Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Ơ sao hình ko lên nhỉ, lại thêm quả lộn ngược giỏ DYT nữa chứ

Dừa cạn Thái nè, trồng đất nên ko có vụ bị héo lá đâu nha, năm ngoái cây nhà mình nở tưng bừng được vài tháng đấy. Lần này trồng hơi muộn và chưa có màu trắng, cây giống mua 8k/cây trên Bưởi

lại CC

rồi tên lửa

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chị ... chị ...có dừa cạn Thái mà dấu hàng hả ? nó không rủ à chị ?
Hạt dưa chuột với đỗ gì Ong cho em , vừa gieo sáng qua mà seo trưa nay em nhòm đã thấy nó nảy mầm rồi . Còn Dừa cạn của Tuyền thì gieo 2 khay , 1 khay nảy mầm lên tí toét còn 1 khay thì k thấy gì ? không biết tay nào tay phải tay nào tay trái gieo chúng nữa ...???

1,492
1
0

songviet09

Vẩy rồng nhà em 10 vòi , đã .........:D

151
0
0

derma

Hôm nay DYT nở được mười mấy bông H ạ. Vừa tím, vừa trắng.
Thế là số chị may nhé, có lấy hạt MG không, chị gom được khối khối ra rồi, nhưng cũng lo lo là không biết gieo nó có nảy mầm như hạt em gửi không.

Chỗ nhà chị không ai có MG như nhà mình nên nhiều người cứ ngửa cổ lên nhìn và hỏi: Hoa gì, hay hoa giả nhỉ :D

@Phụng Hàm: Vảy rồng nhà chị lại có thêm 3 vòi hoa nữa, sướng ngất ngây.
Chị ơi, cho em đăng ký hạt MG của chị đc k ạ? Để em lại gieo tiếp. Hy vọng lần này nó sẽ lên :p. Tks chị nhiều nhiều :)

151
0
0

derma

Cái chỗ c bôi đậm kia kìa : của chị còn trồng 1 năm nó mới lên được 1 cái tược và 2 cái lá cơ . CC của e mới có 1 tháng là trồng tốt rồi . Nói chứ CC ra lá chậm lắm , ra hoa cũng chậm . Chơi cái này thì phải học tính mackeno thì nó cho hoa lúc nào mình ngắm lúc đó , cứ săm soi nó suốt ngày thì thấy lâu lắm em à:) .
Mấy chị ở đây thì trồng bằng dớn ĐL , nhưng nếu không có thì trồng bằng xơ dừa cũng được , trồng bằng đất cũng được có điều phải kiểm soát được lượng nước tưới và ...trồng bằng dớn thì cây có vẻ phát triển tốt hơn .

Chị ơi, hôm nay e phải vào báo cáo với chị vì e vui quá :D. Mấy hôm nay rồi, e thấy CC nhà e nó nhú thêm 2 cái mầm (lá) nữa trên cây chị ạ. Hihi. Vui quá nên e phải vào khoe ngay. K biết đấy là nhánh mới hay là lá nữa. Hy vọng nó là nhánh đi hehe :p. Tuần rồi chưa đi mua thêm CC hồng và trắng đc, tuần này cũng k đi đc rùi. Hy vọng tuần sau có tgian đi kiếm thêm 2 em nữa về cho nó xôm :p

2,501
0
0

Haidang02

Chị ơi, cho em đăng ký hạt MG của chị đc k ạ? Để em lại gieo tiếp. Hy vọng lần này nó sẽ lên :p. Tks chị nhiều nhiều :)
Thế lại PM cho chị cái địa chỉ và tên nhé.
Chị đang nghĩ chắc tại giống mẹ Ngộ gửi cho chị tốt nên chị gieo cây nào nó lên cây đó. Nhỡ cái hạt của chị nó ko ngon lành thì sao nhỉ ::-?

Chị trộn đất với ít trấu và ít phân vi sinh rồi gieo hạt. Chị thường gieo nông nông thôi cho nó dễ đội đất đi lên sau đó mới dần dần thêm đất vào khi cây lớn. Lúc nó chưa nảy mầm thì tưới hơi ẩm ẩm và đừng để chỗ nắng quá, nhưng cũng có tý nắng buổi sáng. Với lại úp cái rổ thưa thưa lên để chống chuột. Hihi, tý kinh nghiệm còi chia sẻ với em.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Ui, đấy là ảnh chị chụp cách đây 3 tháng rồi, lúc nó có 2 cái nụ nhưng lại rụng mất, lúc cây um tùm nhất lại không chụp. Chị thấy nó sống trong chậu ấy chật quá, sang chậu to hơn, lại chật. Hôm qua về tức quá tách thành 3 chậu nhỏ rồi. Tối chị về chụp ảnh nhờ em xem tình trạng cây nhé. Chắc tại tách chậu nên thấy có nhiều lá bị rụng. Đất trồng tách chậu chị trộn trấu, vụn xơ dừa, xỉ than và phân vi sinh.
Chắc phải chờ cây hồi lại mới tưới phân NPK chứ nhỉ. Ở nhà chị đang có sẵn phân NPK nhưng thành phần K cao nhất, có dùng được không hay phải mua loại khác?
Ặc ặc ..... ặc!!!
Haizz, rút kinh nghiệm chị nhé, khi hỏi thì phải post hình cho dễ hình dung, hình phải là hình ngay tại thời điểm hỏi, chứ thế này thầy bói phán không linh!
Cái cây đó chị đưa hình đó lên từ cách đây 3 tháng có phải là giờ có hoa rồi không. Đã hỏi thì chờ trả lời đã rồi làm có phải là sắp có hoa rồi không. Hic, giờ thì thắp nhang khấn ông trời cầu may, hên thì vài tháng không thì nửa năm mới có hoa.
Cái phần em bôi đậm thứ 2, đó là quy trình kích thích cây sinh trưởng, ngược với quá trình ra hoa, chị làm thế thì cơ hội ra hoa của cây rất thấp, còn tiếp diễn nó sẽ còn chậm hoa thêm nữa!
Muốn cây ra hoa, hoa đẹp ... thì đối với bất kì cây gì chị đều phải trồng nó xanh tốt trước đã, tạo điều kiện để cây sinh trưởng nhanh và mạnh nhất (cái này chị làm tốt rồi, đã đạt 80% công việc). Vấn đề này hiểu một cách đơn giản là muốn có sức làm việc thì trước đó phải ăn thật no, ngủ thật đẫy giấc. Nhưng nếu cứ cho ăn cho ngủ mãi thì cây cứ thế tốt lá chứ không chịu ra hoa, người trồng cây lúc này hoặc là dựa vào kinh nghiệm hoặc là phải nhạy cảm để biết cụ thể với từng loại cây thì lớn chừng nào là vừa để ra hoa, lớn chừng nào là nên chuyển chế độ chăm sóc vì nó bắt đầu "quá lứa"chuyển chế độ thì bao lâu cây sẽ ra hoa... Điều này rất quan trọng, bởi nếu cây chưa đến tuổi ra hoa mà đã cuống cuồng thúc ép, hoặc cây quá tuổi mà vẫn giữ chế độ cũ thì rất khó đạt kết quả như ý, đôi khi còn làm chết cây.
Khi trồng cây, sau khi cây sinh trưởng mạnh trong một khoảng thời gian nhất định nếu như người trồng không có các biện pháp hãm (tăng nắng, giảm tưới, đổi phân... như em đã nói) thì bản thân cây nó cũng sẽ bị hãm sinh trưởng và chuyển sang giai đoạn ra hoa, đó chính là lúc rễ cây ra nhiều bó kín chậu (người ta hay gọi là rễ chật chậu). Lúc này bộ tán cây đã "quá khổ" nên tự nó bị thiếu chất và thiếu nước dẫn đến sinh trưởng chậm lại. Tiếc là chị siêng bón phân, đổi chậu quá, cây chưa kịp bó rễ là đã được chuyển nhà rồi.
Giờ chị đã chẻ chậu thì mọi việc quay lại từ đầu: chăm cây tách chiết - chăm cây sinh trưởng - chăm cây ra hoa ...
@@@ Lý thuyết này đúng với những loài cây ra hoa theo chu kì, không đúng với những cây ra hoa quanh năm!!!

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

@Quỷ: Hí hí, là về quê chồng thấy ông bác chồng có bụi to tổ vật thế là cầm dao xẻo ngay một cành mang về cắm vào cái chậu nhựa đó. chừng hai tháng sau là nở bông đầu tiên. Không cần dao nữa nhé.
He he, cứ cười đi, thế rồi đợi chờ mòn mỏi 3 năm nữa nhá!!!
Kiểu này thì "cây nhà lá ... quê chồng" thôi, chưa tính.
Khuyên một câu nhé, kiếm cái gốc Thanh Long về trồng rồi ghép vào. Đương nhiên kiếm thêm được chàng Giao thì tốt, kẻo nàng Quỳnh "vạn lý độc hành" thì tội.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Hơ hơ nhưng ứ cần nhá. Quỳnh ở cơ quan cắm thế ra hoa đùng đùng cả nên ứ lo. Mà cũng chỉ khi có cư dân mới thì lại cho em nó về nhà cho bố chăm thui chứ chỗ đâu mà chơi em ý hi hi...

151
0
0

derma

Thế lại PM cho chị cái địa chỉ và tên nhé.
Chị đang nghĩ chắc tại giống mẹ Ngộ gửi cho chị tốt nên chị gieo cây nào nó lên cây đó. Nhỡ cái hạt của chị nó ko ngon lành thì sao nhỉ ::-?

Chị trộn đất với ít trấu và ít phân vi sinh rồi gieo hạt. Chị thường gieo nông nông thôi cho nó dễ đội đất đi lên sau đó mới dần dần thêm đất vào khi cây lớn. Lúc nó chưa nảy mầm thì tưới hơi ẩm ẩm và đừng để chỗ nắng quá, nhưng cũng có tý nắng buổi sáng. Với lại úp cái rổ thưa thưa lên để chống chuột. Hihi, tý kinh nghiệm còi chia sẻ với em.
Chị ơi địa chỉ em PM nhé :). Còn khi gieo hạt thì e hay mua luôn đất có trấu và phân sẵn đóng thành gói ng ta bán ngoài hàng í. E cũng gieo nông thôi, để chỗ mát, k có nắng :D. Nhg mà úp cái rổ để chống chuột thì e k úp. Hic. Hay là vì thế mà cây của e bị chuột ăn nhỉ. Vì tối hôm trc e còn thấy cành lá đàng hoàng mà sáng sau đã thấy mất tiêu luôn cái lá rồi huhu. May mà chị chỉ cho e cái cách up rổ đấy :D. Để về em học tập & hy vọng thành công hihi. Tks chị nhìu nhìu ạ.

427
0
0

poppy summer

Đèn biển ơi, cho mình xin vài hạt MG, gửi qua Derma luôn nhé. Tks
@Derma: giữ cho chị vài hạt, lúc nào chị qua lấy nhá. Em có thích dừa cạn được khoảng 1 gang thì chị nhổ cho, lần trước gieo nhiều quá mà.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Osaka em đã bấm ngọn tiếp ạ.

2,501
0
0

Haidang02

@Derma: giữ cho chị vài hạt, lúc nào chị qua lấy nhá. Em có thích dừa cạn được khoảng 1 gang thì chị nhổ cho, lần trước gieo nhiều quá mà.
OK các mẹ. Mai tớ sẽ gửi.

151
0
0

derma

Vưng ukie chị hihi :p. Chị ui dừa cạn của chị màu gì ạ? 3 hôm trc e mới gieo hạt dừa cạn hồng dưng mà chưa thấy nó lên gì cả. Hic. K biết nó có lên k nữa. Nếu k lên thì em xin chị nhé :p

341
0
0

NHD

Osaka nhà PH trồng thích nhỉ, lá tốt um, cây nhà chị chỉ được một nửa, mà lá cây này hay bị trứng rệp ở mặt dưới nhỉ, suốt ngày chị phải săm soi rửa lá bằng nước rửa bát pha loãng. Mà cây nhà chị nó chẳng có ngọn để bấm đâu, ngọn nó bị teo lại rồi

151
0
0

derma

Chị ở Sài Gòn, sao chuyển được đây ta??? Chị hứa cho Derma (cũng ở HN) 1 em, còn 1 em sẽ là của Em. Tạm thời Chị nuôi dùm, khi nào Xã Chị đi công tác Hà Nội sẽ nhờ anh ấy mang ra cho 2 em nhé.
Nói trước là cây còn rất bé nhé, Chị đi nhổ cây mọc dại mà, giờ cao được 1 gang tay thôi!
Chị ui :p. Em có ông anh sắp vào SG đấy. Em nhờ anh em mang 2 cây Osaka ra chị nhé :p (1 của em còn 1 của mẹ Đạt phải k ạ) hihi. Chị cho em xin địa chỉ với số đth với. Anh em vào sẽ liên lạc với chị ạ. Chị hướng dẫn cho anh em cách mang ra chị nhé. Em cảm ơn chị rất nhiều :)

12
0
0

tocden

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Cạnh công ty em có một cây osaka to đùng, ra hoa từng chuỗi từng chuỗi vàng tươi đẹp hết sảy.. mà cây này có rụng hạt và mọc cây con không vậy các chị ơi?