Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

151
0
0

derma

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Cạnh công ty em có một cây osaka to đùng, ra hoa từng chuỗi từng chuỗi vàng tươi đẹp hết sảy.. mà cây này có rụng hạt và mọc cây con không vậy các chị ơi?
Cũng mong câu trả lời của các chị vì ở cquan cũ của em mới có 1 cây osaka to oạch hehe. Nếu mà nó rụng hạt và mọc cây con thì thích quá, hihi :p.....

1,284
1
0

small_dracula

Cũng mong câu trả lời của các chị vì ở cquan cũ của em mới có 1 cây osaka to oạch hehe. Nếu mà nó rụng hạt và mọc cây con thì thích quá, hihi :p.....
hehe, ko trả lời thì bảo sao ko nói, trả lời thì ko biết nói răng nữa. Chị Tuyền ra công viên nhổ được cây con, chắc là do chúa vãi hạt đỗ xanh nhỉ?!!

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Osaka nhà PH trồng thích nhỉ, lá tốt um, cây nhà chị chỉ được một nửa, mà lá cây này hay bị trứng rệp ở mặt dưới nhỉ, suốt ngày chị phải săm soi rửa lá bằng nước rửa bát pha loãng. Mà cây nhà chị nó chẳng có ngọn để bấm đâu, ngọn nó bị teo lại rồi
không có ngọn thì chị càng đỡ công bấm thôi mà, nếu nó mọc lên nhiều cành mà ko muốn sum suê thì tỉa bớt!
@ Kem ơi, khi bấm ngọn cây nó có đứng lá không? nếu chưa đứng lá mà bấm sợ nó chỉ nhảy 1 cành thôi. Cách hay nhất vẫn là chờ nó lên cao chút rồi bấm sâu xuống, đừng có thấy tiếc cành lá khi tỉa, cái gì cũng có giá của nó.

151
0
0

derma

hehe, ko trả lời thì bảo sao ko nói, trả lời thì ko biết nói răng nữa. Chị Tuyền ra công viên nhổ được cây con, chắc là do chúa vãi hạt đỗ xanh nhỉ?!!
Ờ há ... xí hổ quá.... can cái tội k để í bài của c Tuyền. Em Quỷ này chỉ đc cái ... nói đúng thôi hihi :p

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

không có ngọn thì chị càng đỡ công bấm thôi mà, nếu nó mọc lên nhiều cành mà ko muốn sum suê thì tỉa bớt!
@ Kem ơi, khi bấm ngọn cây nó có đứng lá không? nếu chưa đứng lá mà bấm sợ nó chỉ nhảy 1 cành thôi. Cách hay nhất vẫn là chờ nó lên cao chút rồi bấm sâu xuống, đừng có thấy tiếc cành lá khi tỉa, cái gì cũng có giá của nó.
Nhìn cây thì thấy. Nó đang lên bồng bồng thế sao mà đứng lá được??? Cũng tính là nó có thể sẽ nhảy một nhánh nhưng như thế cũng được vì nó sẽ có xu hướng đi ngang. Cái cơ bản là muốn cho nhiều cành nên làm thế. Nếu để nó đứng lá thì cao lắm không được. K tính nó sẽ nhảy ngang và cố gắng sao cho lượn được nó vòng vòng tạo nhiều nhiều chỗ có thân để sau này cơ hội ra hoa cao hơn chứ để giờ nó đứng không vòng xuống được Q à. Vì quá yêu em nó mà đòi hỏi hơi cao nên chưa biết chừng rùi sẽ đi tới đâu nữa hi hi. :p Nói chung là đã bê một em ra trước cửa đứng cho lành rùi hi hi...

317
0
0

tuyen-virgo

Chị ... chị ...có dừa cạn Thái mà dấu hàng hả ? nó không rủ à chị ?
Hạt dưa chuột với đỗ gì Ong cho em , vừa gieo sáng qua mà seo trưa nay em nhòm đã thấy nó nảy mầm rồi . Còn Dừa cạn của Tuyền thì gieo 2 khay , 1 khay nảy mầm lên tí toét còn 1 khay thì k thấy gì ? không biết tay nào tay phải tay nào tay trái gieo chúng nữa ...???
Dừa Cạn Thái có loại không rũ nữa SV ơi, hoa to nhiều màu (nhiều màu hơn DYT nữa đấy), cây không quá to như Dừa Cạn dại

Chị ui :p. Em có ông anh sắp vào SG đấy. Em nhờ anh em mang 2 cây Osaka ra chị nhé :p (1 của em còn 1 của mẹ Đạt phải k ạ) hihi. Chị cho em xin địa chỉ với số đth với. Anh em vào sẽ liên lạc với chị ạ. Chị hướng dẫn cho anh em cách mang ra chị nhé. Em cảm ơn chị rất nhiều :)
Hì hì, mang cây ra thì cứ ôm trong lòng thôi, chứ Chị biết hướng dẫn sao bây giờ nhỉ? khi nào anh ấy vào thì nói liên lạc cho Chị theo số này 0913 97 tám tám bảy bốn!

He he, Chị Tuyền ra công viên nhặt hạt, tìm chỗ tốt để ươm, một tháng sau quay lại, chẳng hạt nào lên, đi lòng vòng thấy những chỗ hạt tự rụng tự mọc, bứng về trồng!

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chị ơi một người không có chiên môn gì sất cũng chẳng ươm cây bao giờ mà ươm hạt ngoài bắc sau 5-6 tháng mới nảy mầm đó chị.

177
0
0

Mitngoan

Chào các bác, đến 2/7 này mẹ Mitngoan từ HN đi Sài gòn, đến 5/7 thì đi Mũi Né, 9/7 về HN. Mẹ Mitngoan xin xung phong làm người vận chuyển, có bác nào cần gửi hạt, gửi cây gì không ạ. Mẹ cháu chỉ xin được ngắm cây và hạt lúc đi đường thôi.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Nhìn cây thì thấy. Nó đang lên bồng bồng thế sao mà đứng lá được??? Cũng tính là nó có thể sẽ nhảy một nhánh nhưng như thế cũng được vì nó sẽ có xu hướng đi ngang. Cái cơ bản là muốn cho nhiều cành nên làm thế. Nếu để nó đứng lá thì cao lắm không được. K tính nó sẽ nhảy ngang và cố gắng sao cho lượn được nó vòng vòng tạo nhiều nhiều chỗ có thân để sau này cơ hội ra hoa cao hơn chứ để giờ nó đứng không vòng xuống được Q à. Vì quá yêu em nó mà đòi hỏi hơi cao nên chưa biết chừng rùi sẽ đi tới đâu nữa hi hi. :p Nói chung là đã bê một em ra trước cửa đứng cho lành rùi hi hi...
Thì thế mới nói khi cắt thì cắt sâu xuống đừng tiếc cành, thích cắt chổ nào cắt chổ đó, cây cao 2m cắt về 50cm vẫn ok.
Nhưng loại này trồng chậu mà đòi dày cành nhiều hoa thì không được đâu, cây này lá to và đốt thân dài sẽ kéo theo bộ tán rộng. Tính sơ sơ chiều dài lá 30cm thì cắt tỉa đốt cành cũng phải chừng đó, làm đến cành cấp 5 thì bán kính tán lá cũng 1m rồi, Kem có chậu đk 1m để trồng cây tán 2m không??? Còn nếu ép đốt cành ngắn lại thì các lá phía trong thiếu nắng sẽ rụng từ sớm, khả năng phân cành cũng kém nên bộ cành sẽ thưa, các đầu cành cũng sẽ ra hoa hiệu suất thấp...
Hè hè, muốn cành đi ngang chỉ cần một thao tác buộc dây là xong, cái chính là để nó phân cành cho đều và dày.

1,284
1
0

small_dracula

He he, Chị Tuyền ra công viên nhặt hạt, tìm chỗ tốt để ươm, một tháng sau quay lại, chẳng hạt nào lên, đi lòng vòng thấy những chỗ hạt tự rụng tự mọc, bứng về trồng!
Chị ơi một người không có chiên môn gì sất cũng chẳng ươm cây bao giờ mà ươm hạt ngoài bắc sau 5-6 tháng mới nảy mầm đó chị.
Cái này có chuyện hay để nói nè, bữa trước cũng đã từng đề cập rồi, nhưng chỉ mới nói là phải xử lí để hạt nảy mầm. Có mâu thuẫn ở chổ hạt mình lấy về gieo không nảy mầm, muốn nảy mầm phải xử lí bằng nước ấm, trong khi ngoài tự nhiên không hề xử lí mà cây vẫn mọc.
Ai biết câu trả lời dong tay! hehe.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Ặc ặc ..... ặc!!!
Haizz, rút kinh nghiệm chị nhé, khi hỏi thì phải post hình cho dễ hình dung, hình phải là hình ngay tại thời điểm hỏi, chứ thế này thầy bói phán không linh!
Cái cây đó chị đưa hình đó lên từ cách đây 3 tháng có phải là giờ có hoa rồi không. Đã hỏi thì chờ trả lời đã rồi làm có phải là sắp có hoa rồi không. Hic, giờ thì thắp nhang khấn ông trời cầu may, hên thì vài tháng không thì nửa năm mới có hoa.
Cái phần em bôi đậm thứ 2, đó là quy trình kích thích cây sinh trưởng, ngược với quá trình ra hoa, chị làm thế thì cơ hội ra hoa của cây rất thấp, còn tiếp diễn nó sẽ còn chậm hoa thêm nữa!
Muốn cây ra hoa, hoa đẹp ... thì đối với bất kì cây gì chị đều phải trồng nó xanh tốt trước đã, tạo điều kiện để cây sinh trưởng nhanh và mạnh nhất (cái này chị làm tốt rồi, đã đạt 80% công việc). Vấn đề này hiểu một cách đơn giản là muốn có sức làm việc thì trước đó phải ăn thật no, ngủ thật đẫy giấc. Nhưng nếu cứ cho ăn cho ngủ mãi thì cây cứ thế tốt lá chứ không chịu ra hoa, người trồng cây lúc này hoặc là dựa vào kinh nghiệm hoặc là phải nhạy cảm để biết cụ thể với từng loại cây thì lớn chừng nào là vừa để ra hoa, lớn chừng nào là nên chuyển chế độ chăm sóc vì nó bắt đầu "quá lứa"chuyển chế độ thì bao lâu cây sẽ ra hoa... Điều này rất quan trọng, bởi nếu cây chưa đến tuổi ra hoa mà đã cuống cuồng thúc ép, hoặc cây quá tuổi mà vẫn giữ chế độ cũ thì rất khó đạt kết quả như ý, đôi khi còn làm chết cây.
Khi trồng cây, sau khi cây sinh trưởng mạnh trong một khoảng thời gian nhất định nếu như người trồng không có các biện pháp hãm (tăng nắng, giảm tưới, đổi phân... như em đã nói) thì bản thân cây nó cũng sẽ bị hãm sinh trưởng và chuyển sang giai đoạn ra hoa, đó chính là lúc rễ cây ra nhiều bó kín chậu (người ta hay gọi là rễ chật chậu). Lúc này bộ tán cây đã "quá khổ" nên tự nó bị thiếu chất và thiếu nước dẫn đến sinh trưởng chậm lại. Tiếc là chị siêng bón phân, đổi chậu quá, cây chưa kịp bó rễ là đã được chuyển nhà rồi.
Giờ chị đã chẻ chậu thì mọi việc quay lại từ đầu: chăm cây tách chiết - chăm cây sinh trưởng - chăm cây ra hoa ...
@@@ Lý thuyết này đúng với những loài cây ra hoa theo chu kì, không đúng với những cây ra hoa quanh năm!!!
Quỷ nhỏ ơi, đây là các loại phân chị đang có:
1. Phân bón lá Bimix super roots.
Siêu ra rễ cực mạnh
TP: Hữu cơ 21%
N: 6%
P2O5: 8%
K2O: 6%
Trung vi lượng > 1000PPm

2. VIBIO: siêu ra rễ, chồi khỏe, búp mập, hoa to
N: 25,27g/l
P2O5: 17,75g/l
K2O: 49,4g/l

3. Phân bón lá vi lượng HVP 401.N
Kích thích ra rễ và hoa phong lan
N: 60g/l
P2O5: 30g/l
K2O: 30g/l
Mg: 800mg/l
Zn: 700mg/l
Mn: 250mg/l

4. Nutricote 14-14-14+TE
Hữu cơ thế hệ mới dưỡng phong lan
OM (hữu cơ: 15%
N: 14%
P2O5: 14%
K2O: 14%
S: 3,8%
Fe: 0,3%
Mn: 0,6%
5. Dynamic lifte.
6. Và một loại phân bón lan của Thái chữ loằng ngoằng, người bán bảo bón cho lan thì ra hoa tốt lắm::-?:
bon lan.jpg

Các em lan mới ra nhà mới gồm 1 chậu to và 2 chậu nhỏ thế này:
lan son moi 2.jpglan son moi 1.jpg
Không có hoa, đành chơi lá vậy :D
Bây giờ bón phân loại nào thì phù hợp nhể.

Đính kèm

151
0
0

derma

Hì hì, mang cây ra thì cứ ôm trong lòng thôi, chứ Chị biết hướng dẫn sao bây giờ nhỉ? khi nào anh ấy vào thì nói liên lạc cho Chị theo số này 0913 97 tám tám bảy bốn!
Hihi vâng ạ. Em cảm ơn chị nhiều :)

169
0
0

bầu lào

Chị ơi, em đăng ký hạt nhé, cả 2 mầu. Dạo này em có hứng trồng cây leo, ngắm hoa Giun với Tigôn nhà hàng xóm trông thật mềm mại, dễ thương.
Ok . chị sẽ để phần em .

Coldmoon: Em ơi nhận hộ phần hạt mà Tuyền gửi ra cho chị chưa? nếu có rồi thì hôm nào chị ghé qua CQ em nhé.

1,284
1
0

small_dracula

@ chị Mitngoan: Hi, bón phân thì đương nhiên phân nào cũng tốt, nhưng không có thứ nào là siêu ra rễ với ra rễ cực mạnh đâu nghen! Phân bón chỉ tốt khi ta dùng nó đúng tuổi cây và đúng nồng độ.
Chị hơi bị lắm phân thuốc rồi đó, chẳng cần nhiều đến thế. Trong đó có loại số 2 có hàm lượng K khá cao, loại 3 có N cao, còn lại thì NPK xấp xỉ nhau. Phân có N cao dùng cho cây non, cây đang sinh trưởng; phân có P và K cao thì kích thích ra hoa, hoa đẹp; Các loại NPK tương đương thì dùng bổ sung thêm bất kì thời kì nào cũng được. Nếu quan tâm đến việc giữ giống thì P hỗ trợ tạo hạt còn K hỗ trợ tạo củ.
Nhớ là bón phân khoảng 1/2 nồng độ nhà sx hướng dẫn nếu như không biết tính. Còn không thì coi thành phần và hàm lượng trên nhãn rồi tùy theo tình trạng cây mà bón, max là 1g chất tan/lit nước. Cây con thì pha loãng mới tưới.
2 cây của chị không có cây nào là lan hết, đừng đánh đồng tụi trồng chậu treo là Lan (Orchid). Nó thuộc về Dischidia - giống như Son môi, em e là hoa tụi này rất nhỏ và xấu, trồng chỉ chơi lá thôi. Chị nên kiếm thêm Cẩm cù (Hoya) về trồng, lá tương đương với Dischidia nhưng hoa đẹp hơn nhiều.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Thì thế mới nói khi cắt thì cắt sâu xuống đừng tiếc cành, thích cắt chổ nào cắt chổ đó, cây cao 2m cắt về 50cm vẫn ok.
Nhưng loại này trồng chậu mà đòi dày cành nhiều hoa thì không được đâu, cây này lá to và đốt thân dài sẽ kéo theo bộ tán rộng. Tính sơ sơ chiều dài lá 30cm thì cắt tỉa đốt cành cũng phải chừng đó, làm đến cành cấp 5 thì bán kính tán lá cũng 1m rồi, Kem có chậu đk 1m để trồng cây tán 2m không??? Còn nếu ép đốt cành ngắn lại thì các lá phía trong thiếu nắng sẽ rụng từ sớm, khả năng phân cành cũng kém nên bộ cành sẽ thưa, các đầu cành cũng sẽ ra hoa hiệu suất thấp...
Hè hè, muốn cành đi ngang chỉ cần một thao tác buộc dây là xong, cái chính là để nó phân cành cho đều và dày.
Thế mới cố. Nói dư sếp K nè. Hoa quả còn trái ăn trái mùa, nếu làm nó đúng mùa thì làm làm gì hi hi... Cái vụ này cả hội trường im lặng hết phản ứng đó. Thông báo mới nhất là có một cái chồi đã thò lên dưng mà chắc là Kem lại phải trảm thôi vì nó ra không đúng ý K hí hí hí. Ác ôn quá. K trồng chậu ĐK 50cm và tính sẽ chỉ thay chậu một lần đó. Chắc Q đoán đc chậu dự định thay rồi nhỉ! Cỡ đó thôi còn di chuyển và mang trưng đc nữa chứ. Mức độ sinh trưởng của cây tương đối nhanh nhưng mà chỗ trồng cũng bị ánh sáng một phía nên rất chi là tình hình. Q có cách nào đỡ không? Hiện tại thì K thỉnh thoảng xoay chậu. Cho thêm lời khuyên cho việc phân cành đi. Và trả nợ cái vụ buộc dây nữa há há đòi nợ đòi nợ....:-O:-O:-O:p:p:p

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Cái này có chuyện hay để nói nè, bữa trước cũng đã từng đề cập rồi, nhưng chỉ mới nói là phải xử lí để hạt nảy mầm. Có mâu thuẫn ở chổ hạt mình lấy về gieo không nảy mầm, muốn nảy mầm phải xử lí bằng nước ấm, trong khi ngoài tự nhiên không hề xử lí mà cây vẫn mọc.
Ai biết câu trả lời dong tay! hehe.
Nói chung là rất dài nhưng tóm gọn thía này đúng sai cho ý kiến lun nha. Vì bận chút nên không phân tích cụ tỉ đc.
Thứ nhất: Thời vụ
Thứ hai: Nhiệt độ
Thứ ba: Môi trường.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Nói chung là rất dài nhưng tóm gọn thía này đúng sai cho ý kiến lun nha. Vì bận chút nên không phân tích cụ tỉ đc.
Thứ nhất: Thời vụ
Thứ hai: Nhiệt độ
Thứ ba: Môi trường.
Tất cả các yếu tố có trong môi trường, tác động lên sinh vật gây ra chọn lọc tự nhiên. Chỉ có những cá thể ưu tú nhất tồn tại.
Ưu tú ở đây không đơn giản chỉ là hoa thơm, quả ngọt... ưu tú là biết thích nghi đúng lúc để sinh tồn.
Thường thì các cây tự mọc ngoài tự nhiên là đã được chọn lọc, nó ít thôi nhưng rất khỏe mạnh. Thời điểm nó mọc cũng là lúc thuận lợi nhất cho nó. Kể cả việc bị sâu ăn hàng năm cũng là một điều cần thiết giúp cây tạo bộ tán.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Thế mới cố. Nói dư sếp K nè. Hoa quả còn trái ăn trái mùa, nếu làm nó đúng mùa thì làm làm gì hi hi... Cái vụ này cả hội trường im lặng hết phản ứng đó. Thông báo mới nhất là có một cái chồi đã thò lên dưng mà chắc là Kem lại phải trảm thôi vì nó ra không đúng ý K hí hí hí. Ác ôn quá. K trồng chậu ĐK 50cm và tính sẽ chỉ thay chậu một lần đó. Chắc Q đoán đc chậu dự định thay rồi nhỉ! Cỡ đó thôi còn di chuyển và mang trưng đc nữa chứ. Mức độ sinh trưởng của cây tương đối nhanh nhưng mà chỗ trồng cũng bị ánh sáng một phía nên rất chi là tình hình. Q có cách nào đỡ không? Hiện tại thì K thỉnh thoảng xoay chậu. Cho thêm lời khuyên cho việc phân cành đi. Và trả nợ cái vụ buộc dây nữa há há đòi nợ đòi nợ....:-O:-O:-O:p:p:p
Có một điều rất rõ ràng, cây trồng chậu 60 chỉ nên để cao 1,2m; cây trồng chậu 80 cao khoảng 1,5m... thì nhìn mới cân đối. Nhưng kèm theo cân đối thì đk gốc cũng phải khoảng 8-10cm...
Đáng tiếc, để đạt được điều này thì cây phải trải qua vài lần cao 2m trảm còn 50 - 80 - 100...
Trả nợ trước 1 hình, cách làm cho tán cây dày - bấm ngọn liên tục:

Nhớ là độ dài đốt cành giảm từ trong ra ngoài tương ứng với cấp cành tăng dần, cành đạt kích thước mới bấm (VD: Nếu muốn làm tán rộng 1m, phải để cành dài đủ tán mới bấm vô, lần lượt từ cành cấp 1-2-3...). Nếu bấm tốt thì mỗi lần bấm đầu cành sẽ mọc thành 2 là ổn.

832
0
0

Phụng Hàm

Cái này làm với cây sung dễ ẹc làm với cây này run tay lém.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Tất cả các yếu tố có trong môi trường, tác động lên sinh vật gây ra chọn lọc tự nhiên. Chỉ có những cá thể ưu tú nhất tồn tại.
Ưu tú ở đây không đơn giản chỉ là hoa thơm, quả ngọt... ưu tú là biết thích nghi đúng lúc để sinh tồn.
Thường thì các cây tự mọc ngoài tự nhiên là đã được chọn lọc, nó ít thôi nhưng rất khỏe mạnh. Thời điểm nó mọc cũng là lúc thuận lợi nhất cho nó. Kể cả việc bị sâu ăn hàng năm cũng là một điều cần thiết giúp cây tạo bộ tán.
Chuối thật, nghĩ mãi không ra nó là cái gì còn nhớ khi dạy nó đc viết tắt bằng mấy chữ hoa hoa chứ. Hic hic... Giờ mới nhớ ra là CLTN. Ặc ặc. Chỉ nhớ là nó cái gì phù hợp là gì gì đó. Đúng là kẻ "mất dạy" hỉ. Oải quá Q ơi đang kiếm thông tin chút mà ko ra nè. Kiếm dùm K đi ... đang chạy đua thời gian!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: