Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chị vừa NT cho em thì lại thấy có bài của em, thôi em ko phải gọi điện cho bưu điện nữa nhé, cứ gom cho chị khi nào có thì chị lấy sau, đằng nào cũng đầu tháng 8 mới gieo cho lành.
Chị ơi, chị thử hỏi người ở nhà lỡ có ai nhận được xong để đâu đó khuất không chị, trên nóc tủ lạnh, ....Bữa trước em gửi PH người nhà cũng để trên nóc tủ lạnh.

Hạt thì còn có khối hạt khác, nhưng mất công gói ghém gửi mà không đến cũng tức chị nhỉ.

Hi, bấm ngọn cũng là cả một nghệ thuật ạ, dựa vào kỹ thuật này người ta có thể điều chỉnh kích thước tán, điều chỉnh hướng cành, hướng tán, làm nhỏ lá cây, làm dày tán dày hoa.... và vì thế nó kèm theo vài điểm cần lưu ý.
Cây mất đi 1 ngọn mà lại hình thành nên nhiều ngọn, với người trồng thì lợi nhưng với cây chưa chắc đã lợi, hình thành nên nhiều cành lá đòi hỏi lượng nhựa lớn, chỉ những cây đủ sung mãn mới nảy chồi nhanh, nảy chồi nhiều và phát triển chồi tốt. Cây yếu thì chỉ có thể lên lại đúng 1 chồi, hoặc lên nhiều hơn nhưng sau chết còn lại 1 chồi.
Thường chồi bên được kích thích mọc lên ở vị trí cao nhất (nách lá sát vết cắt nhất), nên nếu muốn nhiều chồi bên cùng mọc thì phải bấm ở vị trí có các đốt lá ngắn, gần như dồn sát vào nhau, bấm ở chổ thưa đốt thì thường chỉ có nách lá trên cùng nảy chồi.
Bấm ngọn để DYT phân cành có lẽ tốt nhất là bấm khi cây chưa có hoa, cho phân cành mạnh ngay từ đầu.
Cái vụ bấm ngọn này tay chị dở ẹc. Lần trươc bấm ngọn TD xong cây chẳng ra thêm cái chồi nào, dần rioif chết. Thế nên em nói đúng, đâu phải cứ bấm là bấm nhỉ.

@tuyền: Khoe em 2 chậu dừa cạn rủ đang ngon lành của chị nè. Phỉ phui khoe xong khéo nó tèo thì bùn.
Chị không thích màu hồng này lắm đâu, nhưng hình như dừa cạn màu hồng hồng này sẵn thì phải. Và để dưới tán cây nó nổi lắm tuyền ạ nên chị vẫn vui lắm. Tuy nhiên giá có màu khác, trắng chẳng hạn thì thích hơn nhiều hì hì.

Lần trước khoe chậu dừa suýt chết chị vực lại được, tươi tốt ngon lành, tự nhiên 1 buổi sáng héo lá như thế này. Hôm nay em ấy tèo rồi. Thế mới khó chứ.

Cổ vũ tinh thần OSAKA này. OSAKA tại Hà Nội nhé

151
0
0

derma

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

@ Ut: Chị ơi, em nhận đc hạt chị gửi rồi chị ạ, e cảm ơn chị nhiều nhé. Nhg mà chị ơi, báo 1 tin buồn huhu. Về nhà thấy cái phong bì chị gửi, mừng quá nhg mà đã có ai mở ra rồi í. Tưởng là cất đi hộ em, hóa ra hỏi lão chồng thì lão í bảo lão í mở ra nhg vẫn ở trong phong bì í. Thế có khổ thân em không. Em tức lộn hết cả ruột í. Hic. Hic. E điên 10 thì em tiếc 100. E đang bắt lão í phải đi tìm cho e đây. K tìm đc thì chết với em. Hic.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Cả nhà ơi, trả tên cho em này giúp em với!!! Em tưởng Tai Trâu, nhưng ko phải, vì Tai Trâu nở dịp Tết cơ!!! Hơn nữa search hình cũng ko giống!!! Hoa rất thơm ( hình như là họ đuôi sóc, đuôi chồn) trên này gọi là Quế Lan Hương, nhưng em ko biết có phải ko nữa!!! à, dạo này lan trên em rẻ lắm nhé!! Sáng nay mặc cả mua 3 giò này mới có 40K!! :)

Toàn cảnh (em mua 3 cây rồi về ghép thành 1 giỏi đấy ạ!!) Giò bên trái là đuôi sóc nhé, em cần tìm tên cho em hoa bên phải cơ!!

Đây là giò hoa của em ý, cực ngắn ạ!!

Cận cảnh ạ!!

1,136
0
0

Mẹ Đạt

to chị Phụng Hàm: Hạt Vạn Thọ em gửi về HN rồi ạ!!! Khi nào bạn em gửi chè dây cho chị nó sẽ gửi kèm luôn nha chị!! :)

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Cả nhà ơi, trả tên cho em này giúp em với!!! Em tưởng Tai Trâu, nhưng ko phải, vì Tai Trâu nở dịp Tết cơ!!! Hơn nữa search hình cũng ko giống!!! Hoa rất thơm ( hình như là họ đuôi sóc, đuôi chồn) trên này gọi là Quế Lan Hương, nhưng em ko biết có phải ko nữa!!! à, dạo này lan trên em rẻ lắm nhé!! Sáng nay mặc cả mua 3 giò này mới có 40K!! :)

Toàn cảnh (em mua 3 cây rồi về ghép thành 1 giỏi đấy ạ!!) Giò bên trái là đuôi sóc nhé, em cần tìm tên cho em hoa bên phải cơ!!

Đây là giò hoa của em ý, cực ngắn ạ!!

Cận cảnh ạ!!

Em iu, nó là cái em ở cái khúc cây hôm trước em mua đó nhưng nó bị bật ra mà mấy bác tông dật bác ý bó lại em nhớ không? Em kia là sóc thì em này là chồn hi hi... Nói chính xác là cáo bắc đó em. Nhà chị cũng đã nở một ngồng nhưng lười quá để hôm nào nó nở rộ chị chụp thể nha.
Lan trên em thường rẻ hơn chỗ chị nhiều đó nhưng ba ngọn này em mua vậy cũng không rẻ nha. 10k một ngọn cáo bắc là cũng tạm rồi đó. Giá mà chị biết có những loại gì để mà nhờ vả thì tốt nhỉ hi hi, tại nhiều quá mà em thì lại ko chơi lan nên chẳng biết có gì mà nhờ nữa hí hí. Hôm nay chị cũng rước được một lắm ý ngọc rồi chờ sang năm em ý đằm thắm hơn giò năm nay.
Hạt hoa và chè em chuyển chị cùng đều được, cám ơn em nhé.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Cổ vũ tinh thần OSAKA này. OSAKA tại Hà Nội nhé

Nhìn đã con mắt. Cũng ngày hôm nay em vừa mới biết có người ở HD cũng vì tình yêu OSAKA mà tha lôi đống hạt từ sì gòn ra gieo gieo. Kết quả sau gieo gần 6 tháng nó mới nảy. Tổng số được 17 cây trên 30 hạt. Tưởng không nảy vứt ra góc vườn ai dè lâu vậy hắn mới ngoi lên. Giờ cây cũng đã cao được chừng 30cm rồi ạ.

273
0
0

meby

Hoa mùa hè

Bonus thêm mấy bông chụp ở Non Nước

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Em iu, nó là cái em ở cái khúc cây hôm trước em mua đó nhưng nó bị bật ra mà mấy bác tông dật bác ý bó lại em nhớ không? Em kia là sóc thì em này là chồn hi hi... Nói chính xác là cáo bắc đó em. Nhà chị cũng đã nở một ngồng nhưng lười quá để hôm nào nó nở rộ chị chụp thể nha.
Lan trên em thường rẻ hơn chỗ chị nhiều đó nhưng ba ngọn này em mua vậy cũng không rẻ nha. 10k một ngọn cáo bắc là cũng tạm rồi đó. Giá mà chị biết có những loại gì để mà nhờ vả thì tốt nhỉ hi hi, tại nhiều quá mà em thì lại ko chơi lan nên chẳng biết có gì mà nhờ nữa hí hí. Hôm nay chị cũng rước được một lắm ý ngọc rồi chờ sang năm em ý đằm thắm hơn giò năm nay.
Hạt hoa và chè em chuyển chị cùng đều được, cám ơn em nhé.

Chị ơi, cái này khác đuôi chồn ạ!!! Cả về lá lẫn hoa!! Hoa đuôi chồn rất dài, hoa có ánh kim tuyến, nhưng ko thơm!!! Còn em này thơm, hoa cũng to hơn hoa đuôi chồn,nhưng vòi hoa ngắn, mai em chụp cái lá nó cho chị ngó nhé!!
Trên em mùa này hay có: Kiều, các loại chồn với sóc là nhiều nhất, vài loại họ nhà đùi gà với cả Ý ngọc!! :)... Nếu chờ chụp hình gửi chị rồi mới mua thì hết mất!!! Vì đi chợ muộn cũng bị mấy nhà có vườn lan họ mua hết rồi!! :)

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Em nói làm chị phải đi coi lại. Vẫn là em đó thôi em, Đuôi cao, cáo bắc cũng được. Mùa này còn có cả sóc lào cũng đang nở nữa, 3 em này hoa tương đối giống nhau, còn về mùi hương thì đậm và nhạt khác nhau thôi chứ ko em nào ko hương hết á. xem lại hình mới thấy một em sóc ta, một em đuôi cáo, một em vanda hương thủy tiên nhá. Cái em vanda là cái em khuất sau em đuôi cáo đó em.
Ừa thì chị cũng biết thế nên mới bảo em không chơi lan nhiều nên khó nói mà hi hi... Không biết thì làm sao mà tranh được với nhà vườn nhỉ.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Em nói làm chị phải đi coi lại. Vẫn là em đó thôi em, Đuôi cao, cáo bắc cũng được. Mùa này còn có cả sóc lào cũng đang nở nữa, 3 em này hoa tương đối giống nhau, còn về mùi hương thì đậm và nhạt khác nhau thôi chứ ko em nào ko hương hết á. xem lại hình mới thấy một em sóc ta, một em đuôi cáo, một em vanda hương thủy tiên nhá. Cái em vanda là cái em khuất sau em đuôi cáo đó em.
Ừa thì chị cũng biết thế nên mới bảo em không chơi lan nhiều nên khó nói mà hi hi... Không biết thì làm sao mà tranh được với nhà vườn nhỉ.

Tức là vanda hương thủy tiên là ở giò phía sau ạ??? EM mù tịt,chẳng biết em nào với em nào!! Nhưng đúng như chị nói, cái em Đuôi cáo ấy thơm lắm ấy!!! Ngạt ngào cơ!! :) Mỗi tội mấy bác ý mang từ rừng ra, nên nát hết hoa, mất cả vẻ đẹp, hôm qua lại dính mưa to nữa chứ!! hic hic.. :(

2,501
0
0

Haidang02

Meby có thể chụp cả cây và chụp sát cành chỗ ra hoa được không? Chị muốn biết loại này thì nó ra hoa từ đâu?

427
0
0

poppy summer

Up cho có khí thế trồng dừa cạn nhé
Dừa cạn nội: hạt tự sản xuất, cây tự trồng

Dừa cạn made in chợ Mơ

Bộ sưu tập lá mầu (1 em là từ nhà chị thuytruc)

10 trắng, cây giống 10 ta nhưng hoa giống 10 tây

Hồng tú cầu: 6 củ thì 5 củ có hoa

427
0
0

poppy summer

Up tiếp nhé, bướm vàng

Bóng nước, hoa đơn vẫn nở đều, hoa kép mùa này nở không đẹp (hay là do mình trồng nhỉ?

Vạn thọ, Mẹ Đạt ơi bao giờ thì có hoa? mình để ngoài sân sao nó ẻo lả thế nhỉ

427
0
0

poppy summer

Nhân bàn về cái trình gieo hạt, mình đã thử khá nhiều, nhưng kết quả rất khiêm tốn, thôi AQ là cũng thấy vui vui và có thêm tý kinh nghiệm. Kết quả duy nhất của hàng ngoại đây: 1 gói cẩm chướng (Carnations) Nhật, gieo lên chi chít, die dần, 4 cây sống lay lắt, cuối cùng ra được 2 chùm hoa và mất những 6 tháng.

@chị Bầu lào: Sweet Pea em đã thử trồng hồi tháng 4, loại hạt của TQ nó lên được 10cm rồi tèo. Foxgrove thì sinh trưởng ở điều kiện cool weather, nên em nghĩ là nên đợi tháng 10 mới gieo.

169
0
0

bầu lào

@chị Bầu lào: Sweet Pea em đã thử trồng hồi tháng 4, loại hạt của TQ nó lên được 10cm rồi tèo. Foxgrove thì sinh trưởng ở điều kiện cool weather, nên em nghĩ là nên đợi tháng 10 mới gieo.
Ui nhà em khá nhiều hoa đẹp, yêu cái cây môn đốm quá , cây nhà chị lá ko đỏ như nhà em chắc chị để nơi ko có nắng nên mầu nhạt ko đỏ như cây nhà em.

Hạt giống hoa chị đưa cho em xuất từ Anh, chị cũng chưa gieo .
Hoa Foxglove ( mai địa hoàng ) thời gian gieo từ tháng 4 đến tháng 7 .
Hoa Sweet pea ( đậu biếc ) thì gieo tầm tháng 9-10 . Hy vọng em gieo thành công 2 loại này.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Thả quả bom chùm chơi, tặng những ai lang thang ngày cn!

2,501
0
0

Haidang02

Hòa chung khí thế với cả nhà :

DYT chân dài đã có hoa. Chuẩn bị nở cả giỏ luôn, đây là 2 bông đầu tiên trong chiến dịch gieo hạt mẹ Ngộ gửi:

1,284
1
0

small_dracula

Các mẹ trồng DYT gặp phải em chưn dài, nếu thích vẫn có thể cho nó rũ vô tư nhá, hàng mẫu đây

1,284
1
0

small_dracula

Tặng Kem nè
Một em GH khác em bữa trước

Gần hơn

em ở sau cũng khác chút, tổng cộng Q có 3 dạng hoa