Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

213
0
0

"hot boy utvanut"

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Quỷ, quỷ help me ! Help me !
Vòi hoa bị úng ngay phần đầu. Chị đã cắt bỏ đi một nửa. Nó lại tiếp tục úng thêm xuống. Chị lại cắt đến ngang cổ củ rồi. Giờ nó mà lại úng tiếp sâu vào trong củ thì làm thế nào.

2,501
0
0

Haidang02

Hè hè, trưa nắng chang chang mà tưới cây nó cũng chẳng chết được đâu chị nhé! Chỉ trừ một vài loại quá nhạy cảm, mà loại này chắc chẳng đợi được đến lúc chị tưới buổi trưa để chết. Chỉ chú ý là tưới trưa thì tưới cho ra tưới, đủ nước hoặc dư chứ không tưới qua loa. Gặp khi cây thiếu nước là tưới, chả cần biết đó là lúc nào, chỉ là tùy thời điểm mà cách tưới khác nhau. Sáng bận việc không tưới được mà trưa không tưới chờ đến chiều có khi cây đã khô queo...
Hihi, cám ơn Quỷ nhiều. Thế chị yên tâm rồi.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Hơ, cái vụ này nhiều cái hay nhỉ??? Em thì chả cầu kỳ, rảnh lúc nào thì làm lúc đó thôi. Tình hình là nắng nóng và rét quá thì em bảo toàn sức khỏe cho em hơn là các em ý. Hôm nay đỡ chút rồi chứ như mấy hôm rồi chắc em tiêu mất he he.
Em lại tặng hoa cả nhà nhé. Mấy hôm nay chịu khó chụp hình mà.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Vòi hoa bị úng ngay phần đầu. Chị đã cắt bỏ đi một nửa. Nó lại tiếp tục úng thêm xuống. Chị lại cắt đến ngang cổ củ rồi. Giờ nó mà lại úng tiếp sâu vào trong củ thì làm thế nào.
sáng nay em cũng cắt 1 vòi hoa bị úng, hic lạy giời để nó không úng tiếp xuống.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Hơ, cái vụ này nhiều cái hay nhỉ??? Em thì chả cầu kỳ, rảnh lúc nào thì làm lúc đó thôi. Tình hình là nắng nóng và rét quá thì em bảo toàn sức khỏe cho em hơn là các em ý. Hôm nay đỡ chút rồi chứ như mấy hôm rồi chắc em tiêu mất he he.
chị không thấy ảnh nào cả, sáng nay chị soi thấy phi điệp nhà chị nảy lên 1 chồi nhỏ, hy vọng là nụ nhỉ ;)

2,501
0
0

Haidang02

Không ai post thì chị post vậy. Khoe nụ cẩm cù :). Hôm nay nhiều nụ đã thành hoa tròn xoe rồi nhưng chưa chụp được ảnh. Có nhẽ phải mười mấy bông.

1,492
1
0

songviet09

sáng nay em cũng cắt 1 vòi hoa bị úng, hic lạy giời để nó không úng tiếp xuống.
Tình hình quá thế này , của e cũng đang trong diện cách lý cao độ , chỉ dám chạy vòng quanh nhòm ngó tưới tắm nhẹ nhàng thôi . Vì cái vòi nụ nhú ngay chính giữa cái củ . Hôm trước củ Elvas của e bị úng như thế , nhũn hết lớp này đến lớp vỏ khác , lần cuối cùng cáu tiết e dùng tay bôi thẳng trực tiếp thuốc gốc đồng lên quanh củ , như kiểu mình bôi kem dưỡng da ý k chừa chỗ nào . Phù ...nó không thối nữa và giờ thì ngon lành rồi . Các chị thử làm xem sao nhé , thằng này nó không nhạy cảm như lan nên e nghĩ chắc là được .

Hi... vài ý kiến còi trước khi chờ chiên gia vào trợ giúp:D:p

813
0
0

coldmoon1990

Hè hè, trưa nắng chang chang mà tưới cây nó cũng chẳng chết được đâu chị nhé! Chỉ trừ một vài loại quá nhạy cảm, mà loại này chắc chẳng đợi được đến lúc chị tưới buổi trưa để chết. Chỉ chú ý là tưới trưa thì tưới cho ra tưới, đủ nước hoặc dư chứ không tưới qua loa. Gặp khi cây thiếu nước là tưới, chả cần biết đó là lúc nào, chỉ là tùy thời điểm mà cách tưới khác nhau. Sáng bận việc không tưới được mà trưa không tưới chờ đến chiều có khi cây đã khô queo...
May quá có Quỷ khẳng định là mình làm hơi trật chứ không sai. he he he.

Chị cũng thấy lý thuyết là không tưới cây lúc nắng, nhưng khi cây thiếu nước héo rũ mà trưa không tưới chờ đến chiều thì có khi cây đã ra đi hẳn rồi. Thế nên những lúc khẩn cấp nắng chị vưỡn tưới, nhưng tưới thật nhiều để đủ làm mát đám đất quanh gốc cây.

Vụ tưới cây buổi sáng hay buổi chiều cũng phải tùy loại cây tùy nhiều thứ đúng không quỷ. Chiều tối héo rủ thì cũng phải tưới chứ đợi đến sáng hôm sau sao nổi???? Còn có người bảo chị là mùa hè nắng nóng quá nên tưới cây buổi chiều tối - hơn tưới sáng, tưới thật nhiều để làm mát đất cả đêm, cây dễ lại sức. Sáng ra chỉ phun lá phun cành nếu có thời gian thôi. Đám cây to nhà chị hồi mới trồng chị toàn làm thế thấy ổn lắm nhé. Chị nghĩ cũng giống người đấy Quỷ nhỉ, chiều tối tắm xong cái mát mẻ tối ngủ mới được, mới lại sức.

@Loa Loa cả nhà.

1. Mình đã nhận được hạt bóng nước và hạt dừa cạn út gửi. Nhưng hạt dừa cạn rất ít vì út mới lượm được có 2 quả - chị tình nguyện không lấy hạt dừa, ai đăng ký rùi thì giơ tay nhé. Chị nghĩ chỗ hạt dừa chỉ nên chia 2 thôi hi hi. Ai đăng ký hạt bóng nước kép thì hoặc chạy qua chị, hoặc có nhu cầu gửi qua loaken thì loa loa nhé.

2. Chị đã gom được vô khối hạt DYT rủ Sài Gòn. Loại này quả bé nên i8ts hạt hơn thằng DYT chân dài. Nhưng cũng ối. Có mỗi 1 loại màu đỏ đun nhé. Và ai có nhu cầu DYT thẳng tưng chị cũng có luôn rồi nhé. Phụng Hàm lấy đúng không PH? Cả 2 loại luôn đúng không?

Chị sắp có hạt DYT hoa au rồi nữa nhé. Nhiều màu hoa lắm, quả đầy rẫy rồi. Nhưng không phải tất cả các màu đều sai quả. Và quả chưa già. Đầu tiên định chưa săn quả, chơi hoa đã. Nhưng sau lại tiếc rẻ, thôi gom hạt cho các cao thủ gieo hạt vườn nhà mình cho vui.

@Phuong Thuan: Chị gieo ngay 2 hạt MG của em cho chị trong khay cát, hôm sau bới ra 1 em mọc rễ 1 em trương phình to tướng, sướng quá chuyển sang chậu to luôn, và vùi thêm 2 em nữa. Hôm nay có 3 cây/4 hạt rồi. Trồng MG vui thật đấy. Em mà còn màu gì khác cũng cho chị vài hạt nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,501
0
0

Haidang02

2. Chị đã gom được vô khối hạt DYT rủ Sài Gòn. Loại này quả bé nên i8ts hạt hơn thằng DYT chân dài. Nhưng cũng ối. Có mỗi 1 loại màu đỏ đun nhé. Và ai có nhu cầu DYT thẳng tưng chị cũng có luôn rồi nhé. Phụng Hàm lấy đúng không PH? Cả 2 loại luôn đúng không?

Chị sắp có hạt DYT hoa au rồi nữa nhé. Nhiều màu hoa lắm, quả đầy rẫy rồi. Nhưng không phải tất cả các màu đều sai quả. Và quả chưa già. Đầu tiên định chưa săn quả, chơi hoa đã. Nhưng sau lại tiếc rẻ, thôi gom hạt cho các cao thủ gieo hạt vườn nhà mình cho vui.
Em đăng ký DYT rủ với cả au. Bác phần em nhé @};-

213
0
0

Phuong Thuan

@Chị Coldmoon: Hình như đám hạt đó của Lily có mấy màu đấy chị, toàn màu lạ thì phải. Chị gieo cả chỗ hạt đấy đi, nhìn nhiều nhiều tí cho sướng mắt. MG e toàn gieo luôn vào chậu cho nó nhớn luôn, thấy nó cũng dễ tính, ko tiểu thư õng ẹo như mấy em kia. Hôm nào kiếm đc giống MG mới thì em ới chị nhá
à chị ơi cho em đăng ký hạt DYT của hoaau nhé. hihi, nhìn mấy chậu hoa đó khó cưỡng quá

813
0
0

coldmoon1990

@Chị Coldmoon: Hình như đám hạt đó của Lily có mấy màu đấy chị, toàn màu lạ thì phải. Chị gieo cả chỗ hạt đấy đi, nhìn nhiều nhiều tí cho sướng mắt. MG e toàn gieo luôn vào chậu cho nó nhớn luôn, thấy nó cũng dễ tính, ko tiểu thư õng ẹo như mấy em kia. Hôm nào kiếm đc giống MG mới thì em ới chị nhá
à chị ơi cho em đăng ký hạt DYT của hoaau nhé. hihi, nhìn mấy chậu hoa đó khó cưỡng quá
Ui may thế. Hôm nọ thấy nhiều nhiều chị mời út một nửa số hạt MG, may quá út bảo út có rùi hi hi. May may may quá. Thứ 7 này chị sẽ gieo nốt đám còn lại. Nhiều màu cho nó vui mắt. Chị thích em MG ghê lắm vì dễ trồng quá, hợp với chị he he, mà hoa cũng rất được.

OK vụ hạt hoa au. Chị chưa có thời gian để soi quả, nhưng chị không ngắt đài hoa đi thì 2-3 tuần nữa quả phải già. Chị đang nghĩ có nên để riêng màu không. Vì hoa au nhà chị có loại hoa to đùng, có loại lá bé hoa bé ty ty trông yêu lắm, mặc dù cũng giống hoa rau muống tuốt, nhưng bé bằng 1/2 hoặc 1/3 DYT mình vẫn ngắm nghía, vui thế chứ. Có lẽ nên để riêng hạt hoa to va hoa bé, còn màu thì thôi. Từ hôm lắp hoa đến giờ chỉ mong nghỉ phép để ở nhà ngắm hoa.

Mà nghgĩ đi nghĩ lại cả MG lẫn DYT đều giống hoa rau muống đấy chứ nhỉ.

@út: trời ơi, nhìn đám hạt sướng quá quên cả thank you em út, tệ quá tệ quá. Thank You nhiều nhé em út nhé.

@tuyền: tuyền ui, chị vẫn đăng ký hạt dưag cạn và DYt chỗ em nhé. Để lây tý mát tay của em he he.

1,517
0
0

Mehuungo

Thế hôm nào cho em xuống ngắm ké giàn hoaau nhà chị nhé, em đang thèm màu hồng nhạt ghê gớm đấy. Mà nhìn thế thôi chứ khó lấy hạt của nó phết đấy chị ạ, em canh me suốt ngày mà mới lấy được chút xíu thôi, thậm chí em phải quét sạch chỗ sân bên dưới để nhặt hạt rơi đấy. Em vẫn mê loại hoa nhỏ, lá nhỏ, mặc dù cành nó khô nhưng còn dễ chăm hơn thằng hoa to, cành to mọng nước, hơi tí là thối. Hạt lấy xong chị phải phơi thật thật khô rồi cất tủ lạnh ko bị mốc ngay.

Huhu quả bưởi nhà em rụng mất tiêu rồi.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Chị Dung ko up ảnh giàn hoa âu lên khoe à?
eo ơi 3 triệu mà ém hàng thế là phạt đấy nhé.
Chị thu hoạch hạt thì nhớ để riêng, còn dễ chia chị ơi.

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Thế hôm nào cho em xuống ngắm ké giàn hoaau nhà chị nhé, em đang thèm màu hồng nhạt ghê gớm đấy. Mà nhìn thế thôi chứ khó lấy hạt của nó phết đấy chị ạ, em canh me suốt ngày mà mới lấy được chút xíu thôi, thậm chí em phải quét sạch chỗ sân bên dưới để nhặt hạt rơi đấy. Em vẫn mê loại hoa nhỏ, lá nhỏ, mặc dù cành nó khô nhưng còn dễ chăm hơn thằng hoa to, cành to mọng nước, hơi tí là thối. Hạt lấy xong chị phải phơi thật thật khô rồi cất tủ lạnh ko bị mốc ngay.

Huhu quả bưởi nhà em rụng mất tiêu rồi.
Không cho ngắm ké. Có xuống đâu mà ké với chả không ké.

Hoa DYT nhỏ lá nhỏ nhà chị cây bé cành bé, nên mình các em nó không làm nên cả chậu sum xuê được. Nên chị cũng thích nhưng vẫn phải thích cả mấy em hoa to. mang hoa về đến nhà hôm sau héo ngay mất 2-3 cành hoa nhỏ màu "tro của hoa hồng" he he he, xót quá là xót.

Không riêng gì DYT hoa au đâu H. DYT rủ rất nhiều hoa đực nên rất không sai quả là một này. Quả của nó bé bằng 1/2 1/3 quả DYT chân dài là hai này. Nên chị có biết là kiếm hạt khó, nhưng thôi chịu khó mò mẫm tý cho nó vui. Hôm nọ chị toét cả mắt mới vơ được 1 mớ hạt rủ Sài Gòn.

Bưởi nó không thích mình thì nó rụng thôi em, chị cũng không biết phải làm gì được ngoài than tiếc của. Cây nhà chị chi chít hoa, chi chít quả đậu. Thế rồi rụng như sung. Còn có 5 quả. Mấy hôm nữa to to còn phải lấy bao ni lông bọc lại chống ong chống bọ nữa cơ. Có được mấy quả Bưởi mệt phết đấy em à.

Chị Dung ko up ảnh giàn hoa âu lên khoe à?
eo ơi 3 triệu mà ém hàng thế là phạt đấy nhé.
Chị thu hoạch hạt thì nhớ để riêng, còn dễ chia chị ơi.
Giao hoa trưa thứ 2. Sáng đó chị định bỏ họp ở nhà nhận hoa, nhưng rồi không dám. Thế nên họp xong bay về nhà ngay xem hoa hoét thế nào. Thằng bạn con gái chị trợn ngược mắt thấy chị vù về nhà đúng 5 phút ngắm nghía chậu hoa rồi vút đi tiếp. Nhìn chung là ổn. Chụp ảnh rồi nhưng chưa có thời gian up thôi Ong lâu lâu ạ. Vả lại ban công nhà chị chụp trên ban công hay chụp từ tầng 1 đều không có thế nên chả bằng 1 phần ở ngoài nên cũng không quá nhiệt tình up ảnh. Nhưng sẽ up nhá. Ong lâu lâu dạo này có bao nhiêu bông CC nở rùi?

Mà này, làm gì có 3 triệu với 4 triệu. Chị đặt 3 chậu dài ngoẵng mà cả phụ phí tổng sỉ vả chưa đến 1 triệu nhé. Không thử không biết đấy, chứ hoa au không đắt như mình tưởng đâu, tính ra còn rẻ hơn mình đi mua hoa lẻ mua chậu về ghép vào Ong à.

1,284
1
0

small_dracula

Nếu chỉ làm thế này không ổn, úng lại cắt xuống thì thêm 2 lần nữa là chỉ còn rễ. Sau khi cắt chị cần bôi thuốc, trồng nơi khô thoáng và tưới nước hạn chế, đặc biệt là trồng nơi có ánh sáng đủ và cẩn thận không để nước bắn vào vết cắt. Bôi thuốc thì tùy xem cây bị úng do VK hay Nấm, trị VK bằng kháng sinh, trị Nấm bằng thuốc gốc đồng. Liều lượng thì thử thôi, ít thì không có tác dụng, nhiều thì không hại cái này sẽ hại cái khác. Tốt nhất là phun đúng liều rồi xem kết quả, không ổn thì tăng liều, vẫn không ổn thì rắc bột... Ổn ở đây chính là phục thuốc xong 1 ngày sau thấy vết thương khô nước, hoặc trên đà khô nước.
Thực ra đối với Huệ trồng chậu, những bệnh kiểu này hoàn toàn có thể khắc phục dựa vào việc thay đổi vị trí trồng và thay đổi chế độ tưới, chỉ có Huệ trồng đất không thể di chuyển mới cần dùng thuốc.
Tình hình quá thế này , của e cũng đang trong diện cách lý cao độ , chỉ dám chạy vòng quanh nhòm ngó tưới tắm nhẹ nhàng thôi . Vì cái vòi nụ nhú ngay chính giữa cái củ . Hôm trước củ Elvas của e bị úng như thế , nhũn hết lớp này đến lớp vỏ khác , lần cuối cùng cáu tiết e dùng tay bôi thẳng trực tiếp thuốc gốc đồng lên quanh củ , như kiểu mình bôi kem dưỡng da ý k chừa chỗ nào . Phù ...nó không thối nữa và giờ thì ngon lành rồi . Các chị thử làm xem sao nhé , thằng này nó không nhạy cảm như lan nên e nghĩ chắc là được .

Hi... vài ý kiến còi trước khi chờ chiên gia vào trợ giúp:D:p
Chị hòa nước phun là được, cần thì rắc thêm trực tiếp vào vết úng, cần gì nhổ cây lên.

832
0
0

Phụng Hàm

mạng nhà em chán đời quá nên em không up ảnh được. giờ làm lại vậy ạ. Cũng ko commets được mới bùn chứ.
Chị Coldmoon ơi em đăng ký DYT các loại lun.
Hic :( em xin lỗi chị Ong ới ời ơi, DYT em làm chết hết rùi. Cả cái bọn em tha lôi hôm thứ bảy trước đó cũng tiêu tùng. Giờ lại chông chờ vào cái bọn của J.C gửi. Lá nó mới to bằng hạt đỗ thôi ạ.
:-O:-O:-O

832
0
0

Phụng Hàm

Bông này nở buổi chiều tối nên chụp xấu xấu là...