Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

151
0
0

derma

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

@ Chị Coldmoon: Chị ơi, em gieo hạt MG mà hỏng hết rồi chị ạ. hic. Em gieo hết chỗ hạt chị tặng, rồi cũng lên đc khoảng 10cm. Rồi bị úng nước và chết hết. hic. K hiểu sao em tưới ít nước lắm, ở dưới e cũng đục lỗ cho thoát nc rồi mà k hiểu sao vẫn chết. Tiếc quá chị ạ. Chẳng nhẽ em k có tay gieo hạt hay sao, buồn ghê gớm. Đi tìm ở chợ Bưởi k thấy có bán MG :((

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chào Small_dracula nhé, thấy quỷ nhỏ đang ở diễn đàn nên cho mình hỏi chút.
Mình đang trồng lan son môi mà nửa năm nay chẳng có hoa, chỉ lá là tốt. Cũng có lần ra 2 nụ hoa nhỏ như thế này:

nhưng được một thời gian thì rụng mất.

Mình chỉ bón phân hạt nhỏ mua kèm cùng lúc mua cây, bác bán hàng bảo phân này mỗi tháng bón 1 lần một thìa nhỏ tí xíu. Bây giờ cây mọc tốt quá mà chỉ chơi lá chứ không có hoa.
Bạn chỉ cho mình cách kích hoa nhé. Thank

Đính kèm

2,501
0
0

Haidang02

Cả nhà ơi có ai biết cách lấy hạt giống từ cây bìm bìm ko chỉ dẫn cho mình với , hiện bìm bìm nhà mình đang có một vài quả mà chưa biết đến khi nào thì lượm được, sợ để già quá nó lại rụng mất tiêu thì tiếc quá.
Em lại lanh chanh trả lời bác. Em mới trồng BB lần đầu tiên nhưng em thấy khi hạt già nó chả rụng đâu bác ạ. Em chờ cái hạt to to tròn tròn đó nó khô đi, bóp nhẹ cái thì được hạt đen ở bên trong. Thế hoa nhà bác màu gì ...

169
0
0

bầu lào

Em lại lanh chanh trả lời bác. Em mới trồng BB lần đầu tiên nhưng em thấy khi hạt già nó chả rụng đâu bác ạ. Em chờ cái hạt to to tròn tròn đó nó khô đi, bóp nhẹ cái thì được hạt đen ở bên trong. Thế hoa nhà bác màu gì ...
Cảm ơn em nhé, vì chị sợ giống DYT cứ quên là nó nứt tung ra rụng mất, mà hái chưa già thì sợ khi gieo lại ko nẩy mầm , vậy chị cứ để thật già mới lượm, lần đầu trồng nên chưa có KN . Hoa nhà chị có hai mầu hồng sọc và tím sọc đẹp lắm, mầu tím nở khá nhiều nhưng toàn chĩa cho hàng xóm ngắm, hạt chị xin của mẹ Huungo. Hoa này trồng quanh năm có được ko?

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chào Small_dracula nhé, thấy quỷ nhỏ đang ở diễn đàn nên cho mình hỏi chút.
Mình đang trồng lan son môi mà nửa năm nay chẳng có hoa, chỉ lá là tốt. Cũng có lần ra 2 nụ hoa nhỏ như thế này:

nhưng được một thời gian thì rụng mất.

Mình chỉ bón phân hạt nhỏ mua kèm cùng lúc mua cây, bác bán hàng bảo phân này mỗi tháng bón 1 lần một thìa nhỏ tí xíu. Bây giờ cây mọc tốt quá mà chỉ chơi lá chứ không có hoa.
Bạn chỉ cho mình cách kích hoa nhé. Thank
Hi, chị bảo nó chỉ tốt lá làm em tưởng nó tốt lắm chứ, chừng đó thì cũng thường thôi. Yên tâm, cây sắp hoa rồi đó, ra hết đợt lá này mà vẫn không có hoa mới tính. Nói là sắp nhưng đơn vị là 1-2 tháng tới chứ không phải tính ngày đâu nghen!
Giờ thế này, hiện tại trong tay chị có những loại phân gì? kể em nghe trước. Phương án kích hoa là tăng sáng, giảm tưới, đổi sang phân có tỉ lệ P và K cao hơn. Chú ý tăng sáng thì tăng dần từng chút, giảm tưới cũng chỉ giảm chút xíu, làm sao để thấy lá cây xấu đi một chút và cây lớn chậm lại là được.

2,501
0
0

Haidang02

Cảm ơn em nhé, vì chị sợ giống DYT cứ quên là nó nứt tung ra rụng mất, mà hái chưa già thì sợ khi gieo lại ko nẩy mầm , vậy chị cứ để thật già mới lượm, lần đầu trồng nên chưa có KN . Hoa nhà chị có hai mầu hồng sọc và tím sọc đẹp lắm, mầu tím nở khá nhiều nhưng toàn chĩa cho hàng xóm ngắm, hạt chị xin của mẹ Huungo. Hoa này trồng quanh năm có được ko?
DYT nhà em giờ nó mới ra hoa, hạt của nó dễ nhìn không bác ?

Hoa nhà em màu đỏ tím, to oành. Bác thu hoạch đi, có gì chị em mình đổi hạt bác nhá. Cơ mà em cũng lần đầu trồng thôi, chả có kinh nghiệm gì đâu. Hạt gốc nhà em cũng là mẹ Ngộ gửi cho.

427
0
0

poppy summer

@ Chị Coldmoon: Chị ơi, em gieo hạt MG mà hỏng hết rồi chị ạ. hic. Em gieo hết chỗ hạt chị tặng, rồi cũng lên đc khoảng 10cm. Rồi bị úng nước và chết hết. hic. K hiểu sao em tưới ít nước lắm, ở dưới e cũng đục lỗ cho thoát nc rồi mà k hiểu sao vẫn chết. Tiếc quá chị ạ. Chẳng nhẽ em k có tay gieo hạt hay sao, buồn ghê gớm. Đi tìm ở chợ Bưởi k thấy có bán MG :((
Chuyện bình thường mà em, lại gieo đợt khác, khi nào thiên thời địa lợi thì nó sẽ mọc thôi. Nếu em không muốn chờ mà vẫn muốn có hoa ngắm thì chịu khó lùng Chợ Mơ, thỉnh thoảng chị thấy bán MG to đùng, hoa lá hoàng tráng, 70k/cây.

Chị ơi, em đăng ký hạt nhé, cả 2 mầu. Dạo này em có hứng trồng cây leo, ngắm hoa Giun với Tigôn nhà hàng xóm trông thật mềm mại, dễ thương.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Hi, chị bảo nó chỉ tốt lá làm em tưởng nó tốt lắm chứ, chừng đó thì cũng thường thôi. Yên tâm, cây sắp hoa rồi đó, ra hết đợt lá này mà vẫn không có hoa mới tính. Nói là sắp nhưng đơn vị là 1-2 tháng tới chứ không phải tính ngày đâu nghen!
Giờ thế này, hiện tại trong tay chị có những loại phân gì? kể em nghe trước. Phương án kích hoa là tăng sáng, giảm tưới, đổi sang phân có tỉ lệ P và K cao hơn. Chú ý tăng sáng thì tăng dần từng chút, giảm tưới cũng chỉ giảm chút xíu, làm sao để thấy lá cây xấu đi một chút và cây lớn chậm lại là được.
Ui, đấy là ảnh chị chụp cách đây 3 tháng rồi, lúc nó có 2 cái nụ nhưng lại rụng mất, lúc cây um tùm nhất lại không chụp. Chị thấy nó sống trong chậu ấy chật quá, sang chậu to hơn, lại chật. Hôm qua về tức quá tách thành 3 chậu nhỏ rồi. Tối chị về chụp ảnh nhờ em xem tình trạng cây nhé. Chắc tại tách chậu nên thấy có nhiều lá bị rụng. Đất trồng tách chậu chị trộn trấu, vụn xơ dừa, xỉ than và phân vi sinh.
Chắc phải chờ cây hồi lại mới tưới phân NPK chứ nhỉ. Ở nhà chị đang có sẵn phân NPK nhưng thành phần K cao nhất, có dùng được không hay phải mua loại khác?

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chào các bác, các bác cho em tham gia hội trồng hoa với. Em chỉ có hạt hoa flox, là loại hoa trồng ở đường Liễu Giai mấy tháng trước:
hoa Phlox lieu giai.jpg
Nhưng mùa này chưa gieo hạt này được, chắc phải chờ lúc trời mát cơ. Bác nào muốn trồng thử thì ới em nhé.

1,517
0
0

Mehuungo

DYT nhà em giờ nó mới ra hoa, hạt của nó dễ nhìn không bác ?

Hoa nhà em màu đỏ tím, to oành. Bác thu hoạch đi, có gì chị em mình đổi hạt bác nhá. Cơ mà em cũng lần đầu trồng thôi, chả có kinh nghiệm gì đâu. Hạt gốc nhà em cũng là mẹ Ngộ gửi cho.
DYT quả nó to lắm chị, khi nào quả nó khô thì chị hái vào, tách ra thì ra hạt liti như em gửi cho chị đó.

Hạt MG em cứ trộn lẫn lung tung nên em gửi sẽ ra màu hú họa. Cái màu hồng nhà chị năm nay nhà em ko lên cây nào hehe...

2,501
0
0

Haidang02

DYT quả nó to lắm chị, khi nào quả nó khô thì chị hái vào, tách ra thì ra hạt liti như em gửi cho chị đó.

Hạt MG em cứ trộn lẫn lung tung nên em gửi sẽ ra màu hú họa. Cái màu hồng nhà chị năm nay nhà em ko lên cây nào hehe...
Hôm nay DYT nở được mười mấy bông H ạ. Vừa tím, vừa trắng.
Thế là số chị may nhé, có lấy hạt MG không, chị gom được khối khối ra rồi, nhưng cũng lo lo là không biết gieo nó có nảy mầm như hạt em gửi không.

Chỗ nhà chị không ai có MG như nhà mình nên nhiều người cứ ngửa cổ lên nhìn và hỏi: Hoa gì, hay hoa giả nhỉ :D

@Phụng Hàm: Vảy rồng nhà chị lại có thêm 3 vòi hoa nữa, sướng ngất ngây.

151
0
0

derma

Chuyện bình thường mà em, lại gieo đợt khác, khi nào thiên thời địa lợi thì nó sẽ mọc thôi. Nếu em không muốn chờ mà vẫn muốn có hoa ngắm thì chịu khó lùng Chợ Mơ, thỉnh thoảng chị thấy bán MG to đùng, hoa lá hoàng tráng, 70k/cây.
Hic vâng nhg e nản quá chị ạ. E gieo cây nào chết cây đấy :((. Đợt này e vừa gieo dừa cạn, hy vọng nó sẽ k chết hic. Hồi hộp lắm, đc 2 hôm rồi mà chưa thấy nẩy mầm :(

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Thế là số chị may nhé, có lấy hạt MG không, chị gom được khối khối ra rồi, nhưng cũng lo lo là không biết gieo nó có nảy mầm như hạt em gửi không.

Chỗ nhà chị không ai có MG như nhà mình nên nhiều người cứ ngửa cổ lên nhìn và hỏi: Hoa gì, hay hoa giả nhỉ :D
Cho mình đăng ký hạt MG để gieo thử nhé.

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Cho mình đăng ký hạt MG để gieo thử nhé.
uh. PM cho tớ cái địa chỉ nhà ấy. Mà nó không lên thì đừng bắt đền nhé :D

Thế hoa flox của ấy được lâu lâu không, mấy ngày thì nó tàn...

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Hôm nay DYT nở được mười mấy bông H ạ. Vừa tím, vừa trắng.
@Phụng Hàm: Vảy rồng nhà chị lại có thêm 3 vòi hoa nữa, sướng ngất ngây.
Hí hí chúc mừng chị nhé. Lấy hạt DYT cho em nhé.
Tặng chị nè.

832
0
0

Phụng Hàm

@Quỷ: Hí hí, là về quê chồng thấy ông bác chồng có bụi to tổ vật thế là cầm dao xẻo ngay một cành mang về cắm vào cái chậu nhựa đó. chừng hai tháng sau là nở bông đầu tiên. Không cần dao nữa nhé.
Cáo bắc (đuôi chồn) đây.

832
0
0

Phụng Hàm

Q ơi cả chậu đây.

1,517
0
0

Mehuungo

Chị Đèn ơi, chị cứ giữ hạt đi , khi nào em hứng lên em lại xin chị , giờ nhà em dây leo mọc nhằng nhịt khắp nơi rồi

Mời mọi người xem hoa nhà em nhé, dạo này em bận nên vườn ít hoa

Huệ sông Nile nở giữa hè, hoa to đùng ko kém gì ĐL nhé

Còn giỏ DYT của Tuyền vẫn xinh đẹp mỹ miều như thế này đây, chị tiếc của nên chẳng cắt cành đi, giỏ kia thì xơ xác hơn, hình như vì thiều nắng

Tiếp đến là 1 em MG còi dí, vẫn cố sống và nở hoa trong khay gieo hạt của Tuyền tặng hehe

và 1 em DYT bị ngược đãi nữa, em này nở trên sỏi đá của sân bê tông

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

uh. PM cho tớ cái địa chỉ nhà ấy. Mà nó không lên thì đừng bắt đền nhé :D

Thế hoa flox của ấy được lâu lâu không, mấy ngày thì nó tàn...
Hoa Phlox vào mùa xuân thì thấy được mấy tháng luôn, cứ hết chùm hoa nọ đến chùm hoa kia, đẹp rực rỡ. Tớ định chờ mát trời mới gieo thử lại, vừa gieo cách đây 1 tháng có cây mọc nhưng nóng quá, chết hết rồi.

Cũng thử làm nông dân mãi rồi. Gì chứ cái vụ không nảy mầm thì cũng thường thôi, thua keo này bày keo khác mà.