Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

273
0
0

meby

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

MG mùa mưa, hôm trước có ai nói mùa này đừng trồng MG nhưng mình lỡ gieo rồi nên đành để vậy, giờ em nó đây, vẫn có hoa nhưng mà còi cọc lắm, mặc dù em í vẫn được ăn uống đầy đủ.

Và đây là nguyên nhân:

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Meby làm thế nào để diệt lũ nhện đỏ này?
Mít cũng bị nhện đỏ tấn công cây đinh lăng lá tròn. Chưa phun thuốc gì cả, chỉ phun nước rửa lá và săm soi diệt bằng tay. Nhưng làm vậy không hết hẳn. Bọn nhện này nếu cứ phát triển sẽ hút hết nhựa cây, làm rụng lá và chết cây luôn đó.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Khi mình chưa biết đến nhện đỏ là cái con chi chi thì mình cũng để cho nó phát triển nhiều như vậy mới nhận ra tác hại của nó. Cũng có lúc mình thấy mệt mỏi dẫn đến chán nản với cây cỏ vì suốt ngày cứ phải rình rập tụi nó, chẳng còn thư thái để ngắm hoa nữa.

Giờ vườn nhà mình đã tạm hết nhện đỏ (chỉ dám nói là tạm thời thôi, không còn thành dịch như trước nữa) vì mình loại bỏ những cây mà nhện ưa thích ra khỏi danh sách cây trồng. Một trong những cây đó là bìm bìm, ballon vine, thược dược. Những cây khác không phải là không có nhện đỏ nhưng nó không "đặc biệt thích".

Giờ chỉ cần "đảo mắt" :D qua là mình có thể biết cây nào bị nhện đỏ vì nhện đỏ làm cho lá cây bị mất diệp lục nên cây mới suy kiệt nhanh chóng. Mình sẽ ngắt bỏ những lá có nhện đỏ bám vào và tiêu hủy luôn. (Giết bằng tay mình sợ không biết có sót trứng nhện trong đó không ) Rồi mình phun thuốc diệt côn trùng hiệu Jumbo H2O, đặc biệt chú trọng mặt dưới lá.

Vài chia sẻ với Meby và chị Mít. Nếu các chị có chiêu gì hay thì mình cùng trao đổi để học hỏi. Trên mạng em thấy người ta bày phun nhiều loại thuốc lắm nhưng em không thích. Mình trồng cây để thư giãn thôi mà. Bỏ đi cái cây cũng tiếc nhưng không đáng để mình đánh đổi lấy thuốc độc, nhất là nhà có trẻ con.

427
0
0

poppy summer

Khi mình chưa biết đến nhện đỏ là cái con chi chi thì mình cũng để cho nó phát triển nhiều như vậy mới nhận ra tác hại của nó. Cũng có lúc mình thấy mệt mỏi dẫn đến chán nản với cây cỏ vì suốt ngày cứ phải rình rập tụi nó, chẳng còn thư thái để ngắm hoa nữa.
Giờ vườn nhà mình đã tạm hết nhện đỏ (chỉ dám nói là tạm thời thôi, không còn thành dịch như trước nữa) vì mình loại bỏ những cây mà nhện ưa thích ra khỏi danh sách cây trồng. Một trong những cây đó là bìm bìm, ballon vine, thược dược. Những cây khác không phải là không có nhện đỏ nhưng nó không "đặc biệt thích".
Nhện đỏ nhà mình nó thích nhiều cây lắm, bìm bìm, cúc zinia, cúc mặt trời, DYT... cứ không để mắt một vài hôm, tự nhiên thấy cây héo héo, còi còi biết ngay nhện đã xơi xong. Mình chỉ làm mỗi một việc là vặt lá hoặc nhổ bỏ cây đi thôi vì chẳng cứu được nữa. :-S Hóa ra nhiều bác gặp phải vấn đề này nhỉ, bây giờ học thêm được tý kinh nghiệm.

Cây cúc Zinia này đã thoát khỏi nhện đỏ, còn một số đã ra đi...

Chị Mít: Phlox và Phong lữ lên được thế này rồi.

@Chị thuytruc: Susi vàng và vài em Viola (râu mèo gì đấy) em gieo đây chị ơi.

Cuối cùng, DYT nhưng không thể nhớ được mầu gì hay loại gì nữa :(

316
0
0

thuytruc

POPPY: DYT hồng, bông phấn hồng ra hoa rồi nhé. Máy tính của mình hỏng đang đi sửa, đang vào vườn bằng laptop nên không có ảnh để post. Tin buồn là sâm bố ra đi hết rồi phải xin lại hạt của Út thôi.

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Nhà mình chưa thấy lũ nhện đỏ đó. Chắc tại không có đất mà toàn treo ở ban công nên nó không có cơ hội. Nhiều nhất là rệp trắng, nhưng diệt bọn này không khó lắm. Có hạt cúc mang từ đà lạt về gieo, đang lên mơn mởn, tự dưng sáng ra thấy cụt ngọn, không biết loại sâu nào nó xơi mất, mình đã theo dõi mấy hôm mà chưa tóm được nó...
DYT nhà tớ thì vẫn đang lên nhưng chả biết có hy vọng gì không. MG rất tốt, hôm trước mẹ nào xin hạt sọc hồng và tím. Loại tím sẽ có hạt, nhưng loại hồng, cực lắm hoa mà chả thấy hạt đâu. Loại MG này tốt nếu mình trồng ở đất mua sẵn, 50K/bao (hình như đất này làm từ xơ dừa), lên nhanh, ngọn mập, ra nhiều ngọn nhánh và nhiều hoa .

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Nhà mình chưa thấy lũ nhện đỏ đó. Chắc tại không có đất mà toàn treo ở ban công nên nó không có cơ hội. Nhiều nhất là rệp trắng, nhưng diệt bọn này không khó lắm. Có hạt cúc mang từ đà lạt về gieo, đang lên mơn mởn, tự dưng sáng ra thấy cụt ngọn, không biết loại sâu nào nó xơi mất, mình đã theo dõi mấy hôm mà chưa tóm được nó...
Chị Haidang, nhà em cũng trồng cây trên ban công mà vẫn có nhện đỏ.
Chị tiêu diệt bọn rệp trắng bằng cách nào vậy, bọn này sống dai lắm.

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị Haidang, nhà em cũng trồng cây trên ban công mà vẫn có nhện đỏ.
Chị tiêu diệt bọn rệp trắng bằng cách nào vậy, bọn này sống dai lắm.
Chị phát hiện ra chúng từ sớm. Theo lời khuyên của Thủy vương, chị lấy nước rửa bát pha loãng, một tay thì bắt và di chết chúng, một tay thì phun nước rửa bát pha loãng. Nói chung phát hiện từ sớm, chứ để lan trắng cây thì chỉ có nước bỏ đi. Nhà chị chỉ bị rệp ở DYT bụi, chứ những cây khác không bị ...

1,284
1
0

small_dracula

Có một cách an toàn với người khi diệt nhện đỏ, nhưng khá là nhiêu khê, tốn công như diệt bằng tay. Các chị pha hồ tinh bột mà phun ướt đẫm 2 mặt lá, con nào dính hồ thì bị trói tay trói chân rồi hồ bong là nó bong ra theo, đói mà chết.

427
0
0

poppy summer

DYT nhà tớ thì vẫn đang lên nhưng chả biết có hy vọng gì không. MG rất tốt, hôm trước mẹ nào xin hạt sọc hồng và tím. Loại tím sẽ có hạt, nhưng loại hồng, cực lắm hoa mà chả thấy hạt đâu. Loại MG này tốt nếu mình trồng ở đất mua sẵn, 50K/bao (hình như đất này làm từ xơ dừa), lên nhanh, ngọn mập, ra nhiều ngọn nhánh và nhiều hoa .
Chị ơi, em xin đấy, cả loại sẽ có hạt và loại chưa thấy hạt nhé (hy vọng nó sẽ có).

Có một cách an toàn với người khi diệt nhện đỏ, nhưng khá là nhiêu khê, tốn công như diệt bằng tay. Các chị pha hồ tinh bột mà phun ướt đẫm 2 mặt lá, con nào dính hồ thì bị trói tay trói chân rồi hồ bong là nó bong ra theo, đói mà chết.
Hì, cách này độc ghê, trói chân trói tay nó và để cho nó chết đói. Chị sẽ thử cách này xem sao.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Phun kiểu này chị sợ bị nghẹt bơm lắm Quỷ ơi. Tuy rằng dùng xong thì mình súc rửa ngay nhưng nguy cơ vẫn cao.

Ngoài nhện đỏ ra thì vẫn còn nhiều loại nhện hại cây lắm mọi người nhé.

1,284
1
0

small_dracula

Loãng thôi có đâu mà tắc chị ơi

54
0
0

hothithuyhang

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Bấu cấu mẹ Mít, đây là DYT mẹ Mít cho em. Em bấu cấu k mẹ Mít lại nghĩ em luộc bọn nó rồi :D

Còn thằng này cùng là sản phẩm từ mớ hạt DYT, lúc mới nảy mầm em tưởng nó là DYT voi, lớn lên mí biết là bóng nước :D

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Không biết nhà mình có ai mún "sell" huệ cá hồi không? Em đang tìm mua "em" này, mà ở Việt Nam thì không có! Nhìn hình huệ mọi người up lên làm em cứ phải "chẹp chẹp" hoài! hiii!
có chị sell đây em, chờ nhé :D

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Ong à, cây Chelsea nhà chị cũng có 2 vòi bông rồi, nhưng nở được có 1 bông, còn vòi kia lại rụng , lần này là lần 2 rồi, thế mới cú chứ. Và chị có 2 giò CC vừa mới ra đi huhu...
Chị ơi em cũng ra đi 2 chậu rồi.
còn thằng Chelsea thì chả thấy gì.

Eo chelsea nhà SV đẹp nhỉ, ghen tị quá :D

105
0
0

gloxinia

có chị sell đây em, chờ nhé :D
oh! may quá! Chị sell sớm nhá! Em mong em này lắm đây! hihi! Chờ mãi mới thấy nhà mình trả lời! ^^

169
0
0

bầu lào

Mẹ Huungo ơi, đám hạt hoaau chị gieo đợt này lên ít lắm, hay nó chưa lên nhỉ ? bao nhiêu là hạt mà chỉ đếm được chục cây bé li ti phải đeo kính mới nhìn thấy, ngày nào chị cũng xăm xoi, buồn lắm, chị sợ ko hoàn thành nhiệm vụ . Hy vọng một thời gian nữa nó mọc đồng loạt thì tốt quá.
Đám hạt em cho chị đợt đầu tiên hiện đúng được 10 cây khoẻ mạnh. chị gieo vài ngày là lên ,nhưng đám hạt này sao lại lâu lên thế , chị đang chán lắm.

1,517
0
0

Mehuungo

Hehe buồn làm gì hả chị, kệ nó chứ, lên được là tốt , mà ko lên cũng ko sao. Em có lẽ chuẩn bị đưa cổ cho bọn hoaau cứa đây, vì thấy bứt rứt quá với lại sáng nay chồng em lại hỏi "thế ko trồng hoa gì chơi tết à? " :( . Chiều tức khí em ra cuốc trộm 1 đám cỏ của ông ý, tính lên Bưởi mua cây hoa bướm với violet về trồng, nhưng cuốc xong thì lười nên vẫn chưa có cây trồng huhu...

À em cũng gieo 1 đám tả phí lù các loại hạt em có, chẳng biết có lên được cây nào ko, có cả hạt lavender chị Coldmoon cho em từ ... năm ngoái, để dành đến giờ mới gieo.

À thêm 1 chuyện nữa là tự nhiên có 1 bác em ko biết mang đến cho em 1 cái cây em ko biết là cây gì , bẩu là cây hoa ( BC em ra nhận hộ), em trồng rồi. thấy lòng vui vui tệ.

1,492
1
0

songviet09

Em tặng chị Út lan ABC này ;)

Và Hoàng nhung nhập cư :) :x

316
0
0

thuytruc

Thấy poppy đang ở trong vườn, khoe thành quả đám cây nhà Poppy này
DYT cao màu hồng

Bông phấn Hồng

Bông phấn vàng đã có nụ nhưng chưa nở hoa. Đám cúc susi nhà poppy đã chuyển chủ được chưa.
khoe chậu Thanh tú đầy hoa

Dừa cạn trắng đã ra hoa

Khế trồng trên sân thượng