Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Hì, em mới có 1 nhóc gần 3 tuổi thôi ạ. Thằng nhà em nó còn bé nên nó chả sợ gì đâu ạ. Với cả nó k chịu ngồi yên lúc nào, rất hay quờ quạng lung tung nên em sợ :D. Hôm qua nấu cơm xong, em múc thức ăn ra bát. Rõ ràng nó biết là nóng, còn bốc hơi lênn cơ, mẹ cũng bảo là nóng đấy đừng sờ vào mà nó vẫn muốn thử. Nó sờ vào rồi bảo em "mẹ ơi, nóng!". Em bảo "đấy con thấy chưa mẹ đã bảo là nóng rồi mà". Nó im k nói gì. Xong lại thử lại 1 phát nữa :D, rồi lại "mẹ ơi nóng!" :D. Em bó tay :D
Hehe, nó làm gì đã biết nóng là thế nào, cho dù trước đó có bị thì nó cũng quên rồi, bác làm nó tò mò thì nó rờ thử, nhưng rờ vào nóng quá rụt tay nó chưa kịp nhớ nên nó rờ lại lần 2. Kiểu gì thì cũng bị nóng vài lần trẻ mới thuộc bài. Bác chủ động chạm tay mình vào bát cho nóng lên rồi nắm lấy tay bé (làm cho nó thấy) rồi bảo nóng, nó cảm nhận được nóng là thế nào thì sẽ không rờ cái bát nữa, thậm chí trước khi ăn còn nói nóng ko chịu ăn.

151
0
0

derma

Hehe, nó làm gì đã biết nóng là thế nào, cho dù trước đó có bị thì nó cũng quên rồi, bác làm nó tò mò thì nó rờ thử, nhưng rờ vào nóng quá rụt tay nó chưa kịp nhớ nên nó rờ lại lần 2. Kiểu gì thì cũng bị nóng vài lần trẻ mới thuộc bài. Bác chủ động chạm tay mình vào bát cho nóng lên rồi nắm lấy tay bé (làm cho nó thấy) rồi bảo nóng, nó cảm nhận được nóng là thế nào thì sẽ không rờ cái bát nữa, thậm chí trước khi ăn còn nói nóng ko chịu ăn.
Eo ơi sao bác là nam mà bác phân tích cái gì cũng chuẩn, cũng rành rọt thế. Em phục!

427
0
0

poppy summer

He, thằng con chị bị gai đâm mấy lần nó mới biết sợ, bây giờ nó còn trêu chị bằng cách lôi chị đến gần cái cây đó cho mẹ đau cơ.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chuyên gia Lan gọi em này là gì chưa biết chứ chuyên gia TV gọi là Tầm gửi. Em này còn một tên nữa là Lưỡi Mèo Tai Chuột, do cây có 2 dạng lá, một dài một tròn.

Hì, rút ra kết luận là chăm tụi này giống nhau.

Chị cũng ko biết nó là lan gì nữa, hay chỉ là 1 cây tầm gửi như em nói, nhưng có điều rõ ràng là nó ko nằm trong 4 loại cây hôm trước chụp!! :D
Hôm qua anh hàng xóm chuyên chăm lan qua bảo: Cái này em tách nó ra, trồng bằng chậu sành cũng được!! Nhưng thấy để vậy thích hơn nên ko tách (mờ nói đúng hơn là sợ mình tách nó chết cây thì mệt!! :))

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

lâu lâu em mới có hoa tặng cả nhà :)

Lãi to ;)

sẵn sàng "bắn"

Còn mấy ảnh nữa mà mạng chậm quá,

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Hic, em nói làm cho chị mà mãi chưa được, trước có Dứa nhiều thì gặp mưa nó mốc hết cả, giờ nắng ráo rồi lại tìm không ra, chán phết!
Không phải cây đó đâu chị ạ, cây chị poppy nói còn được gọi là Dứa Mỹ, tên nó là Thùa. Mà phải thì cùng không trồng được đâu, Dứa dại bụi phải to như nhà chị, cao 3-4m mới có trái, chị trồng không nổi đâu.
Thì ít nhất cũng phải có nguồn đã chứ Quỷ. Chị uống thằng dừa cạn đắng xanh cả mặt, sợ quá nên lại muốn thử em dứa dại. Chị thì chị nghi ngoài này chả có đâu vì hôm nọ vừa nhở chị tuyền up ảnh cho xem mặt mũi thằng này thế nào rồiu. Nhưng biết mặt em nó để nhỡ đi đâu nhìn thấy thì còn biết mà xử lý.

2 bẹ hoa chà là của chị sáng nay bung rồi, vui không tưởng tượng nổi.

169
0
0

bầu lào

Mẹ Huungo: Bim bìm Mỹ em cho chị đã nở hoa đẹp lắm , Bìm Bìm Nhật của Ong chúa cũng nở hoa mầu tím đẹp mệ ly luôn nhưng lùn tẹt mà hoa lại nhanh tàn chị ko kịp chụp ảnh .
Hoa của mẹ Huungo hôm nay mỗi loại đã nở được gần chục bông rồi và đang leo giàn, ảnh này chị chụp hơn chủ nhật nên mỗi loại chỉ được 2 bông . Không biết loại này có leo cao nữa ko ?

DYT đứng cũng đang lác đác nở nhưng fom dáng nhìn trồng tiều tuỵ quá , riêng có mầu tím hồng như hoa bèo là nở nhiều nhất cây có sức sống mãnh liệt nhất, còn mầu trắng thì hy sinh nhanh nhất.

Coldmoon: Em làm sao mà phải uống dừa cạn ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
427
0
0

poppy summer

@Coldmoon: đích thị là cái cây dứa đấy đây chị ơi. He, bây giờ còn biết nó là dứa Mỹ nữa.

Mấy nhân vật mới trong vườn nhà mình nhá.
Hoa này chắc là hoa phấn, nở bắt đầu từ 5h chiều, tàn lúc 7h sáng, mùi thơm hăng hắc.

DYT cao mầu hồng, mầu mới thấy ở Mơ mấy phiên gần đây.

250
0
0

tanh

Ví von gớm, bỏ lão quỷ vào nữa cho đời thêm ...
He, Huệ sông Nile của em màu trắng, của anh màu xanh, đổi nhá!
Hehe, e đặt hàng màu xanh nhá. Xanh hi vọng đó ;))

813
0
0

coldmoon1990

Mẹ Huungo: Bim bìm Mỹ em cho chị đã nở hoa đẹp lắm , Bìm Bìm Nhật của Ong chúa cũng nở hoa mầu tím đẹp mệ ly luôn nhưng lùn tẹt mà hoa lại nhanh tàn chị ko kịp chụp ảnh .
Hoa của mẹ Huungo hôm nay mỗi loại đã nở được gần chục bông rồi và đang leo giàn, ảnh này chị chụp hơn chủ nhật nên mỗi loại chỉ được 2 bông . Không biết loại này có leo cao nữa ko ?

Coldmoon: Em làm sao mà phải uống dừa cạn ?
Em hổng làm sao chị, hì hì. Người ta bảo uống ngừa tiểu đường, em sợ em béo nguy cơ cao nên phòng, nhưng đắng quá quá quá ...

Chị ơi, cho em hạt thằng MG màu tím kẻ. Hay thôi chị mà có hạt MG gì mà leo giàn chị cũng cho em đăng ký tuốt đi chị nhé. Em chuyển sang sưu tầm các loại MG đây, chị ủng hộ em đi.

@Coldmoon: đích thị là cái cây dứa đấy đây chị ơi. He, bây giờ còn biết nó là dứa Mỹ nữa.
Hu hu, cây dứa này thì chị có cả đám rùi em.

Đâu bác, bác cho cả nhà ngắm qua ảnh đi...
Cuối tuần chị mới up ảnh được, chị chụp rồi.

316
0
0

thuytruc

Cả nhà ơi, DYT này thuộc loại cao hay rủ nhỉ. Mình thấy nó vừa cao vừa rủ, mà chả thấy có hạt gì cả, hay nó là DYT đực.

update osaka

cây bé

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

@Phụng Hàm: CHỊ ĐÃ GỬI HẠT dyt CHO EM, SÁNG NAY LÊN ĐƯỜNG.

Gói giấy có 1 quả là hoa au, màu hồng loang hoa nhỏ.
Gói giấy có 2 quả là hoa au, màu hồng đậm hoa to.
Gói cực nhiều trong giây trong nilon là DYT lênh khênh các màu.
Gói nilon là DYT rủ Sài Gòn chị trồng ở HN.

Tất cả chỉ có từng ấy DYT rủ SG thui nhé, liệu mà để dành đến mùa mát hì hì.
Dạ, em cám ơn chị ạ. em đã nhận được mà không biết nhận được từ bao giờ nữa, tối qua thấy để trên nóc tủ lạnh nhưng nhóc nhà em đang ở viện nên bận tối mắt không có thời gian nữa chị ạ. Em sẽ nhớ và đánh dấu lại ạ.
Em chưa nhận được pm nào đâu ạ!! :) Khi nào chị pm em nhé!! Chiều nay em có việc xuống bản đó, mà trời đang mưa dữ quá, ko biết có đi được ko nữa!! :)
Hi em, nói xong thì mất điện nên ko pm cho em được và rồi mấy hôm bận quá không vào được nên chưa pm cho em. Chị chỉ online một lúc thôi nên chắc chưa pm cho em đc nếu tối có thời gian chị sẽ pm.
Em show mấy cái này nhờ chiên gia Lan Phụng Hàm chẩn đoán giúp em xem có phải cũng là 1 loại khác ko nhé, em thì em tin đây là loại khác, vẫn cùng trên thân cây ấy đây ạ :):

Cây này có phải vẫn là Ý Ngọc đúng ko ạ??

Cận cảnh cây miệng kín cho cả nhà tìm tên giúp em:

Cây đầu Q nói rồi đó, nó không phải lan. nuôi nó cho mát vườn và tăng cường số lượng thực vật thôi, những giò lan nhìn sẽ vui mắt hơn khi có chúng, tự nhiên hơn (đó là theo ý chị). nhưng chị hay chọn cây lá nhỏ hơn.
Cây thứ hai không phải ý ngọc nhưng là cây gì thì phải chụp từng Phần và toàn thể cây đó thì mới dễ nhận chút. có lẽ là đùi gà em ạ.
Còn cây miệng kín thì nhờ Q tra dùm đi dạo nầy chắc chị còn bận chút nữa.
Hãy để trẻ tự học bài và có sự kiểm soát của người lớn để tránh nguy hiểm thôi. còn nhỏ nhẹ không cần phải xót con đâu.
Cả nhà ơi, DYT này thuộc loại cao hay rủ nhỉ. Mình thấy nó vừa cao vừa rủ, mà chả thấy có hạt gì cả, hay nó là DYT đực.

update osaka

cây bé

Chị ơi Osaka đẹp quá. Lúc nào rảnh em lại chụp hình báo cáo ạ. Mà chị có một cây giống nhà em kìa, cây móc mật phải không chị? Bấm ngọn cho nó ra nhánh sẽ cho nhiều lá hơn và phù hợp với trồng chậu hơn ạ.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Cây thứ hai không phải ý ngọc nhưng là cây gì thì phải chụp từng Phần và toàn thể cây đó thì mới dễ nhận chút. có lẽ là đùi gà em ạ.

Cây đó em chụp vậy là vì nó chỉ có đến vậy, bị ngắt cụt hết chị ạ!! Nếu là Đùi gà thì 1 thân cây được 5 loại lan, 1 cây tầm gửi!! ak ak.... em thấy phục mình quá!! Kiếm được của hiếm!!!!!!!!!! :)) =))

151
0
0

derma

Nhà em có việc giờ em mới vào nhà đc, thấy cái cây dứa chị up lên phải gọi chị ngay. cái cây dứa này hay chị nhỉ. Hôm trc em search ra loại khác, gai chi chít cơ :D. Cây này đẹp quá.
Ah mà nhân tiện em hỏi chị luôn. Mấy cái hạt í chị, em cắt chai lavi 1.5L ra (chắc chỉ cần 1 gang tay thôi chị nhỉ), cho cát vào hay đất vào hả chị? Rắc 1 hạt vào 1 chai thôi đúng k chị? Sau đó để lên sân thượng chỗ nắng, ngày tưới 1 lần phải k chị? Hqua về em cứ mở mấy cái hạt ra ngắm nghía dưng mà chưa dám trồng, đợi hỏi chị kỹ hơn đã rồi mới trồng, chỉ sợ nó hỏng thôi :D

151
0
0

derma

Dạ, em cám ơn chị ạ. em đã nhận được mà không biết nhận được từ bao giờ nữa, tối qua thấy để trên nóc tủ lạnh nhưng nhóc nhà em đang ở viện nên bận tối mắt không có thời gian nữa chị ạ. Em sẽ nhớ và đánh dấu lại ạ.
Ôi đọc thấy đoạn này nên muốn chúc em bé mau khỏi bệnh nhé!

151
0
0

derma

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Chị mà ko đọc kỹ thì em cũng ko để ý!! Chúc bé nhà chị PH mau khỏi bệnh!!

151
0
0

derma

Cả nhà ơi mai 24 âm là phiên chợ bưởi. Em muốn đi chợ mua hoa về quá. Có mẹ nào đi với em k? Đi vào buổi trưa í :)