Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Tiếc quá ,giờ em mới nói, nhà chị vừa giải phóng đi cơ số chai dầu ăn 5l vì lâu nay tích trữ để định trồng rau mà ko trồng. Vậy chị lại để phần em nhé, hiện đang còn 2 chiêc cố thêm vài chiếc nữa chị sẽ đóng thùng giống bưu phẩm để mang đến CQ đưa cho em cho nó oai.
Hì em không vội đâu ạ. Chị cứ giữ cho em chị nhé. Đám hồng leo em giâm cát phủ túi nilon nghe có vẻ không có dấu hiệu ra rễ. Còn một đám cô nhà em bọc bùn bọc nilon như chiết cành Bưởi cành quýt ấy, em đang chờ xem có ra rễ không em sẽ demo ảnh, nếu tèo thì thôi khỏi. Em định thử nghiệm cắt chai nhựa ra chụp vào cái chậu giâm cành đỡ phải cho vào túi nilon. Chỉ thử nghiệm thôi ạ.

Chị ơi, chị pm cho em địa chỉ nhà chị em gửi hạt DYT các loại cho chị, khỏi phải lóc cóc xuống tận cơ quan em chỉ vì mấy cái hạt lèo tèo ấy.Cuối tuần em sẽ hái đám quả DYT hoa au, hy vọng đủ phân phát 1 lượt. Nhưng hoa nhà em không đẹp như hoa nhà mẹ Ngộ đâu chị, tạm chị nhé.

Cả hạt cleome trắng, hồng, tím nữa chị nhé. Em cứ mời thôi chứ nhà chị gần nhà mẹ Ngộ chắc có đủ bộ rùi.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Ui trời, mình chị PH cho cả trang thế này thì có ko lên tầng cũng phải lên ạ!!
Tin buồn từ nhà em: Mấy cây Hướng Dương nhà em, sáng nay ra ngó các em ý, thì thấy sâu ăn sạch cả lá non, còn trơ mỗi cái thân!! hu hu hu... mà tìm mãi ko thấy con sâu nào!! :((Chết mất thôi!! Tiếc ơi là tiếc ấy ạ!! :((

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Uh. Hihi, hôm nào đẹp giời chị sẽ chụp. Mà Kiều nó có cần nắng không em ?
Rất cần nắng nếu là kiều tím, kiều hồng còn kiều vàng và kiều mỡ gà thì ít hơn chút ạ. Các em này thích nắng hướng tây hơn là nắng sớm chị ạ. Kiều hồng nhà em cũng chưa thấy nhúc nhắc gì cả dù kiều tím đã nở rồi ạ. (Thực ra kiều tím và kiều hồng là cùng tên khoa học đấy ạ). Chị cứ cho ăn nắng và chờ đợi thôi, giờ đang là mùa rồi em không hi vọng nhiều lắm vì tác động với thời gian quá ngắn chỉ là khắc phục cho mùa sau, và hi vọng năm nay em nó ra muộn chút chị nhỉ.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Tin buồn từ nhà em: Mấy cây Hướng Dương nhà em, sáng nay ra ngó các em ý, thì thấy sâu ăn sạch cả lá non, còn trơ mỗi cái thân!! hu hu hu... mà tìm mãi ko thấy con sâu nào!! :((Chết mất thôi!! Tiếc ơi là tiếc ấy ạ!! :((
Tối lặn mặt trời em ra soi đèn bắt được sâu em ạ. Ban ngày nó chui xuống đất không thấy đâu em.

813
0
0

coldmoon1990

Em thử bài thuốc của chị út đi, chai xịt JUMBO ấy. Hình như chị loaken cũng thử hiệu nghiệm phết thì phải. Tý chị cũng đi mua để diệt ốc sên con đây.

@Quỷ = poppy summer: khoe cái là bông hoa sim rừng đầu tiên của nhà chị đã nở sáng nay.

@Phụng Hàm: Chị có 1 bông hồ điệp, ra cành nụ trứuoc tết 1 tháng, đến nay cành nụ đã dài gấp đôi mà vãn chưa ra nụ ra hoa, vẫn đang ủ. Chị thấy kỳ kỳ (chị chưa trồng hồ điệp và lan bao giờ em nhé). Nó bị làm sao vậy hả em?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,136
0
0

Mẹ Đạt

Em thử bài thuốc của chị út đi, chai xịt JUMBO ấy. Hình như chị loaken cũng thử hiệu nghiệm phết thì phải. Tý chị cũng đi mua để diệt ốc sên con đây.

@Quỷ = poppy summer: khoe cái là bông hoa sim rừng đầu tiên của nhà chị đã nở sáng nay.

@Phụng Hàm: Chị có 1 bông hồ điệp, ra cành nụ trứuoc tết 1 tháng, đến nay cành nụ đã dài gấp đôi mà vãn chưa ra nụ ra hoa, vẫn đang ủ. Chị thấy kỳ kỳ (chị chưa trồng hồ điệp và lan bao giờ em nhé). Nó bị làm sao vậy hả em?

JUMBO diệt được hở chị?? Vườn sau nhà em cũng rất nhiều kiến đen nữa!! Chắc em đem xịt thử xem!! Kiến xiến ngang bao nhiêu là Dền đỏ nhà em cơ!! :(

1
0
0

hot girl nhím xù

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Hì em không vội đâu ạ. Chị cứ giữ cho em chị nhé. Đám hồng leo em giâm cát phủ túi nilon nghe có vẻ không có dấu hiệu ra rễ. Còn một đám cô nhà em bọc bùn bọc nilon như chiết cành Bưởi cành quýt ấy, em đang chờ xem có ra rễ không em sẽ demo ảnh, nếu tèo thì thôi khỏi. Em định thử nghiệm cắt chai nhựa ra chụp vào cái chậu giâm cành đỡ phải cho vào túi nilon. Chỉ thử nghiệm thôi ạ.
Em toàn tàu ngầm thôi, thấy cái này phải ngoi lên nhắc chị 1 tẹo. Khi sử dụng chai dầu ăn thì chị nhớ rửa thật sạch nha, nếu không bọn kiến đánh hơi được sẽ kéo đến đông nghẹt đấy. Nhà em bị thế, dù đã rửa rồi nhưng chắc chưa sạch hết dầu.
Thôi chào cả nhà em lại lặn tiếp đây.

151
0
0

derma

Em chào các chị, em là thành viên mới nhg mà vì em thích trồng cây, trồng hoa quá nên là cứ đánh liều vào nhà mình xin cây và xin hạt giống. Em vào thấy ảnh hoa của mọi người mà em thèm quá. Em vừa mới đc ra ở riêng, nhà có cái sân thượng cũng rộng rộng mà chưa biết trồng cây gì. Chị nào có hạt nào thừa cho em xin với nhé, em trồng cho nhà cửa thêm vui. Em cảm ơn mọi người trước ạ.

151
0
0

derma

Nhà bạn chị ở Q 7, SG, có cái sân thượng bé ty ty mà trồng các loại cây ăn quả khế, chanh Thái, sơ ri, ..... rồi súng sen .... Em chịu khó đầu tư vừa phải từ ban đầu đi sau đỡ giở giói. Nếu thiết kế tiểu cảnh này nọ thì miễn bàn rùi - còn nếu làm đơn giản thôi thì hàn một cái giàn cho cây leo chống nắng chắc độ 1/2 sân. Bên dưới hàn giá inox kê chậu chứ đừng để xuống nền, vừa không sợ ngấm vưa cực dễ quét dọn. Và trồng cây thì chậu phải to khơ khớ, chậu hoa thì vừa to vừa nhỏ. Chứ toàn chậu nhỏ nhìn tủn mủn em à. Chị mê cái sân thượng nhà bạn chị lắm, vì đơn giản mà quá hiệu quả. Em ở SG thì đỡ tốn tiền hơn, ở HN mua cái gì cũng đắt đỏ và không sẵn như SG.
Ôi lời khuyên của chị em thấy hữu ích quá chị ạ. Chắc về em phải nghiên cứu đầu tư cái giá kê chậu thôi. Cuối tuần này thì em sẽ làm cái giàn cho cây leo.Mà các chị ơi cho em hỏi cách chăm sóc cây cau tứ thời và cây hoa (em quên mất tên), em chỉ thấy nó giống loa kèn nhưng mà màu đỏ í. Cây cau nhà em mới đánh về trồng đc hơn tháng nhg mà giờ lá nó vàng úa úa, em mới đổ 1 ít vỏ ốc vào k biết có đc k. Các chị chỉ em cách chăm sóc với. Em xin cảm ơn nhiều ạ.

151
0
0

derma

Cuối cùng làm cái tổng thể cây.
Chị ơi cây này nhà chị là cây gì mà hoa đẹp vậy ạ? Em trông cứ thấy giống hoa lan vũ nữ. Cây này là cây to phải trồng ở đất hay trồng chậu cũng đc hả chị? Chị mua ở đâu chỉ cho em với. Em trông thích quá.

2,501
0
0

Haidang02

Chị ơi cây này nhà chị là cây gì mà hoa đẹp vậy ạ? Em trông cứ thấy giống hoa lan vũ nữ. Cây này là cây to phải trồng ở đất hay trồng chậu cũng đc hả chị? Chị mua ở đâu chỉ cho em với. Em trông thích quá.
Cây này là Osaka (hay còn gọi là Bọ cạp nước). Các chị ấy vừa bán gây quỹ cho CSTT đó em. Chị thấy bảo trồng được cả chậu lẫn vườn.

427
0
0

poppy summer

Chị ơi, em đang chờ chị up ảnh đây. Xem ra chị có duyên với mấy cái cây dại, em lại chả có cái duyên đấy. Sim, mua là kỷ niệm thời thơ ấu của em đấy, mỗi lần về quê em phải đi bộ 3km trên đường ray tầu hỏa (vì nhanh hơn đi đường bộ mừ), hai bên đuờng tím ngắt hoa mua, nhiều lần mải ngắm hoa, tầu hỏa chạy sình sịnh, hú còi ầm ầm ngay đằng sau...

Em chào các chị, em là thành viên mới nhg mà vì em thích trồng cây, trồng hoa quá nên là cứ đánh liều vào nhà mình xin cây và xin hạt giống. Em vào thấy ảnh hoa của mọi người mà em thèm quá. Em vừa mới đc ra ở riêng, nhà có cái sân thượng cũng rộng rộng mà chưa biết trồng cây gì. Chị nào có hạt nào thừa cho em xin với nhé, em trồng cho nhà cửa thêm vui. Em cảm ơn mọi người trước ạ.
Chị có vài loại dễ trồng như bóng nước, hoa bướm, vạn thọ, hướng dương, dừa cạn. Nếu thích thì nhắn địa chỉ chị gửi cho, chị ở Hà Nội.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Anh chị nào có hạt cho em với, em ở HN ạ. Thấy bạn derma xin em cũng tranh thủ xin, các bác thông cảm nhá:D

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

cẩm cù nhà Ong

Còn em DS70 cao quá ko leo lên cửa sổ chụp được :)

151
0
0

derma

Cây này là Osaka (hay còn gọi là Bọ cạp nước). Các chị ấy vừa bán gây quỹ cho CSTT đó em. Chị thấy bảo trồng được cả chậu lẫn vườn.
Cây này đẹp thật đấy! Ước gì em cũng có 1 cây :)
Chị ơi, em đang chờ chị up ảnh đây. Xem ra chị có duyên với mấy cái cây dại, em lại chả có cái duyên đấy. Sim, mua là kỷ niệm thời thơ ấu của em đấy, mỗi lần về quê em phải đi bộ 3km trên đường ray tầu hỏa (vì nhanh hơn đi đường bộ mừ), hai bên đuờng tím ngắt hoa mua, nhiều lần mải ngắm hoa, tầu hỏa chạy sình sịnh, hú còi ầm ầm ngay đằng sau...

Chị có vài loại dễ trồng như bóng nước, hoa bướm, vạn thọ, hướng dương, dừa cạn. Nếu thích thì nhắn địa chỉ chị gửi cho, chị ở Hà Nội.
Chị ơi, em cũng ở HN này. Chị gửi cho em có tiện k? K thì chị cho em xin địa chỉ, em qua chị lấy. Như nào tiện cho chị hơn ạ?

620
0
0

hamy2k5

Đợt trc em cũng mua 1 cây Osaka, e ko vặt lá như các chị mà giờ nó cũng lên đẹp lắm rồi, lá non xanh mươt, nhưng qua nay bị sâu ăn lá, sâu xanh nhỏ xíu chỉ to bằng que tăm VIP thôi, có cần phải phun thuốc gì không ạ?
E toàn tầu ngầm vào nhà mình, mê mấy giò DYT của các bác quá, tuần trc em đi chợ Hàng quê em mua có 30k 1 giò bé xinh, nhưng lại chỉ có 1 màu thôi, bao h các bác bán hạt giống các loại hoa gây quỹ đi ạ:)
E khoe mấy bông dâm bụt nhà em ạ

Cẩm cù nhà em hơi bị còi phải không ạ?

169
0
0

bầu lào

Chị ơi, chị pm cho em địa chỉ nhà chị em gửi hạt DYT các loại cho chị, khỏi phải lóc cóc xuống tận cơ quan em chỉ vì mấy cái hạt lèo tèo ấy.Cuối tuần em sẽ hái đám quả DYT hoa au, hy vọng đủ phân phát 1 lượt. Nhưng hoa nhà em không đẹp như hoa nhà mẹ Ngộ đâu chị, tạm chị nhé.

Cả hạt cleome trắng, hồng, tím nữa chị nhé. Em cứ mời thôi chứ nhà chị gần nhà mẹ Ngộ chắc có đủ bộ rùi.
Ôi chời ơi chị xướng run cả người lên nè, thực ra nhà Mẹ Ngộ cũng cho chị rồi nhưng nghe mọi người nói nóng quá đợi tháng 8 hãy gieo nên chị sợ nó tèo thì tiếc quá . Ui chị nâng niu cẩn thận với đám hạt của mẹ Ngộ lắm " hàng víp mà " , ai cho chị cũng tham hết vì còn trừ hao cây được cây mất mà . Cảm ơn em rất nhiều.

Em ơi còn có hướng dương lùn ko và dừa cạn rủ nữa cho chị với , chứ cái loại HD cao và dừa cạn thẳng thi thôi nhé.

1,284
1
0

small_dracula

Mà các chị ơi cho em hỏi cách chăm sóc cây cau tứ thời và cây hoa (em quên mất tên), em chỉ thấy nó giống loa kèn nhưng mà màu đỏ í. Cây cau nhà em mới đánh về trồng đc hơn tháng nhg mà giờ lá nó vàng úa úa, em mới đổ 1 ít vỏ ốc vào k biết có đc k. Các chị chỉ em cách chăm sóc với. Em xin cảm ơn nhiều ạ.
Đọc thấy cây sắp chết mà không nói thì áy láy ngủ hổng trôi, cơ mà nhà em hổng biết trả lời sao hết.
Cau bứng về một tháng sau vàng lá e là hơi gay go rồi, đáng lẽ phải tìm hiểu cách chăm từ khi mới bứng chứ không phải chờ tới khi cây vàng lá! Không biết bác nói vỏ ốc là ý gì, bỏ làm gì?
Còn cây kia nếu là Huệ tứ diện màu đỏ thì trồng chết có thưởng, trồng ngắc ngư thì tìm songviet xin bí kíp là chắc nhất.