Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

WTT cà giựt , mà CSTT cũng oải không kém . Gõ chữ cứ bị nhảy xuống dòng , có ai bị như e k ?

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

E có thật đó chị ơi . Nhưng là nguyên bao dớn mà do Ong mua nhầm , nhưng lúc
bí quá e cũng lấy cái đó trồng CC, thấy cũng ổn nếu mình chăm tưới .
Chị mà lấy thì qua e, e chia lại cho 1 ít .
Câu trả lời còn lại thì phải cảm ơn chị Thuytruc vì đã " phơi " ruột ngựa của e ra :D
Để phần cho chị ít dớn nhé, mà chị chăm tưới lắm, cây của chị thường xuyên chết vì úng.
Chờ xem vụ ọp ẹp thế nào rồi hôm đó mang giúp chị.

1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị Hải đăng với Út ơi,cây trồng đất nó thế đấy, cây nhà em cũng mọc nhánh lia lịa mặc dù em chẳng bấm ngọn gì cả( thất sủng rồi mà hihi). Chị lần này đi HP đi chị, em cũng đăng ký rồi đấy.

Mit & Tuyền : Phong lữ thảo là cô bạn mang về cho mình, cành thôi và mình giâm nó lên cây , ra hoa. Nhưng vì lúc đó mùa đông trời lạnh nên nó sống, chứ nắng thế này nó lăn quay rồi, thông báo tin buồn cho bạn rồi. Bạn còn mang cả cây lô hội, trúc Pháp, huệ sông Nile rồi cây mọng nước nữa, cây mọng nước cũng ra đi luôn mặc dù ở nhà bạn nó lên to đùng, bạn nói hè ở Sydney cũng nóng như mình ,vậy mà vẫn die. Từ hồi sa vào con đường nghiện ngập người thân hoặc bạn bè thân đi đâu , mình chỉ muốn nhờ mang cây cối về, mà toàn hội ngoại đạo nên khi mình nói người ta cứ trố mắt ra nhìn.

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị Hải đăng với Út ơi,cây trồng đất nó thế đấy, cây nhà em cũng mọc nhánh lia lịa mặc dù em chẳng bấm ngọn gì cả( thất sủng rồi mà hihi). Chị lần này đi HP đi chị, em cũng đăng ký rồi đấy.
Đấy, GATO với đất nhà các mẹ quá đi cơ.

Vụ Hải Phòng chị cũng đang dập dòm. Mai đi công tác đến hết tuần mới về nên tuần sau cũng chưa dám chắc lắm.

5
0
0

hoachieutim

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Mẹ Út hot boy ới ời, em là khách thường xuyên của blog utvanut's garden của chị đó nghen. Bài viết hay, hữu ích, hình đẹp, túm lại là good, nhưng tốc độ cập nhật còn chậm, khách đợi đọc bài mới mỏi mòn. Sở dĩ em nhận xét ở bên này mà không phải ở trong blog vì em không biết vào nhận xét trong đó hi hi!! (dốt). Cho em hỏi tí nhé chị cái "quạt ba tiêu" của chị đó trồng được ở Xì-Gòn nữa hả? em phái lắm mà hông biết có trồng được hông nên còn chần chừ, em ở Cần Thơ đó chị. Thank sờ kiu!

Tuyền: chừng nào khai trương bờ lóc nhớ thông báo cho mọi nhừ biết dới hen. Công nhựng trình độ trồng mấy em chưng dài khó tánh của Tuyền cao siêu thiệt hen, khâm phục khâm phục. Chị thích TLL lắm mà đâu biết trồng, chăm sóc ra sao, rước em nào về là rèo em nấy. Kỳ này học được cách chăm sóc của Tuyền và các mom rồi mình sẽ mần lại cuộc đời he he he!

Thì ra Songviet là mẹ Tùng nhà mình, người một vườn hết hén. Mẹ Tùng ui em mới bắt đầu nghiện CC nhưng mà chỗ em hỏng có dớn ĐL, thay bằng rễ lục bình được hông chị? thanh kiù nhé!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
213
0
0

"hot boy utvanut"

@ Mẹ Ngộ , cây cleome nhà em bị chim sẻ vặt ngọn, vậy là nó không lớn được. Từ đó em sợ không dám bấm ngọn cho cleome nữa nên nó cao kều, mưa gió thổi thì nghiêng ngả và mỗi cây chỉ có một chùm hoa thôi. Em thèm trồng cây xuống đất quá. Ghét trồng chậu.

@ Hoachieutim : blog của mình "tộc độ cập nhật còn chậm, khách đợi đọc bài mới mòn mỏi" hả. Hihi, vườn nhà mình bé xíu xiu à, cây không nhiều, kinh nghiệm cũng chẳng được bao nhiêu nên đâu thể xuất bản hàng loạt được. Mục đích của mình chỉ là ghi lại những gì mình đã làm với nhiều tâm trạng cảm xúc khác nhau. Nếu bạn tìm thấy điều gì hữu ích trong mớ hỗn độn đó thì mình cũng rất vui.
Cây quạt ba tiêu trồng được ở SG bạn nhé. Mình trồng 1 năm nay rồi, vẫn tươi tốt nhưng chưa có hoa.

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị nói thật nhé, Chị chơi Anh Thảo được đúng 11 tháng nhé, đến 15/9 này là giáp 1 năm, Chị mới cho bạn ấy lên đường vì muốn thay hoa mới cho xum xuê. Hết đợt hoa đầu sẽ ra hoa liên tục tuy không nhiều như lúc mới mua về. Em chỉ cần lưu ý tránh nắng trực tiếp, tưới vừa ẩm thôi, hàng tuần xịt phân nước và tỉa bớt lá để nụ có chỗ vươn lên.
Mà phân nước chị Tuyền hay dùng cho cây là gì vậy chị? Chị mát tay quá, hihi vào tay em chắc nở hoa hết đợt là em tiễn ẽm lên đường luôn quá! :D

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Mẹ Ngộ ơi, chị Coldmoon ơi, các chị ngoài đó có trồng cleome màu trắng không. Ít bữa nữa em gởi hàng cho Songviet rồi gởi hạt cho các chị luôn nhé. Em có một ít hạt bông phấn màu vàng và dừa cạn rũ nữa. Em sẽ gửi chung luôn.
Chị Út ơi cho em bon chen xin hạt với! Hihi! Nếu chị chia cho các chị xong còn vớt vát hạt nào thì cho em xin một ít với nha! Cảm ơn chị Út nhìu!

213
0
0

"hot boy utvanut"

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị Út ơi cho em bon chen xin hạt với! Hihi! Nếu chị chia cho các chị xong còn vớt vát hạt nào thì cho em xin một ít với nha! Cảm ơn chị Út nhìu!
Em PM địa chỉ đi rồi chị sẽ gửi. Cây đang thu hoạch hạt lai rai mà.

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Em PM địa chỉ đi rồi chị sẽ gửi. Cây đang thu hoạch hạt lai rai mà.
Thanks chị Út nhìu nhìu nha! Hihi! thích quá! Em gửi địa chỉ cho chị qua blog của chị nha!

427
0
0

poppy summer

Chạy vào định ra luôn nhưng không nhịn được cười với em poppy à. Cái thằng sản xuất chậu thì quá vui rồi, nhưng em làm chị suýt ngất với vụ đổ nước từ trong chậu ra của em. Chọc cho cái chậu dở người ấy vài lỗ to to vào, dùng cái que sắt chọc lò than tổ ong mượn của hàng xóm láng tỏi ấy, hơ lên bếp ga rồi chọc. Nếu có vỉ nhựa lót đáy chậu rùi thì tốt, còn không thì em đổ lớp đá (kiểu này hơi nặng chậu nhé) hoặc xỉ than tổ ong loại trơ (tức là không bị vỡ vụn nát ra) xuống đáy rồi hãy đổ đất lên thì không sợ thoát nước kém nữa. Chị còn rải xốp bẻ vụn ra lót đáy chậu nữa cơ, bắt chiếc mấy hàng bán cây.
Nhiều hạt cúc zinnia lắm nhé, nhưng dạo này chị đang kẹt nên không gọi em. Sim nhà chị chín 2 quả rồi. Mới kịp hái 1 quả, 1 quả thứ hai bị mất trộm, tiếc đứt ruột.
Ngày xưa chị đếm hoa thật đấy, đếm đi đếm lại, sáng đếm chiều lại đếm nữa. Giừo qua cái thời đó rồi là một này. Chị mua DYT hoaau nó sai chi chít đếm không xuể nữa là hai này. Nhưng nhờ có cái kinh nghiệm đếm hoa ấy mà giừo nhìn qua cũng ước đoán khá đúng mỗi chậu có mấy chục mấy trăm bông, pro chưa he he he.
Chào cả nhà. Lâu lắm rồi hôm nay mình mới vào vườn điểm danh kẻo các mẹ quên tên mình.
Chậu này chị cũng mua đầu năm giá 70k/c về chị lấy cái mỏ hàn cắm vào điện cho nóng lên rồi xuyên thủng 3 lỗ nên trời có mưa to cũng ko sợ.
Hoa 10h Mỹ mầu trắng của em cho chị hiện đang ra hoa rất đẹp mà chị toàn quên ko chụp ảnh.
Ở Sài Gòn có rất nhiều mầu hoa 10 giờ cánh kép đẹp mà HN ko có. Hôm nọ đọc lướt thấy nhà Mẹ Huungo có vài mầu trông yêu phết.
Báo cáo 2 chị là em làm luôn, chọc cho mỗi chậu 4 lỗ, ko cần mượn que chọc lò than tổ ong nhà hàng xóm, mà dùng que chọc thùng hoá vàng của mẹ chồng em. Kết quả mỹ mãn, thế mà em chẳng nghĩ ra. Chị Coldmoon bây giờ trình đếm hoa ngang ngửa anh bán cá giống nhỉ, hix.

Thường thì có bướm sau đó 5-7 ngày sẽ có sâu, tùy trời nắng ấm hay không, trời ấm thì nhanh hơn chị ạ. Nếu chị siêng hơn nữa thì tìm trứng để diệt lần 1, canh ngày để diệt sâu mới nở lần 2, lúc này nó có phá rồi nhưng đang đỡ. Chị đừng tìm trực tiếp con sâu ngay từ đầu, tìm vết sâu ăn và vết phân của nó để biết có sâu, tìm quanh chổ bị ăn hoặc phía trên chổ có phân sâu để tìm nó. Lúc sâu đã nở mà chậm đi khoảng 3-4 ngày là tan tành cái cây rồi. Chị bắt sâu một thời gian thì sẽ nhận dạng dễ dàng thôi vì bình thường chỉ có chưa đến 10 loại sâu th]ờng gặp, quen thì sẽ biết cây gì hay bị sâu gì, sâu gì hay trốn ở đâu, chúng dễ bị lẫn với cái gì trên cây...
Có khoàng 10 loại thôi áh??? nhà chị có nửa tá, có loại ăn lá làm thành những lỗ tròn xoe, rất vui mắt; có loại cuốn 1 cái lá to làm thành cái kén, ung dung ăn ị trong đó; có khi ko thấy sâu đâu, khi nào cây héo rũ sẽ tìm thấy 1 con béo mầm...

Mẹ Ngộ: Đã lâu hội MB không off ẹp gì, hội MN off liên tục, thèm quá. Hay là mình xem hôm nào mát trời tổ chức một bữa đi không có các mẹ MB quên hết mặt nhau rồi. Hì, lý do lý chấu tí cái tội ham vui.
Ủng hộ vụ off cuối tuần này, chị thuytruc chủ trì đi chị ơi.

Phong Lữ Thảo nếu bác nào mát tay thì chắc cũng qua đươcj mùa hè đấy, cây nhà mình sống đựoc đến giữa tháng 6, mà mình để ngoài sân nắng rát, lá hơi vàng nhưng vẫn ra hoa đều. Nó die vì mưa nhiều, bị úng nên thối rễ.

@Út: hạt Đông hầu mình gieo ko nảy mầm, mình mới mua đc 1 cây có vài quả xanh xanh, thu hạt thế nào Út ơi?

427
0
0

poppy summer

Tình hình hoa, lá mới update,
Đông Hầu

@Derma: MG nhà chị từng này rồi

Cuối cùng: đám DYT baby

427
0
0

poppy summer

Quên mất, Phong Lữ Thảo hồi cuối tháng 4 đây.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

@Q: Sâu con đây, hôm qua bắt được khoảng 20 em.

Hi, loại sâu này thường xuất hiện trên các cây thuộc chi Citrus, như cây của chị là Kim Quýt, ngoài ra sẽ còn gặp trên Cam, Chanh, Quất, Cần Thăng... Màu sâu khá giống màu thân lá nên khó nhìn, tuy nhiên nhược điểm của nó là nằm ngay trên lá tại vị trí cắn, chỉ cần nhìn thấy lá khuyết là thấy nó ở ngay đấy!

1,284
1
0

small_dracula

Cuối cùng: đám DYT baby
Ẹc ẹc, hình như em gieo DYT có lên cây mà em tưởng nhầm là cỏ dại nên nhổ sạch thì phải, huhu, nhìn nó khá giống với một loại cỏ

316
0
0

thuytruc

Poppy: Vụ off hội MB hiện nay đang không có địa điểm. Nhà mẹ Ngộ thì không được rồi. Còn lại nhà các mẹ đều chật chội không có chỗ cho trẻ con chơi, hic

273
0
0

meby

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Meby: cẩm cù đẹp quó, trồng được một nùi như thế chắc lâu lắm hén
Cho mình xin một trang về cách trồng "củ cầm" này với
Nhà mình chỉ có mỗi giò CC này thôi, có hộ khẩu ở nhà mình 3 năm, chưa thay chậu lần nào.

Meby dỡ cái giỏ CC ra rồi làm cái lồng to cho nó đi. Mình vừa thay chậu , thay chất trồng và lồng thì sau 15 ngày giờ nó đang ra 1 đợt mới 15 bông, thơm nức nở, toàn ra ở đám cùi nụ cũ thôi ( mà cách đây hơn tháng nó đã có 1 lượt hoa rồi). Lồng to nhìn hoa thích lắm
Mình sẽ ngâm kíu vụ nhốt vào lồng, nhưng chắc phải chờ tuyển em khác chớ ẻm này khó đây, dây leo chằng chịt vậy sao mà gỡ cho nổi, với lại em cũng vừa mọc thêm mấy nhánh mới.

213
0
0

"hot boy utvanut"

@Poppy, đông hầu đã có quả xanh rồi hả. Vậy thì cứ đợi nó chín thôi. Trái chín nở ra 3 cánh, hạt nằm trong đó, nếu không thu kịp thì hạt rơi mất hoặc bị kiến tha. Mai mốt sẽ có đầy cây con ở những chậu xung quanh đó Poppy

317
0
0

tuyen-virgo

Mà phân nước chị Tuyền hay dùng cho cây là gì vậy chị? Chị mát tay quá, hihi vào tay em chắc nở hoa hết đợt là em tiễn ẽm lên đường luôn quá! :D
Hồi trước Chị dùng phân nước của Daiso, loại chai nhỏ cắm thẳng vào chậu, sau này không thấy bán nữa, thì Chị mua phân bột (phân bón qua lá) về pha vô nước tưới thôi.

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Hồi trước Chị dùng phân nước của Daiso, loại chai nhỏ cắm thẳng vào chậu, sau này không thấy bán nữa, thì Chị mua phân bột (phân bón qua lá) về pha vô nước tưới thôi.
Ở nhà em thì có phân bón lá HPV dùng để bón lá, chắc lấy loại này sài cũng được ha chị!