Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Em vào nhà mình lướt qua chút và để cám ơn rồi lại chạy ạ.
@Chị Tuyền: Em nhận được thư rồi chị. Em cám ơn chị nhé. Thư chị gửi pro quá đi mất làm em cứ vẫn để ngắm đã chửa bóc cái túi nilon ra hí hí...
@J.C và cả nhà: Hạt DYT J.C gửi tặng em đã tảo hôn rồi. Tuy có thất thoát nhiều về cây nhưng còn 5 cây cực xinh em xin có hình sau vì bận quá. Màu tím yêu ơi là yêu, hôm nay có một bông nở ngày mai chắc sẽ có nhiều hơn thế. Cám ơn J.C và cả nhà ạ.

151
0
0

derma

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Hi, chị làm giàn cho nó cao bao nhiêu? chờ khi nào chiều cao cây đủ với tới giàn thì chuyển tới trồng vào giàn luôn, còn giờ thì cắm vào bên cạnh chậu 1 cái que dài tương ứng cho nó quấn, quấn hết que rồi tính tiếp. Loại này là thân quấn, ko có tua, cho nó quấn vào que thoải mái sau này gỡ dễ ẹt, ưa đưa đi đâu thì đưa.
Ô vậy ah Quỷ :p. Thế cứ để nó nhớn trong cái cốc đó á. Ẹc ẹc. Cái cốc bé tí tèo teo sao mà nó sống nổi nhỉ. Thôi cứ chờ nó cứng cáp hơn chút rồi chuyển chậu chứ, nó mới có đất mà sống chứ :d

151
0
0

derma

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Tham gieo hạt thì trong dđ này nhiều người tham lắm, nhưng mà chỉ 1 vài người lên hàng cao thủ và mát tay mới gieo thành công thôi Em à, Em cứ thử với hoa nội trước đi, nếu thành công các chị đưa Em vào group "Prồ" thì lúc đó Chị gửi cho Em gieo thử cũng chưa muộn, Em nhé! Chị cũng chưa gieo thành công hoa nào cả, một là không nẩy mầm, hai là không ra hoa, mặc dù làm cũng đúng bài!
Hic, chị nói đúng quá. Em gieo bao nhiêu là hạt, đầu tiên là ớt, tiếp đến là mấy hạt hoa các chị cho (MG, bóng nước, hoa bướm) mà giờ mới có MG là thấy đc hơn chục cm, chửa làm sao. Chứ còn ớt với mấy loại kia thì có hạt chả thèm lên, có hạt lên đc 5cm thì k biết là bị gì. Chiều hôm trc vẫn còn mà sáng sau lên tưới đã thấy bị mất 2 cái lá ngọn & cái cây thì quắt vào. Huhu. Thế là bị làm sao ạ? Hay bị chuột gặm ạ? huhu (giờ nhắc lại vẫn còn tiếc)

1,284
1
0

small_dracula

haha, chị sống hàng ngày nhờ cơm hay nhờ nhà rộng! Pha phân loãng tưới cho nó là được. Cái này thì phải rút kinh nghiệm thôi, thường thì cái loại hạt to và dễ lên như Bìm bìm ngta gieo thẳng xuống chổ trồng chứ không gieo qua trung gian. Gieo trung gian chỉ dùng trong trường hợp tỉ lệ nảy mầm không cao, hay hạt rất nhỏ, gieo lên cây để khi tách trồng là yên vị chứ không gieo đi gieo lại nhiều lần.
Còn nếu như xem gieo hạt là một trò chơi, vậy cứ chơi cho thoải mái, cần gì biết cây sau đó sống hay chết.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Hehe, gieo (đúng kỹ thuật) không nảy mầm là do hạt, còn nảy mầm rồi mà không thành cây hoặc ko ra hoa là do chăm nhé, đừng lẫn lộn

176
0
0

Mẹ Kê

Em vào nhà trồng hoa nhờ vả tí.
Hôm trước em có đọc 1 bài viết về cây Giảo cổ lam. Cây này hiện nay có thể trồng ở đồng bằng được và công ty TNHH TUỆ LINH (Địa chỉ: Số 36 - Lô M2 - KĐT Yên Hòa - Cầu Giấy - Hà Nội) có bán cây giống. Sử dụng lá cây này hàng ngày rất có lợi cho sức khỏe (em trích nguyên văn nhé: sẽ giúp cơ thể trẻ lâu, tăng khả năng làm việc, nâng cao chất lượng cuộc sống và kéo dài tuổi thọ. Đặc biệt làm tăng miễn dịch và giải độc mạnh nên giúp cơ thể chống lại các tác nhân độc hại, làm vóc dáng săn chắc, giảm béo, đẹp da (hết nám da hoặc thâm da), hạn chế tóc bạc, bình ổn huyết áp, mỡ máu, đường huyết, chống u, giảm căng thẳng, mệt mỏi. Giúp dễ ngủ và ngủ sâu giấc).
Nhà mình ai đứng ra làm đầu cầu mở Topic bán cây này đi ah, vừa tốt cho nhà mình, vừa gây quỹ.
Cảm ơn cả nhà ah.:cstt07:

151
0
0

derma

haha, chị sống hàng ngày nhờ cơm hay nhờ nhà rộng! Pha phân loãng tưới cho nó là được. Cái này thì phải rút kinh nghiệm thôi, thường thì cái loại hạt to và dễ lên như Bìm bìm ngta gieo thẳng xuống chổ trồng chứ không gieo qua trung gian. Gieo trung gian chỉ dùng trong trường hợp tỉ lệ nảy mầm không cao, hay hạt rất nhỏ, gieo lên cây để khi tách trồng là yên vị chứ không gieo đi gieo lại nhiều lần.
Còn nếu như xem gieo hạt là một trò chơi, vậy cứ chơi cho thoải mái, cần gì biết cây sau đó sống hay chết.
Haha, em nói sai rồi. k phải là sống nhờ cơm hay nhà rộng mà phải là sống nhờ cơm nguội hay cao lương mĩ vị chứ. Tại vì là cái sự 'ngu dốt' nên bi giờ mới phải cắp cặp đi học nè. Chị k biết là nó dễ trồng nên cứ là dập khuôn trồng vào cốc cho nó chắc ăn :D. Giờ thì biết rồi. Hic hic. Ah, mà cây bé tí thế mà đã bón phân rồi á? Sống nổi k ta? Mà mọi ng cứ dậy là pha loãng với nc, nhưng nó có tan ra đâu? Pha với nc xong tưới, nó vẫn còn ở trên lớp đất mà. Quỷ nói rõ hơn đi, k có lại chết hết cây của chị đấy :p

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Em vào nhà trồng hoa nhờ vả tí.
Hôm trước em có đọc 1 bài viết về cây Giảo cổ lam. Cây này hiện nay có thể trồng ở đồng bằng được và công ty TNHH TUỆ LINH (Địa chỉ: Số 36 - Lô M2 - KĐT Yên Hòa - Cầu Giấy - Hà Nội) có bán cây giống. Sử dụng lá cây này hàng ngày rất có lợi cho sức khỏe (em trích nguyên văn nhé: sẽ giúp cơ thể trẻ lâu, tăng khả năng làm việc, nâng cao chất lượng cuộc sống và kéo dài tuổi thọ. Đặc biệt làm tăng miễn dịch và giải độc mạnh nên giúp cơ thể chống lại các tác nhân độc hại, làm vóc dáng săn chắc, giảm béo, đẹp da (hết nám da hoặc thâm da), hạn chế tóc bạc, bình ổn huyết áp, mỡ máu, đường huyết, chống u, giảm căng thẳng, mệt mỏi. Giúp dễ ngủ và ngủ sâu giấc).
Nhà mình ai đứng ra làm đầu cầu mở Topic bán cây này đi ah, vừa tốt cho nhà mình, vừa gây quỹ.
Cảm ơn cả nhà ah.:cstt07:

Em ko có cây giống, nhưng em có cây khô đấy!! chị có lấy em lấy giúp, à, mua giúp mới đúng!! :D

151
0
0

derma

Ah các chị có biết chỗ nào bán cây cà chua bi k chỉ em với? Em đang thích trồng trên thượng :p

317
0
0

tuyen-virgo

Ah các chị có biết chỗ nào bán cây cà chua bi k chỉ em với? Em đang thích trồng trên thượng :p
Trong SG có Gino gieo sẵn để bán, ở HN thì Chị thua.
Nếu muốn trồng từ... hạt, Chị tặng!

813
0
0

coldmoon1990

Hi, chị phải hiểu cho đúng cái từ "bấm ngọn" nhé, "ngọn" ở đây là dùng để chỉ đầu cành (chồi ngọn), để phân biệt với các chồi ngủ (chồi bên) nằm ở các nách lá. Bình thường thì cây tập trung phát triển chồi ngọn, khi mất chồi ngọn thì kích thích phát triển chồi bên. Cứ bấm cái chồi đỉnh để kích thích chồi bên thì gọi là bấm ngọn, không kể nó là ngọn thật hay là cành.
Hôm nọ chị đã quyết định theo đúng bài em tuyền chỉ, đã bấm ngọn DYT. Tuy nhiên, hổng thấy nhánh ra. Cái này chị vẫn tin là tại tay chị nó kém. Đâu phải cứ thấy người ta làm là mình đã làm được. Dù hình như hổng sai chỗ nào. Hì hì.

Tuyền : ơi sáng nay chị gửi hạt cho em rồi đấy. hy vọng trí thông minh và bàn tay khéo léo của em sẽ gieo trồng được những bông hoa như ý. Chúc em thành công.

Coldmoon: Chị post hình hoa mà chị đang phần em đây;

Hoa nhiều mầu tên TV là hoa thơm Đậu biếc , còn hoa mầu trắng tên TV là : Mai địa hoàng.

Em gửi hạt cho chị bằng CPN nhưng sao chị vẫn chưa nhận được ? nếu lần sau có cho chị thì em mang đễn CQ chị đến lấy cho chắc ăn em nhé.
Đúng rồi chị, đậu biếc em có rồi. Tham lam nên nó thế, thấy cái gì cũng a dua.

Em không chuyển CPN cho chị đâu, mà gửi thư thường. Gửi từ tuần trước. Cái phong bì em gửi chị nhiều hạt nhất trong tất cả các loại gửi cho mọi người đến giwof.
Nó mà không đến thì buồn quá. Em gửi thu thường, không gửi đảm bảo. Và gửi nghĩa là em đưa thư cho các em bên reception, các em ấy sẽ gọi bưu điện đến, cùng thư chung. Thế nên thất lạc sao được nhỉ. Cả chiều nay em bắt các em ấy bới danh sách rồi tìm xem có sót thư của em không, thế mới bùn chứ.

Hạt bao giờ em chả để ở cơ quan hả chị, em gửi bưu điện cũng gửi từ cơ quan mà. Chán thiệt, gửi cho những người khác đều đến cả mà chị.

Thôi tuần sau tiện chạy qua em. Đợt này nhiều hạt hoa âu lắm. Tuy nhiên hạt mexican petunia thì em gom được nhiều cưucj, phải 5-6 quả, nhưng hôm qua ở nhà ty toe đem phơi ở sân, xong quên luôn, chiều chợt nhớ ra tìm chẳng còn mảy mảy bóng dáng hạt nào nữa. Chắc gió hoặc cô nhà em đổ nước chống nóng trôi hết. Rõ hâm. Tuần sau chị nhé.

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Hi, chị phải hiểu cho đúng cái từ "bấm ngọn" nhé, "ngọn" ở đây là dùng để chỉ đầu cành (chồi ngọn), để phân biệt với các chồi ngủ (chồi bên) nằm ở các nách lá. Bình thường thì cây tập trung phát triển chồi ngọn, khi mất chồi ngọn thì kích thích phát triển chồi bên. Cứ bấm cái chồi đỉnh để kích thích chồi bên thì gọi là bấm ngọn, không kể nó là ngọn thật hay là cành.
Hihi, may thế, chị bấm đúng chồi ngọn. DYT nhà chị gieo cùng một lứa, lúc tách ra trồng vào các chậu, chậu thì cây mập mạp phốp pháp, chậu thì cây thẳng và cứng cáp, chắc do đất phải không Q. Mà tiện thể chị hỏi luôn, Q có kinh nghiệm trồng hoa súng không, chị mới tha về một bát bé bé, mong em nó sớm ra hoa...

@tuyen-virgo : Em bón phân gì, chị bón chủ đạo là phân vi sinh... cơ mà chị tự nhận là mẹ Ngộ gửi cho hạt gì chị gieo lên hạt đó (có nhẽ mình cũng mát tay :p ), cây xanh tốt, hoa nở tíu tít. Muốn khoe cả nhà em hoa DYT chân dài mà chưa có thời gian.

151
0
0

derma

Trong SG có Gino gieo sẵn để bán, ở HN thì Chị thua.
Nếu muốn trồng từ... hạt, Chị tặng!
Huhu, trình gieo hạt của em còi lắm chị. Nhg mà thôi cứ ham hố xin chị mấy hạt trong khi chờ mua đc cây vậy. Tks chị nhiều ạ :)

169
0
0

bầu lào

Em không chuyển CPN cho chị đâu, mà gửi thư thường. Gửi từ tuần trước. Cái phong bì em gửi chị nhiều hạt nhất trong tất cả các loại gửi cho mọi người đến giwof.
Nó mà không đến thì buồn quá. Em gửi thu thường, không gửi đảm bảo.
Chị vừa NT cho em thì lại thấy có bài của em, thôi em ko phải gọi điện cho bưu điện nữa nhé, cứ gom cho chị khi nào có thì chị lấy sau, đằng nào cũng đầu tháng 8 mới gieo cho lành.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Hôm nọ chị đã quyết định theo đúng bài em tuyền chỉ, đã bấm ngọn DYT. Tuy nhiên, hổng thấy nhánh ra. Cái này chị vẫn tin là tại tay chị nó kém. Đâu phải cứ thấy người ta làm là mình đã làm được. Dù hình như hổng sai chỗ nào. Hì hì.
Hi, bấm ngọn cũng là cả một nghệ thuật ạ, dựa vào kỹ thuật này người ta có thể điều chỉnh kích thước tán, điều chỉnh hướng cành, hướng tán, làm nhỏ lá cây, làm dày tán dày hoa.... và vì thế nó kèm theo vài điểm cần lưu ý.
Cây mất đi 1 ngọn mà lại hình thành nên nhiều ngọn, với người trồng thì lợi nhưng với cây chưa chắc đã lợi, hình thành nên nhiều cành lá đòi hỏi lượng nhựa lớn, chỉ những cây đủ sung mãn mới nảy chồi nhanh, nảy chồi nhiều và phát triển chồi tốt. Cây yếu thì chỉ có thể lên lại đúng 1 chồi, hoặc lên nhiều hơn nhưng sau chết còn lại 1 chồi.
Thường chồi bên được kích thích mọc lên ở vị trí cao nhất (nách lá sát vết cắt nhất), nên nếu muốn nhiều chồi bên cùng mọc thì phải bấm ở vị trí có các đốt lá ngắn, gần như dồn sát vào nhau, bấm ở chổ thưa đốt thì thường chỉ có nách lá trên cùng nảy chồi.
Bấm ngọn để DYT phân cành có lẽ tốt nhất là bấm khi cây chưa có hoa, cho phân cành mạnh ngay từ đầu.

1,284
1
0

small_dracula

Hihi, may thế, chị bấm đúng chồi ngọn. DYT nhà chị gieo cùng một lứa, lúc tách ra trồng vào các chậu, chậu thì cây mập mạp phốp pháp, chậu thì cây thẳng và cứng cáp, chắc do đất phải không Q. Mà tiện thể chị hỏi luôn, Q có kinh nghiệm trồng hoa súng không, chị mới tha về một bát bé bé, mong em nó sớm ra hoa...
Hì, ngọn có 1 cái, bấm sao trật được!
Cây nào được sức thì nó ăn phân tốt hơn, kiểu như sinh ra có thể trạng khỏe mạnh vậy, dù gieo cùng khay cùng lúc vẫn có cây cao lớn trước.
Hi, mới tha về em be bé thì trồng nó sống và tươi tốt trước đi chị, nó phát tướng tự khắc ra hoa. Chỉ can thiệp ra hoa khi nó phát tướng mà vẫn không chịu hoa thôi. Trồng súng thì cứ có Lu, có Bùn, có Nước là ok.
Haha, em nói sai rồi. k phải là sống nhờ cơm hay nhà rộng mà phải là sống nhờ cơm nguội hay cao lương mĩ vị chứ. Tại vì là cái sự 'ngu dốt' nên bi giờ mới phải cắp cặp đi học nè. Chị k biết là nó dễ trồng nên cứ là dập khuôn trồng vào cốc cho nó chắc ăn :D. Giờ thì biết rồi. Hic hic. Ah, mà cây bé tí thế mà đã bón phân rồi á? Sống nổi k ta? Mà mọi ng cứ dậy là pha loãng với nc, nhưng nó có tan ra đâu? Pha với nc xong tưới, nó vẫn còn ở trên lớp đất mà. Quỷ nói rõ hơn đi, k có lại chết hết cây của chị đấy :p
ặc ặc, phát biểu em sai rồi càng chứng tỏ chị phải học nhiều thêm thôi. Về khoản này em mà sai là bị đánh đòn đó. Quay lại từ đầu nhá, cái cốc và chất trồng là nhà, muối khoáng hòa tan trong nước là thức ăn. Nhà thì ở lâu dài, rộng thích hơn nhưng hẹp tí vẫn ở được, thức ăn phải ăn hàng ngày, không có tủ lạnh thì chịu khó đi chợ là được. Chậu nhỏ chỉ ảnh hưởng khi cây quá to, lượng rễ trong chậu mất cân đối với lá, đến lúc rễ phát triển tối đa là lúc mình chuyển chậu, chưa đến lúc đó ngay được đâu. Nếu chậu to, chất trồng đủ, trộn sẵn phân trong chất trồng (em nói cái tủ lạnh đó) thì hàng ngày tưới nước là xong. Còn chất trồng không đủ dinh dưỡng thì giải pháp là bổ sung phân thường xuyên.
Haiz! Về lý thuyết, cây trồng có thể hấp thu muối khoáng hòa tan ở nồng độ < 0,6% , nồng độ càng cao càng khó hấp thu, cao hơn 0,6% thì nước bị hút ngược trở ra gây cháy cây. Trong dung dịch là vậy, khi trồng đất thì rất khó duy trì nồng độ này ổn định vì nước bay hơi sẽ làm tăng nồng độ nên để tránh cháy cây, thường người ta chỉ bón phân với nồng độ chất tan là 0,1% (pha 1g phân/ lit nước). Đối với cây con, bộ rễ còn yếu nên để an toàn thì pha loãng 10 lần rồi tưới là ổn. Cây khi đâm rễ xuống đất là lúc nó cần dinh dưỡng rồi, chẳng cần biết nhớn hay bé.
Hè hè, chị nói phân ko tan là phân gì. Phân NPK có loại người ta sản xuất dạng viên để lâu kết vón rất khó tan, người ta dùng bón cây CN nên cứ thế mà rãi, mình bón cây con thì phải nghiền bột rồi hòa nước. Tốt nhất là mua phân bón dành cho lan để dùng. Còn phân hữu cơ đương nhiên khuấy nước nó không tan hết, nhưng phần tan được thừa sức làm tốt cây. Bón phân luôn phải chú ý nồng độ!!!

151
0
0

derma

Hì, ngọn có 1 cái, bấm sao trật được!
Cây nào được sức thì nó ăn phân tốt hơn, kiểu như sinh ra có thể trạng khỏe mạnh vậy, dù gieo cùng khay cùng lúc vẫn có cây cao lớn trước.
Hi, mới tha về em be bé thì trồng nó sống và tươi tốt trước đi chị, nó phát tướng tự khắc ra hoa. Chỉ can thiệp ra hoa khi nó phát tướng mà vẫn không chịu hoa thôi. Trồng súng thì cứ có Lu, có Bùn, có Nước là ok.

ặc ặc, phát biểu em sai rồi càng chứng tỏ chị phải học nhiều thêm thôi. Về khoản này em mà sai là bị đánh đòn đó. Quay lại từ đầu nhá, cái cốc và chất trồng là nhà, muối khoáng hòa tan trong nước là thức ăn. Nhà thì ở lâu dài, rộng thích hơn nhưng hẹp tí vẫn ở được, thức ăn phải ăn hàng ngày, không có tủ lạnh thì chịu khó đi chợ là được. Chậu nhỏ chỉ ảnh hưởng khi cây quá to, lượng rễ trong chậu mất cân đối với lá, đến lúc rễ phát triển tối đa là lúc mình chuyển chậu, chưa đến lúc đó ngay được đâu. Nếu chậu to, chất trồng đủ, trộn sẵn phân trong chất trồng (em nói cái tủ lạnh đó) thì hàng ngày tưới nước là xong. Còn chất trồng không đủ dinh dưỡng thì giải pháp là bổ sung phân thường xuyên.
Haiz! Về lý thuyết, cây trồng có thể hấp thu muối khoáng hòa tan ở nồng độ < 0,6% , nồng độ càng cao càng khó hấp thu, cao hơn 0,6% thì nước bị hút ngược trở ra gây cháy cây. Trong dung dịch là vậy, khi trồng đất thì rất khó duy trì nồng độ này ổn định vì nước bay hơi sẽ làm tăng nồng độ nên để tránh cháy cây, thường người ta chỉ bón phân với nồng độ chất tan là 0,1% (pha 1g phân/ lit nước). Đối với cây con, bộ rễ còn yếu nên để an toàn thì pha loãng 10 lần rồi tưới là ổn. Cây khi đâm rễ xuống đất là lúc nó cần dinh dưỡng rồi, chẳng cần biết nhớn hay bé.
Hè hè, chị nói phân ko tan là phân gì. Phân NPK có loại người ta sản xuất dạng viên để lâu kết vón rất khó tan, người ta dùng bón cây CN nên cứ thế mà rãi, mình bón cây con thì phải nghiền bột rồi hòa nước. Tốt nhất là mua phân bón dành cho lan để dùng. Còn phân hữu cơ đương nhiên khuấy nước nó không tan hết, nhưng phần tan được thừa sức làm tốt cây. Bón phân luôn phải chú ý nồng độ!!!
Hic, nghe em nói xong tẩu hỏa nhập ma quá.Bao giờ c mới hiểu đc hết những gì em nói nhỉ huhu. Tốt nhất là mua cây người ta trồng sẵn rồi, về mình nuôi tiếp chứ chị khó có duyên với cái vụ gieo hạt quá.

590
0
0

dieuhuong

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Em ơi, cho chị hạt với dừa cạn với, còn loại hạt nào nữa ko thì chị xin luôn một thể, mới ti toe trồng cây, đọc thấy mọi người pro quá. Nếu còn thì lúc nào chị qua chỗ em được, mà Võ Thị Sáu ở chỗ nào ấy nhỉ, già rồi lẩm cẩm. Cảm ơn em nhé.
Tuyền ơi , tớ nhận được hạt rồi. Cảm ơn bạn nghe@};-@};-@};-.

CẢ nhà : ai xin hạt dừa cạn của T thì nhắn e trước nhé , e mang đến cty ở Võ Thị Sáu , các bác qua nhận giúp e . Chiều nay e sẽ về gieo cho em , chị D và mẹ Ngộ . Còn ai nữa không để e chia hạt ?:)

590
0
0

dieuhuong

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Em ơi, cho chị hạt với dừa cạn với, còn loại hạt nào nữa ko thì chị xin luôn một thể, mới ti toe trồng cây, đọc thấy mọi người pro quá. Nếu còn thì lúc nào chị qua chỗ em được, mà Võ Thị Sáu ở chỗ nào ấy nhỉ, già rồi lẩm cẩm. Cảm ơn em nhé.:
Tuyền ơi , tớ nhận được hạt rồi. Cảm ơn bạn nghe@};-@};-@};-.

CẢ nhà : ai xin hạt dừa cạn của T thì nhắn e trước nhé , e mang đến cty ở Võ Thị Sáu , các bác qua nhận giúp e . Chiều nay e sẽ về gieo cho em , chị D và mẹ Ngộ . Còn ai nữa không để e chia hạt ?:)

1,284
1
0

small_dracula

Hic, nghe em nói xong tẩu hỏa nhập ma quá.Bao giờ c mới hiểu đc hết những gì em nói nhỉ huhu. Tốt nhất là mua cây người ta trồng sẵn rồi, về mình nuôi tiếp chứ chị khó có duyên với cái vụ gieo hạt quá.
Haha, vậy em xóa các bài đã post bữa giờ đi hỉ?! Em hướng dẫn cách làm tốt nhất cho cây, nhưng nếu không làm được thì làm kiểu hên xui thôi vậy.
Hoặc chị quên hết những gì em đã nói!
Cây của chị giờ chị thích trồng ở đâu thì chuyển ra trồng ở đó luôn, giữ được bầu thì tốt còn không thì cây chững lại chút, làm cẩn thận hạn chế tối đa động rễ là được. Cây chết thì kiếm hạt khác về gieo.