Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Trời, nó như thế nào em ơi để mai chị đi mua ngay. Nhưng em ơi, cái móc ấy sẽ rất sát hàng rào đúng không? Chị muốn có cái móc gì mà treo chậu hoa để chậu không bị chạm vào hàng rào ấy. Chạm thì xấu và hoa sẽ không rủ tròn được.
C ơi nó đây ạ .

250
0
0

tanh

Chết rồi - quả này nhà mình sốt ốc lót đáy chậu rồi.

@Thông Báo: Ai mua DYT ra chợ Bưởi khẩn trương nhé. Chị vừa xách thêm 10 chậu DYT (đúng hơn là 11). Rẻ kinh luôn, 35-30 có chậu và không chậu. Năm nay quyết định chơi thêm một hàng rào DYT nữa.
Huhu, lâu lâu nhà em mới ăn ốc mà xong xuôi hết rồi, hổng có biết cái vụ này, nghe chừng lót ở vườn nhà, tại ban công, thì hơi bốc mùi đấy chị nhỉ
He, chị Coldmoon lại làm mọi người sốt DYT đấy à, làm em cũng muốn cải tạo ban công nhà. Nhưng mà nghĩ tới món ăn khoái khẩu của chuột nhà em là DYT thì lại thấy... run tay rồi.

Ong chúa: Giờ chị mới bắt đầu gieo hạt của em đây, DYT của em cũng nở nhiều rồi nhỉ , khi nào có kết quả chị sẽ khoe em nhé ko biết tình hình gieo hạt của Tanh thế nào rồi.
Hì, em gieo có ít MG và hạt hoa nhật màu hồng mà không biết tên thôi. Đã lên hết rồi đấy. À, nhưng mà MG Mĩ của chị Ong thì hình như ko lên đâu, chắc vì để lâu quá rồi đấy, hì hì

1,492
1
0

songviet09

Em thì lại soi thấy cái cây Bra treo cao nhất kia của chị không nên ở trong cái giỏ đẹp như thế ;)

@ chị coldmoon: Hi, nếu chị thích kiểu móc như chị thuyvuong thì mua 1 cái làm mẫu rồi đem thuê thợ sắt họ làm cái cần dài (tùy ý) và hàn thêm dưới chân dạng chữ T để nó tựa vào hàng rào là treo tốt.
Ôi , cảm ơn Quỷ cái gợi ý này nha . Nhà có người trồng được mà k nghĩ ra , lần này phải về nịnh bợ mới được :D

213
0
0

Phuong Thuan

C ơi nó đây ạ .

@chị Coldmoon: hix chị D ơi đừng qua Daiso nữa nhé, dạo này ko còn móc đâu, hôm nọ e qua đây muốn mua mấy cái móc này nhưng ko còn nữa, họ bảo chưa biết khi nào có hàng. Chắc e còn phải lượn qua đấy nhiều nên khi nào có em sẽ ới chị cho đỡ mất công.

813
0
0

coldmoon1990

Mai mốt em tập huấn cho chị vụ buộc dây thép không cần kìm, nếu thế mua dây 1mm cho dễ buộc. Có điều chắc vẫn phải sắm cái kìm mà cắt dây chứ.
Có kìm chứ, nhưng em tưởng dùng kìm dễ à à ?????

nó đây chị ơi, em ko chụp gần chắc nhìn cũng không rõ nhưng cái móc vươn ra ngoài phải đến 20cm nên giỏ không hề sát tường rào đâu. Cái chính là không phải buộc gì, thi thoảng lại nhấc ra treo chỗ khác được
Xong rồi. Tý chị đi Dai so TQT ngay.

Chị Coldmoon, hôm trước qua Bưởi em cũng thấy bán nhiều DYT, đủ mầu, có cả loại sọc...Em vội nên ko kịp hỏi giá. DYT nhà chị trông thật muớt mát, thêm cái hàng rào hoa nữa thì hàng xóm lác mắt. Mà em thấy có thêm cây cối, hoa lá là làm tăng giá cho cái bất động sản nhà mình, hix. Nhà em và nhà ông cậu cùng diện tích, nhà ông xây hoành tráng hơn thế mà hàng xóm toàn khen nhà em đẹp, chỉ vì có vườn, có hoa, có lá...

Ah, cái cây dừa cạn, em thấy bạn em (nó chuyên nghiên cứu chiết xuất hoạt chất từ hoa dừa cạn) bảo là hoạt chất của nó chống ung thư, và cây dại thì tốt hơn. Sao chị lại chữa tiểu đường nhỉ? cây này có vẻ nhiều tác dụng.
Đúng em ạ. Hồi chị làm nhà, đặt thêm 3 cây cau vào nhà trông lung linh gấp đôi luôn, buồn cười lắm. Nhưng cũng đang tức. Sáng nay bông đồng tiền to nhất trồng ngaòi hàng rào đã bị ngắt. Hồng cũng tiòan bị ngắt nên có nụ có hoa chị toàn phải vần chậu vào trong sân. Mai lại phải bê đồng tiần vào nhà, ức thật, đẹp cho cả làng ngắm chứ ngoài hàng rào mình có được ngắm đâu, thế mà thằng nào bẩn tính thế cơ chứ.

Chị có biết gì cây này đâu. Bà chị gái chỉ đạo cho bà già uống tiểu đường.

Thuyvuong có loại hồng thơm màu đỏ hay màu khác cây cho chị không. Cây em cho chị vừa rồi ra một đợt 20 chục bông thích ghê. tối với sáng ra sân mùi Hồng thơm ngào ngạt thích lắm. Chị cắt cành giâm thêm được mấy cây nữa. Nếu em còn hồng thơm màu khác thì chia cho chị với nhé.
Ôi, thuy truc làm tớ tưởng tưởng cây nhà tớ với 2 chục bông hồng...... Tớ xin thuy vuong cay rồi mà hi hi.

@ chị thuyvuong: Hì, ok chị nhé.
Hè hè, với nhà mình còn ai thích cây này thì bắt đầu đặt gạch nhà chị coldmoon được rồi nhé. Mà quên, chắc chị này thích mọi người đặt "móc treo" hơn đó, nhà đẹp có rồi nên đâu cần gạch xây nhà nữa, lấy móc treo dùng ngay được luôn!!!
Giờ nhìn màu lá là biết cây đã bén rễ rồi đó. Mọi người cũng tập nhìn là vừa, bỏ hẳn việc bới móc xem rễ. Thường thì sau 2-4 tuần là thấy lá bắt đầu chuyển biến, cây ra rễ được thì lá lên thêm và xanh mướt.
Nghĩa là chị có hy vọng đúng không.

Không được nhổ ra xem bén rễ ra củ chưa cũng mất một niềm vui nhỉ poppy nhỉ.

Em ơi chị đặt gạch em cây này nhé, chị đợi lâu cũng được mà, em tách cho chị một cây vào cái chậu bé tí thôi, rồi nuôi cho nó sống chắc chắn, chị sẽ cố trăm mưu ngàn kế để mang về Hn.
Để sau xem niềm hy vọng của tớ nó thế nào, tách được thì tớ sẽ tách đôi cho T một nửa. Ấy thích nó đến thế cơ ư?

C ơi nó đây ạ .

Thôi, xong giấc ngủ trưa của chị rồi H. Thank You em quá, trưa nay chị đi rinh về.

Huhu, lâu lâu nhà em mới ăn ốc mà xong xuôi hết rồi, hổng có biết cái vụ này, nghe chừng lót ở vườn nhà, tại ban công, thì hơi bốc mùi đấy chị nhỉ
He, chị Coldmoon lại làm mọi người sốt DYT đấy à, làm em cũng muốn cải tạo ban công nhà. Nhưng mà nghĩ tới món ăn khoái khẩu của chuột nhà em là DYT thì lại thấy... run tay rồi.
Không phải chị gây sốt hi hi. Em muốn lên chợ Bưởi đi. Nhiều và rẻ lắm. 30 không chậu, 35 có chậu nhé. Tất nhiên độ dài thua xa DYT Sài gòn, nhưng ra hoa rồi, chơi dần cũng ổn tanh ạ. Có 2 hàng đòi 100k, quên nó đi nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
213
0
0

Phuong Thuan

Không phải chị gây sốt hi hi. Em muốn lên chợ Bưởi đi. Nhiều và rẻ lắm. 30 không chậu, 35 có chậu nhé. Tất nhiên độ dài thua xa DYT Sài gòn, nhưng ra hoa rồi, chơi dần cũng ổn tanh ạ. Có 2 hàng đòi 100k, quên nó đi nhé.
Thôi xong giấc ngủ trưa của em rồi :p

813
0
0

coldmoon1990

@chị Coldmoon: hix chị D ơi đừng qua Daiso nữa nhé, dạo này ko còn móc đâu, hôm nọ e qua đây muốn mua mấy cái móc này nhưng ko còn nữa, họ bảo chưa biết khi nào có hàng. Chắc e còn phải lượn qua đấy nhiều nên khi nào có em sẽ ới chị cho đỡ mất công.
Trời ơi. Vừa vui được 3 phút. Từoi. Cảm ơn em cho chị đỡ mất công. Đang hý hửng mai có hàng rào đẹp rồi. Cảm ơn T nhé.

20
0
0

cunconxinhdep

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chào các moms, sang đây toàn thấy người quen ko à, mọi người buôn rôm rả mà hoa cũng đẹp mê ly luôn. Chị gì vừa nói DYT chợ bưởi đúng đó, trưa qua e cũng lượn, công nhận, RẺ, hic hic, lần đầu mua đựoc rẻ như vậy, ko có chậu, mặc cả tí tí chỉ còn 25 N thôi, hoa to phết, nhiều màu đẹp, ai máu me thì lượn đi nhé,
Các mẹ cho em hỏi là trong daiso có phân nước giống của Tuyền cắm cho DYT ko, mấy cây của em sau hồi miệt mài ra hoa bắt đầu cỗi rồi, hôm qua e chỉ nhòm thấy cái lọ to to, có cái vòi màu hồng, ko hiểu tưới kiểu gì, ai có kinh nghiệm rồi chỉ em với, hay nhất là mua đựoc hộp 10 lọ cắm cây như Tuyền.

316
0
0

thuytruc

Ôi, thuy truc làm tớ tưởng tưởng cây nhà tớ với 2 chục bông hồng...... Tớ xin thuy vuong cay rồi mà hi hi.
Để sau xem niềm hy vọng của tớ nó thế nào, tách được thì tớ sẽ tách đôi cho T một nửa. Ấy thích nó đến thế cơ ư?
Lần trước Thuyvuong cho mình một cây Hồng thơm, đợt Tết vừa rồi nó nở rất nhiều hoa thơm lắm, cứ bông gần tàn là mình cắt cành ra giâm thêm. Mình thích các loại hoa thơm lắm nên hi vọng Thuyvuong còn loại Hồng thơm gì nữa thì xin tiếp.
Lan sậy là mình thích nên có lần hỏi small về nó nhưng không dám xin. Lần mọi người đặt gạch ấy. Mình chỉ dám xin những cây dễ giâm như hồng ấy. Mình giâm được mấy cây sống rồi đấy. Còn những cây khó giâm và lâu thì ngại lắm. Lần này rón rén nhờ small tách cho xin, lâu mình cũng chờ được, vì mình để ý chợ không có bán. Còn cây của Dung nếu cứ tách mãi thì bao giờ nó mới có hoa được, mà nhỡ tách về mình trồng nó chết thì phí đi.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Mình đi vắng một tuần mà nhà mình lên tầng nhanh khủng khiếp, nhìn hoa của mọi người đã con mắt quá .
Mẹ Huungo: Vài hôm nữa chị qua nhà em vào tầm chiều nhé dạo này chị bận quá, em giữ hộ chị nhé. hoa DYT nhà em toàn mầu đẹp. khi nào đến chị sẽ a lô cho em.

Coldmoon: Bệnh tật của mẹ em đỡ chưa, gặp lúc như này mới thấy tầm quan trọng của con gái em nhỉ, chị chúc bà chóng bình phục nhé. Năm nay hoa nhà em cây nào loại nào cũng tốt và nở hoa toe toét cả, toàn cảnh sân nhà như một công viên, hoa nhà chị mà đẹp như vậy chắc chị mất nhiều thời gian để ngắm lắm. Chúc mừng em nhé.

Phương Thuận : Một lần nữa cảm ơn em.

Ong chúa: Giờ chị mới bắt đầu gieo hạt của em đây, DYT của em cũng nở nhiều rồi nhỉ , khi nào có kết quả chị sẽ khoe em nhé ko biết tình hình gieo hạt của Tanh thế nào rồi.
Em còn hoa phấn chưa thấy nảy mầm, cả hướng dương nữa chị ạ
còn lại lên hết rồi :)

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Tanh ơi, ko phải hạt MG Mỹ đâu, hạt đấy lấy ở nhà mẹ Ngộ ko biết là của nước nào, hehhe

813
0
0

coldmoon1990

Coldmoon: Bệnh tật của mẹ em đỡ chưa, gặp lúc như này mới thấy tầm quan trọng của con gái em nhỉ, chị chúc bà chóng bình phục nhé. Năm nay hoa nhà em cây nào loại nào cũng tốt và nở hoa toe toét cả, toàn cảnh sân nhà như một công viên, hoa nhà chị mà đẹp như vậy chắc chị mất nhiều thời gian để ngắm lắm. Chúc mừng em nhé.
.
Em cảm ơn chị. Mẹ em ra viện rồi ạ. Em chăm khéo quá nên để độ đường của mẹ em lên 21-22 có chết không hả chị. Hú hồn hú vía hì hì.

Em không dám up ảnh giống công viên lên đây đấy, trông ghê lắm hì hì. Loáng thoáng hoa thôi, nhiều cây xanh mới đẹp chị ạ. Nhiều hoa nhín ngaòi cũng nhức mắt nhưng còn đỡ, chụp lên ảnh trông mới giống áo vá. Em thích ở nhà lọ mọ cây cối lắm, nhưng chả mấy thứ 7 chủ nhật được xa xỉ thế đâu chị. Đủ các việc không tên. Ngày thường toàn 7-8 giờ tối mới về, thế nên nhà mấy người GV ở là chính, hoa họ ngắm là nhiều he he he. Mình có nhiệm vụ đi làm kiếm tiền mua hoa thôi chị he he he.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Mọi người cắm chai phân nước có thấy hiện tượng này không. Cắm cả tháng có thể nó chỉ vơi đi khoảng 1/5 chai thôi. Vậy mà bất ngờ trong một buổi nó đã rút sạch trơn. Do chất trồng quá khô hay sao nhỉ. Em bị như vậy mấy lần rồi.
Chị Thuytruc ơi, cho em đăng ký một cành hồng thơm với. Nghe tả ra cả chục bông thơm lừng sân mê quá. (Nếu được thì để em nịnh Loa kèn làm cửu vạn :x:D)

317
0
0

tuyen-virgo

Mọi người cắm chai phân nước có thấy hiện tượng này không. Cắm cả tháng có thể nó chỉ vơi đi khoảng 1/5 chai thôi. Vậy mà bất ngờ trong một buổi nó đã rút sạch trơn. Do chất trồng quá khô hay sao nhỉ. Em bị như vậy mấy lần rồi.
Em cũng thường gặp như vậy, nên nghĩ chắc tụi nó cũng có lúc vui lúc buồn, khi thèm ăn lúc lại chán ăn, hihi. Nhưng mà xài loại đó hao tiền tốn của bộn thiệt!

316
0
0

thuytruc

Chị Thuytruc ơi, cho em đăng ký một cành hồng thơm với. Nghe tả ra cả chục bông thơm lừng sân mê quá. (Nếu được thì để em nịnh Loa kèn làm cửu vạn :x:D)
Chị giâm nó lên lá non rồi, để nó lên chút nữa cho chắc ăn rồi gửi, hay em muốn gửi luôn cũng được. Nó bé tí thôi. Nhưng hình như Hồng thơm chỉ phù hợp với khí hậu mát hay sao đấy, hoa nó chóng tàn chứ không bền hoa như hồng không thơm. Chị thấy buổi sáng và tối nó thơm hơn buổi trưa nắng hay sao đấy. Nếu em vẫn thích thì chị gửi nhé.
Còn chai phân nước đúng như thế đấy, nhiều khi cả tháng thấy nó chả rút đi mấy nhưng tự nhiên có một ngày nhìn thấy nó rút đi trông thấy. Chị thấy dùng phân nước tiện cây có vẻ thích nó.
cooldmon: chị cũng đang định làm phân cá như em đây, định cho vào chai dầu ăn 5 lít có được không nhỉ rồi quẳng lên mái tum cho khỏi mùi. Chị cũng đang giữ lại cái chai phân nước để cắm phân tự chế đấy.

316
0
0

thuytruc

Coldmoon: Quên mất cho mình hỏi là làm phân cá cho cả cái bột bỏ vào bể phốt à, nhưng cho liều lượng bao nhiêu là vừa. Mình ấn tượng vườn hoa của cậu quá nên đang định bắt chước. Còn cái vụ móc lúc nào làm xong up ảnh lên cho mình xem với. Mình còn một cái ban công cũng đang có ý đồ treo cây lên. Chết mất, cứ thấy ai có cái gì cũng muốn có.

317
0
0

tuyen-virgo

Chị cũng đang định làm phân cá như em đây, định cho vào chai dầu ăn 5 lít có được không nhỉ rồi quẳng lên mái tum cho khỏi mùi. Chị cũng đang giữ lại cái chai phân nước để cắm phân tự chế đấy.
Chị ơi, ủ phân thì phải dùng bình/chai/hủ/lu kín sáng, ánh sáng không xuyên qua được đó, đặt nơi không quá nóng để tránh phân hủy nhanh tạo khí (metan, H2S...) là những khí gây nổ ạ. Nếu để nơi quá nóng thì vi khuẩn bị ức chế, không phân giải chất hữu cơ được, kết quả là chất hữu cơ bị trương sình lên và sinh ra bọt khí trong bình nhiều, có thể tự nổ văng nắp hoặc khi Chị vừa mở nắp bình thì nó phụt ra luôn!

43
0
0

thuanthao

MG F2 nhà em ra được vài hoa rồi ngoẻo. Em thu hạt gieo tiếp F3 vào chậu treo. Giỏi lắm cũng chỉ bò quanh chậu thôi nên em không trồng vô giàn nữa. Đợi MG dại của chị Coldmoon vậy.

Hoa này của chị F2 leo giàn đến hơn 3m đó Út ơi. Hay là em lấy hạt gieo lại thử lần nữa coi nó có thích nghi khí hậu tốt hơn không? Nhưng mà cái màu tím nhạt thì vẫn còn èo uột lắm. Đám cánh nhọn thì vẫn èo uột quá. Hổm rày chị đi vắng cũng hơi lâu lâu nên không biết ở nhà tụi nó ra sao.

@ MẹNgộ: Mẹ Ngộ có hạt BB cánh nhọn rồi hả, vậy mình khỏi gởi hạt ra nhé. Mình sẽ gởi EG & tóc tiên trắng & hồng.

813
0
0

coldmoon1990

Coldmoon: Quên mất cho mình hỏi là làm phân cá cho cả cái bột bỏ vào bể phốt à, nhưng cho liều lượng bao nhiêu là vừa. Mình ấn tượng vườn hoa của cậu quá nên đang định bắt chước. Còn cái vụ móc lúc nào làm xong up ảnh lên cho mình xem với. Mình còn một cái ban công cũng đang có ý đồ treo cây lên. Chết mất, cứ thấy ai có cái gì cũng muốn có.
Cái vụ móc treo thì tạm buồn rồi thuytruc ạ. Các em ấy bảo hết hàng, chán chưa. Có tớ up liền.

Vụ ủ phân cá bạn làm như tớ đi. Kiếm hoặc mua cái thùng sơn cũ có nắp ấy. Cho độ 2-3-4-5kg ruột cá, tùy lượng mình xin được. Cho vào thùng, đổ 2/3 thùng nước, cho 1/2 gói vi sinh bể phốt. Đậy lại. Xong. Để đâu cũng được, kín không có mùi đâu. Đừng có vướng làm đổ nó là OK. Tớ nghĩ nếu ủ được 6 tháng khéo lại có mùi thơm ý chứ chả còn hôi nữa hi hi hi. Tại tớ có bao giwof để được 6 tháng đâu, mà cũng kô thấy mùi khó chịu mấy nữa, pha loãng mà. Tiện đà T chơi hẳn 3 thùng dùng luận phiên thì nhất. Tớ mới lên kế hoạch chứ chưa làm được 3 thùng đâu. Vì chưa có thùng sơn. Sắp có nhờ Ong cung cấp rồi.

Thực ra tớ nghĩ 1/2 gói vi sinh bể phốt hơi nhiều, nhưng rẻ nên kệ.

Tớ đã thử nghiệm vụ cho chai dai so rồi, cắm cho DYT rồi, đầu tiên tớ nghĩ chưa thành công lắm vì lắm cặn cá quá nên chai chảy chậm chai nhanh. Nhưng giờ nghe các chiên gia phán phân xịn cũng chảy chai chậm chai nhanh thì chứng tỏ của mình ngon rồi.

1,492
1
0

songviet09

Chị ơi, ủ phân thì phải dùng bình/chai/hủ/lu kín sáng, ánh sáng không xuyên qua được đó, đặt nơi không quá nóng để tránh phân hủy nhanh tạo khí (metan, H2S...) là những khí gây nổ ạ. Nếu để nơi quá nóng thì vi khuẩn bị ức chế, không phân giải chất hữu cơ được, kết quả là chất hữu cơ bị trương sình lên và sinh ra bọt khí trong bình nhiều, có thể tự nổ văng nắp hoặc khi Chị vừa mở nắp bình thì nó phụt ra luôn!
Đọc cái đoạn này của T làm em cứ tưởng tượng lúc nó trương sình tự nổ văng ra thì kinh lắm, chắc 3 đời sau không dám làm phân bón cho cây . Trước kia em có ngâm 1 bình dâu cũng cho vào can dầu 5l , đến lúc e mở ra thì nó như được mở van , cứ thế phun ra ầm ầm ngăn không nổi .