Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Tên Quỷ này lấy vợ, chắc là cưng vợ lắm nhưng mờ vợ cáu hắn lắm (quần không rách mà rách cái khu mặc quần)
Hi dạo này nhà mình toàn những người có câu trả lời hay thế không biết. Em lại vò... tè cho chị Tuyền hí hí hí...

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Hè hè, thế đố Kem nhá, khi qua bụi cây gai thì đi tới hay đi lui lợi hơn?!
Hình như Q nghe đồn là tụi con trai dân tộc hắn đi tới còn tụi con gái lại đi lui, nghĩ không ra là kiểu nào lợi hơn.

317
0
0

tuyen-virgo

Hình như Q nghe đồn là tụi con trai dân tộc hắn đi tới còn tụi con gái lại đi lui, nghĩ không ra là kiểu nào lợi hơn.
Cho Chị hỏi rõ đề bài 1 chút, là có mặc quần hay là cởi quần kẹp nách?

813
0
0

coldmoon1990

Cho Chị hỏi rõ đề bài 1 chút, là có mặc quần hay là cởi quần kẹp nách?
Chị nghĩ giống voi mát xa. Tức là voi làm mát xa ấy. Với chị em voi dùng vòi mát xa gõ gõ vào mông mà. Xin lỗi cả nhà nhé, chị cũng định lịch sụ làm nhạt màu những chữ nhạy cảm, nhưng máy chị chả làm được, thôi thỉnh thoảng không lịch sự tý cũng hay vậy nhé.

Với chị em gõ vào mông, với giới kia vỗ vào phần đối diện mông. Cho nên túm lại là chị em đi lùi qua bụi gai còn anh em đi tiến = lợi như nhau: đều được gai cào đúng chỗ tuốt.

1,284
1
0

small_dracula

Ơ, thế hóa ra bôi màu lên chữ nhạy cảm là để làm nhạt màu nó đi chứ không phải làm nổi nó lên à?!! Thế mà em cứ tưởng là để làm nổi nó lên vì em nhìn cái thấy nó đầu tiên liền mà!
Hè hè, chị Tuyền khéo đùa thiệt, rõ ràng là đang nói tiếp chuyện cởi cùn đi qua bụi cây gai mờ.
Ặc ặc, em chưa biết cái vụ Voi mát xa, hóa ra bọn Voi cũng thông minh quá chị nhỉ. Em thì lại nghĩ bọn đàn ông vốn tính hiếu thắng, ít khi chịu thua ai bao giờ, nên vừa đi qua bụi gai vừa nghĩ "tao ăn thua đủ với mày, mày đâm tao một cái thì tao cũng đâm lại mày một cái!"
Ặc ặc, còn phụ nữ thì em không rành lắm nên có hỏi qua Phụng Hàm, nhưng bả ấy lập lờ lắm, nói là "chắc phụ nữ thích bị gai đâm từ sau tới hơn là từ phía trước", hic, em nghe mà hổng hiểu chi cả! huhu

1,284
1
0

small_dracula

Hì hì, thôi bớt giỡn, tặng hoa cả nhà!
Tulip gần nở mà chưa thấy màu mấy, cây yếu òm luôn. Ké thêm chậu Thu hải đường và DYT

Păng xê

427
0
0

poppy summer

OK mà em. Món phân cá này chị em mình biết nó thế nào mà he he. Để cuối tuần chị xử lý cho nó vào chai rồi sẽ xách cho em. Sáng chị làm nửa đường nhờ xe chồng, nửa đường bằng xe buýt nên nói trước là xách khiêm tốn thôi nhé. Đủ cho các em DYT thôi nhé. nếu em mà qua nhà chị lấy thì mới vô tư được.
Tks chị nhiều nhá, em cũng chỉ cần cho cái bọn DYT õng ẹo đấy thôi.
Em cũng thắc mắc về cái quả dứa dại, những 3-4 kg, lại có cả lõi xơi được. Hồi ông bà nội em còn sống trồng rất nhiều dứa dại làm hàng rào, nó giống quả dứa mình vẫn hay ăn nhưng bé và rất ngon, cái bụi dứa thì gai chi chít và rắn rất thích chui vào.

Cả nhà, em cũng nghe nhiều về cái lý của các bác dân tộc, nhưng bây h mới biết vụ cửi quần đi qua bụi gai, ha ha.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Ối giời tối qua e có việc muốn vào mà không vào được vì nhóc quấy quá. Nhà mình vui thật đấy. Hi hi nhưng giờ cũng vẫn cười rung rún các chị ạ. Hí hí hí...

832
0
0

Phụng Hàm

Tulip gần nở mà chưa thấy màu mấy, cây yếu òm luôn. Ké thêm chậu Thu hải đường và DYT

Păng xê
K thì chỉ để ý cái khúc lũa trên kia thôi. Cái bông DYT và cái bông bên dưới là bông gì ý nhìn hay nhỉ. Nó có dễ trồng không Q? DT gieo mãi chẳng nảy mầm nhưng mà ba K nói trước nhà cũng có trồng nên hi vọng tràn trề.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Phăng xê có phải là viola ko cả nhà?
Ong gieo hạt hoa Nhật, cây chỉ có khoảng 5-6cm mà có hoa rồi đấy.
Chị Bầu Lào ơi, Tanh ơi có hoa chưa? cây nhà em/chị nở hoa từ đầu tuần mà mưa quá ko chụp ảnh được.

832
0
0

Phụng Hàm

Hơ, chị Ong chăm chỉ mát tay nhỉ.
Em đọc không kỹ giờ có thời gian đọc lại mới thấy bài của chị Tuyền. Chị Tuyền yên tâm nha, chị hoàn toàn có thể đuổi mối bằng TTS. Em có thâm niên 4 năm xử lý mối khi đắp đê đó nha. Do thiếu thuốc trừ mối nên toàn sài TTS đó chị. Chả là nơi công tác cũ của em là cái đảo bốn bề là sông nên năm nào cũng phải đưa học sinh đi đắp đê ủng hộ bà con đó chị. He he trẻ mà nên toàn được ưu tiên thôi.

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Em đọc không kỹ giờ có thời gian đọc lại mới thấy bài của chị Tuyền. Chị Tuyền yên tâm nha, chị hoàn toàn có thể đuổi mối bằng TTS. Em có thâm niên 4 năm xử lý mối khi đắp đê đó nha.
Chị được biết, là nếu dùng thuốc trừ sâu phun xuống đất, thì hệ sinh thái đất (vi sinh vật, trùng...) sẽ bị diệt luôn, do vậy, đất sẽ mất đi nhân tố quan trọng để chuyển hóa phân, mùn thành chất dinh dưỡng cho cây. Chính vì vậy mà có những thuốc diệt mối trong đất trồng nó ghi rất rõ: Thành phần hữu cơ, không gây hại cho trùng và vi sinh vật trong đất. Chị chỉ biết tới đó thôi, vì Chị ứ phải là chiên da nông nghịp, hề hề...
Còn vụ đi lùi hay đi tới, thì Chị nghĩ căn bản về vật lý học, thì những vật thể nhọn hoặc nhô ra phíc trước có thuận lợi về mặt khí động học, giúp tiến về phía trước dễ hơn. Về mặt tâm lý học, thì đờn ông hiếu thắng thích đâm thọt nên lăm lăm vũ khí tiến lên phía trước; còn đờn bà phụ nữ thì thà đau mà không thấy sẽ dễ chịu hơn (giống như đi tiêm ngừa vậy, phụ nữ toàn nhìn ra chỗ khác khi bị tiêm!!!) Còn vì sao người dân tộc lại làm vậy, thì rất đơn giản, họ thích thế!

317
0
0

tuyen-virgo

Quỷ ơi, Kem ơi, SongViet ơi, các "ma lan" cho Tuyền xin tên của em này nhé, được cho khi có 1 chùm nụ, giờ lại có 1 chùm bông và 3 chùm nụ nữa nè:

Cây này cùng 1 giống, nhưng bạn nói màu tụi nó khác nhau, cũng vừa nứt 3 chùm nụ:

Chăm thế nào đây "ma lan" ơi, mình thấy lá nó vàng nhiều lắm rồi.

Tặng cả nhà mình chậu Anh Thảo "kiên cường" qua hai mùa, mình mua hôm 15.9.2010 đến giờ là 6 tháng, nó vẫn ra hoa lác đác, vẫn còn chi chít nụ mới ươm dù là trời Sài Gòn bắt đầu vào mùa nắng đậm:

813
0
0

coldmoon1990

TULIP còn khá hơn của chị nhiều quỷ ơi. cả 3 củ của chị chưa nhú lên mặt đất cơ. Hơn nữa chị nghĩ thằng này chả hợp đứng một mình (kô biết cái này giống quỷ hay kô giống quỷ) nên trông em nó bơ vơ tội nghiệp yếu ớt là hiểu được mà. Sang năm mua nhiều hơn em ạ.

Tặng cả nhà mình chậu Anh Thảo "kiên cường" qua hai mùa, mình mua hôm 15.9.2010 đến giờ là 6 tháng, nó vẫn ra hoa lác đác, vẫn còn chi chít nụ mới ươm dù là trời Sài Gòn bắt đầu vào mùa nắng đậm:
Thế này mà tuyền không chăm được cúc trắng mang từ Đà lạt về chị thấy lạ lắm nhé. Cúc không phải thằng không ưa nắng, dễ tính hơn đấy thằng khó tính khác mà tuyền vẫn chăm tốt mà. Chị e là bụi cúc của em không đủ khỏe thôi.

Anyway, chị đã đặt bạn chị mua hạt cúc trắng rùi nhé. Chị cũng đã đặt bạn chị mua cả chậu cúc bên đó về nữa, thử xem mình có chăm được ngon lành như mình chăm lavender và rosemary không. Chị có vẻ giâm thành công cả lavender rồi em nhé. Nhưng với mấy thằng việt nam cực dễ ai cũng bao dễ cắm xuống đất là sống thì chị vẫn thua. Âm thầm thử nghiệm và âm thầm thua.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Chị Dung ơi mọi người bảo giâm cành DYT dễ, em giâm cành nào chết cành đó :(

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị Dung ơi mọi người bảo giâm cành DYT dễ, em giâm cành nào chết cành đó :(
Thế nên ngoài những lý do khác thì đây là một lý do khiến chị mê Ong nhất nhất vườn, ít nhất chị còn có Ong bầu bạn đồng hành he he he. Hôm nọ chị âm thầm bắt chiếc tuyền, cắt cành DYT ngâm nước cả tuần, 1-2 cành ra rễ rồi mới đem cho vào chậu, buộc nilong khủng, chỉ dám rón rén quan sát qua màng chứ không cả dám hé miệng túi. 10 ngày sau hé miệng túi ra thì đất trồng mốc xanh mốc đỏ, DYT thì héo rũ, chán chưa cả thèm vứt đi nữa cơ Ong ơi.

Nhưng mấy thằng lavender thì có vẻ ngon lắm rồi. Rosemary của nàng Ong còn sống không? Còn sống thì tôi cho mấy em lavender về thử nghiệm tiếp, chết -rồi thì tôi không cho đâu.

@thuanthao: 1. Chị hóng bên kia thấy em kêu gọi. Con gái lớn chị đang ở nhà. Nó cũng không ở VN nhiều năm nay rồi đợt này mới được nghỉ vài tháng ở nhà. Nó rãnh rỗi chơi dài cổ và có backgrround giống bé nhà em. Nên nếu bé nhà em cần thì gọi chị, chị thu xếp cho nó dẫn con em và bạn bè con gái em đi chơi loanh quanh ở HN cho đỡ sợ. Chị pm DT của chị rồi.

2. Hey. Con gái em lớn thế rồi ư. Thôi kệ nếu vụ tuổi tác xưng hô nếu trật lất nhé. Tại chị hay mặc định mình già cả.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
792
0
0

J.C

Có em đồng cảnh ngộ với chị Ong và chị Moon đây, mặc dù DYT nhà em chỉ có một loại và rất nhiều, nhưng e cũng adua chị Tuyền, mỗi khi em tỉa cành lại giâm xuống đất chứ, tỉa mấy chục cành rồi mà chả có cành giâm nào sống được í, hihihi. Cây Tulip của SD hoành tráng nhờ, ra dáng cây Tulip thế, cây của em e ko vùi xuống đât đâu chị Moon ạ, e cho cái chồi của nó tòi lên khỏi mặt đất cơ, xong e tưới nước giờ nó lộ gần cả củ ra rùi, huhu, củ nứt toác ra í.

1,492
1
0

songviet09

Tuyền : Lan đó tên Nhất điểm hồng , là cái hàng lông lá mà SV cùng Kem bàn hôm trước đó . Giờ là mùa ra hoa tự nhiên của nó , mình trồng vào than củi và tưới nước mỗi ngày .

Quỷ , Kem : vào phổ biến kiến thức cho bài bản hơn đi nào .

832
0
0

Phụng Hàm

Quỷ ơi, Kem ơi, SongViet ơi, các "ma lan" cho Tuyền xin tên của em này nhé, được cho khi có 1 chùm nụ, giờ lại có 1 chùm bông và 3 chùm nụ nữa nè:

Cây này cùng 1 giống, nhưng bạn nói màu tụi nó khác nhau, cũng vừa nứt 3 chùm nụ:

Chăm thế nào đây "ma lan" ơi, mình thấy lá nó vàng nhiều lắm rồi.
Dendrobium Damri chị ạ. Em thèm em này lâu lẩu lầu lâu rồi nè. Chị mua lâu chưa và mua giá bao nhiêu? Em đoán nè, một giò này rẻ chị cũng phải mua 250k còn nếu không thì còn vô giá nữa. Mấy em này cũng khó xơi nhưng khi mà sung rồi thì đã lắm chị ơi. Chẹp chẹp nghĩ mà thấy ngon rồi. Nó có vài dạng hoa khác nhau nhưng mà cái nào cũng đẹp cái nào hoa cũng bền. Nhìn cái nụ của chị mới sung sức làm sao. Nó rụng lá là để nghỉ và chuẩn bị ra hoa đó chị. Theo đúng nguyên tắc là em nó rụng lá rồi ra hoa nhưng em thấy thằng này không rụng lá vẫn có thể ra hoa như thường nên nhìn nó sinh động hơn. Mà hình như cây dưới chị mới sang chậu chưa ổn định hả? Cây của chị hơi thiếu nước nhé. Em chưa trồng em này nên chưa có kinh nghiệm cụ thể nhưng dòng lông lá này là cũng khoai ... khoái đó chị. Chúc chị thành công để em còn được ngắm ké và chúc em nó hay ăn chóng nhớn để em mon men đặt cục gạch be bé xinh xinh không phải để xây nhà mà để chị xây cái bồn hoa thôi nhé. :p

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
832
0
0

Phụng Hàm

Tuyền : Lan đó tên Nhất điểm hồng , là cái hàng lông lá mà SV cùng Kem bàn hôm trước đó . Giờ là mùa ra hoa tự nhiên của nó , mình trồng vào than củi và tưới nước mỗi ngày .

Quỷ , Kem : vào phổ biến kiến thức cho bài bản hơn đi nào .
Trời em tìm hoài mà không thấy cái hình nhất điểm hồng của em đâu. Em copy trên nét về một em nhé.