Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Khi trồng lại chị có tỉa bớt rễ hư không?

151
0
0

derma

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Ôi cả nhà ơi cho em xin tí kinh nghiệm trồng lan với. Hôm qua trên đường đi làm về em thấy người ta bán ở dọc đường, thế là em mua luôn. Người ta bảo lan thái mà em chả biết tên là gì nữa. Để tối về em chụp ảnh rồi cả nhà cho em xin tí kno trồng nhé. Em xin cảm ơn cả nhà ạ :)

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Cuối tuần buồn ngủ quá chẳng có hứng thú làm việc, nhà ai có hoa gì post cho em ngắm ké với :).
Chị Đèn ơi phi điệp nở chưa, nhà em có 5 cành thì 4 cành nảy cây con còn lại 1 cành được 2 bông :D

273
0
0

meby

Khi trồng lại chị có tỉa bớt rễ hư không?
Nhổ ra, gỡ hết chất trồng, cắt rễ thối trồng lại vào chậu lớn hơn. Trồng được mấy bữa thì thấy em nó nhú lên 2 mầm và 2 vòi hoa đó.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Hì, chủ quan vì mọi thứ đã khá rõ ràng và ở nhà còn có ông ba, với lại mấy thứ đó vốn nghĩ là tự mình làm nên không nghĩ tới chuyện phải dặn dò.
Làm gốc thì cứ dùng giống nguyên thủy thôi, giống này thuần chủng rồi nên gieo ra không bị phân tính, chứ các giống khác đem thụ phấn gieo lên như chơi xổ số á.
Giâm cành thì cành to cành nhỏ gì giâm được tuốt, nhưng nhỏ thì cũng nên dùng loại dài khoảng 20cm để nhanh dùng được. Làm chơi 1-2 đoạn thì làm bừa chết làm lại, chả quan trọng, nhưng giâm đại trà thì nhớ 3 điểm:
1. Cắt phẳng bằng dao sắc, khử trùng vết cắt (bằng vôi, bằng thuốc, để nơi khô thoáng). Chú ý theo dõi nếu vẫn bị nhiễm nấm thì xử lí thêm.
2. Để nơi mát 7-10 ngày chờ vết cắt lành sẹo mới giâm. Sau giai đoạn này hom sẽ rớt đi 1/2 - 2/3 lá là bình thường (rớt hết lá cũng không sao, có nhiều hom dài cắt khúc thì đoạn dưới cũng ko có lá). Chú ý theo dõi vì trời hanh hoặc bị nắng khiến cây khô nhanh thì có thể giâm xuống sớm hơn.
3. Giâm vào giá thể thoáng, thoát nước tốt, đặt nơi ánh sáng vừa phải, giữ ẩm thường xuyên. Chất trồng nên trộn thêm nhiều cát và trấu cho thoáng, giữ ẩm thì dùng đất thường hoặc mùn dừa (nếu dễ kiếm).
Cây tươi và nảy mầm là dấu hiệu sống, lên lá lần 2 là tách trồng được.
À, sau này nếu có giâm cành XR bát tiên thì quy trình cứ y như thế mà làm luôn.
cũng đoán là giống xương rồng nên tính làm như vậy. He he, xương rồng thì có sẵn kinh nghiệm rùi. Củm ơn nha. Nhưng mà K làm không cầu kỳ thế đâu, đơn giản cho nó lành, sống nuôi chết làm phân bón cho đất nó tốt he he... dưng mừ nếu giống quý thì làm thía hé hé... mà nhà có những giống gì rùi thía. Nhân cho K nhất là những màu trắng, vàng và đỏ tươi nhá

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

em tặng hoa cho ai đang bun ngủ nè... Ngày cuối tuần vui vẻ nha chị.

832
0
0

Phụng Hàm

832
0
0

Phụng Hàm

832
0
0

Phụng Hàm

832
0
0

Phụng Hàm

832
0
0

Phụng Hàm

em quên ko xoay hình cho chị ngoẹo cổ lun
ăc ặc

832
0
0

Phụng Hàm

832
0
0

Phụng Hàm

832
0
0

Phụng Hàm

đây là hình cũ mấy bữa này em lười chụp, cuối tuần nếu rảnh em sẽ chụp sau nhé. chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ.

832
0
0

Phụng Hàm

phi điệp nhà em nở rùi nhưng chẳng chụp được có bông không khéo tàn rồi cũng nên he he bọn này thơm nhỉ chị nhỉ

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Tặng chị một tấm nữa rùi em đi về đây

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

phi điệp nhà em nở rùi nhưng chẳng chụp được có bông không khéo tàn rồi cũng nên he he bọn này thơm nhỉ chị nhỉ
Ui phi điệp thơm à, đêm qua mưa kéo dài nên sáng không tưới vội vàng đi làm chỉ nghía thấy em nó nở hihi,

Tặng chị một tấm nữa rùi em đi về đây
Thanks nhé, tỉnh cả ngủ căng mắt để ngắm em tím hồng dễ thương, cho chị xin cái tên với, có dễ chăm không để lúc nào chị tìm mua, hihi như tiếng sét ý ;)

1,284
1
0

small_dracula

Nhổ ra, gỡ hết chất trồng, cắt rễ thối trồng lại vào chậu lớn hơn. Trồng được mấy bữa thì thấy em nó nhú lên 2 mầm và 2 vòi hoa đó.
Hi, thế là tại em nhìn không kỹ à, thấy chất trồng cũ cũ tưởng không tỉa bỏ. Chị nhớ cắt 2 cái hoa đi đó, để nó dồn sức nuôi hai cái mầm.
@ chị thuyvuong: cây sau là lan cành giao, dễ trồng lắm ạ, nhưng hoa thì em không biết vì cây nhà em dài ngoằng chưa hoa.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

cũng đoán là giống xương rồng nên tính làm như vậy. He he, xương rồng thì có sẵn kinh nghiệm rùi. Củm ơn nha. Nhưng mà K làm không cầu kỳ thế đâu, đơn giản cho nó lành, sống nuôi chết làm phân bón cho đất nó tốt he he... dưng mừ nếu giống quý thì làm thía hé hé... mà nhà có những giống gì rùi thía. Nhân cho K nhất là những màu trắng, vàng và đỏ tươi nhá
Há há, nhà chỉ có loại nguyên thủy đó thôi, với một loạt cây con bữa có post hình lên màu hồng và trắng đó. Lâu nay chưa đầu tư sứ, đợt rồi đi SG gặp họ bán cây giống của em Ông già noel 3 lớp cánh (tên là chi quên rồi) đẹp mê định mua nhưng 50k/bo mà cây mới ghép 4-5 ngày nên chả dám lấy. Rứa để từ nay đầu tư xem, nhưng ở QB không thấy bán còn Huế thấy màu đỏ Thần Tài ko hà.

832
0
0

Phụng Hàm

Ui phi điệp thơm à, đêm qua mưa kéo dài nên sáng không tưới vội vàng đi làm chỉ nghía thấy em nó nở hihi,

Thanks nhé, tỉnh cả ngủ căng mắt để ngắm em tím hồng dễ thương, cho chị xin cái tên với, có dễ chăm không để lúc nào chị tìm mua, hihi như tiếng sét ý ;)
hí hí, đúng ý bà chị hả? Cây này dễ mà cũng khó nha. Không cần tưới nhiều nhưng cần môi trường ẩm. chị có thể trồng chậu để dưới sàn như em. Q chưa thấy hoa thì coi đủ nắng chưa K cho ăn nắng gần 100% đó. Chị kiếm em này dạo trước thì dễ lắm nhưng dạo này không thấy có ở chỗ em nữa. Nếu chị không chê ít thì em có thể nhổ lên hai cành củ nịm chị lun hi hi... Nhưng bọn này cần dân số đông đúc chút thì nhìn ngon lành hơn. Hoa em nó cũng to to lên nhìn cũng được chị nhỉ? Cành em đã trồng nở hai mùa hoa ở nhà em rồi nên chị trồng chắc sẽ dễ dàng hơn là lấy cây rừng về thuần đó. Mà cũng có thể cắt thành 4 đoạn chờ nó nhảy nhánh cũng được vì cành em có cũng tương đối dài chị ạ. Nếu lấy thì ới em nhá.