nhanh hơn :)

Ra vài chục bông thì ... cũng thế thôi! lúc đó lại thấy thường thường chị ơi, thế là lại bỏ bê tìm cây khác về trồng, trồng dần những cây mà trước đây trồng không được ý. Rồi quay sang giâm, chiết, ghép.... cuối cùng thành cao thủ, hè hè. Chị chừng nào ghép được một gốc hồng nở 3-4 màu thì mở lớp dạy trồng cây nhé!
hihi chắc ra vài đợt hoa nữa mới thấy thường thường chứ bây giờ thấy hãnh diện mới chết, hihi tại hàng xóm cứ khen nức nở rồi cái giống hồng này thơm ong cứ vè vè vui phết :p