Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

273
0
0

meby

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Tặng hoa cả nhà, chúc cuối tuần vui vẻ.

Cây này gọi là son môi, cây em Su cũng là son môi, là sao ta?

Cho những ai thích cẩm cù

Hoa này tên là zen red, thank PH

Cây này là long tu phải không cả nhà?

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

trời nhìn giò CC của Meby phê quá Meby ơi.
Meby trồng chung 2 loại với nhau à?

813
0
0

coldmoon1990

Ô chị D có CC hồi nào ta???

Hic cái cành CC chị cho em giờ đang đâm tược ì xèo nhé, đang đợi nhà SV xuống tặng nốt cái lồng cho nó nữa hehe...
Ô hay chưa kìa: "chị D có CC hồi nào ta?". Nhớ nhớ quên quên quá nhỉ.

Thôi giữ 1 quả Bưởi cho nó vui đi H. Năm ngoái Bưởi nhà chị ra được 5 chùm hoa đậu được 5 trái. Năm nay ra 1000 chùm hoa cũng đậu được 5 trái. Thế nên nhân tính không bằng Giời tính em à.

Em ơi, chị gieo cleome chả lên cây nào. Còn cây con cho chị vài cây nữa đi. Gửi Ong cho chị. 2 cây em cho chị sống ngon lắm rồi.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Em ơi, chị gieo cleome chả lên cây nào. Còn cây con cho chị vài cây nữa đi. Gửi Ong cho chị. 2 cây em cho chị sống ngon lắm rồi.
ơ ơ ép nhau quá nhỉ.
Có tí công vận chuyển nào ko để em cố :D

1,517
0
0

Mehuungo

Cleome nhà em giờ mọc dại đầy, để em nhổ cho cả mớ nhé. Còn cái cây cúc vàng giờ thò tay vào nhổ chắc bị chị H vụt gẫy tay, để em tìm cách nhổ trộm vậy.

Em đùa thôi chứ ai chẳng biết chị có CC, tuy nhiên ko bị lên cơn cuồng như tụi em nhỉ? Có cây nào có hoa chưa ạ? Quả bưởi duy nhất thì OX em ngắm hàng ngày, nó sợ hay sao mà dạo này ko thấy lớn.

Tháng này em trượt đi Myanmar , đang tiếc hùi hụi, nhìn ảnh rừng rú của nó mà nghĩ tới CC huhu... hẹn tới mùa thu vậy.

2,501
0
0

Haidang02

Cleome nhà mình gieo nó lên như mạ. Nhưng lắm sâu không thể tả. Nhà mẹ Ngộ có sâu không, chị bắt hàng ngày mà nó cứ ở đâu chui ra ấy. Có cách nào trừ tiệt sâu không các mẹ ...

3 cây nhà tớ đã ra nụ và hoa, còn lại là đang chuẩn bị :

213
0
0

"hot boy utvanut"

Hôm nay em khám cây cleome Quảng Châu thấy một cây có nụ rồi. Mỗi lần chờ bông hoa đầu tiên nở lại thấy hồi hộp không biết nó sẽ ra màu gì :)

@ Chị Đèn, mấy hôm nay em đang thử nghiệm loại này

Tại vì em thấy có dòng chữ này nên em mới mạnh dạn làm

Em chưa có sâu để xịt nhưng em thấy rệp sáp và rầy chết nhăn răng :D Cũng lo cây chết lắm nên em thử trên một cành trước. Xịt vào chiều mát, sáng hôm sau phun nước cho sạch thuốc trước khi nắng lên vì em vẫn lo bị cháy lá. Hiện giờ thì thấy cây vẫn không sao cả. Chị có xịt sâu thì cũng thử một chút xem sao đã nhé, không có gì lại bẩu em xui dại :p

Các chị đừng cười thì em mới nói công dụng tiếp theo của chai xịt côn trùng này.
Em chuyên dùng chai này để ngăn ngừa tụi dogs nhà hàng xóm làm chuyện bậy bạ trước cổng nhà mình đó. Dogs thường đánh hơi trước khi hành động nên em xịt vào vị trí nó hay làm bậy. Vậy là hôm sau nó hửi hửi rồi bỏ đi không nói lời từ biệt :D

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chị ÚT nhiều mẹo hay quá.
Con rệp sáp phải con bé bé trắng trắng có lông bám ở lá cây ko chị?

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Công nhận đứa nào thâm thù với Quỷ mà toàn gửi cây bị chém ngang lưng thế nhỉ.
Nhưng hôm trước chị thấy ma Huệ bảo là chẻ tư vẫn sống được.
Liệu quỷ có cứu được nó không?
Hihi, là thông báo cho người đó biết là cây đã được trồng lại vậy chớ nó có bị làm sao đâu mà cứu chị ơi! Nếu không có gì thay đổi thì tầm này năm sau có hoa.
Chị Út ơi, chị út cứ thử trồng cái lá kia xem nó có thành cây ko chị ơi.
Nhưng em nhớ hình như cô bảo lá vẫn chỉ là lá thôi hay sao ấy, ko thành cây và ko nở hoa được. Chị thử xem sao.
Chỉ cuống lá thì nó không lên đâu chị, nhưng nếu dính một tí da của phần thân thì sẽ kéo theo được cái chồi nách, ngọn sẽ từ chồi nách đó mọc lên.

1,284
1
0

small_dracula

Tặng cả nhà ít hoa
Em Đùi Gà, hoa hơi ít nhưng vẫn khá nhất trong đám lan rừng năm ni

Hạc vỹ thưa thớt

Hoàng lạp

Mùa lan Hài

1,284
1
0

small_dracula

Thanh Anh sắp nở

Sứ

Cẩm tú cầu

Móng tay trắng được có 3 bông mà cái trước cái sau

Hè hè, bon chen một em lá màu, em không khoái tụi này lắm nhưng chị nhà em khoái

213
0
0

"hot boy utvanut"

Quỷ ơi, chị có cây sứ trắng (cây đại) hoa có mùi thơm đó, trồng chậu kích thước bao nhiêu thì nó mới có thể lớn và cho hoa em có biết không ? Trồng chậu nhỏ quá chị sợ nó còi không có hoa nổi. Mà mua chậu to cũng phải đắn đo ghê gớm vì phải đưa chậu lên tận sân thượng.

1,284
1
0

small_dracula

cây cỡ nào rồi hả chị, hay chỉ mới là cành giâm?
Chậu cỡ 60-80 và sâu 40 em nghĩ ổn

813
0
0

coldmoon1990

ơ ơ ép nhau quá nhỉ.
Có tí công vận chuyển nào ko để em cố :D
Có. Sẽ kiếm CC và huệ cho cô. Đặc biệt những loại cô đã có rồi.

Cleome nhà em giờ mọc dại đầy, để em nhổ cho cả mớ nhé. Còn cái cây cúc vàng giờ thò tay vào nhổ chắc bị chị H vụt gẫy tay, để em tìm cách nhổ trộm vậy.

Em đùa thôi chứ ai chẳng biết chị có CC, tuy nhiên ko bị lên cơn cuồng như tụi em nhỉ? Có cây nào có hoa chưa ạ? Quả bưởi duy nhất thì OX em ngắm hàng ngày, nó sợ hay sao mà dạo này ko thấy lớn.

Tháng này em trượt đi Myanmar , đang tiếc hùi hụi, nhìn ảnh rừng rú của nó mà nghĩ tới CC huhu... hẹn tới mùa thu vậy.
Nguyên tắc của chị là mọi người cuồng mình cũng cuồng đấy - cho nó có đồng bọn và dễ hiểu nhau hơn hi hi. Nhưng nếu chưa thích lắm thì cuồng ít thôi, cho vườn nhà mình nó phong phú đa dạng, đến cuồng cũng phải nhiều cấp độ nhiều kiểu mới vui chứ.

Hôm nay em khám cây cleome Quảng Châu thấy một cây có nụ rồi. Mỗi lần chờ bông hoa đầu tiên nở lại thấy hồi hộp không biết nó sẽ ra màu gì :)

Em chưa có sâu để xịt nhưng em thấy rệp sáp và rầy chết nhăn răng :D Cũng lo cây chết lắm nên em thử trên một cành trước. Xịt vào chiều mát, sáng hôm sau phun nước cho sạch thuốc trước khi nắng lên vì em vẫn lo bị cháy lá. Hiện giờ thì thấy cây vẫn không sao cả. Chị có xịt sâu thì cũng thử một chút xem sao đã nhé, không có gì lại bẩu em xui dại :p

Các chị đừng cười thì em mới nói công dụng tiếp theo của chai xịt côn trùng này.
Em chuyên dùng chai này để ngăn ngừa tụi dogs nhà hàng xóm làm chuyện bậy bạ trước cổng nhà mình đó. Dogs thường đánh hơi trước khi hành động nên em xịt vào vị trí nó hay làm bậy. Vậy là hôm sau nó hửi hửi rồi bỏ đi không nói lời từ biệt :D
Sao chị không xem được ảnh của út nhỉ.

Quỷ có bụi CTC ác ghê nhỉ. Hôm nọ chỉ hỏi trên Bưởi, cây bé tẹo 80k, cây to bằng 1/3 bụi của Quỷ đòi 250k, chị chạy.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Chị ÚT nhiều mẹo hay quá.
Con rệp sáp phải con bé bé trắng trắng có lông bám ở lá cây ko chị?
Con tròn tròn, trắng trắng hay thấy bám trên quả na ấy.

cây cỡ nào rồi hả chị, hay chỉ mới là cành giâm?
Chậu cỡ 60-80 và sâu 40 em nghĩ ổn
Cây cao cỡ 1m nhưng bầu rễ thì không tương xứng với cây. Chị nghĩ họ mới bứng dưới đất lên nên đứt bớt rễ rồi. Chị đang phân vân không biết rễ ăn theo chiều rộng hay chiều sâu để mua chậu cao - hẹp hay chậu thấp - to ?

1,284
1
0

small_dracula

Quỷ có bụi CTC ác ghê nhỉ. Hôm nọ chỉ hỏi trên Bưởi, cây bé tẹo 80k, cây to bằng 1/3 bụi của Quỷ đòi 250k, chị chạy.
Hehe, mua bụi đó của em không em bán cho?! Năm ngoái em cắt vứt có cả chục cành đó, năm ni chắc là cắt nhưng để giâm lại vài cây.
Cây cao cỡ 1m nhưng bầu rễ thì không tương xứng với cây. Chị nghĩ họ mới bứng dưới đất lên nên đứt bớt rễ rồi. Chị đang phân vân không biết rễ ăn theo chiều rộng hay chiều sâu để mua chậu cao - hẹp hay chậu thấp - to ?
Loại này giâm cành được nên bầu nhỏ chút không sao đâu ạ. Cây cao 1m là đã có khả năng ra hoa rồi đấy chị, nhưng mình trồng chậu để sân thượng thì cây tầm 2m là ổn, với cỡ đó trồng chậu 80 cho vững.
Hi, cây trồng rễ đâm ngang hay đâm sâu là tùy vào độ ẩm và dinh dưỡng, cây trồng trên giồng cao thì rễ đâm sâu, trồng vùng trũng thì chủ yếu mọc ngang vì tầng sâu bị úng nước. Trồng chậu thì tùy chậu là chính vì nó không bị ảnh hưởng của tầng nước ngầm, chị trồng chậu sâu thì nó đâm sâu và trồng chậu cạn thì nó đâm ngang. Suy cho cùng thì đối với chậu sâu 1m đã là vô cùng sâu, hay rộng 3m đã rất chi rộng, nhưng mức đó so với tự nhiên chả là gì cả. Chị chỉ cần quan tâm là chổ chị đặt cây dùng chậu thế nào là vừa, cân đối giữa trọng lượng và kích thước chậu để có thể di chuyển, thêm vào yếu tố không gian và kích thước mong muốn của cây sau này.
Chú ý một chút, Sứ này để khô khó chết nhưng tưới úng rất dễ tèo, chị mới trồng nên tưới nước hạn chế trong thời gian đầu, nên để chậu trong tình trạng sắp khô, cây mới trồng bị rụng vài cái lá là lợi nhiều hơn hại. Nếu cây rụng hết lá thì càng phải tưới hạn chế chờ cây ra lá lại chứ không nên tưới nhiều lúc cây không có lá.
Cuối cùng, cây trồng nắng 100% dễ hoa hơn!

1,284
1
0

small_dracula

Hôm 1.5 em đi Phong Nha chơi có chụp được cây này, nhìn giống Ngọc Minh Châu

Là một loại thân gỗ nhỏ, dạng cây bụi

Cây họ Cỏ roi ngựa, bà con khá gần với Ngọc nữ, Mò trắng, Mò đỏ...

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,501
0
0

Haidang02

Tại vì em thấy có dòng chữ này nên em mới mạnh dạn làm

Sao chị không thấy cái chai xịt của em nhỉ?

2,501
0
0

Haidang02

Ôi, giờ mới thấy. Cám ơn Út, lúc nào chị sẽ đi mua.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Hôm nay em mua được 1 giò lan của mấy bác DT bán!!! 20K, rẻ bất ngờ ấy, giò đuôi chồn, có 1 vòi hoa nhưng do lỗi kỹ thuật của ng bán đã bị gẫy rục mất rồi!! EM đã cho mượn cả 2 em máy ảnh, nên giờ ứ biết chụp bằng gì để khoe!!! :D
to all: Có khi nhà mình thử nghiệm được cái món hoa lan dân dã để nhà mình tự chăm thành cây đấy nhỉ?? EM mua lan với giá thể (Rễ Dớn) cho mọi ng trồng nhá!! Ai đăng ký cứ ới em, e gặp sẽ mua, chứ mua lan vườn đứt lắm!!