Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Các mẹ trồng DYT gặp phải em chưn dài, nếu thích vẫn có thể cho nó rũ vô tư nhá, hàng mẫu đây
Nhà chị có một giỏ chị tưới thế nào nó gẫy một cây, nhưng không chết, giờ thành ra vươn trong thế rủ, hihi. Còn lại cứ cao nghểu cao nghều, chả em nào chịu rủ. Quỷ ép bọn nó thế nào vậy ...

1,284
1
0

small_dracula

Khi nó đủ dài chị uốn sơ nó ra miệng chậu là sức nặng sẽ làm cây tự rũ thôi ạ, sau đó sắp xếp các cành cho vừa mắt là được. Chú ý là vừa xoắn thân vừa uốn thì sẽ dễ uốn hơn, ko bị gãy gập.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Vạn thọ, Mẹ Đạt ơi bao giờ thì có hoa? mình để ngoài sân sao nó ẻo lả thế nhỉ

Chị mới đánh ra đúng ko ạ?? chị tích cực cho nó ra ngoài nắng tầm nửa tháng nữa là thành hoa!! Giờ chị tìm kỹ là đang có nụ nhu nhú con con rồi đấy ạ!! :)

Khi nó đủ dài chị uốn sơ nó ra miệng chậu là sức nặng sẽ làm cây tự rũ thôi ạ, sau đó sắp xếp các cành cho vừa mắt là được. Chú ý là vừa xoắn thân vừa uốn thì sẽ dễ uốn hơn, ko bị gãy gập.

Chiên gia Huệ có phải Chiên gia Dơn ko nhỉ?? mùa này trồng dơn được ko nhỉ?? trên chị nhiều dơn màu cam lắm!! Đang tính đánh 1 ít về trồng!! :)

176
0
0

Mẹ Kê

Em ko có cây giống, nhưng em có cây khô đấy!! chị có lấy em lấy giúp, à, mua giúp mới đúng!! :D
Cảm ơn mẹ Đạt nhưng chị muốn mua cây về trồng cho lâu dài vì bố mẹ chị phải uống loại trà này hàng ngày. Nếu có cây giống thì tốt quá.

12
0
0

tocden

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Các chị pro ơi các chị có biết ở đâu có giống cây này không ạ? Ngày xưa quê em nhiều nhà trồng nhưng bây giờ tìm mãi không còn cây nào. Cây này mùi thơm ngọt, thân và lá dính dính... em search được biết tên nó là hoa Bâng khuâng- họ mõm sói

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

View attachment 640
Các chị pro ơi các chị có biết ở đâu có giống cây này không ạ? Ngày xưa quê em nhiều nhà trồng nhưng bây giờ tìm mãi không còn cây nào. Cây này mùi thơm ngọt, thân và lá dính dính... em search được biết tên nó là hoa Bâng khuâng- họ mõm sói

ngày trước cây này bon chị gọi nó là violet!! Cực thơm!! Ở quê chị cũng nhiều nhà trồng lắm, nhưng mờ giờ chị ko ở quê! :) Mẹ Jun đấy à?? :)

273
0
0

meby

Chào cả nhà tuần mới!

Meby có thể chụp cả cây và chụp sát cành chỗ ra hoa được không? Chị muốn biết loại này thì nó ra hoa từ đâu?
Em phóng to hình này cho chị xem nách lá chổ ra hoa:

151
0
0

derma

Up cho có khí thế trồng dừa cạn nhé
Dừa cạn nội: hạt tự sản xuất, cây tự trồng

Dừa cạn made in chợ Mơ

Bộ sưu tập lá mầu (1 em là từ nhà chị thuytruc)

10 trắng, cây giống 10 ta nhưng hoa giống 10 tây

Hồng tú cầu: 6 củ thì 5 củ có hoa
Chị ơi dừa cạn chị gieo luôn vạo chậu to à? Em vưỡn chưa đủ dũng cảm gieo tiếp sau vụ gieo bóng nước và hoa bướm. Bóng nước e gieo 4 hạt thì 1 hạt lên đc khoảng 7cm rồi nó gục. Hoa bướm gieo cả nắm thì lên đc 4 hạt, xong cũng gục huhu. Chỉ có MG là lên thôi. Nhg hqua e thấy nó sũng nc mặc dù e đã đục lỗ ở cái cốc rồi. Hnay bắt đầu thấy MG nó có vẻ k còn tươi tốt nữa. hic. Hy vọng nó k bị úng nc.

813
0
0

coldmoon1990

Chị ơi dừa cạn chị gieo luôn vạo chậu to à? Em vưỡn chưa đủ dũng cảm gieo tiếp sau vụ gieo bóng nước và hoa bướm. Bóng nước e gieo 4 hạt thì 1 hạt lên đc khoảng 7cm rồi nó gục. Hoa bướm gieo cả nắm thì lên đc 4 hạt, xong cũng gục huhu. Chỉ có MG là lên thôi. Nhg hqua e thấy nó sũng nc mặc dù e đã đục lỗ ở cái cốc rồi. Hnay bắt đầu thấy MG nó có vẻ k còn tươi tốt nữa. hic. Hy vọng nó k bị úng nc.
Nghe tư vứn của chị nhé. Lần sau em cứ lại gieo tiếp. Nếu vẫn chết, lại gieo tiếp nữa. Tiếp nữa. Đến một ngày đẹp trời nó sẽ thành cây he he.

Đám MG của chị trồng ở chỗ không thiên thời, không địa lợi tý nào thì lên khỏe và đẹp như ý chủ nhân. Còn đám nằm chỗ nắng đẹp, gió ngon, giàn leo thoáng mát thì vừa èo vừa uột vừa xấu lá xấu dây và cũng chẳng có tẹo hoa nào. Cái này gọi là số má em à. Thế nên em cứ gieo hạt đi, đến lúc nào nó thích em nó sẽ lên thui.

Bạn tocden xin mình hạt DYT. Tý nữa mình pm số DT của em cùng cơ quan, lúc nào bạn qua 49 Hai bà Trung thì bạn gọi cho em ấy mang xuống cho. Tháp Hà Nội, đợi ở cửa phố Thợ Nhuộm cho dễ tìm nhau.

Cả nhà ơi: cúc vạn thọ có dễ lên không vậy. Hôm kia mình gieo cả mớ (tức là hạt của độ 5-6 bông) thấy lên tua tủa như mạ ấy. Đang phập phồng kô biết có thành cây không đây.

@poppy: tuần này chị mang cây mua đi cho em nhé, hôm nào mang đến chị gọi em chịu khó phóng qua ngay không có để phòng DH em nó teo mất. Em mua dừa cạn chợ Mơ sao có màu hoa xinh thế. Chị chỉ thấy màu hồng tím chứ chả bao giờ thấy màu hồng đỏ này, màu trắng nhụy đỏ nữa chị cũng không thấy. Hôm nay xem ảnh của em muộn quá chứ không chị phóng ra chợ Mơ xem thế nào.

813
0
0

coldmoon1990

Tớ cũng có CC nhé. Chả biết bao giờ cây mình trồng mới ra hoa nên mua hoa về chơi tạm cho biết mặt mũi em hoa CC nó thế nào

1,284
1
0

small_dracula

Chiên gia Huệ có phải Chiên gia Dơn ko nhỉ?? mùa này trồng dơn được ko nhỉ?? trên chị nhiều dơn màu cam lắm!! Đang tính đánh 1 ít về trồng!! :)
Là chị nói Lay ơn ấy à? hay thằng Nghệ hương???
???

2,501
0
0

Haidang02

Chỉ có MG là lên thôi. Nhg hqua e thấy nó sũng nc mặc dù e đã đục lỗ ở cái cốc rồi. Hnay bắt đầu thấy MG nó có vẻ k còn tươi tốt nữa. hic. Hy vọng nó k bị úng nc.
MG mà bị sũng nước dễ chết lắm. Khi còn nhỏ, bọn này chỉ tưới vừa đủ ẩm thôi.

151
0
0

derma

MG mà bị sũng nước dễ chết lắm. Khi còn nhỏ, bọn này chỉ tưới vừa đủ ẩm thôi.
Ối giời ơi thế thì tèo em rồi. Hic. Làm thế nào bi giờ ạ? Nó mà tèo thì chắc từ giờ em chả dám gieo cây nào nữa. MG dễ nhất rồi mà e còn để nó chít. Hic. Buồn quá.

317
0
0

tuyen-virgo

@tuyen-virgo : Em bón phân gì, chị bón chủ đạo là phân vi sinh... cơ mà chị tự nhận là mẹ Ngộ gửi cho hạt gì chị gieo lên hạt đó (có nhẽ mình cũng mát tay :p ), cây xanh tốt, hoa nở tíu tít. Muốn khoe cả nhà em hoa DYT chân dài mà chưa có thời gian.
Em vẫn dùng luân phiên 2 loại là Grow More (phân nước, pha loãng tưới gốc và xịt lá) và Rapid Raiser (phân hạt chậm tan, bón quanh gốc hoặc khi trộn đất)

@tuyền: Khoe em 2 chậu dừa cạn rủ đang ngon lành của chị nè. Phỉ phui khoe xong khéo nó tèo thì bùn.
Chị không thích màu hồng này lắm đâu, nhưng hình như dừa cạn màu hồng hồng này sẵn thì phải. Và để dưới tán cây nó nổi lắm tuyền ạ nên chị vẫn vui lắm. Tuy nhiên giá có màu khác, trắng chẳng hạn thì thích hơn nhiều hì hì.
Lần trước khoe chậu dừa suýt chết chị vực lại được, tươi tốt ngon lành, tự nhiên 1 buổi sáng héo lá như thế này. Hôm nay em ấy tèo rồi. Thế mới khó chứ.

Bệnh chết rũ này xem ra là bện nan y với Dừa Cạn rồi Chị ạ, cây nhà Em cũng vậy, đang xum xuê hoa thì một ngày nọ, một cành bị cuốn lá, hai ngày sau, một cành khác bị cuốn lá, Em cắt bỏ hết những cành bệnh thì cả cây nó như thế này luôn:

Mấy màu Dừa Cạn Em có:

Em thích nhất là màu này, nhưng cũng sắp tèo rồi, tự dưng lá bị vàng, chán!

Khoe khoang thêm DYT ÂuCơ:

Hoa Foxglove ( mai địa hoàng ) thời gian gieo từ tháng 4 đến tháng 7 .
Hoa Sweet pea ( đậu biếc ) thì gieo tầm tháng 9-10 . Hy vọng em gieo thành công 2 loại này.
Chị ơi Em đã nhận được hạt chị gửi rồi ạ, không phải 2 mà là 4 loại lận. Cám ơn Chị nhiều nhiều nhé!

Dừa Cạn dễ gieo nhất đó Derma à, vì mình thấy mấy chậu nhà mình rụng hạt lung tung giờ nó mọc lung tung hết. Trong chậu Osaka nhí cũng có 2 cây, vài bữa mang ra cho Derma khuyến mãi 2 cây Dừa Cạn nhé!
Trồng Dừa Cạn mình ghét nhất 2 món, 1 là héo rũ như hình trên, 2 là "sát thủ" ở hình dưới (Mượn hình của Mẹ 2Bu bên WTT)

Ối giời ơi thế thì tèo em rồi. Hic. Làm thế nào bi giờ ạ? Nó mà tèo thì chắc từ giờ em chả dám gieo cây nào nữa. MG dễ nhất rồi mà e còn để nó chít. Hic. Buồn quá.
Không phải thua lần này là thua hết đâu Em à, nếu không kiên nhẫn thì khó mà theo đuổi sự nghiệp trồng cây, hìhiì

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,492
1
0

songviet09

Báo cáo ...khe khẽ thui ...là hạt dừa cạn em gieo nó ...đã nảy mầm rồi ...:-$:-$:-$

151
0
0

derma

Dừa Cạn dễ gieo nhất đó Derma à, vì mình thấy mấy chậu nhà mình rụng hạt lung tung giờ nó mọc lung tung hết. Trong chậu Osaka nhí cũng có 2 cây, vài bữa mang ra cho Derma khuyến mãi 2 cây Dừa Cạn nhé!
Trồng Dừa Cạn mình ghét nhất 2 món, 1 là héo rũ như hình trên, 2 là "sát thủ" ở hình dưới (Mượn hình của Mẹ 2Bu bên WTT)

Không phải thua lần này là thua hết đâu Em à, nếu không kiên nhẫn thì khó mà theo đuổi sự nghiệp trồng cây, hìhiì
HÌ ôi thế là em sắp có osaka và dừa cạn rồi. Thích quá đi. Tks chị nhiều ạ :)

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Là chị nói Lay ơn ấy à? hay thằng Nghệ hương???

[/CENTER][/LEFT]

Thằng Layon ấy nhé!! Trên chị nhiều cây con lắm, nhưng toàn 1 màu cam thôi, ko biết nên trồng ko!! Vì chị chỉ mê nhất các loại cúc thôi!! Ngắm đã đời!!

Báo cáo ...khe khẽ thui ...là hạt dừa cạn em gieo nó ...đã nảy mầm rồi ...:-$:-$:-$

Em gieo 1 gói cả trăm hạt dừa cạn, lên được hẳn 5 cây, à ko, mới nảy mầm 5 hạt, nhu nhú thôi ấy!! :((

Cả nhà ơi: cúc vạn thọ có dễ lên không vậy. Hôm kia mình gieo cả mớ (tức là hạt của độ 5-6 bông) thấy lên tua tủa như mạ ấy. Đang phập phồng kô biết có thành cây không đây.

Cúc vạn thọ dạo trước các chị cho em dễ lên lắm đấy!! Nhưng đợt này em gieo hạt mà mãi chưa thấy mầm nó nẩy!! :(

Tớ cũng có CC nhé. Chả biết bao giờ cây mình trồng mới ra hoa nên mua hoa về chơi tạm cho biết mặt mũi em hoa CC nó thế nào

Cái này là mắc bệnh GATO (ghen ăn tức ở) với ng có hoa đẹp đây!! :) Em cũng như chị ấy, hôm nay nhân tiện đi mua hoa cho ng bạn, rước 1 giò ... báo ấy, ko nhớ chị Phụng Hàm gọi nó là gì nữa!! 100K đi đứt, mới có 2 vòi hoa!! :D

1,284
1
0

small_dracula

Thằng Layon ấy nhé!! Trên chị nhiều cây con lắm, nhưng toàn 1 màu cam thôi, ko biết nên trồng ko!! Vì chị chỉ mê nhất các loại cúc thôi!! Ngắm đã đời!!
Haha, Lay ơn trồng củ, trên chị thì có lẽ trồng được quanh năm, chú ý là củ kha khá trồng mới có thể ra hoa (đk củ 3-4cm), càng chú ý thêm là Lay ơn từ củ khi đã lên lá nếu nhổ lên trồng lại thì năm đó không có hoa!!! Khi đó đành lấy củ năm sau trồng lại.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,492
1
0

songviet09

Nào ...chơi huệ nở giữa hè nhé các bác .
Bác Trăng lạnh đừng ném đá em nhé , e bé nhưng e thích chơi hoa toooo:D:D:D

Thấy mọi người nói về cách chăm cây gieo hạt mà e ngứa ngáy tay chưn , đây là 2 cây dừa cạn của em . Gieo cùng ngày , cùng tháng, chăm cùng 1 chế độ ...thế mà 1 cây e phải bấm ngọn còn 1 cây thì nhí thế này đây ạ , hic...không hiểu sao nữa .

Đính kèm

1,492
1
0

songviet09

Các bác ơi , e hỏi nhà mình có ai còn hạt dưa chuột Nhật không ? nếu còn có thể cho em xin vài hạt được không ạ ?
Em cảm ơn .