Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Cả nhà cho em hỏi đây có phải là DYT ko ạ?? nhà em có 2 em như vậy, nhưng 1 em đêm qua em ko cất vào hiên, bị dập nát hết rồi!! Ảnh này chụp từ mấy hôm trước!!

Cúc tiếp tục đơm hoa!!

Nhìn em hoa này yêu quá đi mất :x:

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

@SD: cái hoa ni chị mê quá, nó là hoa mọc dại đầy, em mà thấy hắn bứt cho chị nắm hạt nhé. Tks em trước.

Chị ơi hình xa quá em nhìn không ra cây!
Có phải Poppy nói hoa màu vàng này không ? Đó là hoa đông hầu. Trồng một lần thì cả vườn đầy cây con. Hoa quanh năm. Không phải chăm sóc gì nhiều, cũng chẳng thấy bị sâu bọ gì cả. Poppy PM địa chỉ đi để Út thu lượm hạt rồi gửi cho. Các chị nào thích trồng thì bảo em luôn nhé.
Đông Hầu hả chị, hè, vậy em không có cây này và quanh chổ em cũng không thấy có.
Chị út giúp chị poppy nhé!

1,284
1
0

small_dracula

@ mẹ Đạt: cây lan Hoàng Thảo là Ý Ngọc, còn cây kia em chỉ thấy như là thuộc chi lan Miệng kín chứ cụ thể loại nào em không biết. Một đoạn cành cây có đến 3 loại lan, hay thật!

1,136
0
0

Mẹ Đạt

@ mẹ Đạt: cây lan Hoàng Thảo là Ý Ngọc, còn cây kia em chỉ thấy như là thuộc chi lan Miệng kín chứ cụ thể loại nào em không biết. Một đoạn cành cây có đến 3 loại lan, hay thật!
4 loại quỷ ạ, cái em đuôi chồn ngó kỹ lại thì nó cũng bị rớt từ cây này ra, bị buộc lại cho đúng chủ!! :)

427
0
0

poppy summer

Có phải Poppy nói hoa màu vàng này không ? Đó là hoa đông hầu. Trồng một lần thì cả vườn đầy cây con. Hoa quanh năm. Không phải chăm sóc gì nhiều, cũng chẳng thấy bị sâu bọ gì cả. Poppy PM địa chỉ đi để Út thu lượm hạt rồi gửi cho. Các chị nào thích trồng thì bảo em luôn nhé.
Có Út ơi, gửi cho mình nhé, mình sẽ làm tổng đại lý cho ai muốn trồng ở HN. Cây này yêu ghê, lá xanh ngắt, hoa vàng tươi, tên cũng hay nữa.

Đông Hầu hả chị, hè, vậy em không có cây này và quanh chổ em cũng không thấy có.
Chị út giúp chị poppy nhé!
He, chị thấy nó mọc hoang ở nhiều nơi (ĐNẵng, QNam) khu vực núi đá nên nghĩ là chỗ em có.

Ah, chị đã soi kỹ cái cây Cẩm tú cầu mầu hồng, lá, thân, hoa chả khác gì cây chị đang trồng. Bà bán hàng hồn nhiên bảo cây này mỗi năm nó ra một mầu. Em bảo chị cho nó uống nước xà phòng, hi hi để chị kiếm một cái cây lởm nào đấy chị mới dám thử, chứ cái cây đang có hoa của chị thì chị xót lắm.

250
0
0

tanh

Chào ngày mới, tuần mới! Chúc cả nhà có một tuần làm việc vui vẻ nhé ^^
Ngắm hồng vàng cho ngày tươi sắc mới

Màu cà rốt cho tươi vui cửa nhà

Thu hải đường cho sum suê hoa trái

Và huệ sông Nile cho ngày thêm dịu dàng

151
0
0

derma

Hi, đọc không tẩu hỏa mới lạ, nhưng từ từ bác sẽ thấm hết, bác cũng sẽ thấy là em trả lời càng lúc càng ngắn lại, đến lúc em chỉ nói vài từ chẳng ra câu mà bác vẫn hiểu là "trình" bác cao hơn em.
Cau em chẳng biết Cau tứ thời là cây nào, bác cho hình đi, em còn định vị, tại mỗi nơi gị tên mỗi kiểu.
Họ dặn bác 2 tuần sau mới tưới phân vì họ biết cây của họ về trồng chừng đó thời gian mới bắt đầu bén rễ, tưới phân loãng tuần một lần là ổn rồi. Nhưng bác chăm không chuẩn thành ra cây không bén rễ như ý.
Bác xem lại tỉ lệ pha phân nhé, rất loãng thì được chứ cây mới mà tưới 2 ngày /lần lỡ pha nồng độ cao là chết tắp lự!
Huệ thì bác trồng sâu sẽ dễ bị thối ngọn (dễ bị thôi chứ ko phải cứ trồng sâu là bị đâu nha), trồng sâu thì sau này cái cổ củ nó dài ngoẵng ra, kiểu gì nó cũng phải đưa cổ củ lên mặt đất, đó là biến đổi thích nghi. Em nói rồi đó, nó xuống lá là thường thôi, cây mới hoa thì sẽ xuống lá và tóp củ, có khi tóp từ đk 10cm về còn 5cm cơ. Chăm tốt sang năm nó to lại, rồi cứ thế...
Bác cho em nợ hình cau tứ thời nhé. Hiện nay máy ảnh em hỏng, điện thoại mất dây nối với máy tính, mà điện thoại chụp cũng lởm. Hic. Còn vụ tưới 2 ngày 1 lần là em tưới nước thôi chứ k có pha phân. Tưới nhiều thế thì chít cây :D

Ah còn cái cây huệ, bác nói vậy là em yên tâm lắm rồi. Vậy mà em cứ tưởng cây của em chết chứ :D. hqua em đã đào bớt đất đổ sang cây khác rồi, để hở 1 tí củ ra rùi :D. Vậy bây giờ em hòa nước với 1 tí phân em bón đc k bác?

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

2. Em này em cũng ko biết tên luôn, hoa bé tỵ tẹo, màu tím đậm (tím Huế, rất đẹp ạ!!)

Tiếp đến là mấy cây lẻ em mua về cùng, 40K cho chừng này cây lan, toàn đuôi sóc, 1 cái đã được bó vào 1 nắm rễ dớn, chắc sống thôi, cả nhà nhỉ?? ;)

Hai giò lan hôm trước mua, chiều nay chụp hình mà giờ ko biết đi đằng nào rồi chứ, mai em copy lại vậy!!!

Hi mẹ nó, nhìn mê quá đi mất, đúng là sản phẩm từ cửa rừng tươi ngon vô cùng xèm xèm quá cơ lại phải nhờ mẹ nó rồi he he... Khúc cây đó đúng là em cáo bắc (đuôi chồn) họ buộc vào (Q ơi là cây hôm trước K nói đó, nhìn xem có em này chưa? hoa thì vài bữa nữa nở K chụp hình cho coi sau).
Còn khúc cây bao gồm những cây sau:
Cây lá nhỏ hoa tím đó là Một loại miệng kín. Nhưng không rõ tên vì chị không chơi những thằng phải mang kính núp ra xem hoa này dù vườn cũng có mấy em ở ké.
Cây hoàng thảo hoa trắng tím là cây HT ý ngọc. Cây này đẹp lắm. nếu có còn lấy được thì em lấy dùm chị nhiều nhiều chút. độ 2kg nếu kiếm được hàng nguyên bản thì tốt.
Cây đuôi cáo em biết rồi
Cây đuôi sóc em biết rồi
Nhưng chị còn nhận ra một cây nữa đó là cái cây mọc chỗ cây miệng kín đó nó có thể là vanda hương thủy tiên còn gọi là vanda nâu hoặc cây uyên ương nhưng nhiều khả năng là vanda nâu em ạ.
Cây đuôi sóc em bó vào khúc gỗ ổn hơn là dớn em ạ.
Nhìn thích quá, hàng mà về tới chỗ chị thì chỉ còn lại những cây đã heo héo rồi nên bảo dưỡng cực lắm.
Chị lại pm cho em nhờ vả nhá. Đọc tin nhắn nha.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Cả nhà cho em hỏi đây có phải là DYT ko ạ?? nhà em có 2 em như vậy, nhưng 1 em đêm qua em ko cất vào hiên, bị dập nát hết rồi!! Ảnh này chụp từ mấy hôm trước!!

Hi đúng rồi mẹ nó à, nhà chị nó cũng chừng này rồi. Nhìn ngon lành tơ non lắm.

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

@Phụng Hàm: CHỊ ĐÃ GỬI HẠT dyt CHO EM, SÁNG NAY LÊN ĐƯỜNG.

Gói giấy có 1 quả là hoa au, màu hồng loang hoa nhỏ.
Gói giấy có 2 quả là hoa au, màu hồng đậm hoa to.
Gói cực nhiều trong giây trong nilon là DYT lênh khênh các màu.
Gói nilon là DYT rủ Sài Gòn chị trồng ở HN.

Tất cả chỉ có từng ấy DYT rủ SG thui nhé, liệu mà để dành đến mùa mát hì hì.

427
0
0

poppy summer

Họ trồng huệ kém quá nên ít lá hơn mình trồng.
Hướng Dương: em giỏi thiệt nhỉ. Chị vẫn miệt mài gieo HD mà cây vẫn cứ dặt dẹo thân bằng que tăm, cao 20cm là ra đi. Chị phải tưởng tượng đấy là cây HD chứ kô tin vào mắt mình được làm sao nó có thể cao được 1 mét. Em làm thế nào để có bát nước mắm và bát ăn cơm???? Chị vẫn phải phục thù bao giờ có bát nước mắm chị mới xì top em HD này được.
Vụ thu hạt: em làm chị buồn cười quá. Hôm nọ chị vừa bị con bé con nhà chị dọa.
Sim đã nở bông thứ 2, hiện tượng là mai sẽ nở cả đám 5-7-10 bông. Để chị up ảnh 1 thể. Cây mua của chị giờ lên ổn định rồi, chị đã quăng em mua ra chỗ nắng gió nhất nhà cho giống tự nhiên. Tại chị đánh nó bị bể bầu đất nên về nó yếu lắm, tưởng toi ấy chứ. Giờ nhiều lá non lắm lắm nên yên tâm rồi. Em có muốn lấy cây mua bé tẹo có 1 thân thì chị cho em 1 cây. Mấy cây con đánh về tươi roi rói, mỗi tội bé lắm, nuôi bao giờ mới được ngắm hoa hả giời.
Em phần chị vài hạt HD cao lùn gì cũng được nhé.
Huệ của họ là huệ dại, mầu cam đấy. Em thích lắm nhưng chả dám đào.
Hạt hướng dương thì Okie chị ơi, em đang còn 6-7 hạt, nếu muốn nhiều hơn thì đợi 2 cái hoa nhà em nó già. Cái đợt cây cao gần mét em cũng hơi choáng, chắc do gặp thời tiết thuận lợi thôi.

Ôi mua, em thích nhưng cao bằng từng nào rồi chị? mấy cái cây dại mà em đã trồng đều tốt lá, hoa lèo tèo hoặc chết vì úng (lý do: chăm tưới và cho ăn bổ quá).

Thế thì thôi em nhé, Dừa cạn nội chị vừa khuân ở chợ bưởi về 10 cây, còn HD cao thì chị ko thích. Thôi chờ khi nào em có cái khác thì chị sẽ tham .Cảm ơn em nhiều.
He, chị ơi, đám 10h trắng nhà em lên xanh um, nhưng chưa có hoa. Chị vẫn còn thích thì em sẻ cho.

@Derma: có thích dứa dại ko? chị cho 1 cây. Cây này đảm bảo làm nó chết khó hơn làm nó sống nhiều, nhưng mà trồng nó nguy cơ vỡ chậu rất cao.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,136
0
0

Mẹ Đạt

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Hi mẹ nó, nhìn mê quá đi mất, đúng là sản phẩm từ cửa rừng tươi ngon vô cùng xèm xèm quá cơ lại phải nhờ mẹ nó rồi he he... Khúc cây đó đúng là em cáo bắc (đuôi chồn) họ buộc vào (Q ơi là cây hôm trước K nói đó, nhìn xem có em này chưa? hoa thì vài bữa nữa nở K chụp hình cho coi sau).
Còn khúc cây bao gồm những cây sau:
Cây lá nhỏ hoa tím đó là Một loại miệng kín. Nhưng không rõ tên vì chị không chơi những thằng phải mang kính núp ra xem hoa này dù vườn cũng có mấy em ở ké.
Cây hoàng thảo hoa trắng tím là cây HT ý ngọc. Cây này đẹp lắm. nếu có còn lấy được thì em lấy dùm chị nhiều nhiều chút. độ 2kg nếu kiếm được hàng nguyên bản thì tốt.
Cây đuôi cáo em biết rồi
Cây đuôi sóc em biết rồi
Nhưng chị còn nhận ra một cây nữa đó là cái cây mọc chỗ cây miệng kín đó nó có thể là vanda hương thủy tiên còn gọi là vanda nâu hoặc cây uyên ương nhưng nhiều khả năng là vanda nâu em ạ.
Cây đuôi sóc em bó vào khúc gỗ ổn hơn là dớn em ạ.
Nhìn thích quá, hàng mà về tới chỗ chị thì chỉ còn lại những cây đã heo héo rồi nên bảo dưỡng cực lắm.
Chị lại pm cho em nhờ vả nhá. Đọc tin nhắn nha.
Em chưa nhận được pm nào đâu ạ!! :) Khi nào chị pm em nhé!! Chiều nay em có việc xuống bản đó, mà trời đang mưa dữ quá, ko biết có đi được ko nữa!! :)

151
0
0

derma

Hạt hướng dương thì Okie chị ơi, em đang còn 6-7 hạt, nếu muốn nhiều hơn thì đợi 2 cái hoa nhà em nó già. Cái đợt cây cao gần mét em cũng hơi choáng, chắc do gặp thời tiết thuận lợi thôi.

Ôi mua, em thích nhưng cao bằng từng nào rồi chị? mấy cái cây dại mà em đã trồng đều tốt lá, hoa lèo tèo hoặc chết vì úng (lý do: chăm tưới và cho ăn bổ quá).

He, chị ơi, đám 10h trắng nhà em lên xanh um, nhưng chưa có hoa. Chị vẫn còn thích thì em sẻ cho.

@Derma: có thích dứa dại ko? chị cho 1 cây. Cây này đảm bảo làm nó chết khó hơn làm nó sống nhiều, nhưng mà trồng nó nguy cơ vỡ chậu rất cao.

Chị ơi, em vừa search trên mạng hình cây dứa dại. Nó có gai giống cây dứa mình vẫn ăn phải k chị? Thằng ku tí nhà em nó cũng hay theo chân em lên tưới cây tưới hoa, em sợ nó tí toáy nghịch ngợm ngã vào thì chít :D. Thui để cây khác thì em xin chị nhé :). Tks chị nhìu :)

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Em show mấy cái này nhờ chiên gia Lan Phụng Hàm chẩn đoán giúp em xem có phải cũng là 1 loại khác ko nhé, em thì em tin đây là loại khác, vẫn cùng trên thân cây ấy đây ạ :):

Cây này có phải vẫn là Ý Ngọc đúng ko ạ??

Cận cảnh cây miệng kín cho cả nhà tìm tên giúp em:

Mấy vòi đuôi sóc cho cả nhà ngắm:

Em này bị gẫy, tiếc đứt ruột ạ:

Đây là giò lan 10K,

Và giò 20K ạ!!

813
0
0

coldmoon1990

Khiếp nhỉ, phía đầu hàng toàn hoa là hoa, choáng váng.

Chị có lấy hạt HD, từ hoa của em cũng được mà có sẵn cũng OK. Dứa dại của em là cái gì vậy? Có phair dứa dại mà tuyền và Quỷ bảo để chữa cái gì đó không? Phải thì cho chị 1 em nhé, thankss nhiều trước.

Mua cao 2 gang cũng có, mua lùn 1 gang cũng có - kể có chỗ cứ vút vào đấy, một ngày đẹp trời nó lớn to đùng ra hoa thì vui. Lấy thì lúc nào chị mang cho.

Em derma: chị quên 2 quả MG ở nhà. Mai nhé. Có chị sẽ pm.

427
0
0

poppy summer

Chị có lấy hạt HD, từ hoa của em cũng được mà có sẵn cũng OK. Dứa dại của em là cái gì vậy? Có phair dứa dại mà tuyền và Quỷ bảo để chữa cái gì đó không? Phải thì cho chị 1 em nhé, thankss nhiều trước.

Mua cao 2 gang cũng có, mua lùn 1 gang cũng có - kể có chỗ cứ vút vào đấy, một ngày đẹp trời nó lớn to đùng ra hoa thì vui. Lấy thì lúc nào chị mang cho.
Dứa dại là cái cây hay trồng trang trí mấy cái ngã tư Trung tâm ấy, có cây già quá lên cái vòi hoa to đùng như cột cờ ấy (mạng mẽo thế nào mà ko cho up ảnh). Em chẳng biết nó có tác dụng gì, chỉ biết chả cần chăm sóc gì nó cả. Tối về nhà em up ảnh cái cây đấy, xem chị có thích khôg thì em nhổ cho.

Cho em cây mua 2 gang nhé, em sẽ để trên sân thượng cho có cái nắng, cái gió, ít nhìn thấy thì ít tưới, chờ 1 ngày đẹp trời, sau cơn mưa nó nở ra tím ngát.

@Derma: cứ tưởng em chưa gì, hóa ra đã có nhóc. Cây dứa này đầu lá nhọn như kim, thằng con chị cây khác nó xông vào, cây này nó chạy xa.

151
0
0

derma

@Derma: cứ tưởng em chưa gì, hóa ra đã có nhóc. Cây dứa này đầu lá nhọn như kim, thằng con chị cây khác nó xông vào, cây này nó chạy xa.
Hì, em mới có 1 nhóc gần 3 tuổi thôi ạ. Thằng nhà em nó còn bé nên nó chả sợ gì đâu ạ. Với cả nó k chịu ngồi yên lúc nào, rất hay quờ quạng lung tung nên em sợ :D. Hôm qua nấu cơm xong, em múc thức ăn ra bát. Rõ ràng nó biết là nóng, còn bốc hơi lênn cơ, mẹ cũng bảo là nóng đấy đừng sờ vào mà nó vẫn muốn thử. Nó sờ vào rồi bảo em "mẹ ơi, nóng!". Em bảo "đấy con thấy chưa mẹ đã bảo là nóng rồi mà". Nó im k nói gì. Xong lại thử lại 1 phát nữa :D, rồi lại "mẹ ơi nóng!" :D. Em bó tay :D

1,284
1
0

small_dracula

Chào ngày mới, tuần mới! Chúc cả nhà có một tuần làm việc vui vẻ nhé ^^
Ngắm hồng vàng cho ngày tươi sắc mới

Màu cà rốt cho tươi vui cửa nhà

Thu hải đường cho sum suê hoa trái

Và huệ sông Nile cho ngày thêm dịu dàng

Ví von gớm, bỏ lão quỷ vào nữa cho đời thêm ...
He, Huệ sông Nile của em màu trắng, của anh màu xanh, đổi nhá!

1,284
1
0

small_dracula

He, chị thấy nó mọc hoang ở nhiều nơi (ĐNẵng, QNam) khu vực núi đá nên nghĩ là chỗ em có.

Ah, chị đã soi kỹ cái cây Cẩm tú cầu mầu hồng, lá, thân, hoa chả khác gì cây chị đang trồng. Bà bán hàng hồn nhiên bảo cây này mỗi năm nó ra một mầu. Em bảo chị cho nó uống nước xà phòng, hi hi để chị kiếm một cái cây lởm nào đấy chị mới dám thử, chứ cái cây đang có hoa của chị thì chị xót lắm.
Hè hè, có khi có mà em không để ý! Cách đây 2 năm có người gửi cho em hạt mà giờ em chẳng nhớ là để lẫn đâu chưa gieo hay gieo không lên cây! Giờ chỉ nhớ lúc đó nhận hạt có bì đề chữ Đông Hầu.
Chị pha nước rửa bát loãng loãng thôi không sao đâu, chết thì ... ra bà ý mua lại, hhe. không muốn coi mà khác thì thôi!!!
Em show mấy cái này nhờ chiên gia Lan Phụng Hàm chẩn đoán giúp em xem có phải cũng là 1 loại khác ko nhé, em thì em tin đây là loại khác, vẫn cùng trên thân cây ấy đây ạ :):

Chuyên gia Lan gọi em này là gì chưa biết chứ chuyên gia TV gọi là Tầm gửi. Em này còn một tên nữa là Lưỡi Mèo Tai Chuột, do cây có 2 dạng lá, một dài một tròn.
4 loại quỷ ạ, cái em đuôi chồn ngó kỹ lại thì nó cũng bị rớt từ cây này ra, bị buộc lại cho đúng chủ!! :)
Hì, rút ra kết luận là chăm tụi này giống nhau.
Dứa dại của em là cái gì vậy? Có phair dứa dại mà tuyền và Quỷ bảo để chữa cái gì đó không? Phải thì cho chị 1 em nhé, thankss nhiều trước.
Hic, em nói làm cho chị mà mãi chưa được, trước có Dứa nhiều thì gặp mưa nó mốc hết cả, giờ nắng ráo rồi lại tìm không ra, chán phết!
Không phải cây đó đâu chị ạ, cây chị poppy nói còn được gọi là Dứa Mỹ, tên nó là Thùa. Mà phải thì cùng không trồng được đâu, Dứa dại bụi phải to như nhà chị, cao 3-4m mới có trái, chị trồng không nổi đâu.