Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Dạ, cám ơn chị. Em cũng đang tính để cuối tuần rảnh thì đi chuyển thể. Hôm qua em không tìm được ạ.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Cái này là SD bày củ tỷ cho nhé. Chứ trước đó chị nung nấu mãi chưa dám làm vì thiếu cái món "mồi" này đấy.

1 thùng sơn chị nghĩ em chơi 5kf ruột cá đi. Và 1/2 gói vi sinh bể phốt hay gì hả SD? Đậy chặt lại. Xong. À quên, cho 2/3 thùng nước nhé.

Ủ càng lâu càng tốt.
Em đã nghe SD bày rồi chứ nhưng em muốn học kinh nghiệm vượt lên chính mình của chị ấy mà. Mấy tháng trước chị toàn kêu ca 10 cây chết 9, 1 cây gật gù là gì. Thế mà bây giờ nhìn nhà chị thích quá là thích.
Em hỏi kỹ chỗ này một chút. Trong thời gian ngâm, cá trương sình lên có làm gia tăng thể tích không chị. Em sợ đang ngâm nửa chừng mà nó trào nước ra ngoài thì khiếp lắm. Nếu thế thì em chỉ ngâm nửa thùng thôi nhỉ. Em tính để thùng ở tận trên mái chỗ đặt bồn nước ấy. Mùi nó bay .... lên trời, nhỉ. Mình ở dưới chắc không sao :D

Cái vụ J.C lót ốc đó cũng hay mà, còn có thể lót cả ruột cá và lông gà... đều được hết á. Các chị làm gà, cá xong còn bao nhiêu cái thứ cho vào thùng rác thì cứ cho tất độn xuống dưới gốc cây là nó lên vù vù ạ.
Cách này sợ chuột moi lên lắm PH ơi.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Coldmoon: ôi cái mùi cá mà tưới lên cây thì liệu nó có bay vào nhà ko chị ơi?

À, chị bao giờ đi Mộc Châu? Thứ 7 này em đi đấy, CN về.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Hơ, cái đó mà còn tính di chuyển hả. K làm nè. Thùng xốp nắp chặt chứ không sao họ chứa đá lạnh được. Cứ để cái chỗ nào đó cho lành chuyển chi nữa?
He he còn cái vụ gái gú hả Khè khè khè... Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên nhá nhá!!!
Hi, chuyển chứ, nhỡ múc tưới nó đổ tí ra ngoài không chuyển làm sao mà chùi, hoặc thùng bị rò rỉ, chưa kể nhà chật có khi cần không gian cho việc khác... Thực ra nếu vườn rộng thì chả sao, ngâm nước hoặc trộn tụi nó vào đất mà ủ rồi sau lấy đất ấy trồng cũng có tác dụng tương tự.
Nói chung ngâm nước thì ngâm thùng sơn là lành nhất, loại này bền.
Cái vụ J.C lót ốc đó cũng hay mà, còn có thể lót cả ruột cá và lông gà... đều được hết á. Các chị làm gà, cá xong còn bao nhiêu cái thứ cho vào thùng rác thì cứ cho tất độn xuống dưới gốc cây là nó lên vù vù ạ.
Ừa, hay, nhưng hay khi bỏ mỗi chậu 5-10 con thôi chớ, nàng ấy ngày xưa bỏ dưới chậu hoa hồng 2kg ốc, giống như ngồi trên lò phản ứng nhiệt hạch ý, chỉ sợ phỏng ... ấy thui! Cây này cũng cao số đó, trụi hết lá rồi mà vẫn lên lại được, đương nhiên sống được thì nó lên như rau, xanh phải biết!
Em đã nghe SD bày rồi chứ nhưng em muốn học kinh nghiệm vượt lên chính mình của chị ấy mà. Mấy tháng trước chị toàn kêu ca 10 cây chết 9, 1 cây gật gù là gì. Thế mà bây giờ nhìn nhà chị thích quá là thích.
Em hỏi kỹ chỗ này một chút. Trong thời gian ngâm, cá trương sình lên có làm gia tăng thể tích không chị. Em sợ đang ngâm nửa chừng mà nó trào nước ra ngoài thì khiếp lắm. Nếu thế thì em chỉ ngâm nửa thùng thôi nhỉ. Em tính để thùng ở tận trên mái chỗ đặt bồn nước ấy. Mùi nó bay .... lên trời, nhỉ. Mình ở dưới chắc không sao :D
Hé hé, nói thật với cả nhà nhé, em chưa ngâm phân cá lần nào! Thành ra chẳng biết mùi loại này thế nào cả, mọi người cứ hỏi chiên gia coldmoon. Năm xưa có một lần ngâm ốc, hiện tại cũng đang có một hũ ốc chưa dùng, nhưng em bỏ vô cái hủ rượu cần rồi lấy mảnh sành đậy lên thôi, lâu lâu lượm được ốc sên trong vườn thì đập dập rồi thả vô, mấy năm rồi mà chưa có ý định dùng. Hic, Bọn ốc đó đập dập nếu không bị kiến ăn thì nó vẫn tái tạo được vỏ, em thả vô ngâm mục đích chính là giết tụi ốc thôi, chứ chả có nhu cầu tụi này. Phân em dùng là phân chuồng trộn vào chất trồng ngay từ khi trồng, bình thường hàng ngày luân phiên tưới bằng "vốn tự có" nữa là cây đủ dinh dưỡng.
Nói về mùi, về cơ bản thì xác hữu cơ phân giải sẽ bay mùi ... xác chết, nhưng tuyệt đỉnh phải là mùi phân hủy của mủ Cao su và bã ép Sắn (sản phẩm thải của các nhà máy tinh bột Sắn). Kế đến có mùi hèm (phân hủy bã thải nấu bia - rượu) cũng kha khá, rồi cả mùi nước cống ô nhiễm... chịu được tụi này thì phân ngâm còn nhẹ đô chán. Mùi phân ngâm này cũng kinh, ngâm Cá, ngâm Ốc hay ngâm Bánh dầu đều thế. Nhưng nó chỉ hôi nhiều khi chưa phân hủy hết thôi, để thật lâu thì mùi còn rất ít, khi tưới pha thật loãng nữa là coi như chả thấy gì.
Coldmoon: ôi cái mùi cá mà tưới lên cây thì liệu nó có bay vào nhà ko chị ơi?
Khi tưới thì tưới gốc thôi chị ơi, chỉ có một vài thứ đơn giản cây có thể hấp thu qua lá, nên tưới phân hữu cơ thì cứ tưới gốc là được, tưới gốc nó đỡ mùi hơn. Với lại chị đã ngâm rồi, nó có bay thì bay mùi khác chứ không phải mùi cá nữa, chỉ tanh tanh chút thôi.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Ý quên, có ngâm phân cá thì mua cái loại đầu, mang, ruột ... hoặc cá nhỏ nát bán cho Chó, Heo vài k/kg thôi nhé. Cái loại vụn vụn này ngâm nó không sình lên mấy đâu, 2/3 xô là ổn, chừng đó cũng là vừa để xách nhẹ, không bị đổ ra ngoài.

813
0
0

coldmoon1990

Chị Coldmoon ơi, phân hữu cơ tự làm nó xịn thật đấy chị ạ. Dùng rồi là ko mê được cái phân bán sẵn kia đâu. Em thì chưa tự làm phân bón cá bón ốc gì cả nhưng mà cái chậu hồng đỏ nhà e í. Hí hí, giờ e nhìn nó cứ cười híp cả mắt vào, ko khép miệng vào được í. Chậu í là em lót ốc sống ở dưới đáy đấy, giờ cứ quảng cáo thế này SD nó lại mắng em chết. Trời ơi, hoa nó nở to, nhiều, đỏ rực rỡ và cả tuần ko thèm tàn luôn. Mới có 1 cành 9 bông cơ. :)), e phổng mũi kinh khủng mà ko có máy ảnh chụp khoe với mọi người ý. Mấy chậu hồng khác ko có ốc á, toàn phân Bình nguyên á, lèo tèo năm thì mười họa mới đc một bông còi chị ạ. :D
Chết rồi - quả này nhà mình sốt ốc lót đáy chậu rồi.

Nhà mình lại sốt vụ phân cá ạ. Em làm thế này đỡ khổ hơn này mấy chị. Cái thức ăn cho gà đẻ trứng đó có thành phần tương tự như ruột cá của các chị và còn thêm cả một số VTM nữa ạ. Chị dùng 1kg cám gà (nhớ là cám cho gà đẻ trứng nhé) với 6l nước ngâm ủ >6 tháng thì sử dụng được. Em thường làm 3 thùng luân phiên nhau.
Chị đọc comment của em ở đầu trang, định bảo em là chắc không sốt phân cá, mà sốt ốc lót đáy chậu.

Ý quên, có ngâm phân cá thì mua cái loại đầu, mang, ruột ... hoặc cá nhỏ nát bán cho Chó, Heo vài k/kg thôi nhé. Cái loại vụn vụn này ngâm nó không sình lên mấy đâu, 2/3 xô là ổn, chừng đó cũng là vừa để xách nhẹ, không bị đổ ra ngoài.
Đến đoạn cuối này thì chị rung rinh quá thể. Có khi nhà mình cũng sẽ sốt cả món phân cá nữa mất. He he he

SD có cách nào treo chậu lên hàng rào đơn giản nhất không? Ý chị là treo sao để chậu không bị chạm vào hàng rào ấy, làm móc treo vẫn bị chạm. Làm thanh treo thì phải hàn, mà chị muốn cách nào chị tự làm được không cần gọi thợ đến hàn ấy.

@Thông Báo: Ai mua DYT ra chợ Bưởi khẩn trương nhé. Chị vừa xách thêm 10 chậu DYT (đúng hơn là 11). Rẻ kinh luôn, 35-30 có chậu và không chậu. Năm nay quyết định chơi thêm một hàng rào DYT nữa.

@Ong: chuẩn bị chai Lavie to đi, hôm nào chị chắt cho mà dùng thử biết ngay mùi hay không. Giữ chai phân bón nước mua ở DAISO cho chị nhé.
Chị kế hoạch đi thứ 7 chủ nhật đấy. Gặp nhau trên MC chăng? Em đi với ai?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Em ơi ruột cá nó không trương đâu. Em cứ đổ 2/3 thùng cả nước cả cái, hơn tý cũng được, đậy chặt lại (í thùng sơn nhé, thùng xốp thì chị e không chặt như thùng sơn đâu). Có để cạnh bếp cũng không có mùi. Còn mở ra thì chị không nói gì hết đâu đấy nhé.

Hi hì Bây giờ cũng vẫn 9 cây gật gù mà. Có điều có thể không phải 9/10 mà là 9/20 đôi lúc ăn may có khi 9/30 chẳng hạn, he he he, thế là vui rồi.

813
0
0

coldmoon1990

Chị Coldmoon ơi, phân hữu cơ tự làm nó xịn thật đấy chị ạ. Dùng rồi là ko mê được cái phân bán sẵn kia đâu. Em thì chưa tự làm phân bón cá bón ốc gì cả nhưng mà cái chậu hồng đỏ nhà e í. Hí hí, giờ e nhìn nó cứ cười híp cả mắt vào, ko khép miệng vào được í. Chậu í là em lót ốc sống ở dưới đáy đấy, giờ cứ quảng cáo thế này SD nó lại mắng em chết. Trời ơi, hoa nó nở to, nhiều, đỏ rực rỡ và cả tuần ko thèm tàn luôn. Mới có 1 cành 9 bông cơ. :)), e phổng mũi kinh khủng mà ko có máy ảnh chụp khoe với mọi người ý. Mấy chậu hồng khác ko có ốc á, toàn phân Bình nguyên á, lèo tèo năm thì mười họa mới đc một bông còi chị ạ. :D
Kiểu gì chị cũng sẽ làm 1 chậu hồng lót ốc dưới đáy như của em (SD đừng có đọc nhé). Nhưng nó có mùi lắm không JC?

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Chị Dung ơi hẹn gặp nhau ở Mộc Châu nhé, em đi với phòng em :)

1,284
1
0

small_dracula

SD có cách nào treo chậu lên hàng rào đơn giản nhất không? Ý chị là treo sao để chậu không bị chạm vào hàng rào ấy, làm móc treo vẫn bị chạm. Làm thanh treo thì phải hàn, mà chị muốn cách nào chị tự làm được không cần gọi thợ đến hàn ấy.
Hic, cách em làm được thì nhiều, chứ cách chị làm được hơi khó đó nghe (hè hè, bí quá em đi mượn máy về tự hàn mà lị). Nói vậy chớ làm để treo được cái cây thì dễ, làm cho đẹp mới khó. Chị cho em cái hình chổ chị định treo coi nhé.

1,284
1
0

small_dracula

Lót Ốc không hôi mấy đâu chị, hic, mà em có khi nào ... ngửi đâu mà biết nhể, nhưng vẫn khuyên chỉ lót ít thôi nhé chị nhé, trồng chậu đk 30cm bỏ cỡ một hai vốc trở lui thôi.

813
0
0

coldmoon1990

Hic, cách em làm được thì nhiều, chứ cách chị làm được hơi khó đó nghe (hè hè, bí quá em đi mượn máy về tự hàn mà lị). Nói vậy chớ làm để treo được cái cây thì dễ, làm cho đẹp mới khó. Chị cho em cái hình chổ chị định treo coi nhé.
Chua có ảnh. Hàng rào sat em à. Thôi để chị chụp. Tại 10 chậu DYT chẳng có chỗ.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

lâu lâu lượm được ốc sên trong vườn thì đập dập rồi thả vô, mấy năm rồi mà chưa có ý định dùng. Hic, Bọn ốc đó đập dập nếu không bị kiến ăn thì nó vẫn tái tạo được vỏ, em thả vô ngâm mục đích chính là giết tụi ốc thôi, chứ chả có nhu cầu tụi này.
Chị không biết là bọn ốc sên lại có phép cải lão hoàn đồng thế này, hic mọi khi chỉ đập bẹp rồi bỏ gốc cây, có lần thì lấp đất lên có lần không thảo nào mãi không hết bọn ốc đáng ghét này nhỉ

Thế thì cảm ơn em thật nhiều T nhé. Í hình như em giâm được thằng hồng thơm này hả T? Được cho chị đăng ký với, lâu lâu cũng đợi được. Trong lúc đợi ra chợ Mơ chơi tạm hồng không thơm tiếp.
Sau đợt hoa tết em đã tỉa cây rồi giâm hết đống cành, hy vọng sống hết thì em có khoảng 10 chia nhà mình đấy :)

Ong vừa qua em lấy dừa cạn về rồi chị rảnh chạy qua lấy nhé.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Chết rồi - quả này nhà mình sốt ốc lót đáy chậu rồi.

Có cách rất đơn giản là chị ra Daiso mua cái móc treo của họ về treo nhé. tự nhiên không lấy đựoc link ảnh trong photobucket cho chị xem được.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Nhìn cái ảnh hoa trong blog của e có đấy chị ơi :)

813
0
0

coldmoon1990

Có cách rất đơn giản là chị ra Daiso mua cái móc treo của họ về treo nhé. tự nhiên không lấy đựoc link ảnh trong photobucket cho chị xem được.
Trời, nó như thế nào em ơi để mai chị đi mua ngay. Nhưng em ơi, cái móc ấy sẽ rất sát hàng rào đúng không? Chị muốn có cái móc gì mà treo chậu hoa để chậu không bị chạm vào hàng rào ấy. Chạm thì xấu và hoa sẽ không rủ tròn được.

1,284
1
0

small_dracula

Chị không biết là bọn ốc sên lại có phép cải lão hoàn đồng thế này, hic mọi khi chỉ đập bẹp rồi bỏ gốc cây, có lần thì lấp đất lên có lần không thảo nào mãi không hết bọn ốc đáng ghét này nhỉ
Không hẳn chị ơi, đa phần là tụi nó chết, chỉ mấy con vỏ bị bể sơ sơ là sống thôi, còn chẹp bẹp thì chết chắc.
Nhưng chị đập nó chết còn trứng nó thì vương vãi khắp nơi, nên bị mãi là vì thế. Chưa kể chổ chị trồng cây luôn ẩm và có cây non thì ốc chổ khác tìm tới.
Chị coldmoon: cái móc treo, chị muốn nó dài thì mua 1 cái ngắn rồi đem ra chổ thợ làm sắt đặt họ làm cái cần treo dài theo ý mình ấy. Chị biết cái Ke dùng để đỡ giá sách không? chị mua cái cỡ dài nhất rồi về bắt vít (nếu hàng rào gỗ - hoặc hàng rào sắt thì bắt vít bằng khoan giống như người ta lợp tole, hic, thế em mới nói em làm thì dễ), hoặc buộc bằng dây thép cũng được (dùng kìm buộc bằng thép 2mm thì treo 10kg vẫn được). Còn nếu muốn nó dạng móc cơ động thì đặt thợ sắt làm kiểu như thế nhưng ở góc vuông có cái móc và phía chân có cái tựa cho khỏi xê dịch.
Hoặc chị chỉ cần làm 2 cái 2 bên, gác ngang bằng một đoạn ống nước rồi treo trên ống nước đó.
Hic, nói thế không biết chị tưởng tượng ra không nữa

331
1
0

loakenthangmuoimot

Em tìm đc cái mẫu này trên net, nhưng chắc phải thuê thợ sắt làm cái móc treo như thế này chứ mình k tự làm được.