Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

54
0
0

hothithuyhang

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cám ơn chị , hi.hi em thì ít ăn mít nên thôi, tác dụng này bỏ đi cũng không tiếc chị nhỉ

Cám ơn Q. , nói sớm mấy hôm thì bon chen để lại vì nhà cũng nhiều người đau lưng. Nhưng từ hôm hỏi tới nay đã cho ra đi roài.:D
Em đã bảo nếu vườn nhà chỉ rộng thì chị giữ lại làm thuốc mà. Mà trồng làm gì chị ơi, nếu chị cần để chữa đau lưng thì bảo em kiếm cho, ngoài bụi đầy ra.

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

@songviet: Chị đầu hàng món cây DYT con nhé. Chị đã đánh cây con giâm sang chậu để mang cho em 3 lần rồi, 1 lần vào ngày nắng, 2 lần vào ngày râm mát mưa gió tơi bời, và cả đám héo rủ tất, chết hết rồi - cả gần 20 cây. Chị chịu vụ đánh cây con này rồi đấy. May ra gieo thẳng còn được em à. Lần sau chị dành hạt hoaau cho em gieo nhé.

@Cả nhà: có ai biết quanh quanh đây có cây đào ta nào cao cao độ 3 mét không cần tán đẹp chỉ cho tớ cái.

1,492
1
0

songviet09

@songviet: Chị đầu hàng món cây DYT con nhé. Chị đã đánh cây con giâm sang chậu để mang cho em 3 lần rồi, 1 lần vào ngày nắng, 2 lần vào ngày râm mát mưa gió tơi bời, và cả đám héo rủ tất, chết hết rồi - cả gần 20 cây. Chị chịu vụ đánh cây con này rồi đấy. May ra gieo thẳng còn được em à. Lần sau chị dành hạt hoaau cho em gieo nhé.
:(:)(:)(:)(:)(( ...20 cây ...............

316
0
0

thuytruc

Cả nhà ơi có ai biết mua cây bưởi Diễn ở đâu không. Đang định cải tạo cái sân thượng thành vườn cây đây ạ. Có mẹ nào trồng cây ăn quả trên sân thượng không cho xin ý kiến cái.

427
0
0

poppy summer

Poppy: Chị đăng ký cỏ lan chi nhé, khác loại nhà chị. Tuần sau nếu rỗi chị đến lấy nhé. Cây dừa cạn là màu trắng, nếu nó sống được chị đánh cho em một cây. Chị cứ thế nhổ lên trồng lại nên hôm nay thấy hơi heo héo. Tuần tới nếu cây bông phấn vàng ra lá thật thì chị mang cho em, không thì chờ bọn sâm bố chính lấy một thể.
Okie chị ơi, chị cứ đánh bông phấn vàng và dừa cạn trắng cho em nhé, còn sâm bố thì em chờ cũng đuợc.
Hic, cây nhà em die thật rồi chị ạ, k cứu đc huhu. Buồn thế. Cứ tưởng là gieo đc rồi, cuối cùng lại thế :(. À mà loại bìm bìm ngoại này có giâm cành đc k hả chị? Nếu mà đc thì khi nào cây nhà chị tươi tốt cho em xin 1 đoạn nhé.
Chị ơi, chị cứ cho cây gì là em xin cây ấy :D. Cây gì em cũng thích cả hihi. Em sẽ cố gắng rửa tay xà phòng trc khi gieo :D
Chị nghĩ là BB Mỹ giâm cành chẳng sống được vì nó trông mảnh mai lắm, trồng cây nhanh hơn em ah. Chiều mai qua cơ quan chị lấy cây nhé, chị đã đánh cây cho vào túi rồi.

@Cả nhà: có ai biết quanh quanh đây có cây đào ta nào cao cao độ 3 mét không cần tán đẹp chỉ cho tớ cái.
20 cây DYT con, tiếc thế. Em đã gieo 3 lần chả sống được em nào. Cây đào ta thì về quê kiếm đi chị, em thấy quê em vẫn nhiều nhà trồng đào ta lắm, đặt hàng người ta chiết cho 1 cành là được mà. Nhưng mà 3m thì cũng hơi ăn chơi nhỉ, vác nó về thế nào đây.

Cả nhà ơi có ai biết mua cây bưởi Diễn ở đâu không. Đang định cải tạo cái sân thượng thành vườn cây đây ạ. Có mẹ nào trồng cây ăn quả trên sân thượng không cho xin ý kiến cái.
Cái này phải hỏi chị Cold, địa bàn hoạt động của chị ấy mà.

@SD: Chuẩn bệnh cây này cho chị với, cái đám xám xám bám trên lá chắc lắm, bọn nhện thì trời mưa chả thấy con nào.

Cuối cùng, chu đinh lan nhà em, bông đầu tiên đây.

151
0
0

derma

Chị nghĩ là BB Mỹ giâm cành chẳng sống được vì nó trông mảnh mai lắm, trồng cây nhanh hơn em ah. Chiều mai qua cơ quan chị lấy cây nhé, chị đã đánh cây cho vào túi rồi.
Chị ơi em ok nhé hihi, chiều mai em qua ạ :)

151
0
0

derma

Chị ơi trồng bưởi diễn trên thượng à? E nghĩ khó lắm c ạ. Quê nội chồng e ở Diễn đây này. Trồng bưởi trên đất mà giờ còn hiếm có cây ngon. Chị mà trồng trên thượng thì trồng làm cảnh cho vui thôi nhg em cũng sợ đất ít nó khó sống í :p.

Ah nhân thể, chắc hnay e nhờ chồng e qua cquan chị xin hạt thôi, tại em làm hơi xa, nên chẳng kịp qua chị lấy hạt. Hẹn mấy lần rồi toàn hụt :p. Tks kiu chị trc ạ :p

273
0
0

meby

Em vẫn để nó giữa trời thế thôi, kinh nghiệm thì ngày xưa em trồng nó trong trấu mục thấy tốt lắm. Chất trồng tơi xốp thoát nước tốt và có thêm phân chuồng là ok thôi.
Hi, để mà to như cây của em thì phải ... vài trăm ... năm chị ạ, cây đó to thế là vì nó là gốc cây Mức, em ghép lên thôi. Cây gốc Mai chỉ thiên của em trồng 10 năm mà thân chỉ bằng ngón tay cái.
Biết là chiên gia rồi mà không khen không được, ghép được mấy năm rồi vậy Q?

813
0
0

coldmoon1990

20 cây DYT con, tiếc thế. Em đã gieo 3 lần chả sống được em nào. Cây đào ta thì về quê kiếm đi chị, em thấy quê em vẫn nhiều nhà trồng đào ta lắm, đặt hàng người ta chiết cho 1 cành là được mà. Nhưng mà 3m thì cũng hơi ăn chơi nhỉ, vác nó về thế nào đây.

@SD: Chuẩn bệnh cây này cho chị với, cái đám xám xám bám trên lá chắc lắm, bọn nhện thì trời mưa chả thấy con nào.

Quê em ở đâu? Chị muốn đánh cả cây chứ chị không cần cành em à? Quê em tận đâu? Không xa quá chị tìm cách đánh về được đấy.

Rất nhiều quanh nhà tớ T nhé. Tức là khu Cầu diễn ấy. Hồi đầu năm mehuungo cũng đánh 1 cây rồi đấy. Bạn thichs thì bảo tớ sẽ hỏi sơ qua giá cả cây cối cho rồi đưa DT cho Thủy liên lạc xem bao giờ đánh được thì qua mà đánh.

Tớ trồng 1 cây trong chậu bằng cách cho vào chậu rồi nhồi cát xung quanh, thế mà năm ngoái cũng được 5 quả, năm nay mất mùa được có 3 quả. Nhưng tháng Ba thì hoa trắng cây thơm lắm. Bạn dùng 1 cái chậu to đường kính 80cm trở lên, loại 1mets càng tốt, thì sống tốt và ra trái vô tư.

813
0
0

coldmoon1990

Quê em ở đâu? Chị muốn đánh cả cây chứ chị không cần cành em à? Quê em tận đâu? Không xa quá chị tìm cách đánh về được đấy.

Rất nhiều quanh nhà tớ T nhé. Tức là khu Cầu diễn ấy. Hồi đầu năm mehuungo cũng đánh 1 cây rồi đấy. Bạn thichs thì bảo tớ sẽ hỏi sơ qua giá cả cây cối cho rồi đưa DT cho Thủy liên lạc xem bao giờ đánh được thì qua mà đánh.

Tớ trồng 1 cây trong chậu bằng cách cho vào chậu rồi nhồi cát xung quanh, thế mà năm ngoái cũng được 5 quả, năm nay mất mùa được có 3 quả. Nhưng tháng Ba thì hoa trắng cây thơm lắm. Bạn dùng 1 cái chậu to đường kính 80cm trở lên, loại 1mets càng tốt, thì sống tốt và ra trái vô tư.

1,284
1
0

small_dracula

Cái này là một dạng rệp chị ạ, nó bám vào hút nhựa, chị phải chùi sạch nó đi, dùng nước rửa chén mà chùi để cho nó chết đi luôn.
ghép được mấy năm rồi vậy Q?
Em không nhớ rõ nhưng đâu 2006 hay sao chị ạ, nhưng hàng năm em đều cắt trụi xuống sát thân và nó mọc mới lên cả đấy, cuối năm lạnh hết hoa em sẽ cắt trụi và chụp hình cho mọi người xem

1,492
1
0

songviet09

316
0
0

thuytruc

coldmoon : Hỏi hộ tớ vụ cây bưởi Diễn với nhé. Hôm vừa rồi vừa đánh một cây khế đang ra quả mà mình cắt trụi cả hoa, quả, lá cành (bắt chước mẹ Ngộ) trồng vào chậu 1m. Khiếp hai mẹ con khệ nệ bưng cái chậu không lên sân thượng nhừ người. Vì sự nghiệp trồng cây mà.

813
0
0

coldmoon1990

To xóa nội dung vừa gửi này nhé, tưởng mất bài trả lời của mình hóa ra vẫn còn.

@thuytruc: thứ 7 CN này tớ hỏi. Nhắn tin cho tớ số DT của T nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
54
0
0

hothithuyhang

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cả nhà ơi, cẩm cù nhà em cứ bị con gì nhỏ tí như đầu kim trắng trắng nó bu đầu chậu ( em nghi là con sâu chiếu con), ngày nào em cũng dùng bình xịt sạch, hôm sau lại đầy, nhìn phát kinh. Sáng nay em cú quá, em pha loãng bột giặt Tide, xịt từa lưa rồi, em đang lo, k biết có ảnh hưởng gì đến cây không ạ?

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Cả nhà ơi, cẩm cù nhà em cứ bị con gì nhỏ tí như đầu kim trắng trắng nó bu đầu chậu ( em nghi là con sâu chiếu con), ngày nào em cũng dùng bình xịt sạch, hôm sau lại đầy, nhìn phát kinh. Sáng nay em cú quá, em pha loãng bột giặt Tide, xịt từa lưa rồi, em đang lo, k biết có ảnh hưởng gì đến cây không ạ?
sao k dùng xịt kiến , muỗi cái loại có xịt côn trùng ở hoa í. xịt xong tưới nước và cẩn thận thì lấy khăn khô lau từng lá.
Nhà mình hồi trước bị rệp trắng, làm một lần hết luôn.

151
0
0

derma

Chị Poppy: Hqua mãi 6 rưỡi gần 7h em mới qua cquan chị lấy cây đc chị ạ. hihi. E cảm ơn c nhiều nhiều nhé :). Trông 'bọn chúng' xinh xinh đáng yêu thật đấy. Ah chắc phải trồng thưa thưa thôi phải k chị? Để chúng còn ra nhánh nữa nhỉ :). Chiều nay về e mới trồng đc vì chưa làm đc chất trồng :)

213
0
0

"hot boy utvanut"

Cả nhà có biết phòng ngừa và tiêu diệt sâu vẽ bùa trên cây có múi như thế nào không ạ ?
Em không muốn phun thuốc xịt côn trùng lên cây chanh nhà em vì em còn hái lá để ăn thịt gà :D, mà phun nước tỏi ớt thì không ăn thua vì sâu cuốn mép lá lại và trốn trong đó, phun không trúng nó thì nó không chết.

813
0
0

coldmoon1990

Cả nhà có biết phòng ngừa và tiêu diệt sâu vẽ bùa trên cây có múi như thế nào không ạ ?
Em không muốn phun thuốc xịt côn trùng lên cây chanh nhà em vì em còn hái lá để ăn thịt gà :D, mà phun nước tỏi ớt thì không ăn thua vì sâu cuốn mép lá lại và trốn trong đó, phun không trúng nó thì nó không chết.
Nếu chỉ là cây Chanh và em không muốn phun thuốc thì em bắt bằng tay vậy. Cả Bưởi cả Quất cả Chanh nhà chị đều bị vụ này. Quanh năm luôn. Chị phun các kiểu. Cây Bưởi thì phải dùng đến JUMBO của em. Các cây khác thì phun nước rửa bát, nước tỏi ớt, nước thuốc lào = chả hết. Thỉnh thoảng lại bị.

Út thử phun JUMBO cho nó, phun xong độ 5-10-15 phút phun nước rửa lá thật ác vào. Rồi để 1 tháng sau hãy hái lá ăn, thì an toàn hơn. Tất nhiên không bằng không phun.