Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

213
0
0

Phuong Thuan

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

hi Quỷ ơi chị vừa đc bạn cho mấy cây lan lấy từ Cao bằng về, chả biết mô tê gì cả, Quỷ chỉ giùm chị tên tuổi và cách chăm tụi này đc ko? Cám ơn Quỷ nhiều.

792
0
0

J.C

Nhất điểm hồng cực thoáng cực khô cực nắng à? :D, hợp nhà em rùi nè, hihihi, khô róc khô rang. Nhưng mà chị Kem ơ, e lại thích Nhất điểm hoàng cơ, Nhất điểm hoàng có cực khô cực thoáng cực nắng ko?

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Bán diêm cỡ tuổi Quỷ , lâu rồi chị quên rồi . C cũng k hay chuyện với nó lắm , chỉ hay gặp trong vườn NA thôi .

Báo hỷ kiếm cành dời về ghép cho rẻ em ơi , chứ nhờ mấy bác ấy ghép xong các bác ấy mang máy chém ra ...C bỏ chạy ngay . Có thì chơi , k có k sao . Hi ...
Phương châm này mà theo lan rừng là ổn rồi đó chị. Chịu lượn Bưởi thì cũng dễ kiếm mà. Hôm nào có hình em chỉ là chị không nhầm nữa đâu

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Phụng Hàm:Cả hai cây là do bạn tặng, hắn ta bảo một cây họng cam, một cây họng vàng (chưa nở). Bạn ấy chơi lan tự phát, giờ cũng lên hàng chiên da rồi, nhập cây về rồi bán, thích ai thì tặng, không thích thì có mua đắt cũng không bán. Lan chưa kịp bán mà lỡ ra hoa thì hắn cắt hết hoa để dưỡng cây, nên bà hàng xóm khoái cu cậu lắm vì được hưởng xái quanh năm! Chị thấy rễ đã quấn kín hết chậu rồi nên không phải là mới sang chậu đâu, có điều mấy hôm Chị không tưới nên có vẻ khô tóp. Em thích thì mai mốt Chị tách cây con cho Em trồng cho vui, chứ Chị không thích lan!
Vậy hả chị? Vậy nhờ chị mua chắc là được hả chị. Nếu chị mua được hộ em thì em khỏi đặt gạch nhà chị nữa nhưng chờ em nhận hàng trong đó ra nếu là màu khác thì em nhờ chị còn màu này thì thôi ạ. Em đã đặt cái màu hoa chị vừa nở còn cây họng vàng thì chưa có. Hay chị hỏi bạn chị hộ em xem anh ấy có những dạng hoa nào, màu gì của bọn này vì chúng nhiều lắm và cứ la lá như nhau. Em thích nhất là cái bông to, màu trắng trong không đục, lưỡi màu tươi. Em cám ơn chị nhé.

832
0
0

Phụng Hàm

Nhất điểm hồng cực thoáng cực khô cực nắng à? :D, hợp nhà em rùi nè, hihihi, khô róc khô rang. Nhưng mà chị Kem ơ, e lại thích Nhất điểm hoàng cơ, Nhất điểm hoàng có cực khô cực thoáng cực nắng ko?
Hí hí em có dám làm theo chị không? Chị chăm bẵm em nó cũng ra hàng sát thủ rồi đó J.C ơi, chỉ sau có dendro thôi em à. Chắc em chưa đọc kỹ mấy bài chị nói rồi he he. Không nên tơ tưởng em này em ạ.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Em tặng các chị mấy quả cầu gai xưa nhé.

813
0
0

coldmoon1990

CHị Coldmoon ơi, G về có bị sao ko? Khổ thân 2 cô cháu hì hụi đạp xe ra chợ rồi lại dẫn em đi vào vườn, cuối cùng lại đi về. Em vội về đón Ngộ thế là chẳng kịp ngó nhà chị, thôi hẹn lần sau vậy, giờ em biết đường rồi. Hí hí 2 cô cháu đều đi ủng, lúc nhìn thấy nhau buồn cười quá.

Mà đúng là để cho 2 bà "cày đường nhựa" đi mua cây nhỉ, ở nhà bạn OX em với bạn ông ý nói " rõ dở hơi, đang mưa đi lấy cây thì vỡ hết bầu đất à", thằng Nhân nó nghe được bèn cãi " Mẹ Nhân ko dở hơi đâu" .
Thôi kô thể chấp cái loại ếch ộp ấy được em ạ: ít nhất gặp được em rồi thì con G nó cũng phải gọi điện chị để chị chỉ đường cho ra vườn chứ chứ ai lại đã đứng ở chợ mà rồi 3 cô cháu còn lộn về nhà chị hả giời. Con bé nhà chị vốn nó ếch sẵn, thêm nữa nó ít sống ở Việt nam nên ngố ghê gớm. Chán không cả buồn comment nữa.

Mà chị em mình cũng ếch chả kém gì cơ. Chả tính chả toán cứ thế là vồ. Về chị kể AX chị lẩm bẩm thế là mất mấy trăm ngồi xe tải dạo phố. Lão ấy chả hiểu gì bầu đất với mưa với gió đâu - chỉ thấy mất công quá nên than thôi.

Thôi, tuần sau nắng ráo tính tiếp nhé.

@Ong: OK vụ lavender. Em có còn hạt HD nào không hay chia hết rồi? HD Trung quốc gieo cây yếu lắm, bé tẹo đã ra hoa to như đồng 5 xu ngày xưa.

832
0
0

Phụng Hàm

em này nở năm trước, năm nay giờ này lẽ ra tàn rồi mà lạnh quá giờ nụ mới nứt lại gặp lạnh không biết tới bao giờ sốt ruột quá.

1,284
1
0

small_dracula

Chị Thuận ơi, chắc là để chờ Phụng Hàm xem nhà ấy có trồng tụi này chưa chị nhé. Cây mạn Tây Bắc không trồng được trong em nên em chưa có kinh nghiệm gì hết.
Mấy cây này cũng không rõ lắm, có hoa thì dễ nhận ra hơn chị ạ. Cây đầu có thể là Phi điệp vàng hoặc Long nhãn, cây 2 giống Kim Thoa, cây 3 có thể Hài Trần Liên, cây 4 là Hài Lông, cây 5 thì chịu.

792
0
0

J.C

Chị Kem: đúng là e chưa đọc kỹ thật, huhu, nhiều bài quá, dạo này e theo ko nổi. Em về trồng cây dưới đất thôi, mưa phóng xạ làm cây nhà em lên vù vù í, hihi, hôm nay lại cao thêm 1 gang rồi, mà ko phải tưới, khỏe re.
À, có cái này quên ko hỏi nhà mình, làm sao để bát tiên nhiều hoa và hoa màu tươi rực rỡ ạ? ngày xưa lúc e mua hoa bát tiên màu đỏ tươi mà giờ ít hoa, lại còn màu loang nhạt nữa.

832
0
0

Phụng Hàm

hi Quỷ ơi chị vừa đc bạn cho mấy cây lan lấy từ Cao bằng về, chả biết mô tê gì cả, Quỷ chỉ giùm chị tên tuổi và cách chăm tụi này đc ko? Cám ơn Quỷ nhiều.

Em mạn phép trả lời những gì mình biết nha chị, còn gì không biết thì chờ ai biết nói dùm vậy.
Cây thứ nhất là cây hạc vĩ. Dễ trồng ưa ẩm, nắng vừa đang mùa hoa. thân thòng nên trồng để nó buông xuống được.
Cây thứ hai là cây long nhãn. Nhiều khả năng là long nhãn lưỡi cam. (trang upanh.com đang lỗi nên em không có hình minh họa chị được) ưa khô, thoáng mát chiu nắng 100% hoa đẹp, cực đẹp nhưng nhanh tàn quá chưa kịp ngắm hết đã tàn rồi.
Cây thứ 3,4 là hài nhưng hài gì thì em chịu. Em không trồng hài nên không rõ ạ.
Cây thứ 5 là cây huệ đồng lớn cũng có người gọi là long tu. cây to hoa nhỏ chùm hoa ngắn, dễ trồng nhưng chỉ chơi lá là chính chứ chơi hoa thì bùn bùn. Cây này có chỗ thì chơi không có chỗ thì bỏ vì nó to kinh. Vậy nhé chị.:p

1,284
1
0

small_dracula

Kem ơi, xem lại xem cây thứ 2 có phải Lụa Vàng không? Chứ chắc không phải Long nhãn rồi, thằng LN thân nó xanh lắm, không có vàng đâu. Còn cây đầu nữa, Q nhớ là Hạc vỹ thân mềm mại và đốt thân có lắc, thằng này vừa không lắc vừa có vẻ cứng. Cọp trên net về mấy cái hình.
Hạc vỹ

Phi điệp vàng

213
0
0

Phuong Thuan

@Phụng Hàm: cám ơn PH nhiều nha, PH chỉ cho như vậy mình biết nên trồng cây nào còn cây nào thì gửi về quê cho ba trồng. à PH ơi cho mình hỏi chút nữa là mình trồng tụi nó bằng dớn đà lạt đc ko? hay mình mua miếng dương xỉ giống trong hình cuả Quỷ up lên rùi buộc tụi nó vào đấy. hix, ko có kinh nghiệm nên hỏi hơi nhiêu, PH thông cảm nhé. Cám ơn PH nhiều.

250
0
0

tanh

À, có cái này quên ko hỏi nhà mình, làm sao để bát tiên nhiều hoa và hoa màu tươi rực rỡ ạ? ngày xưa lúc e mua hoa bát tiên màu đỏ tươi mà giờ ít hoa, lại còn màu loang nhạt nữa.
Nắng thiệt nắng, khô thiệt khô thì phải, hihi

1,284
1
0

small_dracula

@ chị PT: Lan Hài thì có thể trồng trong hỗn hợp dớn ĐL và xỉ than tổ ong (chỉ riêng 1 trong 2 thành phần cũng được), còn mấy loại Hoàng Thảo thì phải có giá thể vững cho nó bám, ít nhất cũng là than, hoặc dớn tấm hay ghép gỗ. Chưa nói đến chuyện trồng bằng dớn ĐL sẽ quá ướt đối với bọn này, Hoàng Thảo thằng nào ưa ẩm cũng chỉ là ẩm trong môi trường thôi, không ưa ướt rễ.
À, những cây lan thuộc chi Dendrobium dạng lan rừng có tên việt chung là Hoàng thảo chị nhé, như chị đang có thì 2 cây đầu là Hoàng Thảo, 2 cây tiếp theo là lan Hài (Paphiopedilum). Thường các cây trong cùng một chi có cách trồng gần giống nhau một chút.

1,284
1
0

small_dracula

Nắng thiệt nắng, khô thiệt khô thì phải, hihi
Lên tay nhỉ!!!
Bát tiên tưới nhiều sẽ úng và rụng lá, nhiều quá dễ bị thối gốc. Giữ độ ẩm dưới mức trung bình thôi, ra nắng hoa sẽ đẹp hơn nhưng nắng quá cũng có thể làm lem hoa.
Cây có thể cắt cành giâm dễ dàng hoặc nhảy cây con trên cuống hoa cũ.

82
0
0

menhimsu

Lên tay nhỉ!!!
Bát tiên tưới nhiều sẽ úng và rụng lá, nhiều quá dễ bị thối gốc. Giữ độ ẩm dưới mức trung bình thôi, ra nắng hoa sẽ đẹp hơn nhưng nắng quá cũng có thể làm lem hoa.
Cây có thể cắt cành giâm dễ dàng hoặc nhảy cây con trên cuống hoa cũ.
Giờ thì chị đã biết là tại sao Bát tiên nhà chị đang ra bao nhiêu nụ, lá xanh tốt lại cứ bị rụng dần đi. Để nó cạnh bọn dừa cạn thế là cứ tưới dừa cạn, tiện tay lại tạt cho nó 1 gáo nước:p, may mà chưa ngỏm. Thanh củi Quỷ nhé:D

813
0
0

coldmoon1990

Mãi TD chẳng ra hoa thì kiếm hoa về chơi vậy

MG Mỹ vẫn rất chịu khó ra hoa. Nhìn gần em này vừa phải xinh lắm. Nhưng đứng trên giàn thì em không cạnh tranh nổi với MG dại.

DYT hồng trắng lúc mới

Sau đó

832
0
0

Phụng Hàm

Kem ơi, xem lại xem cây thứ 2 có phải Lụa Vàng không? Chứ chắc không phải Long nhãn rồi, thằng LN thân nó xanh lắm, không có vàng đâu. Còn cây đầu nữa, Q nhớ là Hạc vỹ thân mềm mại và đốt thân có lắc, thằng này vừa không lắc vừa có vẻ cứng. Cọp trên net về mấy cái hình.
Hạc vỹ

Phi điệp vàng
He he, theo K thì cây thứ nhất là hạc vĩ đó Q. Là do điều kiện sống thôi. Nếu nó ra hoa thì Q sẽ thấy nó có lắc. Nếu là hương vani thì lá và thân nó khác hơn.
Cây thứ hai Q vẫn nghiêng về phi điệp vàng đúng không nên mới copy cái hình PDV trên mạng về. He he. PDV thân nó không bóng như vậy và đầu thân không múp, lá dài hơn và không bầu phía dưới. Nói chung là bảo diễn tả thì khó quá K chỉ biết nhìn thôi. Cây này chỉ có thể có hai khả năng là long nhãn họng cam và thái bình môi hài. Thằng TB môi hài có nguồn gốc từ ấn độ nhưng vùng kim bôi HB cũng có một ít. Nếu nói về hình thái nó nghiêng về TB môi hài hơn nhưng do xuất phát từ Cao Bằng nên K mới nói nó là LN họng cam. Còn lụa vàng thì khác hoàn toàn mà Q. Lụa vàng cái thân nó mập ú nụ to bự nhưng cái chân thì bé như cái tăm chân hương đó. cái đầu thì múp mụp như là den mùa xuân Q à.

cái nữa.

832
0
0

Phụng Hàm

@Phụng Hàm: cám ơn PH nhiều nha, PH chỉ cho như vậy mình biết nên trồng cây nào còn cây nào thì gửi về quê cho ba trồng. à PH ơi cho mình hỏi chút nữa là mình trồng tụi nó bằng dớn đà lạt đc ko? hay mình mua miếng dương xỉ giống trong hình cuả Quỷ up lên rùi buộc tụi nó vào đấy. hix, ko có kinh nghiệm nên hỏi hơi nhiêu, PH thông cảm nhé. Cám ơn PH nhiều.
Q trả lời chị rồi em khỏi trả lời nữa nha. Mà em không biết dớn Đà lạt như thế nào he he...