Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Các bác ơi , e hỏi nhà mình có ai còn hạt dưa chuột Nhật không ? nếu còn có thể cho em xin vài hạt được không ạ ?
Em cảm ơn .
Qua nhà bác nhé :)

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Haha, Lay ơn trồng củ, trên chị thì có lẽ trồng được quanh năm, chú ý là củ kha khá trồng mới có thể ra hoa (đk củ 3-4cm), càng chú ý thêm là Lay ơn từ củ khi đã lên lá nếu nhổ lên trồng lại thì năm đó không có hoa!!! Khi đó đành lấy củ năm sau trồng lại.

ừa!! Vậy thì đành để đó, chẳng trồng nữa!! :D Dạo trước chị nhổ nó đi liên tục mà nó vẫn lên, năm nay thì nhổ nhiều nó sợ rồi hay sao ấy, chẳng thấy đâu nữa!! Nhưng nhìn thấy hoa lại muốn trồng!! :D

151
0
0

derma

Cái này là mắc bệnh GATO (ghen ăn tức ở) với ng có hoa đẹp đây!! :) Em cũng như chị ấy, hôm nay nhân tiện đi mua hoa cho ng bạn, rước 1 giò ... báo ấy, ko nhớ chị Phụng Hàm gọi nó là gì nữa!! 100K đi đứt, mới có 2 vòi hoa!! :D

Nhân tiện nhìn bông CC của chị đẹp quá, em mới nhớ ra cây của nhà e. Các chị ơi cho e hỏi với, e mua 1 cây con con (với 2 nhánh thôi) về và muốn chuyển vào 1 cái chậu treo to hơn (vì mua cây ở chợ Bưởi cái chậu bé tí ti) thì cho gì vào đấy để cây lớn nhanh đc ạ? Cho xơ dừa vào đc k ạ? Cây của em mãi chẳng thấy nó mọc dài lên hay là thêm lá gì cả. 1 tháng rồi mà mới thêm đc có 2 lá. Vậy e ra chợ mua phân bón dành cho lan (phân nước) đc k ạ?

Cho e hỏi thêm cây hoa Jun (hay Jum gì đó - cây leo) ạ. Cây này e mua về từ trưa, đến chiều 5h e mới trồng, nhg e để trong bóng râm. Vậy mà e trồng xong hôm nay là hôm thứ 2 thì thấy lá nó cứ ủ rũ xuống chứ k như những lần trồng khác. Hôm đó em mua 2 cây, 1 cây cát đằng nữa. Vậy mà cây hoa Jun đó thì ủ rũ còn cây kia lại k sao. Vậy là bị sao ạ? Chế độ chăm sóc hoa Jun có đặc biệt gì k ạ? E chỉ tưới lá + ướt gốc ngày 2 lần thôi mà. Hic. Các chị chỉ giáo cho e với. Many tks ạ.

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Hí hí ...em cảm ơn bác nhé , nhé;):D . Em sẽ bay tới oanh tạc tổ ong sớm nhất có thể :D
Em ơi em ời, em chỉ thích thanh anh (agpanthus, huệ sông Nile) hoa trắng thôi à? Không lấy loại hoa xanh tím à? Chị không năn nỉ được loại hoa trắng đâu H ơi.

151
0
0

derma

Nào ...chơi huệ nở giữa hè nhé các bác .
Bác Trăng lạnh đừng ném đá em nhé , e bé nhưng e thích chơi hoa toooo:D:D:D

Thấy mọi người nói về cách chăm cây gieo hạt mà e ngứa ngáy tay chưn , đây là 2 cây dừa cạn của em . Gieo cùng ngày , cùng tháng, chăm cùng 1 chế độ ...thế mà 1 cây e phải bấm ngọn còn 1 cây thì nhí thế này đây ạ , hic...không hiểu sao nữa .

CHị ơi huệ đẹp quá. E chưa thấy màu như thế bao giờ. Chẹp chẹp....

1,492
1
0

songviet09

Em ơi em ời, em chỉ thích thanh anh (agpanthus, huệ sông Nile) hoa trắng thôi à? Không lấy loại hoa xanh tím à? Chị không năn nỉ được loại hoa trắng đâu H ơi.
Bác ơi ...bác ời...xanh tím , trắng gì em cũng xin hết bác nha vì e mới có 1 cây của Q cho . Nếu có thể bác cứ cho e xin thêm vài cây nữa cho nó hoành tá tràng nha bác:D . Chít vì ...tham:p

Nhân tiện nhìn bông CC của chị đẹp quá, em mới nhớ ra cây của nhà e. Các chị ơi cho e hỏi với, e mua 1 cây con con (với 2 nhánh thôi) về và muốn chuyển vào 1 cái chậu treo to hơn (vì mua cây ở chợ Bưởi cái chậu bé tí ti) thì cho gì vào đấy để cây lớn nhanh đc ạ? Cho xơ dừa vào đc k ạ? Cây của em mãi chẳng thấy nó mọc dài lên hay là thêm lá gì cả. 1 tháng rồi mà mới thêm đc có 2 lá. Vậy e ra chợ mua phân bón dành cho lan (phân nước) đc k ạ?
Cái chỗ c bôi đậm kia kìa : của chị còn trồng 1 năm nó mới lên được 1 cái tược và 2 cái lá cơ . CC của e mới có 1 tháng là trồng tốt rồi . Nói chứ CC ra lá chậm lắm , ra hoa cũng chậm . Chơi cái này thì phải học tính mackeno thì nó cho hoa lúc nào mình ngắm lúc đó , cứ săm soi nó suốt ngày thì thấy lâu lắm em à:) .
Mấy chị ở đây thì trồng bằng dớn ĐL , nhưng nếu không có thì trồng bằng xơ dừa cũng được , trồng bằng đất cũng được có điều phải kiểm soát được lượng nước tưới và ...trồng bằng dớn thì cây có vẻ phát triển tốt hơn .

151
0
0

derma

Cái chỗ c bôi đậm kia kìa : của chị còn trồng 1 năm nó mới lên được 1 cái tược và 2 cái lá cơ . CC của e mới có 1 tháng là trồng tốt rồi . Nói chứ CC ra lá chậm lắm , ra hoa cũng chậm . Chơi cái này thì phải học tính mackeno thì nó cho hoa lúc nào mình ngắm lúc đó , cứ săm soi nó suốt ngày thì thấy lâu lắm em à:) .
Mấy chị ở đây thì trồng bằng dớn ĐL , nhưng nếu không có thì trồng bằng xơ dừa cũng được , trồng bằng đất cũng được có điều phải kiểm soát được lượng nước tưới và ...trồng bằng dớn thì cây có vẻ phát triển tốt hơn .

chị ơi lâu thế à. hic. cây nhà e nó bé tí tẹo tèo teo. Nhà hàng xóm có 1 cây um xùm rồi, ra hoa thèm quá. hic hic.

151
0
0

derma

mà hôm trc e mua thì ng ta bảo là cẩm cù đỏ. đỏ có phải là bông hồng hồng ở trên k ạ?

1,492
1
0

songviet09

Họ gọi là đỏ thì có thể là bông này em à .

151
0
0

derma

Các chị ơi, cây cát đằng và hoa Jun em trồng trong chậu to đc k? Chăm bón phân. Hay bắt buộc phải trồng xuống đất?

427
0
0

poppy summer

@chị Coldmoon: hôm nào vác cây sim 2 gang đi được thì ới em, em qua ngay vác về để dưới tầng hầm cơ quan. Nhân tiện cho em xin vài hạt Glory Morning nhé, em vốn ko trồng cây leo, nhưng thấy các bác bàn tán nhiều, tự nhiên lại có hứng.
Chị ơi, dừa cạn các mầu giống nhà em đầu chợ Bưởi bán nhiều lắm. Chợ Mơ có 1-2 hàng bán thôi, mà cũng có vài cây thôi.

@mẹ Đạt: mình về soi mãi mà chả thấy vạn thọ có nụ, hì.

151
0
0

derma

Các chị ơi, cây hoa lồng đèn mua ở đâu vậy ạ? E ra chợ Bưởi tìm mà k thấy có. Trông đẹp quá :)

427
0
0

poppy summer

Em ơi, trồng lồng đèn bây giờ làm gì, nó chả sống được đâu, mà có sống thì cũng dặt dẹo chả có hoa cho mình ngắm đâu. Thôi đợi đầu xuân, mua 1 cây về chơi đến hè nó tèo. Derma có vẻ máu nhỉ, cây gì cũng muốn mua, cây gì cũng muốn trồng (bệnh này nhiều người nhiễm thì phải).
Mà hoa Giun chứ nhỉ, hix.

151
0
0

derma

Em ơi, trồng lồng đèn bây giờ làm gì, nó chả sống được đâu, mà có sống thì cũng dặt dẹo chả có hoa cho mình ngắm đâu. Thôi đợi đầu xuân, mua 1 cây về chơi đến hè nó tèo. Derma có vẻ máu nhỉ, cây gì cũng muốn mua, cây gì cũng muốn trồng (bệnh này nhiều người nhiễm thì phải).
Ôi lồng đèn mùa hè k sống nổi ạ? Vậy thì e đợi hết hè e mua :p. Em thích cây cối từ bé mà chị, giờ mới có cơ hội để trồng nên cây gì e cũng thích :p.

Hoa Giun thì trồng trong chậu đc k ạ? Hôm Cn e ra chợ Bưởi mua đc 1 cây về trồng mà giờ nó cứ rũ xuống. Chán thế. Mà trồng trong chậu đc k ạ? Hay phải trồng xuống đất. Với cả cây này ưa nắng hay mát, ưa nước hay k ạ? Các chị cho em xin ít kinh nghiệm nhé, em cảm ơn nhiều ạ.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

@chị Coldmoon: hôm nào vác cây sim 2 gang đi được thì ới em, em qua ngay vác về để dưới tầng hầm cơ quan. Nhân tiện cho em xin vài hạt Glory Morning nhé, em vốn ko trồng cây leo, nhưng thấy các bác bàn tán nhiều, tự nhiên lại có hứng.
Chị ơi, dừa cạn các mầu giống nhà em đầu chợ Bưởi bán nhiều lắm. Chợ Mơ có 1-2 hàng bán thôi, mà cũng có vài cây thôi.

@mẹ Đạt: mình về soi mãi mà chả thấy vạn thọ có nụ, hì.
Thế thì chắc nhà chị cớm nắng nên như vậy nó vẫn chưa có nụ!! Chứ của nhà em lên chừng đó là có nụ rồi, mà vạn thọ chơi bền ghê ấy, nhà em từ hôm đầu tiên em khoe là hơn 1 tháng rồi, vẫn rực rỡ và vẫn nụ nhiều ơi là nhiều!! :)

Cho e hỏi thêm cây hoa Jun (hay Jum gì đó - cây leo) ạ. Cây này e mua về từ trưa, đến chiều 5h e mới trồng, nhg e để trong bóng râm. Vậy mà e trồng xong hôm nay là hôm thứ 2 thì thấy lá nó cứ ủ rũ xuống chứ k như những lần trồng khác. Hôm đó em mua 2 cây, 1 cây cát đằng nữa. Vậy mà cây hoa Jun đó thì ủ rũ còn cây kia lại k sao. Vậy là bị sao ạ? Chế độ chăm sóc hoa Jun có đặc biệt gì k ạ? E chỉ tưới lá + ướt gốc ngày 2 lần thôi mà. Hic. Các chị chỉ giáo cho e với. Many tks ạ.

Cây dây leo, hoa cực thơm, màu đỏ sậm hoặc vàng sậm, hoa bé tý tỵ, bé như bông cẩm cù, nhưng thân hoa này dài, cây này là cây rừng, cũng dễ chăm mà!! Trừ khi cây giống có vấn đề!! Tên em ấy là hoa Giun (vì cái hoa dài nhìn giống con giun)!! Ngày học sinh cấp 2, mình rất hay vào rừng hái hoa này!! Thơm ngọt như sữa ấy!! Tự nhiên lại thèm ngửi mùi hoa Giun!!

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Nếu đúng hoa này thì là hoa Giun chị ạ!!

151
0
0

derma

VÂng đúng là em mua cây hoa Giun đấy đấy, như hình của các chị. Mà sao em trồng cùng 1 lúc với Cát Đằng, Cát Đằng thì xanh mướt mà hoa Giun nó lại ủ rũ. Hay có vấn đề với cây giống? Hay do em để từ trưa đến chiều mới trồng. Chán ghê í.

813
0
0

coldmoon1990

Bác ơi ...bác ời...xanh tím , trắng gì em cũng xin hết bác nha vì e mới có 1 cây của Q cho . Nếu có thể bác cứ cho e xin thêm vài cây nữa cho nó hoành tá tràng nha bác:D . Chít vì ...tham:p
Vài cây thì đợi bao giừ chị đi DL gửi xe ô tô ra cả thùng luôn nhé. Hoặc năn nỉ L va Th đi, rồi cho chị ké nữa hi hi. Chị chỉ chỗ mua cho.

Đùa thế chứ chị nhờ xin họ xách máy bay ra nên chị chỉ dám xí cho em 1 cây thôi (nếu có he he vì giừo vẫn chưa nhận được) - vì chị nợ quà cho em lâu quá mà chả nghĩ ra món gì. Năm nay thất thu vụ đi lại nên nghèo nàn lắm lắm.

Thôi kiểu gì chị cũng sẽ đi DL mà, trong đó rẻ thôi em ạ. Chị hỏi được chỗ mua yên tâm chắc chắn rồi. Bao giờ vào chị khuân.