Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Ôi nhà mình kiêu nhỉ, chả ai thèm trả nhời em. Em hỏi đích danh vậy, chị mehuungo, chị coldmoon, chị songviet, em Quỷ và mấy người trồng cây giỏi trả nhời giúp em cái, please:)
Hihi, chị thì không trồng cây giỏi nhưng cứ có ý kiến nhé.

Chị nghĩ là em gieo 1/2 bây giờ. Hạt gieo bây giờ xem xét tình hình nảy mầm thế nào rồi tính tiếp. Nếu ngon lành thì ta gieo tiếp còn không thì chờ mùa xuân.
Chị giờ cũng đang làm thế với một số loại hạt bạn mua hộ từ Đà lạt.

1,517
0
0

Mehuungo

Chị thì trồng cũng ko giỏi đâu tuy nhiên với đám hạt hoa mang từ châu Âu về thì may hơn khôn em à, có loại lên tốt nhưng có loại thì chẳng lên tí nào, em xem trên bao bì xem họ có ghi nhiêt độ thích hợp là bao nhiêu ko? Nếu ko thì như chị HD nói, em gieo thử 1 ít đi. Số còn lại gói kín , cho ngăm mát tủ lạnh bảo quản.

1,284
1
0

small_dracula

Thực sự mà nói thì mọi người ai cũng đi lên từ mày mò, em cũng thích như thế vì đó là cách học hiệu quả nhất. Trong quá trình mày mò gặp phải khúc mắc gì hỏi một cái là em trả lời liền, vì lúc đó chị đã biết sơ sơ rồi, chứ chưa bắt đầu mà đã hỏi thì em cũng không biết phải trả lời từ đâu. Vấn đề gieo hạt của chị, lâu nay mọi người đã bàn nhiều rồi, em tưởng chị đã đọc được hoặc có người sẽ trả lời nên em có thấy mà không trả lời. Chị làm như chị Haidang vừa nói nhé, nếu không tự tin thì chia 3, chia 4 ... để tăng cơ hội. Tạm thời chị hỏi nơi xuất xứ của hạt xem bên đó tháng 2, tháng 3 nhiệt độ của họ là bao nhiêu, xem tương ứng với mình tháng mấy rồi trồng.

567
0
0

Ciao

Em rút kinh nghiệm, lần sau cứ hỏi đích danh, em sẽ gieo thử xem sao. Châu Âu thời gian đó vẫn rất lạnh, mà giờ nhà mình em thấy thời tiết đẹp, Cảm ơn cả nhà. Em hứa nếu lên cây em sẽ báo cáo đầy đủ ạ.

273
0
0

meby

Vẫn là dendro và cat

Mắt nai rất bền nhé hết lứa này đến lứa khác, mưa còn dễ chăm hơn nắng vì không cần tưới.

@chị Đèn và Thủy: Cây này giâm cành được, hôm nọ em tỉa cành vứt dưới gốc bụi hồng, giờ nó lên được như này rồi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
317
0
0

tuyen-virgo

Lúc nào cũng sửng sốt trước chậu mắt Nai nhà Meby, đẹp, hoa tràn trề...

Mẹ Huungo ơi, Em có hạt râu mè (Pansée - Violet) né

316
0
0

thuytruc

Meby ơi có hạt mắt nai cho chị với nhé. Chị mua cây này ở chợ về trồng toàn chết, cũng ngắt ra giâm mà không ăn thua.

151
0
0

derma

Hi cả nhà, em tái xuất sau mấy tuần đi công tác.
Chị Haidang cho em xin hạt MG tím tím, xanh xanh, sọc sọc đó nhé.
Chị Thuytruc, sâm bố nhớn chưa để em qua lấy.
Derma: chị chuẩn bị gieo cái đám hạt hoa mùa đông, nếu chúng lên khá khá thì sẽ share cho em.

Tình hình hoa lá nhà em đây, may mà có mưa nên chúng vẫn sống, lại còn nở hoa tý toét.
Huệ hông sọc năm nay được 3 vòi.

Bướm vàng cam, sắp tàn, em đang chờ lấy hạt

Bướm vàng chanh lùn, bắt đầu có hoa

DYT chân dài, 6 cây 3 mầu, mất giống cây hồng sọc rùi.

Cúc mặt trời

Cuối cùng là chu đinh lan và đám DYT thân cao.
E cũng mới đi công tác + bận bịu nên chẳng mấy khi vào nhà đc. Chị ơi hoa bướm đẹp quá, gieo có dễ k chị? Hôm nào nhờ c gieo hộ e 1 ít nhé. Mấy cây đợt trc c cho, e còn mỗi DYT với cây gì cao to thôi, còn mấy cây bé ti ti chít hít rùi huhu. Tại cả nhà đi công tác, chẳng có ai tưới tắm cho mấy e í :(

273
0
0

meby

Meby ơi có hạt mắt nai cho chị với nhé. Chị mua cây này ở chợ về trồng toàn chết, cũng ngắt ra giâm mà không ăn thua.
Chị gửi địa chỉ cho em nhé. Hoa tàn là em ngắt cuống hoa luôn để khỏi nuôi hạt, có ai nhờ lấy hạt thì em mới chừa thôi.

54
0
0

hothithuyhang

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Hề hề, em k hoãn đc cái sự sung sướng nên em đem một ít hạt mắt nai của mẹ bạn By ra gieo rồi, nảy mầm đc bốn hôm rồi cả nhà ạ, gieo 10 hạt lên cả 10, 5 hồng 5 tím :D, k biết sống sót đc bao nhiêu [-o<

1
0
0

quynhz

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Hnay ngồi mò mẫm trên google e mới phát hiện ra được topic này. hihi. nhìn các chị trồng hoa mà thích quá.
Nhà e vừa xây xong, e đang có nhu cầu làm 1 giàn hoa leo ở cổng, và từ ban công tầng 3 rủ xuống, thêm vài chậu hoa để ban công nữa :D.
Nhưng tìm mãi trên mạng e vẫn chưa tìm được hoa nào thật ưng ý, mong các chị tư vấn cho e với. Cây gì mà nở đc hoa quanh năm thì tuyệt với :'>.
Nhất là để đến tết chẹp chẹp, hihi. Em thấy có hoa Chùm ớt ( Rạng đông), sư tử quân ( hoa giun), đai vàng, hoa tỏi... chậu hoa thì e thấy có dã yên thảo, oải hương... Mấy hoa này có ổn ko các chị? Và ở Hà nội thì e nghe nói bán ở chợ Bưởi, n mà có cửa hàng cụ thể ko ạ. hic.
các chị tư vấn cho e với nhé, em cám ơn nhiều nhiều :x

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Hề hề, em k hoãn đc cái sự sung sướng nên em đem một ít hạt mắt nai của mẹ bạn By ra gieo rồi, nảy mầm đc bốn hôm rồi cả nhà ạ, gieo 10 hạt lên cả 10, 5 hồng 5 tím :D, k biết sống sót đc bao nhiêu [-o<
Thế thôi chị cũng chả hoãn sự sung sướng của chị nữa.Thứ bảy này chị cũng gieo. Chị nhìn chậu của MeBy chị thấy một chậu vừa vừa chắc trồng từ 4-5 cây là đẹp MeBy nhỉ. Mà gieo vào chậu luôn không chuyển chậu nữa cho đỡ lo chết.

1,517
0
0

Mehuungo

Hihi Tuyền ơi, cho nhau xin ít hạt nhỉ? Em có nhiều màu ko đấy? Để chị khởi động lại hứng trồng cây cái.

Thanks em.

@Chị Thuytruc : CHị Bầu lào gửi hạt của Sương đêm Playcu cho chị, trong tuần này em xuống đưa cho Hương nhé.
@Chị thuanthao : Lâu lắm em mới thấy chị, ông anh em đã khỏe lại chưa chị? Em cũng chúc mừng chị được lên chức nha.

273
0
0

meby

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Thế thôi chị cũng chả hoãn sự sung sướng của chị nữa.Thứ bảy này chị cũng gieo. Chị nhìn chậu của MeBy chị thấy một chậu vừa vừa chắc trồng từ 4-5 cây là đẹp MeBy nhỉ. Mà gieo vào chậu luôn không chuyển chậu nữa cho đỡ lo chết.
Chậu đó chỉ có 3 cây thôi, nhánh nhiều lắm, em phải tỉa thường xuyên không thì dày lắm.

427
0
0

poppy summer

Poppy: Lâu lắm mới thấy em. Sâm bố lấy được rồi nhé. Hồng sọc đẹp nhỉ, nhà chị cũng được 3 vòi nhưng chúng không ra cùng lúc mà cứ lần lượt. Chị đăng ký hạt bướm vàng 2 loại, cúc mặt trời, Susi (nếu có). Nhà chị vẫn còn hạt DYT sọc em có lấy không.
Chị ơi, cuối tuần em qua lấy nhé. Bướm vàng em thu được khối hạt, Susi em gieo đã nẩy mầm rồi (đám này dành cho chị) nhưng mà đám trước em đánh ra chậu nó èo uột lắm (hay thời tiết chưa lạnh, ko thuận lợi cho nó phát triển nhỉ?), cúc mặt trời thì chị chờ nhé, bây giờ mới bắt đầu có hoa.
Thủy trúc và rau má vào tay chị đẹp lung linh, nhà em chúng mọc vô tổ chức.

Chị gửi địa chỉ cho em nhé. Hoa tàn là em ngắt cuống hoa luôn để khỏi nuôi hạt, có ai nhờ lấy hạt thì em mới chừa thôi.
Tớ đăng ký hạt mắt nai nhé.

@chị Mít: hạt phong lữ và cẩm nhung chị cho em đã nảy mầm rồi.
@bầu lào: em vẫn chưa dám gieo foxglove và sweet pea của chị, em chờ lạnh hơn tý nữa.
@cả nhà: ai thấy chợ Bưởi bán cây con thược dược, violet, cúc magic thì báo cho em nhá, em hạ quyết tâm gieo và trồng vụ hoa đông.

427
0
0

poppy summer

Hoa vừon em nhá

177
0
0

Mitngoan

Mẹ Ngộ ơi, em gieo hạt nẩy mầm rồi:

Hạt có hình trái tim xinh ơi là xinh:

Hạt sau 3 ngày:

Sau 5 ngày đã ra lá thật:

Mẹ Ngộ còn hạt DYT của Hoa au không, cho em xin với.

Poopy mát tay gieo hạt phong lữ ghê, chị gieo toàn tèo.

1,517
0
0

Mehuungo

Nhà Mít mát tay nhỉ? Gieo phát lên ngay, lần trước chị gieo mãi nó mới lên, mà hồi đó chia nhau mỗi đứa có 2 - 3 hạt nên quý lắm, giờ thì nhà chị đầy hihi...

Hạt DYT hoa âu có nhặt được 1 ít, lúc phơi thì bị tụi trẻ con phun nước vào hỏng hết, sau có lấy thêm lại được hạt của hoa màu hồng, hôm nọ chị đưa hết cho chị Bầu lào gieo rồi. Hy vọng nó mà mọc tốt thì cũng kha khá cây con đấy, lúc đấy xin chị Bầu lào nhé.

Thực ra mà mua cây con của bọn Hoaau được thì thích hơn, nhưng thấy chị Coldmoon nói năm nay tụi nó chảnh lắm, nên chưa chắc chị đã mua. Từ giờ đến tết mà em hay nhờ người xách được DYT từ trong SG ra được thì cũng đẹp lắm. Nhà chị năm ngoái Tuyền cho 2 giỏ nở bền và đẹp ko kém hoaau đâu.

@Bới Tuyền : Buông mồi ra rùi chạy đâu rùi. Nhớ dành hạt violet râu meog cho chị nha. Thanks em

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Nhà Mít mát tay nhỉ? Gieo phát lên ngay, lần trước chị gieo mãi nó mới lên, mà hồi đó chia nhau mỗi đứa có 2 - 3 hạt nên quý lắm, giờ thì nhà chị đầy hihi...

Hạt DYT hoa âu có nhặt được 1 ít, lúc phơi thì bị tụi trẻ con phun nước vào hỏng hết, sau có lấy thêm lại được hạt của hoa màu hồng, hôm nọ chị đưa hết cho chị Bầu lào gieo rồi. Hy vọng nó mà mọc tốt thì cũng kha khá cây con đấy, lúc đấy xin chị Bầu lào nhé.
Em gieo hạt kém lắm chị à, bằng chứng là DYT, dừa cạn rũ Tuyền gửi cho em gieo chẳng lớn được cây nào cả. Sorrỳ Tuyền, chị định ỉm đi luôn mà hôm nay phải nói ra.
Nhưng đợt này em gieo kiểu khác, không gieo hạt vào đất ngay mà cho vào bông ẩm, để trong hộp nhựa trong, kín. Thấy hạt tách ra, nẩy mầm mới cho vào đất nên mới lên nhanh vậy.

Chị Bầu Lào
, lúc nào có cây con lên từ hạt DYT hoaau cho em xin nhé.

Poopy, hạt chị đưa là phong lữ và Phlox, không phải cẩm nhung nhé.

1,492
1
0

songviet09

Tặng hoa cả nhà lan nhà em .

Vũ nữ Thiên hương nở bông đầu tiên , thơm lắm .

Sắp nở

Đính kèm