Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

331
1
0

loakenthangmuoimot

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Em tìm đc cái mẫu này trên net, nhưng chắc phải thuê thợ sắt làm cái móc treo như thế này chứ mình k tự làm được.

813
0
0

coldmoon1990

Chị coldmoon: cái móc treo, chị muốn nó dài thì mua 1 cái ngắn rồi đem ra chổ thợ làm sắt đặt họ làm cái cần treo dài theo ý mình ấy. Chị biết cái Ke dùng để đỡ giá sách không? chị mua cái cỡ dài nhất rồi về bắt vít (nếu hàng rào gỗ - hoặc hàng rào sắt thì bắt vít bằng khoan giống như người ta lợp tole, hic, thế em mới nói em làm thì dễ), hoặc buộc bằng dây thép cũng được (dùng kìm buộc bằng thép 2mm thì treo 10kg vẫn được). Còn nếu muốn nó dạng móc cơ động thì đặt thợ sắt làm kiểu như thế nhưng ở góc vuông có cái móc và phía chân có cái tựa cho khỏi xê dịch.
Hoặc chị chỉ cần làm 2 cái 2 bên, gác ngang bằng một đoạn ống nước rồi treo trên ống nước đó.
Hic, nói thế không biết chị tưởng tượng ra không nữa
Có tưởng tượng ra. Và nghe cái ke là tạm khả thi nhất. Hàng rào nhà chị bằng sắt chứ hổng phải gỗ. Chị sẽ buộc tạm bằng dây thép. Nhờ được lão chồng làm thì có 3 mùa quýt nữa, thôi mình tự cho nó lành. Nhưng mua mấy cái ke này ở đâu cả nhà ơi.

Em tìm đc cái mẫu này trên net, nhưng chắc phải thuê thợ sắt làm cái móc treo như thế này chứ mình k tự làm được.
Được thế này thì còn gì bằng em nhỉ. Nhưng phải ra thợ và phải hàn hoặc bắt vít, cái đó thì chị chịu, buộc dây thép trhif chị làm được mặc dù tay yếu không có kìm xiết, trông ghê cực, nhưng kệ, tính sau.

Cái vụ móc giàn treo cây này chị tính làm từ lúc hoàn thiện nhà, mà rồi lắm việc lại hoãn. Giờ giỏ ra ngại quá. Nhưng chắc phải làm nghiêm túc thôi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Hic, các chị không quen với kiểu công việc này nên thế, các lão ý coi bộ cũng không ai quen. Chứ trong tay em thì búa kìm cưa đục gì có tất, rồi cả máy khoan nữa... Muốn gắn cái gì lên tường chỉ cần khoan 1 lổ nhét con sâu nhựa vào rồi bắt vít là xong. Cái hàng rào bằng sắt hộp đó dùng khoan bắn vít vào vô tư chị ạ, còn chắc hơn cả gắn vào gỗ.
Hic, nhớ ra có cái hình này nhưng mò ra được thì thấy hẻo quá, mục tiêu khi chụp là cái cây nên nhìn không rõ cái Ke. Đại loại là thế, đây là ke nhỏ chứ cái lớn nhất em thấy có cái cạnh dài 30cm, chắc là treo tốt.

Ke này em hay mua ở các cửa hàng tạp hóa bán đồ điện + cuốc xẻng + kìm búa + ốc vít ...

1,284
1
0

small_dracula

Mai mốt em tập huấn cho chị vụ buộc dây thép không cần kìm, nếu thế mua dây 1mm cho dễ buộc. Có điều chắc vẫn phải sắm cái kìm mà cắt dây chứ.

1,284
1
0

small_dracula

Hi, nhà mình có ai nhận người quen không đê!

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Trời, nó như thế nào em ơi để mai chị đi mua ngay. Nhưng em ơi, cái móc ấy sẽ rất sát hàng rào đúng không? Chị muốn có cái móc gì mà treo chậu hoa để chậu không bị chạm vào hàng rào ấy. Chạm thì xấu và hoa sẽ không rủ tròn được.

nó đây chị ơi, em ko chụp gần chắc nhìn cũng không rõ nhưng cái móc vươn ra ngoài phải đến 20cm nên giỏ không hề sát tường rào đâu. Cái chính là không phải buộc gì, thi thoảng lại nhấc ra treo chỗ khác được

427
0
0

poppy summer

Chị không biết là bọn ốc sên lại có phép cải lão hoàn đồng thế này, hic mọi khi chỉ đập bẹp rồi bỏ gốc cây, có lần thì lấp đất lên có lần không thảo nào mãi không hết bọn ốc đáng ghét này nhỉ
Sau đợt hoa tết em đã tỉa cây rồi giâm hết đống cành, hy vọng sống hết thì em có khoảng 10 chia nhà mình đấy :)

Giống mình thế ko biết, nó xơi cây của mình thì đập 1 cái cho bẹp gí rồi vùi xuống gốc cây để trả thù. Mùa này chúng nhiều lắm, từ loại bằng ngón tay cái đến loại bé li ti, tròn dẹt đủ cả. Làm thế nào để xử nó hả cả nhà? diệt ốc bằng thuốc mình chưa làm bao giờ, nếu dùng thì loại gì vậy?

Hồng thơm, chị đặt gạch 1 cành nhé.

1,284
1
0

small_dracula

@ chị coldmoon: Hi, nếu chị thích kiểu móc như chị thuyvuong thì mua 1 cái làm mẫu rồi đem thuê thợ sắt họ làm cái cần dài (tùy ý) và hàn thêm dưới chân dạng chữ T để nó tựa vào hàng rào là treo tốt.
@ chị thuyvuong: hì, cây bữa trước em tách cho cái người đang say sưa DYT đó đó, cây đang bén rễ, chắc cho ra nắng được rồi.
Tặng chị bụi Chua me mọc dại

1,284
1
0

small_dracula

Chị thích em hỏi là: Có ai chuẩn bị nhận người quen không đê :))
Hè hè, ở gần thì lấy ngay được chứ loại này chưa đi xa được chị à, đi xa thì phải là tụi vừa chẻ hoặc tụi rễ đã chật chậu, cây này đưa đi nó chững lại phí lắm. Đợi qua hè sẽ hỏi chị và chị coldmoon câu đó.

1,284
1
0

small_dracula

hihi chị hình như đã có gạch dưới chân em ý rồi nhỉ :D
hehe, không tin tưởng trí nhớ nên lật sổ ra coi mà không có gạch của chị chị ơi, trong sổ mục tên chị trống trơn chưa có gì sất!!!

427
0
0

poppy summer

Chị Coldmoon, hôm trước qua Bưởi em cũng thấy bán nhiều DYT, đủ mầu, có cả loại sọc...Em vội nên ko kịp hỏi giá. DYT nhà chị trông thật muớt mát, thêm cái hàng rào hoa nữa thì hàng xóm lác mắt. Mà em thấy có thêm cây cối, hoa lá là làm tăng giá cho cái bất động sản nhà mình, hix. Nhà em và nhà ông cậu cùng diện tích, nhà ông xây hoành tráng hơn thế mà hàng xóm toàn khen nhà em đẹp, chỉ vì có vườn, có hoa, có lá...

Ah, cái cây dừa cạn, em thấy bạn em (nó chuyên nghiên cứu chiết xuất hoạt chất từ hoa dừa cạn) bảo là hoạt chất của nó chống ung thư, và cây dại thì tốt hơn. Sao chị lại chữa tiểu đường nhỉ? cây này có vẻ nhiều tác dụng.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

hehe, không tin tưởng trí nhớ nên lật sổ ra coi mà không có gạch của chị chị ơi, trong sổ mục tên chị trống trơn chưa có gì sất!!!
Ui chưa xếp gạch à, chị đặt viên gạch khác nhé có nhận nữa không :D
Nhà chị cũng đang nở nhiều chua me mà không có máy ảnh để chụp. Vườn rộng có khi làm cái giỏ treo cho chua me cũng đẹp đấy chứ.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

buồn ngủ quá bye cả nhà em đi khò đây, à quên chưa khoe là thược dược trưa nay soi thấy được 1 nụ, DYT gieo thì có vài nụ rồi :)

316
0
0

thuytruc

Sau đợt hoa tết em đã tỉa cây rồi giâm hết đống cành, hy vọng sống hết thì em có khoảng 10 chia nhà mình đấy :)
Thuyvuong có loại hồng thơm màu đỏ hay màu khác cây cho chị không. Cây em cho chị vừa rồi ra một đợt 20 chục bông thích ghê. tối với sáng ra sân mùi Hồng thơm ngào ngạt thích lắm. Chị cắt cành giâm thêm được mấy cây nữa. Nếu em còn hồng thơm màu khác thì chia cho chị với nhé.

1,284
1
0

small_dracula

@ chị thuyvuong: Hì, ok chị nhé.
Hè hè, với nhà mình còn ai thích cây này thì bắt đầu đặt gạch nhà chị coldmoon được rồi nhé. Mà quên, chắc chị này thích mọi người đặt "móc treo" hơn đó, nhà đẹp có rồi nên đâu cần gạch xây nhà nữa, lấy móc treo dùng ngay được luôn!!!
@ Chị thuytruc: Dạ đúng nó đó ạ, cây bữa em tách để mang ra HN mà không đi được (đợt em gửi cây đó, em quên ngày rồi, tách mà không xách đi được nên phải trồng lại) lúc đó thế này

Giờ nhìn màu lá là biết cây đã bén rễ rồi đó. Mọi người cũng tập nhìn là vừa, bỏ hẳn việc bới móc xem rễ. Thường thì sau 2-4 tuần là thấy lá bắt đầu chuyển biến, cây ra rễ được thì lá lên thêm và xanh mướt.

316
0
0

thuytruc

@ chị thuyvuong: Hì, ok chị nhé.
Hè hè, với nhà mình còn ai thích cây này thì bắt đầu đặt gạch nhà chị coldmoon được rồi nhé. Mà quên, chắc chị này thích mọi người đặt "móc treo" hơn đó, nhà đẹp có rồi nên đâu cần gạch xây nhà nữa, lấy móc treo dùng ngay được luôn!!!
@ Chị thuytruc: Dạ đúng nó đó ạ, cây bữa em tách để mang ra HN mà không đi được (đợt em gửi cây đó, em quên ngày rồi, tách mà không xách đi được nên phải trồng lại) lúc đó thế này

Giờ nhìn màu lá là biết cây đã bén rễ rồi đó. Mọi người cũng tập nhìn là vừa, bỏ hẳn việc bới móc xem rễ. Thường thì sau 2-4 tuần là thấy lá bắt đầu chuyển biến, cây ra rễ được thì lá lên thêm và xanh mướt.
Em ơi chị đặt gạch em cây này nhé, chị đợi lâu cũng được mà, em tách cho chị một cây vào cái chậu bé tí thôi, rồi nuôi cho nó sống chắc chắn, chị sẽ cố trăm mưu ngàn kế để mang về Hn.

169
0
0

bầu lào

Mình đi vắng một tuần mà nhà mình lên tầng nhanh khủng khiếp, nhìn hoa của mọi người đã con mắt quá .
Mẹ Huungo: Vài hôm nữa chị qua nhà em vào tầm chiều nhé dạo này chị bận quá, em giữ hộ chị nhé. hoa DYT nhà em toàn mầu đẹp. khi nào đến chị sẽ a lô cho em.

Coldmoon: Bệnh tật của mẹ em đỡ chưa, gặp lúc như này mới thấy tầm quan trọng của con gái em nhỉ, chị chúc bà chóng bình phục nhé. Năm nay hoa nhà em cây nào loại nào cũng tốt và nở hoa toe toét cả, toàn cảnh sân nhà như một công viên, hoa nhà chị mà đẹp như vậy chắc chị mất nhiều thời gian để ngắm lắm. Chúc mừng em nhé.

Phương Thuận : Một lần nữa cảm ơn em.

Ong chúa: Giờ chị mới bắt đầu gieo hạt của em đây, DYT của em cũng nở nhiều rồi nhỉ , khi nào có kết quả chị sẽ khoe em nhé ko biết tình hình gieo hạt của Tanh thế nào rồi.